[Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digital (WD) tại Việt Nam

oniichan

Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

WD Mypassport là loại ổ cứng nhỏ 2.5" lấy nguồn trực tiếp qua cổng usb không dùng nguồn ngoài. Ưu điểm là kích thước nhỏ, mỏng, gọn. Nhược điểm giá thành thường cao hơn so với loại 3.5" cùng dung lượng.
WD Mybook là loại ổ cứng to 3.5" - loại này cần Adapter cấp nguồn ngoài mới sử dụng được. Ưu điểm giá thành rẻ, thích hợp để tại chỗ ít di chuyển. Nhược điểm cồng kềnh, to nặng và cần adapter cấp nguồn.
Đều BH 36 tháng, độ bền như nhau.
Tham khảo:
WD My Passport 2TB - USB 3.0 4.8 Gbit/s
HDD Western Digital My Book 2 TB USB 3.0

Thanks bạn, bạn có thể chỉ cho mình chổ mua uy tính ở Đà Nẵng và trung tâm bão hành ở Đà Nẵng không ạ

songthan29

Member
Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Thanks bạn, bạn có thể chỉ cho mình chổ mua uy tính ở Đà Nẵng và trung tâm bão hành ở Đà Nẵng không ạ

Hiện tại chỉ có 2 trung tâm bảo hành WD ở HN và TPHCM.
ĐC mua hàng thì bạn tìm hiểu thêm vì mình cũng ko rõ trong ĐN đâu

salenguyenduong

Re: Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Em có 1 ổ cứng di động western digital elements mua ở Phúc Anh từ tháng 3/2011 theo phiếu bảo hành thì bảo hành đến 3/2014. Khi kiểm tra Warranty Check for End User ở trang web của western thì hạn bảo hành quốc tế là đến 25/9/2013. Bây giờ cần đi bảo hành thì các bác bảo có nên đến trực tiếp hãng bảo hành không vì em thấy có bác đi bảo hành thì thời gian bảo hành được tăng lên. Với lại nghe nói Phúc Anh bảo hành cũng chán lắm. :|
Hãng nào BH mà thời gian bh tăng lên vậy ông bạn? Chẳng qua ng ta đổi cho ông bạn ổ mới và chưa kịp update lại thời gian mà thôi. Trong 1 tháng hãng sẽ update lại thời gian bh như trên ổ cũ.

Đây là trung tâm BH của WD tại ĐN
Tại Đà Nẵng : 134 Hàm Nghi, Q.Hải Châu.
Ngoài ĐN giá cũng cao hơn rất nhiều, còn nếu okie bạn có thể order và ship hàng từ TP ra ĐN, trong TP bán tầm 3tr9 - 4tr.

songthan29

Member
Ðề: Re: Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Hãng nào BH mà thời gian bh tăng lên vậy ông bạn? Chẳng qua ng ta đổi cho ông bạn ổ mới và chưa kịp update lại thời gian mà thôi. Trong 1 tháng hãng sẽ update lại thời gian bh như trên ổ cũ.

Ngoài ĐN giá cũng cao hơn rất nhiều, còn nếu okie bạn có thể order và ship hàng từ TP ra ĐN, trong TP bán tầm 3tr9 - 4tr.
Trung tâm bảo hành ở Đà Nẵng nghỉ lâu rồi bác ạ, hiện tại chỉ có ở HN và TPHCM thôi nhé.

oniichan

Ðề: Re: Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Chắc ra tết mua con My book 3T or 4T... Ship như thế nào và làm sao để check lúc nhận hàng nhỉ...
Trung tâm bảo hành ở Đà Nẵng nghỉ lâu rồi bác ạ, hiện tại chỉ có ở HN và TPHCM thôi nhé.

Thế cứ hư là gởi vào SG bảo hành à :(

songthan29

Member

Chắc ra tết mua con My book 3T or 4T... Ship như thế nào và làm sao để check lúc nhận hàng nhỉ...

