Hội Nvidia Shield Android TV

MrBo682

Well-Known Member
đời 2015 có kèm cáp HDMI, 2017 cắt hả ta ?
Anh mua cũng không cáp đi kèm em ui.
Có điều chưa bị lỗi gì như mọi người mô tả.
Tuyệt vời hơn nữa là khả năng chạy mạng SAMBA hay NFS vô tư.
Kodi trên các máy Tàu không chơi được SAMBA ( trừ khi ép đường dẫn tuyệt đối bằng tay).

oldfriend

Moderator
Anh mua cũng không cáp đi kèm em ui.
Có điều chưa bị lỗi gì như mọi người mô tả.
Tuyệt vời hơn nữa là khả năng chạy mạng SAMBA hay NFS vô tư.
Kodi trên các máy Tàu không chơi được SAMBA ( trừ khi ép đường dẫn tuyệt đối bằng tay).

đấy, em này nếu có lỗi đi chăng nữa thì cũng chỉ ở mức chấp nhận được, gặp ai em cũng khuyên bán quách Oppo đi mua con này có phải lợi gấp trăm ko :D

oldfriend

Moderator
Nhưng nghe nhạc có hay hơn Oppo không bác

Oppo nghe nhạc cũng có hay đâu :D

P/s: giỡn chơi chứ mình đang so về giá/ khả năng đáp ứng. Mua oppo 103 hay 103D nghe nhạc cũng có hay đâu mà giá gấp đôi, gấp 3. Chưa kế mua 105 hay 105D, kể cả mua dòng mới 203 cũng không đáp ứng hết nhu cầu ngày càng đa dạng. Nếu chỉ chơi offline và nghe nhạc thì mua Oppo cũng được. Cá nhân mình thôi ^^

Bạn ơi , nếu muốn nghe nhạc số (losless) gọi là hay, bạn nên nghiên cứu lại về DAC và những cái phía sau như Amp, loa...Đừng tin mấy cái máy thần thánh mà người ta ca cẩm. Nếu tin mấy cái kiểu ảo đó thiệt cho mình thôi.
Đúng như bác nói, nếu điều kiện phòng ốc, loa đài không cho phép thì có thể sử dụng những thiết bị tích hợp kiểu Oppo, Dune để phục vụ cả hình và tiếng. Còn nếu được thì nên tách riêng phần xem phim và nghe nhạc ra. Tất nhiên là với chất lượng thiết bị cũng tương đối chứ không phải cứ riêng là hay hơn được.
Shield lên 4k HDR tốt, nhiều bác bị về vấn đề này thì chắc là do cáp HDMI thôi. Em thì test xem thế nào chứ còn xem phim thì vẫn qua đầu REC cũ chỉ lên được 1080p. Chưa có điều kiện thay cái REC 4K nên muốn xem thử 4K HDR thì phải cắm trực tiếp Shield vào TV. Cùng 1 clip xem thử trên cùng 1 tv phát qua Shield, nếu phát trực tiếp từ Shield lên TV thì mọi thứ vượt hẳn so với phát qua REC 1080 mà em đang sử dụng. Tất nhiên, vì qua trực tiếp thì nó sẽ là 4K/60Hz/HDR còn qua REC thì chỉ có 1080p/60Hz thôi. Vấn đề là source 4K/HDR còn hiếm quá, chỉ xem cho biết hoặc demo vậy thôi, còn đa phần nguồn phim vẫn đang là 1080p.

oldfriend

Moderator
Đúng như bác nói, nếu điều kiện phòng ốc, loa đài không cho phép thì có thể sử dụng những thiết bị tích hợp kiểu Oppo, Dune để phục vụ cả hình và tiếng. Còn nếu được thì nên tách riêng phần xem phim và nghe nhạc ra. Tất nhiên là với chất lượng thiết bị cũng tương đối chứ không phải cứ riêng là hay hơn được.
Shield lên 4k HDR tốt, nhiều bác bị về vấn đề này thì chắc là do cáp HDMI thôi. Em thì test xem thế nào chứ còn xem phim thì vẫn qua đầu REC cũ chỉ lên được 1080p. Chưa có điều kiện thay cái REC 4K nên muốn xem thử 4K HDR thì phải cắm trực tiếp Shield vào TV. Cùng 1 clip xem thử trên cùng 1 tv phát qua Shield, nếu phát trực tiếp từ Shield lên TV thì mọi thứ vượt hẳn so với phát qua REC 1080 mà em đang sử dụng. Tất nhiên, vì qua trực tiếp thì nó sẽ là 4K/60Hz/HDR còn qua REC thì chỉ có 1080p/60Hz thôi. Vấn đề là source 4K/HDR còn hiếm quá, chỉ xem cho biết hoặc demo vậy thôi, còn đa phần nguồn phim vẫn đang là 1080p.

