Ký sự về loa KHARMA.

onggia

Well-Known Member
Ðề: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Em nghĩ phải phát bài phát biểu của phát thanh viên dễ thương nào đó trước oài :))sau đó có lẽ là Pop loại nhạc phổ biến nhất,Rock loại nhạc cần sự mạnh mẽ và độ đáp ứng cao của loa,blue thử độ tinh tế,tiếp đến là kinh kịch để thử các loại nhạc cụ tàu khựa cuối cùng là Opera đỉnh cao của nhạc cổ điển và cũng là đỉnh cao của âm nhạc :D

VAN_LOC

Well-Known Member

Có 6 đĩa nhạc của 6 thể loại nhạc:
Pop; Rock, Blue, Opera, Kinh kịch (một dạng nhạc kịch của người Trung Quốc) và một bài phát biều của một phát thanh viên dễ thương nào đó! Đố các Bác Bác chủ này dùng CD nào trước để test và tại sao?
Theo cá nhân mình Rock , Pop , Blue , Kinh kịch , Opera

ngoibet

Member

Không đọc Ký sự này của Bác Fusin thì chắc chả bao giờ em được "nghe" Khạc_ma!
May mà chưa huyên thuyên khoe hàng với mấy chú em cùng CQ rằng loa của anh là cỏ nhưng cái tên của nó là ngon nhất thế giới!

lehoang40

Chào bác Fusin.
Bài viết ngày cáng hấp dẩn...
Với các CD test, mình nghĩ chắc bác chủ dùng cái CD phát biểu của ông nào đó để chạy...mục đích là đợi mấy cái đèn nó đủ nóng để sau đó mà còn test nhạc.

sonrock

e đặt gạch ngồi chờ :), chắc đến chết ko khuân đc bộ này về quá :)), nằm mơ tí vậy cho ngày t7 nó đỡ ảm đạm. vợ đi làm, cbị đến trường in hơn trăm trang tài liệu...nghiên cứu + nhạc nhẽo loa đài mất hết 80% cho 1 ngày, 10% cho vợ, 10% kia e chả biết là mình làm j :))

mà hôm e đọc đc 1 bài cũng khá hay nói về cd test, nói chung cái này nên giành cho lab như bác Fusin nói thôi, a e đừng hăng máu mua về vì vừa đắt mà nh cái "nó không thật" - e đọc thấy thế :D. e đi nghe thử mấy bộ giàn mẫu BW và cd test thì thấy nó hay hơn nh thật bác ạ :)), bó tay

onggia

Well-Known Member

test mà còn là ảo thì :))Nhưng đúng là mấy đĩa test âm thanh nó chuẩn mực thật,đặc biệt em rất thích mẫy đĩa của hãng FIM nghe rất là phê như còn tê tê,đĩa test của B&W cũng có 1 cái CD gốc thấy toàn nhạc của bác allan taylor.Ước gì em có mấy cái sợi dây mà bộ của bác Fusin show,có thì em bán ngay để mua loa mới (Khạc mà chẳng hạn) :))

sonrock

mấy cái sợi đấy gom vào rồi...làm cái otô bác ạ :)). ở chỗ e 1 cái otô tầm tầm rẻ hơn vn mình nh vì ko phải chịu thế nặng, nên ở đây vài trăm gbp cũng có thể có 1 cái secondhand chạy đc :). mấy cái dây kia chắc đổi đc mấy con mẹc, bmw hay audi đấy :D. e thì cứ thực tế, mua nhà, otô, rồi mới đến high-end đc.

lehoang40

Đang đợi bác Fusin kể tiếp câu chuyện hấp dẩn này đây.

onggia

Well-Known Member

Nghe Kharma nghe xong chán luôn các bác ạ,lời khuyên là không nên nghe :))

fusin

Chào tất cả các Bác!

Sáng hôm qua, vào diễn đàn tính post bài tiếp không ngờ ngày Chủ Nhật máy chủ HDVN cũng nghỉ xả hơi....

