Ký sự về loa KHARMA.

quynhnet

Banned
Ðề: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Dân VN mình củng chơi Khamar rồi đó bác

Anh còn phân biệt được tiếng dàn piano danh tiếng của Steinway so với tiếng của các hàng làm dàn khác.

http://www.hifivietnam.vn/home/tay-...-am-thanh-va-doi-kharma-dau-tien-tai-viet-nam

Nói thiệt tui học piano từ nhỏ, gần như phân biệt được các loại đàn, hay/dở, mắc/rẻ, xài lâu/mới xài. Nhưng tui không thể nào phân biệt được giá của 2 dàn hi-end hoặc hi-fi. Thế mới lạ. Chỉ thấy càng mắc thì chi tiết càng rõ hơn 1 tí, công suất lớn, chứ chưa thấy hay/dở...

fusin

Nhưng mà bác Fusin ở Đức, ở Nhật hay là ở Úc vậy

Dạ Em nhà ở Úc (Quốc tịch Úc ạ) Nhưng Bố Mẹ Người Nhật nên cũng hay đi về Nhật. Còn Em ở Đức khi Đi là thẩm âm viên cho các hãng ghi âm ở đó...hihi.

fusin

Vâng Mình xin tiếp nhé!

Lại nói về cái Amp Exquisite MP xxx Mono Power Amplifier (Amplifier này hãng sẽ sản xuất theo công suất dòng Loa khách hàng đặt) Mà để thổi tung được Loa Grand Exquisite thì Công suất phải từ 600W -1000W (khủng khiếp quá phải không các Bác)...Nhưng cái hay của hãng loa này thì Công suất chỉ cần 30W chất âm vẫn hay như khi đán 600W. Nhưng vì Đôi Loa Grand Exquisite nặng quá khủng khiếp(gần 450Kg/cái) nên tạm thời gác lại việc thử nó...mà chuyển sang thử 2 dòng nhỏ hơn (khoảng 120kg/cái) Mình cùng Chủ xị (Mình cao 1m89 nặng 93kg còn chủ xị 1m93 năng gần 100kg) vậy mà khiêng hết hai cặp loa xuống tầng hầm thở chối chết các Bác ạ!(Nhà nào mà sắm loa này thì yên tâm cái khoản đạo chích vô nhà khiêng hen..hihi).

Đây là hình cận cảnh 2 cặp loa Exquisite Mini và Ceramique Reference Monitor 3.1.

Hai đôi Loa trên lần lượt có giá Sách là 125K và 80K (nhưng giá mua thực tế thì chỉ 1/4 giá sách mà thôi) nên hihi ... đã đâm vào lòng ham muốn chiếm hữu 1 chú của Mình ... thế là...Mình đề ra một kế hoạch thu gôm bằng việc lái sự thẩm âm của chủ vào 2 đôi loa này....

vinagoh

Well-Known Member

Em vẩn đang chờ bác Fusin làm tập tiếp theo.......

sonrock

mấy cái exquisite này đắt lắm các bác ơi, ng ta thường chơi dòng ceramic thôi :). ở chỗ e đợt rồi cũng bán mấy con secondhand trông mới nguyên mặc dù vài tuổi rồi. giá đập hộp tầm mười mấy k, bán lại có vài k thôi nên vù cái bán hết luôn. chỗ e nhỏ quá ko cũng vác về đú :)). đc cái e đọc review thì dòng ce bass ko đc tốt lắm, chủ yếu để nghe acoustic và giao hưởng thôi, e thì nghe tạp, chủ yếu là vocal nên ko khuân về đc. cũng chả tìm đc ai mà khuân hộ :D. nếu mấy con này mà có bán secondhand ở vn (dòng ce) thì e nghĩ cũng có nh ng mua lắm đấy ạ, như bác onggia chẳng hạn nhỉ ;;)

onggia

Well-Known Member

em nghèo đói lắm rồi chuẩn bị chơi sang loa Sony âm ly sony thoai chứ khạc ma em nhường các bác ạ :( Nhưng mà khạc ma mà chỉ tầm vài K thì cũng hơi lạ đó bác ạ)

sonrock

dạ là vài k gbp ạ, mà là vài bác nhé :). như đôi 3.0ce giá sách cách đây tầm 10 năm của nó là hơn 10k ôbama, bán lại tầm 3k gbp thì nó cũng là 5k ôbama rồi, fair đúng ko bác :). chưa tính ng ta chuyển nhà rồi bla bla...1001 lý do để bán loa mà cần tiền gấp nên giá có giảm cũng đúng thôi mà.