Thế cứ hư là gởi vào SG bảo hành à :(
Nếu lỗi bạn mang ra chỗ mua cho gần còn không thì phải gửi vào SG hoặc ra HN

Vanqp

Active Member

Trong trưong hợp HDD vẫn còn trong thời hạn BH mà bị thất lạc phiếu BH thì có được BH tại hãng không ah ?

salenguyenduong

Re: Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Trong trưong hợp HDD vẫn còn trong thời hạn BH mà bị thất lạc phiếu BH thì có được BH tại hãng không ah ?

Phiếu bh chỉ có tác dụng bh tại các nhà phân phối khi bạn mua sản phẩm do họ phân phối.
Còn tại hãng bạn họ bh dựa trên số serial number, bạn mang hdd qua bh, ng ta gõ Serial number và check trên hệ thống trang chủ của WD, nếu thấy còn bh và vùng BH tại VN thì sẽ nhận bh cho bạn mà ko cần bất cứ tờ hóa đơn hay phiếu, tem bh nào cả.

songthan29

Member

Phiếu bh chỉ có tác dụng bh tại các nhà phân phối khi bạn mua sản phẩm do họ phân phối.
Còn tại hãng bạn họ bh dựa trên số serial number, bạn mang hdd qua bh, ng ta gõ Serial number và check trên hệ thống trang chủ của WD, nếu thấy còn bh và vùng BH tại VN thì sẽ nhận bh cho bạn mà ko cần bất cứ tờ hóa đơn hay phiếu, tem bh nào cả.
Bác Nguyenduong nói chuẩn ạ, nhưng nếu BH theo seri khách hàng có thể bị thiệt vài ngày -> vài tháng bởi vì số seri đc dán từ hãng và lúc đến tay người tiêu dùng thì đã bị lưu kho, trôi bảo hành. Khi nhà PP xuất hàng họ sẽ BH từ ngày bán chứ ko phải từ ngày dán seri nên tốt nhất là đừng làm mất phiếu để khi hết bh hãng mà còn bh trên phiếu thì mang đến ăn vạ nhà pp thôi :D

ht55cd3

Các bác giúp e với, e mới mua 1 e My Book 2Tb được tầm 3 tuần dùng mới vài lần thì thấy tiếng động, kêu rất nhiều. E đi bảo hành thì được đổi mới luôn, e đem về dùng thì thời gian đầu cũng như cái ổ cũ, cũng rất êm, e dùng khá cẩn thận, cũng ít dùng nữa. Cơ mà dùng được tầm 2 tuần nữa thì lại thấy nó ko kêu, nhưng mà copy dữ liệu vào mà e chạm vào ổ cứng thì thấy nó rung ghê lắm, có tiếng cạch khá nhỏ. Lại giống cái ổ cũ. Các bác nào có mua e này cho e hỏi đây là bệnh của e nó hay mỗi ổ của e bị thôi, nếu bảo hành nữa thì có được đổi mới nữa ko ạ.

salenguyenduong

Các bác giúp e với, e mới mua 1 e My Book 2Tb được tầm 3 tuần dùng mới vài lần thì thấy tiếng động, kêu rất nhiều. E đi bảo hành thì được đổi mới luôn, e đem về dùng thì thời gian đầu cũng như cái ổ cũ, cũng rất êm, e dùng khá cẩn thận, cũng ít dùng nữa. Cơ mà dùng được tầm 2 tuần nữa thì lại thấy nó ko kêu, nhưng mà copy dữ liệu vào mà e chạm vào ổ cứng thì thấy nó rung ghê lắm, có tiếng cạch khá nhỏ. Lại giống cái ổ cũ. Các bác nào có mua e này cho e hỏi đây là bệnh của e nó hay mỗi ổ của e bị thôi, nếu bảo hành nữa thì có được đổi mới nữa ko ạ.
Tiếng kêu lớn ko bạn? Vì HDD khi quay cũng thường có tiếng kêu nho nhỏ, nhưng ko phải tiếng cạch, cạch....
Trường hợp bạn đi BH tiếp ng ta vẫn đổi mới cho bạn bình thường.