Cảm ơn tất cả Các Bác đã quan tâm trả lời câu hỏi, trước khi giải đáp các câu hỏi trên thì Em xin post tiếp công đoạn mà Em chưa post ở phần trước về thiết bị chạy rà dây (ở đây thì cũng có ý kiến cho rằng đây là phần không cần thiết, người ta chỉ "vẽ" ra thiết bị thêm tắt một cách không cần thiết, nhưng như mình đã trình bày ở phần trước thì thật ra công đoạn làm việc này cũng có những lý do của nó các Bác ạ)

Sau đây là một thiết bị có chức năng "chạy rà" làm nóng dây trước khi test âm thanh đôi loa, Mình post vì nghĩ thiết bị có lẽ còn xa lạ với Các Bác và Anh Em chơi âm thanh ở VN chúng ta nhỉ? Mời các Bác xem qua (sẵn đây Mình cũng gợi ý nếu bất cứ Bác nào xem mà có thắc mắc về công dụng, cũng như cách sử dụng thiết bị thì vui lòng PM cho Em hoặc post thẳng ý kiến lên diễn đàn cùng trao đổi học hỏi nhé! vì có những thiết bị đối với cá nhân Em thì đã dùng qua nên đôi lúc thấy bình thường, nhưng cũng có thể là lạ đối với các Bác - chân thành cảm ơn mọi sự quan tâm).

Thiết bị "chạy rà" dây tín hiệu của hãng Nordost

Mỗi sợi dây khi cằm vào đều được thể hiện bằng 3 bóng đèn đỏ -vàng và xanh, tác dụng đèn cũng giống tín hiệu đèn giao thông ...nên không cần giỏi ngoại ngữ ...nếu có thiết bị này thì Bác nào cũng biết sử dụng cả;chỉ cần cấp điện, cắm dây vào là chạy thôi. Tần số phát mẫu chạy qua dây theo cấp từ thấp đến cao bắt đầu bằng 20Hz khởi điểm mời các Bác tham khảo qua bảng phân chia dãy âm tần trong âm học mà Hãng Nordost cung cấp theo tài liệu máy. (thời gian test theo tín hiệu đèn Báo).

Tính theo Hz
20 – 40 : Deep Bass ( Bass sâu)
40 – 80 : Midbass ( Bass trung )
80 – 160 : Upper Bass ( Bass cao)
160 – 320 : Lower Midrange ( Trung âm thấp)
320 – 640 : Middle Midrange( Trung âm trung)
640 – 1280 : Upper Midrange ( Trung âm cao)
1280 – 2560 : Lower Treble ( Treble thấp)
2560 – 5120 : Middle Treble ( Treble trung)
5120 – 10240 : Upper Treble ( Treble cao)
10240 – 20480 : Top Octave (Đỉnh cực cao của dãi tần âm treble)

Còn đây là toàn bộ dàn máy đã lắp ghép hoàn chỉnh để test Các Bác ạ!

Tưởng cũng nên nhắc một chút về dà Phonoplay Walker Proscenium Gold Signature - là niềm đam mê và tự hào của Bác chủ về thiết bị chơi đĩa than. (Khi mua đầy đủ system của máy này gồm máy nén khí cân bằng cùng bộ dàn chi tiết
Walker Audio Proscenium Gold Signature turntable
Walker Audio Reference Phono Amp and Power Supply, Second Edition
Walker Ultimate Reference Controller
Walker Audio Velocitor Power Line Enhancer
Walker Audio Prologue Rack
Walker Audio Prologue Turntable Stand
Walker Audio Prologue Amp Stands
Walker Audio Valid Points Resonance Control System kit,
Walker Audio Extreme Super Silver Treatment (E-SST) Contact Enhancer
Walker Audio Reference High Definition Links
Omega Mikro Active Power Cords,
Omega Mikro Ebony Active LCX Interconnects,
Silent Source Power Cables, 2 units
The Disc Doctor Miracle Record Cleaner system
Tổng giá trị lúc đó (năm 2003) gần 80,000.00USD; riêng bộ Phono thôi đã là 21,000.00USD rồi các Bác ạ! Quá khủng khiếp phải không..??

Đây là vài hình ảnh bộ dàn đó:

Cân chỉnh bộ dàn cho thăng bằng và ráp nối hoàn chỉnh cũng cần ít nhất 1 ngày các Bác ạ! Đấy như câu nói chúng ta thường nghe "Nghể nào chơi cũng lắm công phu" phải không các Bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Nhìn các thiết bị thôi mà choáng voáng cả mặt mũi chứ chưa kể đến vận hành, đúng là "nghề chơi" chứ không phải đơn giản chỉ là giải trí.

fusin

Chào Bác Locnp! Đúng vậy đó Bác Loc!

