Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

binbin93

Member
Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

Chào các bác,

em đang phân vân 2 mixer này:
1. Behringer mixer XEXNY X1204USB.
Behringer: XENYX X1204USB
2. Soundcraft mixer Notepad124FX.
Soundcraft - [Products]
theo các bác em này tốt hơn và có effect build in ạ?
em định mua mic này Pyle-Pro PDWM2400 ko biết có bác này dùng chưa, cho em ý kiến ạ.

cảm ơn các bác nhiều.

onelove27

E vừa đc thưởng 12tr bg muốn sắm dàn karaoke về để thư giãn.e có 2 loa bose.1 tivi 42ich.1 PC .
còn đâu thiếu âm ly ... cái gì thiếu các bác tư vấn giúp e để phòng ngủ.thi thoảng buồn thì hát ah.vì e ko có nguồn nhạc nên toàn lấy trên web về hát nên ko cần đầu DVD cũng đc ah.
Cảm ơn các bác nhiều ah

toemayman

Well-Known Member

---------- Post added 18-11-2012 at 11:03:16 PM ----------

[/COLOR]
Cám ơn bác. Bài viết của em chỉ mang tính định hướng. Giá cả thì áng chừng thôi vì em ko phải là bán hàng mà bác.
Như em đã nói loa kok phổ biến Bose 301, JBLE50 và nhiều thương hiệu khác. Bose 301 III hoặc IV thì ngon nhất, tuy nhiên bây giờ chỉ còn hàng second hand mà giả cũng nhiều vì vậy cứ làm đôi V cũng được (có phiếu bảo hành của Nguyễn Vĩnh Hoàng), Amply thì trong Nam em ko rõ chứ HN phổ biến Jarguar 203N đời cũ lắm (cái này giả cũng nhiều). Nhiều người đánh giá con này (analog) hay hơn hàng mới bây giờ (Digital). Hàng digital chỉnh rất khó vì nó không ép phê ngay. Alo một tí rồi nó mới ép phê, nên các bác càng vặn càng rối. Giá khoảng 4-5 triệu. Bác chịu khó tham khảo ở các cửa hàng chuyên nghiệp giúp em nhé

Em có amply denon làm pow,một eq DBX 1231,sub yamaha, mixer rời của cali , mic shure lx 1 hàng tq nguồn phát là đầu ca li 6 số. em nghe bác đấu mic như thế này mà nó sôi xèo xèo : mic > eq DBX 1231>mixer>amply
có cách nào khắc phục không bác . em kiểm tra hết các dây rồi không phải do dây. em tăt mixer thì nó không sôi nữa em rút dây từ eq DBX ra thì nó cũng ko sôi lõi này có phải do đấu dây mic ko hả bác, em thấy các bác nói đấu balance thì hơn nếu đấu thế có khắc phục đc ko bác

Chỉnh sửa lần cuối:

hominhkha33

vậy thì sắm thêm cái ampli karaoke nữa là được rồi.nhưng mà sắm ampli nhập đừng sắm vietnam nha.mình đã tess nhiều cái rồi mỗi cái có cái hây riêng theo từng hãng và đời.nhưng đồ nhập điều hây bạn à.

kudo1908

Active Member

Loa nanomax hát hò thế nào vậy mọi người ?

