Hỏi về tốc độ download của FPT ở RS

abcboy

Ðề: Hỏi về tốc độ download của FPT ở RS

pác có dùng proxy ko vậy pác , sao tui add proxy vô là ko dow direct link rs dc mặc dù có acc

đâu có xài proxy jì đâu.nghe dân chúng đồn hình như RS đang tăng băng thông thì phải. Mà hình như hôm đó nó bi điên chứ mấy hôm nay cũng rề lại ràu :-<

No2

Gói nhà em 5mb mà down đâu cũng chỉ max 500 kb/s (chỉ trường hợp leech torrent hoặc down từ server ..)
Còn down RS hoặc MG thì cao lắm đc 200 ..
Sh!t ...

autolover

Member

Chính xác nó rề lại rùi. Sao nó không điên lâu lâu cho AE nhờ nhỉ. Nhưng dù sao cũng được 250KBx8 = 2Mb. Không uổng công ngồi đổi IP nguyên buổi chiều. :D

autolover

Member

@autolover: bác share con proxy đó đi bác:D

Mình không có xài Proxy. Theo kinh nghiệm của mình. Các Ip dạng 118.68.xx.xx thì nhanh hơn. Gói Mega You 3072/512Mb thì down ở RS, với Ip dạng như trên thì khoảng 250-300KB trong khoảng từ 11g đêm tới 10g sáng (TP.HCM). Bình thường trong khoảng đó down khoảng 160KB thui. :D

lại đc mấy ngày rồi đâu lại vào đây và câu trả lời từ các nhân viên cũng vẫn vậy
:)) ôi FPT

dreamtheater

8-}8-}Ôi ở đây nhiều bị giống mình nhỉ

Khoảng 1 tháng nay FPT chậm như rùa đường ra quốc tế chỉ dừng lại ở 80KBps .Viết mail complain chăm sóc khách hàng gọi điện 4 lượt kỹ thuật đến kiểm tra , kiểm cái xxx gì toàn ping local với down ở mấy trang của nó hosting thì chả nhanh .... Cãi cùn đủ thứ rồi quay ra có ku kĩ thuật còn nói " download ở trang web .com tốc độ chỉ như thế thôi ko hơn dc đâu "8-}8-}8-}

Ko biết mấy bác sao em đang sài Mega U thấy chậm quá đổi sang gói mới U+ modem mới nó up cho em 7Mbps /718 mà vẫn chỉ có 80KBps ko thể hơn ...Cái khoản nó chia trên router ra ngoài internet thằng nào cũng giống nhu từ thằng style -- megaofffice cũng thế thôi .Còn nó chia cho line local thật to cho các bạn nhìn confiure sướng .... :(:(:( nản fpt lắm rồi

khoảng 3 tháng đầu mới xài thì e thấy fpt cool lắm.ko giới hạn gì hết.rs max all time.đến tháng thứ 4 thì...vào đây thấy các bác complain nó rồi mà ko ăn thua=>mình complain thì cũng đến thế=>chịu khó kiếm proxy add cho nó lành.mà proxy dạo này khó kiếm quá.lục hết mà ko còn nào live cả:((
@autolover: bác change ip = cách reset modern hả bác

Chỉnh sửa lần cuối:

No2

Có lần cả tuần rớt mạng liên tục,cỡ 1,2 tiếng' lại rớt.Phone lên thì nhận được trả lời là do máy anh bị nhiễm virut nên rớt mạng ... Đỡ không nổi ^:)^
(Tiện thể PR thêm cái chương trình xài KIS 1 tháng 26k/1 máy .. trong khi mình đang xài kis chùa update phà phà :"> )
/Nói chung 2,3 tháng này cũng đỡ đỡ hơn xí chỉ không = thời gian đầu :|

autolover

Member

khoảng 3 tháng đầu mới xài thì e thấy fpt cool lắm.ko giới hạn gì hết.rs max all time.đến tháng thứ 4 thì...vào đây thấy các bác complain nó rồi mà ko ăn thua=>mình complain thì cũng đến thế=>chịu khó kiếm proxy add cho nó lành.mà proxy dạo này khó kiếm quá.lục hết mà ko còn nào live cả:((
@autolover: bác change ip = cách reset modern hả bác