DcB

Ổ WD 2T mybook của mình cũng bị như thế khi remove rồi mà cái đèn xanh nó vẫn nhấp nháy, tắt bằng nút off trên ổ cũng không được, nhưng khi cắm vào HDP, khi tắt nguồn HDP thì nó cũng tắt luôn, dùng nút off trên ổ cũng tắt được, mình chưa thử trên máy khác, ổ WD mới mua 15 ngày ???!!!

Bác xài hệ điều hành nào thế?
Con của em cắm vào ổ USB 2.0 của máy chạy WinXP remove bình thường luôn (HDD ngừng quay), còn Win7 thì vẫn bị tình trạng remove vẫn quay (cắm vào 3.0 thì không).

Hôm trước em ra trung tâm bảo hành WD ở [9 Đặng Thị Nhu, Q.1, Tp.HCM] hỏi mua cái cable 2.0 thì được chị nhân viên tiếp nhận bảo hành tặng luôn, điếng cả hồn (vì không ngờ được tặng), đi bảo hành mà gặp được nhân viên như thế thì thích thật :D. Nay lên diễn đàn báo tin cho ace biết ^^

ht55cd3

Tiếng kêu lớn ko bạn? Vì HDD khi quay cũng thường có tiếng kêu nho nhỏ, nhưng ko phải tiếng cạch, cạch....
Trường hợp bạn đi BH tiếp ng ta vẫn đổi mới cho bạn bình thường.

Ổ của e khi mà cầm vào thấy nó cứ có tiếng rột rột, như kiểu cái ổ nó lỏng ấy. Tốc độ thì thất thường lắm, e copy thử có lúc có 11Mb, giờ thì đang trung bình 30Mb, copy dữ liệu giữa 2 ổ trong cùng HDD rời mà e thấy thế vẫn khá chậm. Bác review cho e cái tốc độ dòng này với.

httanphat

Các bác cho hỏi, em mới mua ổ WD 2Tb, giờ e chạy Norton Ghost để backup Win mới cài thì bị báo "bad block(s) encountered on read - continue anyway". Không biết đây có phải là bị Bad Sector hay ko? Và có được bảo hành 1 đổi 1 ko ạh? Ổ cứng này e mới mua tại Hoàn Long cách đây chừng 3 tuần thôi ạh.

salenguyenduong

Ổ của e khi mà cầm vào thấy nó cứ có tiếng rột rột, như kiểu cái ổ nó lỏng ấy. Tốc độ thì thất thường lắm, e copy thử có lúc có 11Mb, giờ thì đang trung bình 30Mb, copy dữ liệu giữa 2 ổ trong cùng HDD rời mà e thấy thế vẫn khá chậm. Bác review cho e cái tốc độ dòng này với.
Với các đong HDD di động với giao tiếp 3.0 khi pác gắn qua máy tính hoặc laptop có cổng 2.0 thì tốc độ giao động từ 15M-> 30M/s tùy cấu hình máy, thường thường là 26M/s.
Khi gắn vào máy tính hoặc laptop có cổng 3.0 thì giao động từ 45M và có thể lên đc 80-90M/s cũng tùy cấu hình máy.
HDD chạy 11M thì có vẻ hơi chậm. Nhưng bạn nên test kỹ bằng 2,3 máy coi sao.
Các bác cho hỏi, em mới mua ổ WD 2Tb, giờ e chạy Norton Ghost để backup Win mới cài thì bị báo "bad block(s) encountered on read - continue anyway". Không biết đây có phải là bị Bad Sector hay ko? Và có được bảo hành 1 đổi 1 ko ạh? Ổ cứng này e mới mua tại Hoàn Long cách đây chừng 3 tuần thôi ạh.
Thử dùng 1 số soft check bad coi có bị bad ko, nếu bad mang qua HL hoặc qua hãng bh bình thường, vẫn 1 đổi 1 bạn.

