Giải pháp chơi lossless cho Android box

tuanqc78

Well-Known Member
giờ chuyển qua chơi thể loại này, nhờ các bác tư vấn giúp
em có DAC (Xmos usb dac) và amply, loa rồi, giờ thì nên mua em AB nào có thể cài app Usb player pro để nghe lossless,
và em không xem tivi hay phim trên AB này, nên các bác tư vấn em này giá càng mềm càng tốt ah. xin cám ơn
Mình dùng con Minix X5 đời tống chỉ mỗi Usb player pro và myk+ không có lỗi lầm gì.

tuanqc78

Well-Known Member
vậy để kiếm em này cho nó rẻ...mà chắc nó là đời tống, nên ko biết có shop nào còn hàng ko nữa
Con này thấy vẫn còn mà, nhưng có bác nào nhượng lại quá tốt, vì mấy con mới bây giờ cấu hình cao ngất chứ con này giờ chắc chẳng ai dùng.

Steve Tieu

Member
Con X5 này pass âm thanh qua USB cho USB DAC bằng Usb player pro và cả trình mặc định (không dùng Usb player pro).
Sao con mình minix x8h plus không nhận ra DAC ifi micro idsd ?? Có bạn nào giúp không? Đã mua bản quyền usb audio player pro lẫn onkyo HF player. Kết nối bằng usb lẫn otg (elecom) đều không nhận ra DAC.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanqc78

Well-Known Member
Sao con mình minix x8h plus không nhận ra DAC ifi micro idsd ?? Có bạn nào giúp không? Đã mua bản quyền usb audio player pro lẫn onkyo HF player. Kết nối bằng usb lẫn otg (elecom) đều không nhận ra DAC.
Minix x8h plus thì không rõ chứ con X5 của mình nhận ifi nano idsd nhé.

ngocthuan99

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

DAC của em cũng giống của bác ! và vẫn đang chơi ngon lành (minix X7) Bác kiểm tra lại xem !
Đang tính mua 1 con chạy chip ES9018 như bác. Cho hỏi bác mua model nào và ở đâu vậy? Có cái hình chụp càng tốt nhé bác. Cảm ơn bác

oldfriend

Moderator
bấm nút nào để hiện menu setting của phần mềm USB audio player nhỉ ? ( Do fw chạy android 5 của Q10 pro thì hiện menu setting, nhưng bản fw chạy android 7 thì bị ẩn mất menu setting )

HNT24681

Well-Known Member
Hỏi ngu chút: Em passthrough qua cổng quang ra dàn để dàn giải mã như 1 DAC thì có được ko các bác

HNT24681

Well-Known Member
được bác....vô tư luôn
Được thì là được rồi, nhưng ý em muốn hỏi là về chất lượng âm thanh có ổn ko? Vì như bác chủ topic nói, "1. android chỉ hỗ trợ tối đa nhạc 16/48 qua cổng quang hoặc coaxial. Và nhạc qua côgnr này sẽ bị resample nên méo -> giải pháp kết nối như vậy là không khả thi." Vậy là chất âm ko đúng chuẩn lossless à bác?

binna

Well-Known Member
mình dùng con MXQ Remix PC (con này hơi cùi), chơi file DSD xuất cổng quang qua Pioneer AVR 1021, giải mã vô tư....nhưng âm thanh có đúng chuẩn hay không,...em hẻm biết

hieuykhoa

Member
Được thì là được rồi, nhưng ý em muốn hỏi là về chất lượng âm thanh có ổn ko? Vì như bác chủ topic nói, "1. android chỉ hỗ trợ tối đa nhạc 16/48 qua cổng quang hoặc coaxial. Và nhạc qua côgnr này sẽ bị resample nên méo -> giải pháp kết nối như vậy là không khả thi." Vậy là chất âm ko đúng chuẩn lossless à bác?
nếu bác có nhạc cao hơn 16/48 thì sẽ có sai lệch so với file gốc nếu dùng côgnr quang của android box ( thực tế là sẽ vẫn có sai lệch nếu dùng cổng có sẵn của android box nhưng nhạc không trên 16/48 thì khác biệt chắc khó nhận ra) Ở đây không nói lossless hay lossy mà nói về bản chất âm thanhd dược đưa ra sẽ bị biến đổi , nếu bác nghe nhạc tren máy tính thì có thể hình dung là nghe nhạc qua cổng digital out cua android box như là nghe default sound của windows còn nghe qua cổng usb với dac có hỗ trợ bằng usb player kia là nghe qua ASIO bác ạ!
em chỉ có thê giải thích đến thế thôi ạ :)

hieuykhoa

Member
mình dùng con MXQ Remix PC (con này hơi cùi), chơi file DSD xuất cổng quang qua Pioneer AVR 1021, giải mã vô tư....nhưng âm thanh có đúng chuẩn hay không,...em hẻm biết
cổng quang hỗ trợ maximum là 24/192 bác nhé, nếu bác xuất dsd qua cổng quan gthif có thể nói chắc là nó đã bị resample hoặc downsample xuống 16/48 để có thể qua được cổng quang của android box bác ạ!

TTViet

Active Member
Hai Dac Nano coi như giống hệt nhau, bản LE ra sau nên mới hơn và rút gọn không có cổng Coxial nên giá giảm thêm một chút. Chơi Ifi là dành cho Laptop và đa dụng gọn nhẹ. Chất âm cũng khá và nhận được file DSD 11.2Mhz (cái này chắc Audiolab ko chơi được) Về độ tinh tế, mượt mà thì so với dân dụng như Audiolab chắc không hơn đâu!

Bên trên