Hình Em chụp lúc đó dùng Ống Zoom nên hình macro không được đẹp, hôm nào thỉnh giáo Bác giúp Em ít kiến thức chụp cảnh vật nhé! Chào Bác!

lehoang40

Nhận thấy ký sự này của bác Fusin, ngày càng hấp dẩn, các máy móc, thiết bị ngày càng nhiều và dể gây choáng...:), cách trình bày lại rất chuyên nghiệp, bản thân mình sau khi đọc xong thì học hỏi được nhiều điều, nên từ hôm nay, mình sẽ sticky bài viết này để các bạn khác cùng theo dõi.

Thank bác Fusin nhiều lắm.

leepham

Well-Known Member

Nếu bác nào không có thiết bị rà nóng dây thì em xin cung cấp thiết bị này bảo đảm nóng mà không hư dây:
http://hchomecenter.com.vn/media/ca...319eda06f020e43594a9c230972d/1/4/14464757.jpg
=))=))=))
Đùa các bác tí.
Thưa bác Fusin, em thấy mấy cái dây khí nén màu trắng chạy lùm xùm quá.

Em đang chăm chú theo giỏi :)) Đọc cái cm của bác cười ngây ngất :)) hài thật ;))

fusin

Trở lại câu hỏi của Em lần trước!

Xin trả lời ngay cho các Bác đừng sốt ruột, Bác chủ thực hiện theo triết lý triết học trong "nghể " chơi âm thanh của Ông ấy! đó là "Ý thức quyết định vật chất" các Bác ạ!

Diễn nôn ra là vì rất nhiều Fan của Kharma cũng đã có rất nhiều bài review về ưu điểm của dòng Loa này là trình diễn thể loại nhạc Opera cực kỳ xuất sắc... vì ý thức quyết định vật chất mà! nên khi đã bỏ ra một số tiền khá lớn để tậu về những đôi loa và máy khủng này thì ...điều đầu tiên khi thẩm âm Ông ta cũng muốn nghe những gì mà dòng loa này thể hiện tốt nhất, bù đắp được để "cái Tôi" trong Ông ấy được thỏa mãn ...từ đấy tinh thần sẽ thoải mái và thư giản hoàn toàn trước khi đạt đến cảnh giới cao nhất của sự thưởng thức nhạc... Thả lỏng hoàn toàn và thả hồn vào thưởng thức (cái này có gì đó giông giống các sự test mù mà Anh Em ta cũng thường dùng trong diễn đàn--- nhắm mắt lại không biết, không nghĩ, không nhớ bất cứ một thương hiệu nào hết trước khi nghe một thiết bị mới chính là vậy!).

Như vậy cầu trả lời là Nhạc Opera là CD đầu tiên được Bác chủ cho vào dàn Phono chạy test các Bác nhé!

Chúng ta còn nhớ ở đầu topic này khi nhận định về giá trị loa thì
3 đặc tính nổi bật của một đôi loa tốt cần:

Dải động, nói đơn giản là khả năng hoạt động ở mức tiếng lớn hơn mà không có âm chói tai lẫn vào. Ở các loa tốt, người ta có thể bật to mà tiếng vẫn êm, giống như xe hơi tốt chạy đường trường, càng chạy nhanh càng thấy động cơ êm ái.

Bass tốt. Tiếng trầm tốt hơn không có nghĩa là to hơn mà là giàu nhạc tính hơn, vẫn thể hiện được chi tiết từng nốt nhạc. Người chơi thường gọi nôm na là tiếng trầm không tối, không mờ đục.

Âm sắc tự nhiên. Âm sắc chính là "tông màu" của âm thanh, được hiểu đơn giản là mức độ tự nhiên của âm thanh. Nếu bạn quen nghe giọng một người ngoài đời thực và nghe giọng người đó qua tiếng loa mà gần như giống nhau thì đó là bộ loa có âm sắc tự nhiên. Hoặc nếu hai nhạc cụ đánh cùng một nốt mà bạn có thể phân biệt rõ đó là nhạc cụ nào thì đó cũng là loa có âm sắc tự nhiên.