songthan29

Member

Chưa chắc đã phải do bad ổ bạn cứ dùng phần mềm MHDD trong đĩa hirent boot quét bad xem sao

BoAni

Bác ơi cho em hỏi HDD của em loại 3.5" ,Green 2TB Sata 6gb/s (em check trên trang chủ của hãng,theo mã số con HDD của em thì ra 6gb/s) .Dùng HDD box USB 2.0 copy file mkv 4GB từ HDD của laptop tới ổ,tốc độ trung bình khoảng 24mb/s có phải bình thường ko

Và tốc độ copy của HDD của e cũng rất thất thường.Em copy 1 folder toàn ebook 4GB từ desktop tới HDD này,thì speed lại hơn 30mb,nhanh hơn copy file movie 4GB vậy nhỉ

songthan29

Member

Bác ơi cho em hỏi HDD của em loại 3.5" ,Green 2TB Sata 6gb/s (em check trên trang chủ của hãng,theo mã số con HDD của em thì ra 6gb/s) .Dùng HDD box USB 2.0 copy file mkv 4GB từ HDD của laptop tới ổ,tốc độ trung bình khoảng 24mb/s có phải bình thường ko

Và tốc độ copy của HDD của e cũng rất thất thường.Em copy 1 folder toàn ebook 4GB từ desktop tới HDD này,thì speed lại hơn 30mb,nhanh hơn copy file movie 4GB vậy nhỉ
Hiện tượng bạn nêu trên hoàn toàn bình thường.
Ổ cứng chỉ đạt tốc độ tối đa khi cắm vào cổng SATA3 trên main, bạn dùng qua cổng USB tất nhiên là bị hạn chế. Tốc độ 6Gb/s cũng chỉ là lý thuyết thôi, thực tế không đạt được như vậy.
Tốc độ copy cũng tùy thuộc vào nhiều file nhỏ hay 1 file lớn thay đổi liên tục từ 20Mb - 30Mb là bình thường rồi.

xcoca

Re: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Chào các bác!

Em mới lấy 1 ổ My book 2TB. Ổ có ghi bảo hành 3 năm.

Chỗ bán bảo là bảo hành 1 đổi 1 trong 1 tháng đầu tiên (tại cửa hàng bán).

Nhưng hình như em nghe ở đâu đó là nếu ổ hỏng thì được 1 đổi 1 khi còn bảo hành, nghĩa là trong 3 năm bảo hành đó, nếu hỏng thì được đổi mới. (Áp dụng với bảo hành ở trung tâm bảo hành của WD)

Các bác có nhiều kinh nghiệm trên này chỉ giáo hộ em với nhé.

Cảm ơn các bác rất nhiều! Chúc các bác bán hàng đắt hàng, và người dùng không gặp phiền toái gì. :D

songthan29

Member
Ðề: Re: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Chào các bác!

Em mới lấy 1 ổ My book 2TB. Ổ có ghi bảo hành 3 năm.

Chỗ bán bảo là bảo hành 1 đổi 1 trong 1 tháng đầu tiên (tại cửa hàng bán).

Nhưng hình như em nghe ở đâu đó là nếu ổ hỏng thì được 1 đổi 1 khi còn bảo hành, nghĩa là trong 3 năm bảo hành đó, nếu hỏng thì được đổi mới. (Áp dụng với bảo hành ở trung tâm bảo hành của WD)

Các bác có nhiều kinh nghiệm trên này chỉ giáo hộ em với nhé.

Cảm ơn các bác rất nhiều! Chúc các bác bán hàng đắt hàng, và người dùng không gặp phiền toái gì. :D
Về vấn đề bảo hành được đổi mới ngay trong 1 tháng đầu là do chính sách của cửa hàng ( có thể được đổi mới cả vỏ hộp và phụ kiện )
Còn theo chính sách của WD thì bạn sẽ được đổi mới ổ cứng khác trong toàn bộ thời gian bảo hành nhưng phụ kiện như vỏ hộp, dây cable, adapter thì vẫn dùng lại của ổ cũ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên