Hướng Dẫn Sử Dụng XBMC

Ðề: Re: Ðề: HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG XBMC

fx111983,

XBMC là một phần mềm "Media Center" căn bản (miễn phí) tương tự như "Window Media Center" của Microsoft (đi kèm chung với Windows ).

1. Để nhìn được giao diện / "User Interface" của XBMC trên màn hình TV, bạn cần kết nối qua cổng HDMI (để chuyển "Video Screen" sang TV, thay vì màn hình PC).
2. Không thể dùng "Remote Control" của TV để điều khiển XBMC (bởi KHÔNG "compatible").
3. Không thể "stream" PHIM từ bất cứ một nơi nào khác sang TV (chỉ chơi được "Video", "Audio" & "Photo, v..v.." đã có sẵn trên PC hoặc từ "External HDD" kết nối với PC qua cổng USB).

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn!
Stream được từ ios sang pc rồi từ pc phát sang tv, chơi airplay được mà.

tronemga

Member
Ðề: HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG XBMC

Có phải bạn hỏi ổ cứng cũ đầy gỡ ra, lấp ổ cứng mới vào, sau đó lắp ổ cũ vào. Nếu trường hợp đó thì bạn không cần cập nhật lại phim.
Đúng rồi bác nhưng mà e ko có gắn 2 ổ cùng lúc, thay wa thay lại thôi. Nếu zậy thì cũng ko cần cập nhật info lại hả bác!!?

timap

Member

Không sao. Bạn không cần cập nhật lại phim.

hiep64

Banned

bác chủ chỉ giúp độF sang độC. Cảm ơn bác chủ !

timap

Member

Trong màn hình chính XBMC, bạn chọn System, rồi chọn Appearance. Trong mục International, chỉnh Region là Australia.

smallcactus

Mình hiện đang cài xbmc phiên bản eden 11 và dùng skin aeon mq3 và add-on movie set nhưng mỗi lần mình vào mục movie set đều hiện lên bảng movie set manager và yêu cầu nhập tên movie set mới. Bạn cho mình hỏi làm thế nào để bỏ việc hiện bảng trên?
Cảm ơn bạn nhiều.

smallcactus

Bạn có thể chỉ cho mình luôn cách add tv shows dưới dạng đĩa Bluray gốc file iso, ví dụ phim game of thrones season 1 có 5 đĩa từ 1 đến 5 hay breaking bad mình có 3 season ở từng subfolder, mỗi subfolder có 2 đến 3 đĩa. Mình có thử theo hướng dẫn thì xbmc không nhận.

timap

Member

Ví dụ đỉa 1 của phim game of thrones gồm 3 phim, bạn đổi tên như sau: game of thrones.S01.E01-02-03.iso
Không biết bạn vào movie set ở chỗ nào?

smallcactus

Mình đã thử đặt tên theo cách bạn hướng dẫn cụ thể như sau TV Shows\Game of Thrones\Game of Thrones.S01.E01-02.iso thì nó chỉ load được mỗi episode 1 thôi. Mình hiện bảng create new movieset khi dùng skin aeon mq3 và vào bằng sub menu ở menu movie, còn nếu mình vào từ library hoặc trên skin confluence thì không bị.

smallcactus

Mình đã làm được rồi vào trong file thì chỉ hiện 1 episode nhưng vào trong library thì hiện đủ cả 2 episode. Cảm ơn bạn nhiều.

timap

Member

Lúc trước, mình dùng add-on Movieset trên aeon mq3 bị lỗi giống như bạn, nhung bây giờ hết rồi, lỗi này mình cũng không hiểu. Bạn chuyển qua dùng aeon mq4 hỗ trợ tốt Movieset, giao diện đẹp và nhiều cải tiến.

smallcactus

Mình đã chuyển sang aeon mq 4 thì không bị lỗi như thế nữa. Nhưng mình lại có thắc mắc khi tạo playlist IMDB Top 250 nếu mình để giá trị như bạn hướng dẫn là Top 250 is not 0 thì trong playlist không hiện phim nào cả còn nếu mình để là Top 250 is 0 thì trong playlist có phim nhưng không thuộc Top 250.

tronemga

Member

Em mới tháo ổ hdd ra cho thằng bạn mượn thì bị lỗi này: những film trong ổ hdd đó thì ko nói làm gì còn những film trong ổ hdd mặc định của máy cũng ko play được film luôn. Nó báo lỗi "File not found" mặc dù file film trong folder vẫn còn!!? Còn vào mục Files thì báo lỗi "Path not found or invalid", lúc trước em chỉnh source là cả 2 ổ giờ tháo 1 ổ ra thì nó bị vậy, coi như xbmc vô dụng luôn. Nếu zậy thì bất tiện wá có cách nào khắc phục đc. ko bác chủ:(

timap

Member

Mình đã chuyển sang aeon mq 4 thì không bị lỗi như thế nữa. Nhưng mình lại có thắc mắc khi tạo playlist IMDB Top 250 nếu mình để giá trị như bạn hướng dẫn là Top 250 is not 0 thì trong playlist không hiện phim nào cả còn nếu mình để là Top 250 is 0 thì trong playlist có phim nhưng không thuộc Top 250.
Mình kiểm tra rồi, bình thường. Hay là bạn tải playlist của mình chép về C:\Users\nguoisudung\AppData\Roaming\XBMC\userdata\playlists\video
video.rar

timap

Member

Em mới tháo ổ hdd ra cho thằng bạn mượn thì bị lỗi này: những film trong ổ hdd đó thì ko nói làm gì còn những film trong ổ hdd mặc định của máy cũng ko play được film luôn. Nó báo lỗi "File not found" mặc dù file film trong folder vẫn còn!!? Còn vào mục Files thì báo lỗi "Path not found or invalid", lúc trước em chỉnh source là cả 2 ổ giờ tháo 1 ổ ra thì nó bị vậy, coi như xbmc vô dụng luôn. Nếu zậy thì bất tiện wá có cách nào khắc phục đc. ko bác chủ:(
Lỗi báo đường dẫn sai hay không tìm thấy. Có thể lúc lấp ổ đĩa tên ổ đĩa đã thay đổi. Vd: Lúc trước là ổ E sau đó đổi thành ổ G. Bạn vào XBMC, clik phải chọn Edit source để xem tên ổ đĩa. Nếu tên ổ đĩa thay đổi thì bạn lên goodle để tìm cách thay đổi tên ổ đĩa.

timap

Member

Cập nhật sử dụng add-on Cinema Experience.

tronemga

Member

Lỗi báo đường dẫn sai hay không tìm thấy. Có thể lúc lấp ổ đĩa tên ổ đĩa đã thay đổi. Vd: Lúc trước là ổ E sau đó đổi thành ổ G. Bạn vào XBMC, clik phải chọn Edit source để xem tên ổ đĩa. Nếu tên ổ đĩa thay đổi thì bạn lên goodle để tìm cách thay đổi tên ổ đĩa.

Em vô ổ đĩa coi lại thì thấy đường dẫn sai, trong xbmc là D:\HD MOVIE\ACTION\ còn trong ổ đĩa là D:\HD MOVIES\ACTION\, edit source lại thì nó báo cleaning up library gần 10s là xong. Nhưng e vẫn thắc mắc là nếu sai đường dẫn vậy sao khi còn đủ 2 ổ thì nó vẫn chạy bình thường có lỗi liếc gì đâu!!? Giờ trong mục MOVIE của e 1 film nó thành 2 film phải ngồi delete mấy cái cũ đi woải wa' :(

hoadainhan70

Well-Known Member

ĐANG CỐ gắng config trên android nhưng khó quá ...

Bên trên