Đây cũng là cảm nhận đầu tiên về dòng loa Kharma! Trong một không gian(mình hình dung là khoảng không gian từ Loa đến chỗ mình ngồi thưởng thức các Bác nhé) âm nhạc tràn đầy khi loa bắt đầu cất tiếng đầu tiên. Nếu các Bác cố gắng lắng nghe, cố công tìm tòi...tìm ra sự phân tầng tần trong đôi loa này thì ...cái sự thất vọng sẽ ập đến ngay. Vâng có thể nói thế, vì các Bác không thể nào phân biệt được dãi âm riêng biệt phát ra bởi đôi loa này, âm thanh nó quyện vào nhau, cùng nâng tiết tấu trình diễn như sóng trào, hay nhẹ nhàng lơ phơi như gió thoảng, không gian lúc này chứa đựng các âm tiết rất nhiều nhưng không rối, tiếng nhẹ nhàng từng cấp nhưng không chói như cái loại loa khác mà khi thưởng thức ta từng cảm nhận được.

Để đi sâu vào phân tích nhạc tính, âm hình bản nhạc cụ thể mà Em từng nghe của đôi loa này. Chúng ta cùng trở về thực tại tìm định nghĩa cụm từ mà các Bác đang có nhiều ý kiến khác nhau về Loa

+ Âm thanh trung thực.

+ Âm thanh tự nhiện.

Cái nào cần và cái nào có trung đôi loa Kharma này đang trình diễn trước mặt.

Cảm nghĩ lúc này sẽ là:

Tính Trung thực trong âm nhạc là phản ánh lại sự rõ ràng của nhạc cụ mà không cường điệu làm tăng sự chi tiết rõ ràng hơn một cách có chủ ý.

Tính Tự nhiên là phản chiếu âm thanh trong tiềm thức đối chiếu với âm nhạc đang nghe thẩm thấu qua tai một cách không cố ý mà vẫn phân biệt được âm cảm.

Cả 2 yếu tố này đều hiện hữu trong âm hình, âm tiếng mà mình đang thưởng thức phát từ đôi loa Khama này!

Sáng nay xin post đến đây! chiều nay bận họp rồi hẹn viết tiếp vào tối nay nhé! Thân chào các Bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Cám ơn bác fusin đã dành thời gian quý báu để viết bài, những kiến thức mà bác fusin cung cấp rất có chiều sâu khiến em hiểu thêm được nhiều điều.

Chào Bác Locnp! Đúng vậy đó Bác Loc!

Hình Em chụp lúc đó dùng Ống Zoom nên hình macro không được đẹp, hôm nào thỉnh giáo Bác giúp Em ít kiến thức chụp cảnh vật nhé! Chào Bác!

Về khoản chụp ảnh thì em cũng mới tập tễnh chơi vài tháng với anh em hdvietnam rồi tạm gác lại vì không có thời gian, kiến thức em cũng không nhiều nên em cung cấp luôn. Sorry vì e ngoài lề 1 tí :)

Để có 1 bức ảnh đẹp bác fusin chú ý các vấn đề sau:

1. Bố cục ảnh :

Bác fusin có thể áp dụng qui tắc 1/3 để đưa chủ thể cần chụp vào khung hình sao cho hợp lí, bắt mắt. Qui tắc này rất dễ áp dụng, bác fusin google là ra nhiều lắm.

Tiếp theo bác fusin chọn khẩu độ để có DOF (độ sâu trường ảnh) hợp lí, khẩu càng nhỏ thì DOF càng sâu (vùng rõ nét càng rộng).

2. Ánh sáng

Bác fusin quan sát xem nguồn sáng chiếu vào chủ thể theo hướng nào thì chọn góc chụp mà chủ thể nhận đc nhiều ánh sáng nhất :)

3. Tốc độ

Thường tốc độ = nghịch đảo tiêu cự là an toàn. Ví dụ tiêu cự 50 thì tốc độ = 1/50 giây là an toàn, ảnh sẽ ít bị nhòe khi chụp.

onggia

Well-Known Member

Nhìn đã chán lắm roài nghe vào rồi lại càng chán đúng là Khạc ra ma,nóng ruột quá bác fusin post nhanh nhanh lên tý :D

xicklo

Well-Known Member

Bác Hưng khi nào có lossless của bác fusin thì chia sẽ em chút nhé. :D

vozhanoi

Ôi cái ký sự này đã leo lên đây ngồi rồi cơ à, em cũng nóng ruột quá bác chủ post tiếp đi ạ ;;)

Bên trên