hỏi cách sắp xếp phim trong ổ cứng lưu trữ của bạn - dành cho những ai có dung lương lưu trữ nhiều (

NNT_BB

Ðề: hỏi cách sắp xếp phim trong ổ cứng lưu trữ của bạn - dành cho những ai có dung lương lưu trữ nhiều ( sưu tập phim )

Mình chia theo Thư mục là : Loại Phim + Năm sản xuất ! Vd : Phim HĐ 2012... Phim Hoạt hình 2013.......

buyer2010

Ðề: hỏi cách sắp xếp phim trong ổ cứng lưu trữ của bạn - dành cho những ai có dung lương lưu trữ nhiều ( sưu tập phim )

Em thì có khoảng 70film thui. Vì chọn lọc rất kỹ. Và ko có đk nên e xem xong thì xóa.
E xắp xếp theo năm rùi chia ra hành đông, hài , phim châu á, phim không xóa

Phablet

Active Member
Tôi có phim vừa hành động vừa hài mà nữa châu Âu nữa châu Á thì sắp xếp sao ta? Ví dụ như Shanghai Noon, Around The World in 80 days, ...

Transformer

Member
Ðề: Re: hỏi cách sắp xếp phim trong ổ cứng lưu trữ của bạn - dành cho những ai có dung lương lưu trữ nhiều ( sưu tập phim )

Tôi có phim vừa hành động vừa hài mà nữa châu Âu nữa châu Á thì sắp xếp sao ta? Ví dụ như Shanghai Noon, Around The World in 80 days, ...
Bác xếp vào nhóm phim hài - phiêu lưu :)

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Re: hỏi cách sắp xếp phim trong ổ cứng lưu trữ của bạn - dành cho những ai có dung lương lưu trữ nhiều ( sưu tập phim )

Bác xếp vào nhóm phim hài - phiêu lưu :)
Nhưng nếu người nhà của tôi muốn xem phim hành động của Jackie Chan thì vào trong mục phim hành động sẽ không thấy nó. Còn nếu copy ra 2 bản bỏ vào trong nhóm phim hài-phiêu và bỏ vào thêm nhóm phim hành động thì quá khiếp. Chỉ cần hơn trăm phim như thế có mà chết hdd còn gì.

meocon

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: hỏi cách sắp xếp phim trong ổ cứng lưu trữ của bạn - dành cho những ai có dung lương lưu trữ nhiều ( sưu tập phim )

Nhưng nếu người nhà của tôi muốn xem phim hành động của Jackie Chan thì vào trong mục phim hành động sẽ không thấy nó. Còn nếu copy ra 2 bản bỏ vào trong nhóm phim hài-phiêu và bỏ vào thêm nhóm phim hành động thì quá khiếp. Chỉ cần hơn trăm phim như thế có mà chết hdd còn gì.

Vụ này bó tay rùi , ổ cứng đâu mà chứa hết , bác phải ưu tiên thui

Phablet

Active Member
Nói tóm lại xắp xếp phim chia ra hành đông, hài , phim châu á, châu Mỹ kể coi như cũng bế tắc.

DAIYOU

Active Member
Ðề: Re: hỏi cách sắp xếp phim trong ổ cứng lưu trữ của bạn - dành cho những ai có dung lương lưu trữ nhiều ( sưu tập phim )

Nói tóm lại xắp xếp phim chia ra hành đông, hài , phim châu á, châu Mỹ kể coi như cũng bế tắc.

Chả có gì gọi là hoàn hảo và bế tắc cả.Nếu đòi hỏi quá cao như thế sao không dùng Dune +yadis làm poster rồi muốn để đâu chả được ,gom chung vào cũng được tất không cần phải chia thành hành động ,hài ......tìm theo năm ,theo đạo diễn ,diễn viên năm sản xuất ,A,B,C,D.....Avi,MKV,MP4 .....AC3 ,DTS,TrueHD,MasterHD ..........trên trời dưới đất tự tìm là có hết trong 1 phần mềm nhỏ gọn.

Không một phần mềm nào hoàn hảo cho tất cả mọi người ,có chung chỉ là ý thích ai thích dung loại nào thấy hợp dễ thì dùng thôi.

nta139

Member

---- mod xóa giúp bài này ---- thanks ----

nta139

Member

theo mình thì chỉ chia làm tối đa 4 loại
- cartoon: bao gồm cả những phim cho trẻ nhỏ, vd: home alone, alvin & chipmunk....
- movie: tất cả các phim còn lại;
- tv show, phim bộ hk/hq;
- 18+, 3x...

dùng phần mềm quản lý (vd: xbmc...)

chia càng nhiều, càng kỷ lưỡng bao nhiêu, khi tìm kiếm sẽ khó khăn, vì không phải lúc nào mình cũng nhớ được nó thuộc thể loại gì, quốc gia nào....
chia ít thì khi add vào các chương trình quản lý sẽ nhanh, ít thao tác hơn.