bth8888

Member

Lắp đặt mấy đôi này chắc phải dùng balang xích .:)]

fusin

Còn tiếp k0 bác. Ko hiểu ý lắm
Chào Bác LeHung! Kinh doanh vẫn chạy mệt đều đều chứ!? Bác không hiểu gì thế? Cụ thể câu hỏi giúp mình nhé!

Khi nào mấy thùng đĩa này về tới VN vậy bác, để em vác máy qua cóp :))
Ok! nhưng hiện tại ở nhà(Q2-HCMC) cũng có 3 kệ như vậy Bác ạ!nhưng có điều chỉ có nhạc "Không Dấu" thôi Nhạc "có dấu" thì gôm đủ bộ Asia(gần 200CD gì đó) rồi Bác ạ! Đang Convert sang server Mucsic. Xong sẽ Báo cáo các Bác sang share ra ...hihi

Cái cục ở giữa có phải cục sub không bác. Hơn Ya515 nhiều không ợ 8-X

Loa Sub khá hay Bác ạ! Nhưng cái hay hơn thì Bác chú ý 2 cục cảm biến Âm thanh "Thông mình" màu trắng trắng nhé! Có dịp Em sẽ trình bày tác dụng thông mình cuả nó Bác nhé!

Lắp đặt mấy đôi này chắc phải dùng balang xích .:)]
hihi... chắc phải vậy thôi Bác ạ! chứ quả thật mấy đôi này nặng cân quá! Thực tế nó không năng như vậy! như Em có nói ở trên là "sản xuất theo gu nhạc" nên cái sự nặng này còn do họ bỏ một lượng hạt "Paladium" vào cân bằng âm thanh thùng loa nên mới ra cớ sự vậy. Theo Catalogue thì Loa chỉ nặng có 70kg(Exquisite Mini) và 35kg (Ceramique Reference) nhưng vì khi showroom họ trưng bày cần phải đánh đa thể loại nhạc nên ...thế là tăng lượng đến ngoài 100kg. Còn một thông tin nữa là sau khi đã setup xong dòng nhạc chủ ưa thích và thông số các cấu kiện thiết bị đi kèm, Thì khách hàng báo cho Phòng hậu mãi -kỹ thuật hãng Kharma thì họ sẽ hướng dẫn mình cân chỉnh lại một trọng lượng hợp lý cho chất âm hay nhất.

Vài dòng tới Các Bác! Chúc Các Bác sức khỏe!

Em post tiếp thông tin đây!

lehoang40

Chào bác Fusin.
Ký sự này ủa bác ngày càng hấp dẩn quá..
fusin đã viết:
Nhưng cái hay hơn thì Bác chú ý 2 cục cảm biến Âm thanh "Thông mình" màu trắng trắng nhé! Có dịp Em sẽ trình bày tác dụng thông mình cuả nó Bác nhé!
Bác mà không nói mình cứ tưởng là 2 em monobloc amplifier..:), thảo nào thấy 2 cái loa to quá mà cục power sao bé xíu....:) Bé cái lầm.
Coi bộ, đọc xong cái ký sự này, anh em ngày càng lên tay rồi.

Thank bác Fusin nhiều...

fusin

Sau khi chuẩn bị xong đôi loa! Chúng tôi bắt đầu "moi, móc" trong đóng "xà bần" tiền Tỷ những thứ cần thiết cho việc test thử theo ý Bác Chủ.

Kế Hoạch test đưa chia ra thế này.

1.Test bằng thiết bị thuần Analog.
- Dây cắm các loại chính hãng theo thiết bị.
- Dây dẫn các loại độc lập theo chất âm và gu nhạc.
- So sánh với Một bộ loa khác
+ Loa cùng đẳng cấp (các thông số gần tương đương nhau).
+ Loa đẳng cấp cao hơn.