Uh. Reset moderm hay rút cáp nối từ ngoài vào chờ khoảng 3s rùi gắm lại. Kiếm được cái IP down nhanh lắm. Có khi làm cả buổi. Cúp điện là phải làm lại. RS ban ngày được khoảng 180kB, từ 11g khoảng 250KB...:D
FPT down trên MEGA.1280 khoảng 350KB.

no111155

Mình xài MegaStyle thấy nó set trong modem là 1536kbps/512kbps, mình down nội thì đc đúng 176kB/s, ngoại thì đc 80kB/s, nếu bây giờ chuyển sang MegaU 3Mbps/512kbps or MegaU+ 4Mbps/512kbps thì có cải thiện được j` về đối nội cũng như đối ngoại ko nhỉ, hay lại chỉ phí tiền.

hai_duong

Member

Theo tôi tìm hiểu kỹ thì FPT hạn chế băng thông ở tất cả cổng nước ngoài. Việt nam down max vô đối, nhưng nước ngoài thì khỏi phải nói, cùi bắp.

condonhan

Active Member

Cái này là đặc thù của FPT. Với các server ở vietnam thì tốc độ download của FPT sẽ đạt được mức gần như là tối đa, ví dụ như với gói YOU+ thì tốc độ sẽ gần mức 4028/8 Kb/s nghĩa là khoảng 500Kb/s. Còn với các server ở nước ngoài như Rapidshare, FPT chỉ mở cổng vào khoảng 1-2h đêm- nghĩa là tốc độ ngang với server trong nước, bạn download không đúng khung giờ này thì tốc độ 100kb/s là bình thường, nếu gọi lên thắc mắc với FPT thì FPT không sai do tốc độ trong nước vẫn đúng cam kết. Vì lí do đó, tốc độ lý thuyết của FPT là vượt trội so với các nhà cung cấp khác, VNPT và Viettel chì có gói 2Mbps nhưng giá thuê bao gần 400K trong khi gói 6Mbps của FPT cũng cỡ đó. Tốt nhất, hãy tìm các server trong nước mà download như Mega 1280.

ledung123

Về Hưu

Cái này là đặc thù của FPT. Với các server ở vietnam thì tốc độ download của FPT sẽ đạt được mức gần như là tối đa, ví dụ như với gói YOU+ thì tốc độ sẽ gần mức 4028/8 Kb/s nghĩa là khoảng 500Kb/s. Còn với các server ở nước ngoài như Rapidshare, FPT chỉ mở cổng vào khoảng 1-2h đêm- nghĩa là tốc độ ngang với server trong nước, bạn download không đúng khung giờ này thì tốc độ 100kb/s là bình thường, nếu gọi lên thắc mắc với FPT thì FPT không sai do tốc độ trong nước vẫn đúng cam kết. Vì lí do đó, tốc độ lý thuyết của FPT là vượt trội so với các nhà cung cấp khác, VNPT và Viettel chì có gói 2Mbps nhưng giá thuê bao gần 400K trong khi gói 6Mbps của FPT cũng cỡ đó. Tốt nhất, hãy tìm các server trong nước mà download như Mega 1280.

Chuẩn không cần chỉnh

khoamaster

Hjx, nha` e , e xai wifi cua cong ty ben canh nha`, down free then MEGA1280 thi max co dc 280kbs, con cua then RS Pre thi` dc tam 350kbs co khi len 410kbs

nhung nhin` vao cai Resource Monitor cua~ then` Win7 thi` thay bang thong cua mang chay tu` 1Mbs - 9Mbs
Kinh vai~!

con` e xuong trg em, cam con lap vao` fong LAB thi` down tren MEGA1280 Free thi` tam` 1.2Mbs - 3Mbs (tren resource Monitor thi` mang chay voi toc do 10Mbs - 15Mbs)
con` then RS thi` e chua thu o truong`

Con` trc kja e sai` FPT goi 275k (250k + 25k (VAT - mja. ba` chem' VAT nua~ )) e down MEGA1280 Free tam` 350mbs tro xun' , RS Pre thi` tam` 330Mbs ->

E thay vay la OK ma!

Nhung ve nguyen tac' cac' ISP deu mua bang thong nhung du sao no cung faj~ tiet kiem nen deu` limited cac' Port nc' ngoai`---> ton bang thong no lam', no limit la fai~!
Con` ve` bang thong trong nc', no dau co tra~ fi'! limit lam` wai' chi cho kho~!

----- Ko bjt co ai saj` NetNam ko nhj? nghe noi no chay dc lam ah', e thj e chua thu~, cung co khj caj cty gan nha e no saj cua~ NetNam!
chec' no ko dung FPT dau, vi down FPT chuoi' vai~ hang`! ko bjk faj~ la MEGA1280 free down the' ko thj e ko bjk!

firedance

Hjx, nha` e , e xai wifi cua cong ty ben canh nha`, down free then MEGA1280 thi max co dc 280kbs, con cua then RS Pre thi` dc tam 350kbs co khi len 410kbs

nhung nhin` vao cai Resource Monitor cua~ then` Win7 thi` thay bang thong cua mang chay tu` 1Mbs - 9Mbs
Kinh vai~!

con` e xuong trg em, cam con lap vao` fong LAB thi` down tren MEGA1280 Free thi` tam` 1.2Mbs - 3Mbs (tren resource Monitor thi` mang chay voi toc do 10Mbs - 15Mbs)

Con` trc kja e sai` FPT goi 275k (250k + 25k (VAT - mja. ba` chem' VAT nua~ )) e down MEGA1280 Free tam` 350mbs tro xun' , RS Pre thi` tam` 330Mbs ->

E thay vay la OK ma!

Nhung ve nguyen tac' cac' ISP deu mua bang thong nhung du sao no cung faj~ tiet kiem nen deu` limited cac' Port nc' ngoai`---> ton bang thong no lam', no limit la fai~!
Con` ve` bang thong trong nc', no dau co tra~ fi'! limit lam` wai' chi cho kho~!

----- Ko bjt co ai saj` NetNam ko nhj? nghe noi no chay dc lam ah', e thj e chua thu~, cung co khj caj cty gan nha e no saj cua~ NetNam!
chec' no ko dung FPT dau, vi down FPT chuoi' vai~ hang`! ko bjk faj~ la MEGA1280 free down the' ko thj e ko bjk!

:-W Hãy thể hiện bạn là người Việt Nam bằng cách viết có dấu.

no111155

Kinh vai~!

E thay vay la OK ma!

Nhìn trường bạn thấy mà thèm 8->, như trên cty của mình thì always là 30kB/s nội cũng như ngoại và 1 ngày ko đc down quá 200MB, nếu như hum nào "lỡ tay" down quá thì hết đọc báo lun ^:)^

mấy tháng trước lỡ dại xài thằng fpt trong lúc đang xài vịt teo, vì nghe lời quảng cáo quá hay! nhưng vừa cắm xong thì toàn là tốc độ 70 - 80kb/s dù rằng có acc pre. thế là gọi điện chửi, mà chúng nó bảo vậy là xịn rồi (xịn mả bố nó í chứ!). Điên tiết, xài đúng hết tháng không thèm đóng cước phí cho nó nữa, xem như cước phí của nó bù lỗ tiền modem 650k, bọn chúng nhắn tin, gửi giấy thì cũng huề tiền :D

dragonvnbk

Cụ thể như sau:

1- Tốc độ download của FPT chia làm 2 loại: trong nước và quốc tế nói chung. Khi download trong nước thì đạt được tốc độ cam kết như trong hợp đồng. Còn cổng Bandwith quốc tế thì FPT chặn hết tất cả và tốc độ download rất chậm (so với trong nước).

Đây là một "điểm hay" của FPT vì họ làm được điều chặn speed trên mỗi user, điều này khá khó. Nhưng lại là một "điểm cực tệ" với người dùng chúng ta.