vutransel

Theo tớ thì nên sắp xếp theo chất lượng:
* với những anh em có từ 2 ổ lưu trữ trở lên:
- Các ổ đĩa mình đặt tên cho nó theo qui ước và gắn cho nó một số thứ tự. Ví dụ: Bluray_Remux(Disk 1), Bluray_Remux(Disk 2), HDRip(Disk 3),....
+ Trong đó các ổ Bluray_Remux mình cứ chứa hết các phim dạng này.
+ Các ổ HDRip mình chứa tất cả các loại phim 1080p, 720p, 480p.
- Sau đó lập một danh sách Excel để quản lý các phim này: Tên phim(có thể Hyperlink đến phim luôn), năm sản xuất, thể loại, quốc gia, diễn viên, độ phân giải, âm thanh, dung lượng, bit rate, Disk number,....
+ Muốn tìm kiếm phim nào thì cứ mở Excel lên rồi dùng chức năng find hoặc sort & filter theo ý của mình.
+ File Excel này có một lợi thế nữa là nếu chẳng may một ngày đẹp trời nào đó một trong các Disk Drive của bạn bị đứt bóng, ta có thể xem đĩa này chứa những phim gì mà... down lại:)).
* Anh em nào có một ổ đĩa thì mình có thể tạo 2 thư mục rồi lưu phim ảnh, ca nhạc vào trong đấy: Bluray_Remux, HDRip. Sau đó cũng tạo Excel mà quản lý như trên.

Đó là cách của mình.

lequynhan

Well-Known Member

Bác vutransel quản lý như thế là ổn đấy, vấn đề lập file excel rất hay, không làm thể khi lấy thêm film sợ bị trùng mất công ra

vutransel

Sắp xếp kiểu gì thì kiểu, nhưng dứt khoát là phải có file Excel để quản lý, nếu không thì cực khổ vô cùng.
Ví dụ ta có một bộ phim Fast & Furious 6 với 3 dạng là Bluray, HDrip 1080p, 3D SBS được lưu ở 3 external HDD khác nhau. Nhờ file Excel mà ta biết được chúng nằm ở 3 external HDD nào trong đống 10 external HDD. Quá nhanh và quá nguy hiểm phải không$-).

meocon

Well-Known Member

Sắp xếp kiểu gì thì kiểu, nhưng dứt khoát là phải có file Excel để quản lý, nếu không thì cực khổ vô cùng.
Ví dụ ta có một bộ phim Fast & Furious 6 với 3 dạng là Bluray, HDrip 1080p, 3D SBS được lưu ở 3 external HDD khác nhau. Nhờ file Excel mà ta biết được chúng nằm ở 3 external HDD nào trong đống 10 external HDD. Quá nhanh và quá nguy hiểm phải không$-).

Mình cũng có lưu file excel nè , cần tìm vào đây search ra vị trí liền

xinganbaobei

phần mềm nào để tạo file excel vậy bạn? :D

hunghdvt

Member

phần mềm nào để tạo file excel vậy bạn? :D

Câu hỏi này hay nhất Diễn đàn nè. hix hix hix

Bạn này đã học qua Vi tính chưa nhỉ??????

xinganbaobei

Câu hỏi này hay nhất Diễn đàn nè. hix hix hix

Bạn này đã học qua Vi tính chưa nhỉ??????

ý mình hỏi làm sao để lập danh sách các file phim trong folder vào file excel để dễ quản lý phim đó bạn, chứ làm thủ công thì ai ko bik

mrtran1201

Active Member

ý mình hỏi làm sao để lập danh sách các file phim trong folder vào file excel để dễ quản lý phim đó bạn, chứ làm thủ công thì ai ko bik

Quan trọng là bạn đã xác định vị trí lưu file chưa. Khi chốt được vị trí thì để tìm kiếm file ko khó.
Để tạo danh sách file trong 1 folder bạn tìm kiếm phần mềm Dir info hoặc file list là sẽ ra khỏi mất công làm. Sau đó paste vào file xls vào thêm các cột khác để khi cần bấm cái là đến đường dẫn của file đó luôn.
Cái này chỉ có cách là tự tạo thôi.

xinganbaobei

Quan trọng là bạn đã xác định vị trí lưu file chưa. Khi chốt được vị trí thì để tìm kiếm file ko khó.
Để tạo danh sách file trong 1 folder bạn tìm kiếm phần mềm Dir info hoặc file list là sẽ ra khỏi mất công làm. Sau đó paste vào file xls vào thêm các cột khác để khi cần bấm cái là đến đường dẫn của file đó luôn.

bạn có thể cho mình xin cái soft đó ko mình tìm google ko thấy :)

xinganbaobei

à, mình tìm ra cái soft Directory List & Print có thể làm nhưng file mình lưu toàn tiếng Hoa nên hình như ct ko đọc được 8-|

Bên trên