Về Test "gu" nhạc!
Ưu điểm trình diễn thể loại nhạc của Kharma (được lưu ý).
Loại nhạc không nằm trong danh sách chia sẻ (Nhạc chưa kiểm tra).
Thể loại Nhạc vàng Việt Nam (cái này mới a nghen!).

Test về kỷ thuật (Test này nghiêm túc vì...Chủ viết bài ...lấy thu bủ chi...hihi).
Qua các đĩa CD test tầng số.
- Nghiệm ngặt về thời gian.(lưu Số liệu công bố)
- Quy chuẩn không gian (Theo khuyến cáo nhà sản xuất).
- Sự tinh chỉnh thiết bị phối ghép.(Dân audiophile phải làm...)
- Test Bằng thiết bị phát kênh tổng hợp (Amplyfier Intergrate)
- Test bằng thiết bị kênh đơn (Monoblock Amplyfier).

2. Test bằng thiết bị Solid State.
- Cũng tương tự cách test Annalog.

Còn trước khi đi vào chi tiết các giai đoạn test. Mình post tiếp các hình ảnh các sợi dậy tham gia công đoạn này để Các Bác dễ hình dung nhé! (Vì có một số hình ảnh Bác chủ xin lại dùng vào việc khác, nên hình ảnh ký sự không được liên tục như mình xây dựng kịch bản lúc ban đầu??? Và cũng có một vài hình theo yêu cầu của Bác chủ ...bị làm nhòe "cố ý"??? để dùng vào mục đích khác). Mình thông báo trước như vậy để Các Bác biết khỏi thắc mắc tại sao hình chụp tệ, thiếu sáng vậy nhé... không phải mình chụp tệ đâu mà vì đầu suy nghĩ khác... nó tệ, mong các Bác thông cảm nhé!

Hình các loại dây đây!

Audio Note CDT3 transport,

Audio Note DAC 4.1x Balanced DAC,

Audio Note Ongaku integrated amplifier,

Audio Note U.K. Kegon Balanced amplyfier,

Speaker Kharma Mini Exquisites;

Speaker Cable: Jorma Design Origo speaker cable, ODIN on bass towers, Nosdost Valkryja

Interconnect cable: Nordost Valhalla;Odin cable:Stealth INDRA,Audio Note U.K. SOOTTO;Audio Note U.K. SOGON 50;Audio Note U.K. PALLAS,

Power Cords: Shunyata Anaconda, Python Vx , Elrod Statement

Bài test Analog bắt đầu:

Chỉnh sửa lần cuối:

cân chỉnh lại một trọng lượng hợp lý cho chất âm hay nhất.

Thưa bác Fusin
Cái này hơi khó hiểu tí bác à.
Theo em hiểu là thế này: lúc đầu loa sẻ có trọng lượng max, sau đó ta đem về nếu nghe không hợp thì sẻ lấy đi một vài bộ phận (gì đó hỏng biết theo hướng dẩn) hay thay đổi vị trí các bộ phận trong loa (chắc là mấy miếng gổ pha Paradign gì gì đó) chừng nào cho chất âm hợp tai nhất????

fusin

cân chỉnh lại một trọng lượng hợp lý cho chất âm hay nhất.

Thưa bác Fusin
Cái này hơi khó hiểu tí bác à.
Theo em hiểu là thế này: lúc đầu loa sẻ có trọng lượng max, sau đó ta đem về nếu nghe không hợp thì sẻ lấy đi một vài bộ phận (gì đó hỏng biết theo hướng dẩn) hay thay đổi vị trí các bộ phận trong loa (chắc là mấy miếng gổ pha Paradign gì gì đó) chừng nào cho chất âm hợp tai nhất????

Chào Bác!
Đúng vậy Bác à! Nhưng mỗi hãng Loa lại có sự điều chỉnh khác nhau Bac ạ! Vậy thì mới ra cái sự khác nhau của từng thương hiệu phải không Bác!? Vấn đề cho ra hay thêm vào thì thật sự tùy từng trường hợp mà có thay đổi. Như Bác nói thì mình thấy Đúng vậy? Loa Hãng Marten thì đúng là rút ra từng thanh "xương sườn" mỗi thanh có trọng lượng 120gram, cho đến khi nào âm thanh đạt nhất(nhưng theo tài liệu khuyến cái chỉ được rút tối đa 6kg thôi nhé) nhiều hơn nó yếu...bay lên chính tầng mây không vững thì...hihi không biết chạy gì xãy ra ah nghen!

Mình sẽ ngâm cứu câu hỏi Bác trả lời vào một dịp khác! Cảm ơn Bác đã quan tâm.

fusin

Trước tiên Một Audiophile lành nghề sẽ đêm cái máy đo vạn năng và cái oscilloscope ra kiểm tra trở kháng các tầng so với schematic thiết kế của từng thiết bị.

Cũng nên nhắc lại một tí lý thuyết … để giải thích sao phải đo.

Trở kháng nghĩa là mức độ cản trở của một vật liệu dẫn điện đối với sự di chuyển của các điện tử. Trong lĩnh vực âm thanh, việc phối hợp trở kháng có ý nghĩa hết sức quan trọng. Chẳng hạn, trở kháng đầu ra của pre-ampli phải phù hợp với trở kháng đầu vào của ampli. Tóm lại, bạn cần chú ý rằng trở kháng ra của một thiết bị phải có tính tương thích với trở kháng vào của thiết bị đứng sau nó.

Tổng trở vào và ra của ampli (input - output - impedance) : Đây là chỉ tiêu thuần túy kỹ thuật. Nó cần thiết để phối hợp tốt với nhiều nguồn âm thanh và hệ thống loa trong các điều kiện khác nhau để đạt các hiệu quả âm thanh cao nhất có thể. Có nhiều mức tổng trở khác nhau để chọn lựa cách đấu nối phù hợp.

Sau khi tinh chỉnh lại các thông số phù hợp tương đối.(Việc làm tuy nhỏ thế này nhưng lại giải thích được tại sao nghe Amplyfier Tube lại có cảm giác phê hơn amp SS là vậy).

Việc quan trọng thứ 2 là thay toàn bộ hệ thống đèn theo máy từ DAC, Ampli bằng hệ thống đèn hiệu Telefunken chân mạ vàng (Các Bóng này đã được test và chạy đủ thời gian yêu cầu cho chất lượng tốt nhất (từ 100h- 120h)). Nói đến đây thì Mình có thiếu sót là chưa giải thích với các Bác là Loa Hãng Kharma giao đến người tiêu dùng đầu cuối là Loa đã chạy rà trước hết rồi các Bác ạ! Tùy theo từng dòng mà họ chạy rà trước từ 60h -150h. Càng cao họ chạy rà trước càng nhiều, càng kỹ nên mua về lên dàn là thưởng thức thôi.

Sau công đoạn thay bóng đèn cho chuẩn thì công đoạn cân chỉnh lại lần nữa các thông số cho thật khớp (Ý nghĩa từ “thật khớp” cũng chỉ là quan niệm co giản tương đối thôi, vì trong quá trình test Chúng tôi liên tục ghi nhận vào bảng theo dõi, và sau đó tổng hợp lại …gửi phản hồi về nhà máy sản xuất Loa Kharma về thông số sản phẩm test một cách chi tiết nhất ... ).

Sau công đoạn này là công đoạn triệt tiêu tiếng “ồn trắng” bằng việc thay các loại Cable chuẩn. Công đoạn này là tâm linh nhất nhưng cũng là công đoạn cần sự can thiệp khoa học nhất về cái sự “Tinh chỉnh âm thanh”. (Lưu ý các Bác Công đoạn này đối với dân amatuer chúng ta là không cần thiết các Bác ạ!)Mình chỉ trình bày cho các Bác hiểu thêm về công việc của sự test Loa mà thôi.

Công việc đó là gì!? Tất cả các Volume, các nguồn điện điều được hiệu chỉnh và tăng giảm trị số chuẩn theo mức yêu cầu. Sau đó bật tất cả các thiết bị lần lượt từ nguồn phát đến Loa xem như chạy không tải.

