Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

hamdzuii

Member
Ðề: Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

Tổng hợp lại lỗi "vỡ hình" khi xem iptv 1 số bạn từng gặp:

- Lỗi ko tương thích giữa thiết bị client & router. Như trường hợp bạn @hoatienii bị giữa smarttv lg & router. Cách khắc phục là downgrade fw của tv hoặc đổi sang router khác.

- Lỗi do firmware của router có bug. Cái này mình gặp nhiều lần rồi. Cách khắc phục là flash bản fw khác.

- Lỗi do nguồn phát của nhà mạng. Bạn @Aladdin từng gặp trường hợp này & đã khắc phục xong. Cách xác định lỗi do nhà mạng là xem qua stb nếu vẫn vỡ hình thì chắc chắn là do họ.

Ai biết lỗi nào khác thì bổ sung thêm..... :-bd

thinhsve

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

Tổng hợp lại lỗi "vỡ hình" khi xem iptv 1 số bạn từng gặp:

- Lỗi do nguồn phát của nhà mạng. Bạn @Aladdin từng gặp trường hợp này & đã khắc phục xong. Cách xác định lỗi do nhà mạng là xem qua stb nếu vẫn vỡ hình thì chắc chắn là do họ.

Ai biết lỗi nào khác thì bổ sung thêm..... :-bd
Của em thì khi xem SaigonTV bằng STB hay UPnP thì đôi lúc cũng bị vỡ hình . Còn xem MyTV thì rất tốt, có thể xem 3 kênh HD cùng lúc vẫn mượt. Chắc do server phát SaigonTV khu em bị rồi, ngay từ lúc mới gắn vẫn bị, kỹ thuật viên bó tay rồi vì đã mở Full đường truyền cho luồng IPTV, họ khuyên em đổi sang MyTV, nhưng SaigonTV giá rẻ hơn MyTV nên vẫn để vậy vì xem được cả 2 mà.

Bác chủ ơi cho em hỏi, em cấu hình trên Putty đến đoạn sau thì nó bị lỗi:
@NAS:/tmp# ipkg install libc_0.9.33.2-1_ar71xx.ipk opkg_9c97d5ecd795709c8584e972
bfdf3aee3a5b846d-7_ar71xx.ipk
/bin/ipkg: line 1161: can't open /etc/ipkg.conf: no such file
Sau đoạn này thì router nó treo luôn, phải tắt/bật lại thì mới login hoặc SSH vào được!

Aladdin

Member

Bác hamzuii ơi cho em hỏi làm sao mà con AG300H của em tự nhiên đường download của nó nhảy loạn hết cả lên, lúc thì 1mbs lúc thì 30mbs này nọ, nhiều khi xem streaming mấy kênh ở VN cũng ko được nữa, em đã reset lại cấu hình về factory default và backup lại mà vẫn bị vậy, nói chung là tự nhiên rất là mất ổn định mặc dù nếu em thay một con router khác vào thì lại chạy ngon ( Tức là ko phải do đường truyền ). Liệu pháp gì bây giờ bác nhỉ :D ?

hamdzuii

Member

Bác hamzuii ơi cho em hỏi làm sao mà con AG300H của em tự nhiên đường download của nó nhảy loạn hết cả lên,

Sry giờ mới thấy post của bạn, cái này phải khám cụ thể mới bít đc.

tienthanhbk

Well-Known Member

Bác chủ ơi cho em hỏi, em cấu hình trên Putty đến đoạn sau thì nó bị lỗi:

Sau đoạn này thì router nó treo luôn, phải tắt/bật lại thì mới login hoặc SSH vào được!

Lỗi chưa down được file libc_0.9.33.2-1_ar71xx.ipk và opkg_9c97d5ecd795709c8584e972bfdf3aee3a5b846d-7_ar71xx.ipk.

Bạn đọc kỹ phần chú ý ở cuối post#1 sẽ thành công thôi.

Lỗi chưa down được file libc_0.9.33.2-1_ar71xx.ipk và opkg_9c97d5ecd795709c8584e972bfdf3aee3a5b846d-7_ar71xx.ipk.