trantridzung

Re: Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

Chào Bác manhthang,
Em tên Dũng đang ở USA, em muốn xin bác cái email để nhờ bác giup đỡ cho giàn KOK nhà em.
Sau khi đọc nhiều lần (78 trang) topic " Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???" em đã tậu được dàn KOK có cấ hình như sau:
__ Đầu KOK: Best Media BM-2000 1.5TB Hard Drive Karaoke Player (http://www.myxuyenonline.com/Best-Media-BM-2000-1-5TB-Hard-Drive-Karaoke-Player-p/bm2000v.htm)
__ Pow Ampl: QSC GX3 Stereo Power Amplifier (http://www.guitarcenter.com/QSC-GX3-Stereo-Power-Amplifier-104832845-i1388204.gc)
__ Loa Bose 301 series V (Em có cặp Polk R50 đang dùng nghe nhạc rồi) Nếu cần thì em sẽ mua thêm Sub
__ Effect: Behringer BEHRINGER FX2000 VIRTUALIZER 3D MULTI-ENGINE FX PROCESSOR (http://www.guitarcenter.com/Behring...-MULTI-ENGINE-FX-PROCESSOR-H85698-i2540421.gc)
__ Mic: YAMAHA MG82CX ($159.99) (Lý do em dùng thằng này là dễ chỉnh chot theo topic của bác)
__ Mic: Shure SM58S Mic with Switch (http://www.guitarcenter.com/Shure-SM58S-Mic-with-Switch-100154363-i1126422.gc)
__ EQ: Peavey PV 231EQ Graphic Equalizer (http://www.guitarcenter.com/Peavey-PV-231EQ-Graphic-Equalizer-104154489-i1165461.gc)
Giống như bác "chuongzzz" Sau khi kết nối chỉnh chọt lung tung thì ...em muốn tẩu hỏa với em nó luôn. Em muốn xin bác cái hình chụp con Yamaha MG82CX sau khi tinh chỉnh của bác thì qúa tốt ạ.
Địa chỉ email của em là: [email protected].
Hy vọng bác bỏ chút thời gian qúy báu của bác mà giúp em
Cám ơn Bác nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

trantridzung

Re: Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

Em cũng giống bác chuongzzz, chỉnh nhiều lần mà sao khi hát thấy chưa thật sự ưng ý , nghe cảm giác vẫn thiếu thiếu gì đấy, nhạc 1 đường giọng 1 nẽo mà giọng ồm ồm như vịt đực. Các anh em nào có cao kiến gì xin chỉ thêm với nhé.
Xin cám ơn mọi người

hungq12

Cho mình hỏi cái này nhé các bạn, chỉ dùng mixer không thôi thiếu EQ thì không thể chỉnh mic được phải không?Mua cái mixer bàn về gắn vào dàn kok trờ ơi hát thấy chán luôn, bây giờ cần mua thiết bị nào nữa để chỉnh mic được và hát không hú với cái giá khoảng 5 chai thôi ,ai biết tư vấn dùm

Chỉnh sửa lần cuối:

cobala313

Các bác tư vấn dùm e với hiện tại dàn KOK của e có
- Power yahama p5000s
- mixer yamaha 82cx
- sub yamaha 40''
- cặp paramax
- cặp loa đứng guilex
- đầu KOK 3600 deluxe
- phòng rộng 40m2
yamaha đều là hàng nhái vì e ở đà nẵng ko có điều kiện để tìm hàng zin và một phần cũng ngại do kinh phí hạn hẹp. Mong các bác tư vấn dùm e. E đội ơn các bác!!!

thangba81

Well-Known Member

chỉ còn cần giọng hát hay thôi bạn ạ... a cả cái mic xịn nữa

luongtrungbs

nghe nói jarguar 203 giờ hang mới toàn hàng tau phải k bác,mà sub thì dùng loại nào thì ok bác nhỉ.

luongtrungbs

giờ em muốn mua 1 amply và 1 loa siêu trầm đẻ phục vụ kok thì nên lấy loại nào ạ?vì e đã có đôi loa bose 301V rồi.

binbin93

Member

xin chào các bác,

sau khi tìm hiểu qua diễn đàn và tích cóp được nhiều điều. nay em định làm 1 dàn KOK chất một tí, kinh phí thì em có thể cơ động được, em định làm như thế này ạ:
1. Đầu KOK Arirang AR-3600S.
2. Ampli KOK Arirang 604D hoặc boston PA1100II or PA1300.
3. Loa: em chọn Bose 301 series 3 hoặc JBL RM101.
4. em có sẵn mixer behringer rồi, ko biết dùng được gì trong này ko?.
5. Mic: shure PG58.

mong các giúp em chọn dàn ưng ý nhất với các thiết bị như trên ạ, đặc biệt là ampli và loa.
em xin cảm ơn nhiều.

Hana Nguyễn

Theo em tiêu chí để chọn 1 dàn máy Kok tại nhà phải theo các tiêu chí như này:

- Thứ nhất là âm thanh: Hiện nay ở quê em tiệm kok nào cũng dùng đầu có file midi. Nhưng em thấy Kok cao cấp thì phải chơi được cả midi lẫn tổng hợp âm ngoài. Như vậy vừa chất lượng âm thanh cao cấp mà còn có thể điều chỉnh cho phù hợp với nhiều người hát bằng tempo, key, tone này nọ kia.
- Thứ 2 là số lượng bài hát: Bao nhiêu đủ? Không bao giờ là đủ. Hehe. Cũng như nghe nhạc vậy, hát Kok trước tiên phục vụ nhu cầu cá nhân, không ai giống ai. Kok lại là một nhu cầu cho những buổi tụ tập hội họp bạn bè, cho nên số lượng càng nhiều, được update càng nhiều càng tốt. Đây là một tiêu chí rất đáng quan tâm.
- Thứ 3 là thời gian nhà sản xuất ra đĩa: tiêu chí này cũng để đáp ứng nhu cầu về bài hát mới. Ngoài ra, nó còn thể hiện trách nhiệm của nhà sản xuất đối với khách hàng của mình. Máy bán đi còn phải được cập nhật bài hát thường xuyên, vì nhu cầu về bài hát của người hát kok là không giới hạn
- Thứ 4 là hòa âm: cái này khá quan trọng, vì những “ca sỹ nghiệp dư” thường hát và ảnh hưởng rất nhiều bởi các bài hát được phối trên thị trường, vì thế các bài kok phải đáp ứng được tiêu chí hay và dễ hát, tức là “quen” và dễ hát. Một bài Kok nào có trên thị trường vừa phải mới, còn phải quen nữa.
- Thứ 5 là hình thức máy: ngoài chất lượng với tuổi thọ, hình thức máy cũng là một yếu tố để khách hàng quyết định có “rinh” về hay không. Máy cũng phải làm đẹp cho nguyên dàn, và “tôn dáng” phòng khách :)
- Thứ 6 là giá: mức giá vừa phải phù hợp với người dùng, chất lượng cũng phải xứng đáng với số tiền người dùng bỏ ra. Lựa chọn dàn kok phù hợp phải cân nhắc nhu cầu kok của mình tới đâu: có cần HDD ko, có cần HDMI ko, ngon lành thì lên hẳn em full HD… Xong rồi từ nhu cầu đó lựa chọn đầu nào có chất lượng và mức giá phù hợp.
- Các tính năng khác: Ngoài việc hát kok thì chức năng DVD cũng quan trọng, cần thiết phải không kén đĩa, đọc được nhiều định dạng file. Ngoài ra bây giờ nhà nhà LCD, người người LCD nên ngõ ra HDMI với hình ảnh HD upscale chất lượng cao cũng rất quan trọng.

Với các tiêu chí nêu trên, thì một dàn kok cao cấp và chuyên nghiệp cần phải hội tủ các yếu tố như: âm thanh midi chuyên nghiệp, hòa âm quen thuộc, số lượng bài hát nhiều, cập nhật đĩa thường xuyên, ngõ ra HDMI chất lượng cao và hình thức sang trọng. Điều này chỉ có thể tìm thấy ở các đầu máy DVD Kok có midi và tích hợp ổ cứng HDD. Vì bên cạnh các bài hát do nhà sản xuất cung cấp thì đĩa cứng HDD tốt cho việc sưu tầm các bài kok trên thị trường.
Tại Việt Nam, hiện nay ta dễ dàng tìm mua các đầu kok thông dụng, với các tên tuổi như Ariang, California, ACNOS của Soncamedia, … Trong đó Ariang được biết đến với sự lâu đời và giá cao, với bề dày lịch sử của mình, đầu máy Ariang chiếm lĩnh gần hết các phòng máy kinh doanh kok ở Sài Gòn nhờ vào thương hiệu. California chuyên phục vụ đối tượng bình dân, ACNOS Soncamedia là đơn vị mới nổi sau này với sự đầu tư cao cấp về công nghệ phần mềm được xem là đi đầu trong làng công nghệ điện tử Việt Nam. Sự ra đời của đầu máy DVD Karaoke HDD của Soncamedia giải quyết được gần như tất cả yêu cầu của người tiêu dùng cao cấp với âm thanh Star Midi chuyên nghiệp, hòa âm quen thuộc, hình ảnh ngõ ra HDMI chất lượng cao, khối lượng bài hát không giới hạn do sự kết hợp tuyệt vời giữa đĩa DVD của nhà SX và album chọn lọc từ HDD được sử dụng đồng thời và đặc biệt là giá cả hợp lý.
Hiện nay việc tìm mua đầu kok thông dụng là điều quá dễ dàng. Một số tên tuổi nổi bật như Arirang, California, ACNOS Soncamedia, … Tui giới thiệu 2 model tiêu biểu, đã từng sờ qua mà tui nghĩ phù hợp với nhu cầu lớn hiện nay là
- 3600HDD Plus của Ariang, chú này có ưu điểm là thu được giọng hát, nhưng lại không có ngõ ra HDMI cho TV CLD và giá cũng cao quá.
- sk8888HDD-B của Soncamedia, chú này lại không thu được giọng hát nhưng có HDMI cho TV CLD với tỉ lệ hình 16:9, giá cả cũng ok. Có ổ cứng gắn trong. Remote tiện dụng
Em chỉ dám nêu những khác biệt tiêu biểu, còn nhận xét đầy đủ hơn thì nhờ bác nào biết gạch đá thêm

