Hướng Dẫn Sử Dụng XBMC

emiuanh

Active Member
Ðề: HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG XBMC

External players - XBMC các bác làm theo cái này để add external video là được. E xài xbmc 12 chã biết sao ko play được .iso bluray như nó quảng cáo :), còn lại chơi được tuốt.

vanninhthuan119

Well-Known Member
Re: Ðề: HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG XBMC

Mình đang dùng MPC chạy full blue ray vẫn bình thường nhưng không hiểu sao chuyển sang XBMC dùng ban đầu thì ok, đến giờ xem phim bị giật giật không thể xem được. các Bác giúp xem có cần chỉnh hay setup gì không chỉ mình với. thanks nhiều
Mình chưa chạy blue ray chỉ mới chạy file.mkv 8G mà giật tung, trong khi đó dùng các phần mềm thì phà phà;)

do_long_khach

Well-Known Member

Trên windows bác ạ, thôi mời mod về xới android box ạ.

Ðề: Re: HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG XBMC

Em muốn thêm chương trình chạy video ngoài vào XBMC mà không tìm thấy Advanced Launcher ở chổ nào hết. Em đang dùng bản 12.2 prodo. Bác nào rành hướng dẫn em với. Xem bằng chính XBMC nó giật và vỡ hình kinh quá.

Em giống bác này, không tìm thấy Advanced Launcher ở chổ nào hết với XBMC12.2 nhờ các bác hỗ trợ

tatam

Well-Known Member

Để chạy chương trình media khác thì các bạn tạo file playercorefactory.xml đặt tại c:\Users\mtsoft\AppData\Roaming\XBMC\userdata\ ( đường dẫn này áp dụng cho Win 7,8, vista) và nội dung file như sau:

<?xml version="1.0"?>
-<playercorefactory>-<players>-<player video="true" audio="false" type="ExternalPlayer" name="VLC"><filename>C:\Program Files\VideoLAN\VLC\vlc.exe</filename><args>"{1}" /fullscreen /close</args><hidexbmc>true</hidexbmc><hideconsole>true</hideconsole><warpcursor>none</warpcursor></player></players>-<rules action="prepend"><rule player="VLC" filetypes="*.avi"/></rules></playercorefactory>

Ví dụ trên là chạy phần mềm VLC khi kiểu file là AVI thay cho trình media mặc định của XBMC.

Các bạn tải file playercorefactory.xml mẫu trên mạng, dùng Google là ra ngay.

Để chạy chương trình media khác thì các bạn tạo file playercorefactory.xml đặt tại c:\Users\mtsoft\AppData\Roaming\XBMC\userdata\ ( đường dẫn này áp dụng cho Win 7,8, vista) và nội dung file như sau:

<?xml version="1.0"?>
-<playercorefactory>-<players>-<player video="true" audio="false" type="ExternalPlayer" name="VLC"><filename>C:\Program Files\VideoLAN\VLC\vlc.exe</filename><args>"{1}" /fullscreen /close</args><hidexbmc>true</hidexbmc><hideconsole>true</hideconsole><warpcursor>none</warpcursor></player></players>-<rules action="prepend"><rule player="VLC" filetypes="*.avi"/></rules></playercorefactory>

Ví dụ trên là chạy phần mềm VLC khi kiểu file là AVI thay cho trình media mặc định của XBMC.

Các bạn tải file playercorefactory.xml mẫu trên mạng, dùng Google là ra ngay.

Thanks bác nhé, nhưng khó quá

tatam

Well-Known Member

Quả nhiên việc tạo file playercorefactory.xml hay 1 số file cấu hình khác để mở rộng chức năng của XBMC là khó khăn với các bạn không vọc IT nhiều hay không phải dân IT.

Mình chưa tìm hiểu nhiều về XBMC nhưng có đọc qua 1 số thông tin cơ bản về XBMC. Advanced Launcher thường dùng để chạy các phần mềm khác trên môi trường XBMC, chứ không dùng trong trường hợp này. Ví dụ: Đang chạy XBMC mà muốn lướt web bằng Firefox ngay trong môi trường XBMC thì cấu hình trong Advanced Launcher để chạy Firefox.

Thường thì mình thấy các video có độ phân giải thấp (rip từ DVD, VCD ra AVI hay ISO DVD) sẽ xem không đẹp trên XBMC bằng Media Player Classic hay VLC media player. Mình thay Media Player Classic để chạy AVI, VLC media player chạy ISO.

Chỉnh sửa lần cuối:

Quả nhiên việc tạo file playercorefactory.xml hay 1 số file cấu hình khác để mở rộng chức năng của XBMC là khó khăn với các bạn không vọc IT nhiều hay không phải dân IT.

Mình chưa tìm hiểu nhiều về XBMC nhưng có đọc qua 1 số thông tin cơ bản về XBMC. Advanced Launcher thường dùng để chạy các phần mềm khác trên môi trường XBMC, chứ không dùng trong trường hợp này. Ví dụ: Đang chạy XBMC mà muốn lướt web bằng Firefox ngay trong môi trường XBMC thì cấu hình trong Advanced Launcher để chạy Firefox.
Thường thì mình thấy các video có độ phân giải thấp (rip từ DVD, VCD ra AVI hay ISO DVD) sẽ xem không đẹp trên XBMC bằng Media Player Classic hay VLC media player. Mình thay Media Player Classic để chạy AVI, VLC media player chạy ISO.
Đúng đấy bác, em đang hỏi về cái Advanced Launcher trong XBMC nhưng cái các bác hướng dẫn ở trên có lẽ nó ở các bản cũ còn bản 12.2 em không tìm thấy chức năng Advanced Launcher ở menu nào cả. Em đang dùng XBMC với remote nên cần chạy tất cả trong XBMC mới điều khiển được vì vậy rất cần có chức năng này để dùng Media Player Classic trong XBMC để chơi các Video phân giải thấp cho khỏi vỡ hình. Xin được thỉnh giáo các bác.

Sao mình thêm video vào rồi khoảng hơn 100 video (có folder nữa) mà Movies chỉ hiển thị có 15 items thôi :(( ai giúp với!

dungtoandung

Well-Known Member

Cùng câu hỏi vì mình chỉ có được 4 items trong movie

tronemga

Member

Có bác nào update ver 11 lên 12 chưa vậy? Xin chỉ giáo cho em.

vtlam

Active Member

Tôi đang dùng skin Metropolis, có 1 cái này rất khó chịu mà không biết giải quyết thế nào: Khi di chuột vào giữa màn hình tự nhảy ra 1 menu dạng pop-up. Có bạn nào bị như vậy ko? và có tắt đựoc nó đi không vây?

Nếu cùng 1 thư mục chứa 1 phim, chẳng hạn phim tài liệu, nhưng có nhiều phần tương ứng với nhiều file phim trong thư mục đó, thì làm cách nào để đưa vào library XBMC là 1 items nhưng có thể chọn các phần phim khác nhau để xem nhỉ

bibo0812

Re: HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG XBMC

Chào các bác, Em đang dùng bản 12.2 có hỗ trợ Tiếng việt. Nhưng đang gặp lỗi error: list index out of range khi tìm sub ở nguồn Subscene. Tìm bằng cách gõ tên phim ở trang web subscene thì lại có. Cứ phải down về chèn thủ công mệt quá. Các bác có cách gì sửa lỗi này ko? Thanh cả nhà>

Bên trên