Bạn đọc kỹ phần chú ý ở cuối post#1 sẽ thành công thôi.

Hi bác, không phải lỗi không load được file bác ạ, , nó load xong báo thành công, tuy nhiên khi install thì nó báo là "cant open..."!
Bác xem lại giúp em nhé!

sozinho

Xin chào,

Nếu chỉ là cài Udpxy và UPnP thì cùng không cần đến USB cắm ngoài làm gì, chỉ cần enable JFFS2 trong mục Administration lên là có ngay một thư mục nhỏ xinh /jffs không bị xóa khi khởi động. (13.75M với WZR-HP-AG300H)
bind /opt thường dùng với những ổ NAS chạy linux mà không muốn cài trên flash của nó bởi giới hạn số lần ghi xóa thôi.

DD-wrt chạy khá ổn định, xem hd qua wifi cũng rất ok.

tienthanhbk

Well-Known Member

Xin chào,

Nếu chỉ là cài Udpxy và UPnP thì cùng không cần đến USB cắm ngoài làm gì, chỉ cần enable JFFS2 trong mục Administration lên là có ngay một thư mục nhỏ xinh /jffs không bị xóa khi khởi động. (13.75M với WZR-HP-AG300H)
bind /opt thường dùng với những ổ NAS chạy linux mà không muốn cài trên flash của nó bởi giới hạn số lần ghi xóa thôi.

DD-wrt chạy khá ổn định, xem hd qua wifi cũng rất ok.

1 số con JFFS chỉ có vài MB thôi bạn, không đủ để cài đặt. Cài qua USB là hướng dẫn chung cho tất cả các con chạy chip Atheros

sozinho

Nếu chỉ Udpxy và xUpnpd thì trên 2M thoải mái. Dùng Usb tốn về kinh tế và thời gian khởi động cũng lâu hơn.
1 số con JFFS chỉ có vài MB thôi bạn, không đủ để cài đặt. Cài qua USB là hướng dẫn chung cho tất cả các con chạy chip Atheros

Aladdin

Member

Thật ra USB nếu mua loại của sandisk extreme thì tốc độ đọc file 4k rất cao, khởi động nhanh lắm.

tuanqc78

Well-Known Member
Em lại đào mộ, các bác cho em hỏi Openwrt có cách nào để backup cả cấu hình và dữ liệu không. Đang dùng con tplink 4300 cho internet, iptv và share HDD mà ngại cài lại khi có sự cố.

vuthecong78

Well-Known Member

Sửa đoạn của vlan1, vlan2 & 'IPTV' giống như vầy:

config switch_vlan
option device 'switch0'
option vlan '1'
option ports '0t 2 3 4'
option vid '1'

config switch_vlan
option device 'switch0'
option vlan '2'
option ports '0t 5'
option vid '2'

config interface 'IPTV'
option proto 'dhcp'
option ifname 'eth0.2405 eth0.2'
option delegate '0'
option defaultroute '0'
option peerdns '0'
option type 'bridge'

@: anh hamzuii
Em đang dùng TP-Link 4300 cài Openwrt giờ muốn dùng thêm LAN 4 cho MyTV box
Em làm theo như này thì có MyTV ở LAN 4 và Internet ở các LAN khác nhưng không xem được bằng Androidbox, Kodi nữa. Cần phải sửa sao cho LAN 4 dành riêng MyTV settopbox nhưng các LAN khác vẫn có Net và xem đc IPTV bằng Androidbox.
Cảm ơn anh nhiều.

hamdzui

Member

Em làm theo như này thì có MyTV ở LAN 4 và Internet ở các LAN khác nhưng không xem được bằng Androidbox, Kodi nữa. Cần phải sửa sao cho LAN 4 dành riêng MyTV settopbox nhưng các LAN khác vẫn có Net và xem đc IPTV bằng Androidbox.
Cảm ơn anh nhiều.

Post full nội dung file network mới được. Net & iptv còn dùng vlan ko hay bỏ rồi ?