thanh lý cái Rec giá rẻ cho em nào :D

Lên Pre Pow bác nhé. :D
@Old: Tiếc rằng không có HDp nào có 2 cổng HDMI Out, ngay cả Shield. Chỉ có Oppo làm được điều này.
Nếu lên Pow thì chắc sẽ chọn phương án Oppo 203+Pow. Chắc cũng ổn bác Đạo nhỉ, nhưng cũng còn lâu mới dám lên, vì em vừa thay con tivi, giờ mà có ý tưởng lên Pow thì chắc em lên đường trước khi kịp lên pow hehe

vinagoh

Well-Known Member
Nếu lên Pow thì chắc sẽ chọn phương án Oppo 203+Pow. Chắc cũng ổn bác Đạo nhỉ, nhưng cũng còn lâu mới dám lên, vì em vừa thay con tivi, giờ mà có ý tưởng lên Pow thì chắc em lên đường trước khi kịp lên pow hehe
Cách này mình có gắn thử nhưng thực sự nó kg bằng khi có thêm 1 cái Pre. :D

Cách này mình có gắn thử nhưng thực sự nó kg bằng khi có thêm 1 cái Pre. :D
Nhà em chật với đồ đạc cũng nhiều quá nên chắc tạm thời em sẽ thừ phương án nối Shield lên tv, tận dụng chức năng ARC HDMI trên TV xuống REC xem âm thanh nó thế nào. Nếu ổn thì trước mắt chơi vậy xem sao, chứ Pre-Pow thì nặng tiền quá, hic.

tendangky

Active Member
Em Shield được cái là đỏng cmn đảnh nên kén TV và cable lắm. Lần trước e cũng bị, làm bấm bụng mua sợi Golden Sound thì mới lên được
PS: bác ở Bình Thạnh, HCM thì ghé nhà em lấy cọng đó về test.
Có phải hdhoangmai ngay ngã ba gì không ta? Nếu đúng là tiệm đó thì sáng mai lên

vdung1972

Well-Known Member
Nhà em chật với đồ đạc cũng nhiều quá nên chắc tạm thời em sẽ thừ phương án nối Shield lên tv, tận dụng chức năng ARC HDMI trên TV xuống REC xem âm thanh nó thế nào. Nếu ổn thì trước mắt chơi vậy xem sao, chứ Pre-Pow thì nặng tiền quá, hic.

Vậy là REC của bác chỉ có 1 cổng HDMI out thôi à. Nếu nối từ TV->REC thì audio chỉ đạt DTS thôi hay sao vậy bác.

trangchodom

Well-Known Member
có bác nào thử chia cổng hdmi của shield làm 2, một ngõ vào tivi 4k còn một ngõ vào rec 1080 để lấy âm thanh chưa? Không biết như vậy có được ko?

Vậy là REC của bác chỉ có 1 cổng HDMI out thôi à. Nếu nối từ TV->REC thì audio chỉ đạt DTS thôi hay sao vậy bác.
REC của em có 2 cổng Out bác à, nhưng là đời cũ nên chỉ có 1080p thôi. Nếu xài chức năng ARC từ TV thì hình như lên 5.1 thôi là hết, nhưng em cũng chưa thử nữa, hôm qua gặp khách hàng về say quá nằm luôn. Mà chắc tạm thời em sẽ chơi như cũ thôi: Shield - Rec - TV. Đa phần toàn phim 1080 nên chơi vậy cho dễ. Và TV hình như nó cũng upscale khung hình lên nên nhìn đẹp hơn trước đây xài con TV cũ.

có bác nào thử chia cổng hdmi của shield làm 2, một ngõ vào tivi 4k còn một ngõ vào rec 1080 để lấy âm thanh chưa? Không biết như vậy có được ko?
Em cũng nghĩ đến phương án đó, nhưng sợ chả có cái cổng chia nào ra hồn để xài vụ này. Và quan trọng là khi bác xuất 4K từ Shield, nếu REC có 1080 thì nó đã không nhận được tín hiệu rồi lấy đâu giải mã âm thanh nữa (em nghĩ là vậy)

upmitom

Well-Known Member
các bác cho e hỏi xíu với , e đang dùng q5iv , giờ muốn lên đời Nvidia Shield , thì có xem được 4k 10bit và 4k hdr k ạ , e đang dùng tivi lg đời 2015 uf 680t 49in , cám ơn các bác

Bên trên