Lúc này một thiết bị thu tín hiệu điện âm tần cảm ứng được đặt trước và sau mỗi công đoạn, theo dõi sự thay đổi dù là nhỏ nhất. Một âm chấn kế (đo độ rung chấn dù chỉ 1/10db của màn loa cũng bị phát hiện và ghi nhận lại). Công đoạn này kéo dài trong 10phút. Mệt mõi vì nín thở … không dám di động và chờ đợi cuối cùng đồng hồ hẹn giờ cũng “Bip” kiểm tra hoàn tất.

Giờ bắt đầu cho CD số 1 phát test các tầng số mà các hãng âm thanh thường cung cấp cho giới Testlabs. Công đoạn này có nhiều mục đích, nhưng đối với chúng ta thì hiểu nôn na “diễn nôm” là chạy rà nóng máy. Triệt tiêu các điện tích ký sinh do ma sát, tích tụ và giải phóng điện tích công hưởng trong thùng loa. Về các dây kết nối việc cung cấp các tín hiệu khác nhau cũng làm cho vật chất cấu tạo trong dây dẫn liên kết các ion lại với nhau. Việc làm này nhằm giải quyết sự “Sốc điện” đột ngột phá vỡ sự cân bằng phân tử các chất cấu tạo(câu nói của bền do người –của người Việt Nam chúng ta là đây!) Hiều và tỉ mỉ làm đúng thì bất cứ vật chất gì chúng ta sử dụng cũng có độ bền hơn các vật chúng làm làm ngay “Mì ăn liền”.

Ngoài lề tí các Bác nhé: “hôm mình đọc là trần tình của Bác có dàn máy Moon” thì có một chi tiết mình thấy Chủ của Bác này cũng là một tay audiophile “có hạng” chỉ một chi tiế nhỏ thôi :: hàng ngày Ông ấy yêu cầu tôi phải bật các CDP lên phay vài bài…??? Theo thiển ý mình nghĩ chắc là cũng cùng một nguyên lý như mình vừa trình bày chăng? Đây là điều đáng để chúng ta lưu ý trong con đường nhạc nhẽo còn dài dài này phải không các Bác.

Trở lại vấn đề: Mình đặt câu hỏi thế này mong các Bác suy nghĩ và trả lời nhé!

Có 6 đĩa nhạc của 6 thể loại nhạc:
Pop; Rock, Blue, Opera, Kinh kịch (một dạng nhạc kịch của người Trung Quốc) và một bài phát biều của một phát thanh viên dễ thương nào đó! Đố các Bác Bác chủ này dùng CD nào trước để test và tại sao?.

Mình sẽ trả lời câu hỏi này và giải thích tại sao vào phần tiếp nhé! Chào Các Bác Chúc một ngày Thứ Bảy nhiều “độ” vui vẻ, các Bạn trẻ “Máu chảy về tim”.

Chào thân ái tất cả các Bác!

WelcomeHD

Cảm ơn bài viết Bác nhé! Rảnh up tiếp Bác nhé! Ký sự này hay thật.

Câu hỏi của bác Fusin:
Có 6 đĩa nhạc của 6 thể loại nhạc:
Pop; Rock, Blue, Opera, Kinh kịch (một dạng nhạc kịch của người Trung Quốc) và một bài phát biều của một phát thanh viên dễ thương nào đó! Đố các Bác Bác chủ này dùng CD nào trước để test và tại sao?.

Em nghỉ khi test loa thì Bác chủ sẻ test theo từng dải tầng, từ hẹp đến rộng chăng?(cái này đoán mò) mà nguồn phát cho ra, "từ từ rồi nó sẻ nhừ" (hầm xương có ai để lửa lớn bao giờ đâu các bác nhậy???)
Ta ví các thể loại nhạc nằm trong những đường tròn đồng tâm thì em sẻ xắp xếp các thể loại nhạc theo thứ tự từ tâm ra là: kinh kịch-blue-opera-pop-rock (vì chưa nghe nhiều nên chưa rỏ lắm)
Các bác vào ném nào:p

Bên trên