Chỉnh sửa lần cuối:

hamdzui

Member
Ðề: Re: Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

Em lại đào mộ, các bác cho em hỏi Openwrt có cách nào để backup cả cấu hình và dữ liệu không. Đang dùng con tplink 4300 cho internet, iptv và share HDD mà ngại cài lại khi có sự cố.

Chỉ backup đc cấu hình chứ ko backup đc các package cài thêm vô đâu. Nếu bạn cần thì nói cụ thể những tính năng gì cần dùng tớ sẽ build cho bạn 1 fw custom như ý. Xài fw custom thì khi reset sẽ giữ đc nguyên các tính năng cần xài, chỉ việc restore cấu hình là xong.

vuthecong78

Well-Known Member

Post full nội dung file network mới được. Net & iptv còn dùng vlan ko hay bỏ rồi ?

File hiện tại em đang dùng, có net & mytv trên 4 LAN và wifi. Chỉ xem trên Openelec, không dùng đc STB của MyTV. Giờ em có đc STB MyTV nên lúc muốn xem lại.

config interface 'loopback'
option ifname 'lo'
option proto 'static'
option ipaddr '127.0.0.1'
option netmask '255.0.0.0'

config globals 'globals'
option ula_prefix 'fdbf:943f:e5e5::/48'

config interface 'lan'
option ifname 'eth0.1'
option force_link '1'
option type 'bridge'
option proto 'static'
option netmask '255.255.255.0'
option igmp_snooping '1'
option delegate '0'
option ipaddr '192.168.1.1'

config interface 'wan'
option ifname 'eth0.351'
option _orig_ifname 'eth0.351'
option _orig_bridge 'false'
option proto 'pppoe'
option delegate '0'
option username 'congvtftth-ymo'
option password 'bdnb999'
option dns '8.8.8.8 8.8.4.4'

config switch
option name 'switch0'
option reset '1'
option enable_vlan '1'

config switch_vlan
option device 'switch0'
option vlan '1'
option ports '0t 2 3 4 5'
option vid '1'

config switch_vlan
option device 'switch0'
option vlan '2'
option ports '0t 1'
option vid '2'

config switch_vlan
option device 'switch0'
option vlan '3'
option vid '351'
option ports '0t 1t'

config switch_vlan
option device 'switch0'
option vlan '4'
option ports '0t 1t'
option vid '2405'

config interface 'IPTV'
option proto 'dhcp'
option ifname 'eth0.2405'
option delegate '0'
option defaultroute '0'
option peerdns '0'

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

Chỉ backup đc cấu hình chứ ko backup đc các package cài thêm vô đâu. Nếu bạn cần thì nói cụ thể những tính năng gì cần dùng tớ sẽ build cho bạn 1 fw custom như ý. Xài fw custom thì khi reset sẽ giữ đc nguyên các tính năng cần xài, chỉ việc restore cấu hình là xong.
Em đi theo bác vuthecong78 dùng con tplink 4300 (do bác ấy mua và cấu hình giúp). Em dùng xem IPTV của MyTV, internet và có share cái ổ cứng di động 1. Em có tìm hiểu để theo như hướng bác nói build 1 fw custom khi cần chỉ reset là có đầy đủ nhưng thấy phức tạp quá, lại tay ngang nên không thể làm được, kể cả khi hỏng phần cứng thì mua con khác rồi up fw custom. Em ưu tiên số 1 là độ ổn định. Nếu được, bác có thể teamviewer lấy thông tin cấu hình, acc giúp em với.

hamdzui

Member

.................................................................

Chỉnh sửa lần cuối:

hamdzui

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

.................................................................

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

Fw custom cho con wr4300 đây, đã add sẵn các gói hay xài:
- Print server, samba file sharing.
- Upnp, dynamic dns, SQM QoS
- Igmpproxy, udpxy.

Up xong chịu khó cấu hình lại từ đầu 1 lần, rồi save lại cấu hình đó. Sau này có reset chỉ việc restore config là xong.

Link download: https://www.dropbox.com/sh/90mslzzx7l1952u/AABwDn888vIJs7FOtFtf-8uOa?dl=0

Cám ơn bác nhiều, cuối tuần chiến xong mấy trận đá bóng rồi làm lại luôn.

Bên trên