Về đêm khi lưu lượng người dùng ít họ sẽ mở cổng Bandwith quốc tế cho chúng ta, khi lưu lượng người sử dụng Internet không còn nhiều.

2- Mình sử dụng FPT cáp quang 8MB FTTH thì tốc độ như sau: Download trong nước : 1-1.2MB/s. Download quốc tế: Cố định 200KB/s.

Sử dụng MegaYou: Download ban ngày: 30-80KB/s. Download ban đêm: 140KB/s.

Nguyên nhân:

1- Chặn bandwith quốc tế vào ban ngày là để đảm bảo đường truyền không bị nghẽn, vì ban ngày có nhiều công ty/doanh nghiệp sử dụng internet nên để đạt độ ổn định chung họ đã làm như vậy.

2- Nguyên nhân thứ hai cũng không kém phần quan trọng: Tiền BW quốc tế. Như các bạn đã biết thì khi ta download về máy, nghĩa là ta đã "nhập khẩu" Bandwith của các nước quốc tế.
Chúng ta thì có thể ổn, nhưng tiền "nhập siêu" BW đó thì FPT, VDC,SPT... phải trả. Vì vậy, hẳn họ cũng không muốn chúng ta download nhanh.

Nói về xuất nhập khẩu BW. Khi một nước nào xuất khẩu BW ra ngoài càng nhiều thì càng có lợi. Bên nhập khẩu sẽ phải trả tiền cho bên xuất khẩu dương.
Đa số ở VN dùng dữ liệu ở nước ngoài nên cán cân BW mất cân bằng nghiêm trọng. Việt Nam là nước "Nhập siêu" BW.

Ở trong nước, do cơ sở hạ tầng của chúng ta có sẵn. Không phải trao đổi BW với nước ngoài nên FPT chứ cho dùng vô tư.

Kết luận:

- Việc sử dụng server Việt Nam để chia sẽ dữ liệu ra bên ngoài là ích nước lợi nhà.
- Sử dụng tiết kiệm BW quốc tế cũng có lợi cho quốc gia nói chung.
- AIO Team, bên mình đã và đang tìm cách tập trung toàn bộ dữ liệu trên hầu hết các website vê servers Việt Nam. Như vậy, việc "nhập BW" sẽ tiết kiệm hơn rất nhiều. Sau khi dữ liệu đặt tại VN thì chúng ta vô tư download.

Thay vì 10 users cùng downoad dữ liệu đó, AIO sẽ download về 1 lần, sau đó 10 users sẽ download về máy. Nhập dữ liệu 1 lần đồng thời tốc độ download sẽ cực cao, lợi cả tam bên.

PS: mega1280 là một mẫu webhosting ích nước lợi nhà. Tuy nhiên, dữ liệu hạn chế. Mong rằng trong tương lai chúng ta có nhiều webhosting và webdownloading để giảm gánh nặng nhập khẩu BW quốc tế.

ryudo206

Member

Bạn ở trên nói khá chí lý nhẩy, mình chuyển từ mạng Saigon Postel 2Mbps (down dc 250KB/s từ VN lẫn nc ngoài) sang FPT megayou+

Nhiều ng` sẽ hỏi tại sao thì mình xin trả lời rằng mình muốn tận dụng BW của Vietnam, dùng server down trung gian.v..v.

Mỗi ISP đều có lý do riêng cả, dc cái này mất cái kia...thử hỏi có mạng nào down ở VN nhanh như FPT ??? giả sử bạn có server rapidleech,seedbox đặt tại VN, bạn kéo đồ từ nc ngoài về server rồi bạn muốn download từ server về với cái tốc độ 250KB/s hay 705KB/s? cái nào tiết kiệm dc thời gian và tiền bạn hơn ???

à mà nhân tiện cho hỏi, mình xài megayou+ mà trong modem set download rate = với gói megame+ (6Mbps). Nên mình down với tốc độ 705KB/s :-s thay vì 550KB/s như mới lúc mắc mạng.(sau 1 ngày nó tự set lên 6Mbps)

Bên trên