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

phuong_chep kok

'...đầu phát kok tại nhà' như bạn nói sao không dùng PC. Theo mình có tiền thì hẵng mua thêm đầu phát rời vì nó tuy có tiện nghi nhanh chóng chứ chẳng hơn được gì về chất tiếng lẫn hình ảnh. Con pc của mình card vga và soundcard chơi được bluray iso cỡ 50Gb chứ mấy em đầu phát bạn giới thiệu chắc làm không được, nó cũng chẳng nghe được file lossless chất lượng cao như 24bit/ 192khz thì phải. Chơi kok thì sẵn là member của HD cũng phải xem được hình ảnh và nghe được âm thanh chất lượng cao đúng không bác...

muathu_dn

'...đầu phát kok tại nhà' như bạn nói sao không dùng PC. Theo mình có tiền thì hẵng mua thêm đầu phát rời vì nó tuy có tiện nghi nhanh chóng chứ chẳng hơn được gì về chất tiếng lẫn hình ảnh. Con pc của mình card vga và soundcard chơi được bluray iso cỡ 50Gb chứ mấy em đầu phát bạn giới thiệu chắc làm không được, nó cũng chẳng nghe được file lossless chất lượng cao như 24bit/ 192khz thì phải. Chơi kok thì sẵn là member của HD cũng phải xem được hình ảnh và nghe được âm thanh chất lượng cao đúng không bác...

PC thì lúa bao nhiêu cũng có thể kiếm 1 con hát được. Nhưng muốn okie thì cũng phải đầu tư nhiều. Mem HD xem hình ảnh, âm thanh chất lượng cao thì mình đồng ý. Nhưng đầu kok được cái tiện dụng hơn. Thường thì làm dàn kok gia đình thì cần sự tiện dụng, vì lúc ko có "mem HD" ở nhà thì các cụ cũng tự mở tự hát được :D
Đầu kok dạo này phong phú mà. Từ hàng bình dân giá rẻ nhiều nhạc xài bền, đến hàng cao cấp có ổ cứng trong/ngoài, đến cả tích hợp xem phim full HD, đọc mini Bluray cái nào chả có. Đến remote cũng chuyển qua tablet cho nó soanggggg chứ đâu phải như hồi xưa đâu.
Mình thấy PC là PC, đầu phát là đầu phát. Tùy nhu cầu mà bắn thôi các bác ợ

Dùng PC mà hát Karaoke là cao cấp nhất thị trường...

Bác nói không phải là không có lý , dùng PC thì hay rồi nhưng không tiện cho lắm , không lẻ khi kéo bạn bè về ca hát bác thì ở đó lo chọn bài hả ? Chưa nói là người nhà mình muốn ca mà không có mình ở nhà thì sao ? Cái nào cũng có cái hay của nó cả nên người ta mới bán được . Thank :D:D

Bên trên