kết nối Bi-wire trong loa

nguyentienbien

Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

Bác hiểu sai hoàn toàn rồi ! Bác chỉ chọn 1 trong 2 (hoặc Front A hoặc Front B) nối với 2 loa (2 cọc dưới) còn 2 cọc trên của 2 loa bác phải lấy từ đường Surround Back (nhớ vào Setup chuyển thành Bi-Amp Front A hoặc B tương ứng)

bibitom

thế bác ơi thế thì thừ font B nếu đấu font A à,nếu đấu 7.1 thì ko đc đúng ko bác vì đấu bi-amp nó lấy mất 2 đường của Surround Back rồi đúng ko ạ,còn font B mình để làm gì đấu thêm 2 loa nữa thì có đc ko

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyentienbien

thế bác ơi thế thì thừ font B nếu đấu font A à,nếu đấu 7.1 thì ko đc đúng ko bác vì đấu bi-amp nó lấy mất 2 đường của Surround Back rồi đúng ko ạ,còn font B mình để làm gì đấu thêm 2 loa nữa thì có đc ko

Dĩ nhiên là 7.1 thì không được rồi ! lấy SB ra đấu Bi-amp thì chỉ còn 5.1 thôi.
Thường những AVR nào có 2 Front A và B thì nó sẽ cho lựa chọn Bi-amp A hoặc B (mình dùng Denon 2807, không biết 2310 có không ?)

bibitom

AVR của mình cũng có font A và Font B và nó cũng đanhs dấu Surround Back bi-ampli assign
font A 6 đến 16 ôm
font b 6đến 16 ôm
font A+B 12 đến 16 ôm
mình đấu thử 2 loa vào font B thì ko lên tiếng,đấu về font A thì lại lên tiếng,nếu mình đấu bi-amp vào font A và SB thì font B ko có tác dụng gì hả bạn? mình hỏi hơi khó hiểu mong bạn thông cảm.
- nếu đấu font B với SB thì nó có chạy bi-amp ko?vì trong setup nó cũng có ghi
ampli assgin
font A bi-amp
font B bi-amp
font height
nomal
mình hiện tại dùng loa bookself nên chưa đấu đc bi-amp,mấy hôm nữa mua đôi loa nên hỏi bác

vinagoh

Well-Known Member

cho mình hỏi nhé minh dùng denon2310 nếu đấu bi amp thì đấu theo kiểu gì,hỏi trc để mình đổi loa
font A + đấu với 1 loa(4 cọc)
font B + đấu với 1 loa
Hay font A+B đấu với 1 loa và 1 loa kia cũng đấu như vậy
theo bác đấu như thế nào thì hay nhỉ,giúp mình nhé

Bác phải lật manual của Denon 2310 ra đọc, đấu lung tung là "có khói bốc lên cao" đấy. :))

Thường FL, FR đấu cho cọc dưới của loa, cặp surr back đấu cho cầu trên của loa.
Vào setup - bi-amp (5.1)

bibitom

mình đáu như các bác nói rồi ko có khói bôc lên mà chỉ có tiếng nhạc phát ra,nhưng nó cứ báo NO FONT HEIGHT là thế nào nhỉ
Con denon 2310- chơi với đôi polk tsi 400 có vẻ hới thiếu lực,nghe nhạc phải volume 50 thì mới thấy thoát loa,chứ để tầm 35 như nghe ban đêm

Eugene

Member

bi-amp là dùng cho amply,bi-wire là dùng cho loa => Bi-amp hay hơn Bi-wire vì 4 dây sẽ chi tiết hơn 2 dây mà 4 đầu ra.

vinhpq

Member

Em định xúc con marant 5004 liệu có đấu bi-amp dược ko các bác!bác nào dùng chỉ cho em với

new_baby

Member
Mình còn đấu bi-wire cho loa center B&W 62 nữa (2 cọc avr ra 4 cọc loa, nhớ remove cầu nối), cảm giác nhạc đa kênh ca sĩ hát nghe hay hơn =))

morato

đơn giản nhưng ko phải ai cũng hiểu, giờ thật nhiều gà để cho thợ họ luộc.
Kiếm tiền ở vn với nhiều người là rất đơn giản

artpro

Mình nối bi wire cũng thấy tách bạch hơn chút đấy chứ không phải là không có hiệu quả gì!

artpro

Nếu em không có dây Bi wire mà đi 4 dây loa thường thì có được không nhỉ, có hiệu quả gì không?

bobby_bobby555

Mình sử dụng AVR Denon 2311 7.1, đấu dây loa từ surround back với 02 cọc trên của loa chứ ko đấu bi-wire thì loa nghe hay hơn nhiều so với lúc chưa đấu.

vinagoh

Well-Known Member

Mình nối bi wire cũng thấy tách bạch hơn chút đấy chứ không phải là không có hiệu quả gì!

Chắc chắn phải có sự thay đổi âm thanh chứ, nhưng hay hay không là tùy gu mỗi người.

Nếu em không có dây Bi wire mà đi 4 dây loa thường thì có được không nhỉ, có hiệu quả gì không?

Cứ vô tư gắn đi Bạn, còn hiệu quả hay kg là do lỗ tai Bạn trả lời.

Mình sử dụng AVR Denon 2311 7.1, đấu dây loa từ surround back với 02 cọc trên của loa chứ ko đấu bi-wire thì loa nghe hay hơn nhiều so với lúc chưa đấu.

Cách này gọi là đấu bi-amp đó Bạn.

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: Re: kết nối Bi-wire trong loa

đơn giản nhưng ko phải ai cũng hiểu, giờ thật nhiều gà để cho thợ họ luộc.
Kiếm tiền ở vn với nhiều người là rất đơn giản

Hầu hết bọn khoai Tây là gà chứ? loa có đấu bi-wire toàn xuất xứ từ các nước tiên tiến chứ loa Nammon của Viêt nam ta có thấy đấu bi-wire đâu? :D

Hung082012

Mình mới tập tọe nên đọc cái thớt này cứ loạn cả lên. Xin các bác giúp cái. Mình đang dùng Whar evo 40 để làm front xem phim (5.1), đằng sau nó có 4 cọc vậy để âm thanh hay hơn thì đấu bi-wire hay bi-amp?

Mình mới tập tọe nên đọc cái thớt này cứ loạn cả lên. Xin các bác giúp cái. Mình đang dùng Whar evo 40 để làm front xem phim (5.1), đằng sau nó có 4 cọc vậy để âm thanh hay hơn thì đấu bi-wire hay bi-amp?
tất nhiên là bi-amp hay hơn rồi ,các dải độc lập với nhau trên đường dây loa riêng,vấn đề là amply của bạn có cho phép kết nối kiểu này hay ko.

Bên trên