Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

khunglongcon

Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Chào các bác. Em là người mới, hiện nay em đang xem phim HD bằng máy Laptop HP có ngõ HDMI, nghe bằng loa TV. Nếu em muốn nghe bằng dàn AIO thì nên mua thằng nào hay hả các bác, ngân sách của em khoảng 7 triệu, nhờ các bác tư vấn giúp với. Các bác chỉ em cách sử dụng luôn nhé. Thanks !

lehoang40

Chào các bác. Em là người mới, hiện nay em đang xem phim HD bằng máy Laptop HP có ngõ HDMI, nghe bằng loa TV. Nếu em muốn nghe bằng dàn AIO thì nên mua thằng nào hay hả các bác, ngân sách của em khoảng 7 triệu, nhờ các bác tư vấn giúp với. Các bác chỉ em cách sử dụng luôn nhé. Thanks !

Cái đầu tiên bác cần xác định là Laptop của bác có xuất được âm thanh DTS bằng ngỏ HDMI hay không? Nếu không xuất được qua HDMI thì laptop của bác có cổ optical hoặc coaxial hay không? Trả lời được 2 câu hỏi này xong rồi mới chọn 1 dàn AIO thích hợp.

Tình hình là nhà em định mua dàn HT DAV-TZ510 hoặc DAV-TD610 chung với con TV. Xem trên web thì thấy nó support DTS, có cổng HDMI nhưng em ko rõ về cổng ra digital hay analog :-?. Vậy theo các bác 2 dàn trên có đạt chuẩn chưa nhỉ ?

Nếu vậy là tốt rồi . Hay trong tầm giá
Vậy là dàn DAV-TZ510 có đầy đủ DTS, Dolby,.. à bác :-? ?
Vậy bây giờ em nên cắm PC thông qua cổng HDMI của VGA (có cả âm thanh) rồi cắm từ TV vào dàn âm thanh = Optical. Hay là cắm trực tiếp PC vào dàn rồi nối hình lên TV :-?

Jambond

Đọc topic này đến đây thấy hấp dẫn quá, tuy có nhiều chỗ không hiểu mấy vì thiếu kiến thức âm thanh. Đang ngắm hai ứng cử viên này cho phòng ngũ (đã có DUNE Base 3.0 và LCD Sony Bravia 32" rồi):
BDV-E970W: www sony.com.vn/product/bdv-e970 và
BDV-E800W: www sony.com.vn/product/bdv-e800w

Không thấy khác biệt lắm về tính năng nhưng con BDV-E970W dường như còn có thêm wi-fi connect để lướt web. Cả hai đều có 2 loa Surround kết nối không dây cũng tiện, đỡ rối phòng ngũ.

Các huynh cho lời khuyên dùm, nếu OK thì chiều nay ra đại lý Sony mua luôn. Cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối:

HDGialong

Active Member

Đọc topic này đến đây thấy hấp dẫn quá, tuy có nhiều chỗ không hiểu mấy vì thiếu kiến thức âm thanh. Đang ngắm hai ứng cử viên này cho phòng ngũ (đã có DUNE Base 3.0 và LCD Sony Bravia 32" rồi):

Không thấy khác biệt lắm về tính năng nhưng con BDV-E970W dường như còn có thêm wi-fi connect để lướt web. Cả hai đều có 2 loa Surround kết nối không dây cũng tiện, đỡ rối phòng ngũ.

Các huynh cho lời khuyên dùm, nếu OK thì chiều nay ra đại lý Sony mua luôn. Cảm ơn

Quyết luôn đi bác
Của quyết là của được mà.
Ủng hộ bác thêm tự tin

minizip

Member

Bác đã có dune base rồi thi mua con này về chán lắm ạ. 25tr là chơi dc dàn rời rồi ạ. Nghe đảm bảo đập chết tươi em sony này. Ngày xưa em cũng lăn tăn định chơi AIO nhưng rồi cuối cùng đã chơi dàn rời, và thấy nó hay hơn nhiều :)

firelove1

Em có cái đầu K200 + LCD SAMSUNG 40B550 rồi giờ muốn nghe âm thanh 5.1 cho nó sung. Các bác cho em hỏi dàn AIO SAMSUNG C453 kết nối với K200 có ra DTS không? em thấy cái dàn này nó nhỏ gọn phù hợp với cái phòng ngủ be bé của em. Các bác cho ý kiến dùm nhé! Thks!

minizip

Member

Em có cái đầu K200 + LCD SAMSUNG 40B550 rồi giờ muốn nghe âm thanh 5.1 cho nó sung. Các bác cho em hỏi dàn AIO SAMSUNG C453 kết nối với K200 có ra DTS không? em thấy cái dàn này nó nhỏ gọn phù hợp với cái phòng ngủ be bé của em. Các bác cho ý kiến dùm nhé! Thks!

Được bác ạ. Dáng bộ đẹp thật ạ :)

cuncon89

Các bác cho em mạo muội hỏi chút. Hiện em đang sử dụng 1 dàn HT bao gồm hệ thống Bose AM 10IV và receiver Denon 1910 cùng với thiết bị phát là Itab 48R và LCD sony 40EX600 sự cố bắt đầu từ đây:
Trước khi có hệ thống này em đã dùng con Itab kết nối HDMI trực tiếp với TV và âm thanh qua dàn bằng đường AV mọi thứ đều ổn cả.
Từ khi dùng em Denon thì màn hình TV (lúc này là sony 40EX500) đang xem bỗng nhiên mất hình khoảng 5s rồi có lại, và cứ diễn ra liên tục~X(~X(, khoảng 20 ngày thì cái TV mới tiêu luôn board âm thanh và màn hình tắt ngấm....Em complaint với bọn Nguyễn Kim quá trời, thế là được đổi bù bằng cái TV mới 40EX600. Sau đó em nghĩ hiện tượng trên có thể là do HDMI không tốt (cọng này 120.000đ)em liền thay bằng MOnster HDMI mua của Sơn hà (700K), rồi mua thêm cái ổn áp Lioa cho chắc ăn, hiện tượng trên giảm hẳn nhưng vẫn còn thỉnh thoảng vẫn còn với thời gian ngắn hơn 1-2s, sau 20 ngày nữa thì cái TV thứ 2 banh luôn board âm thanh, lại tiếp tục bài ca Nguyễn Kim, cũng may họ cũng chiều khách, đổi lại cho em cái Sony 40EX600 mới nữa....Em liền thay cọng HDMI còn lại bằng Monster 900K đến nay lại bắt đầu có hiện tượng chớp tắt... EM bó chân luôn....
Hệ thống của em:
Itab48R -> HDMI -> Denon 1910 -> Bose AM10IV
-> HDMI-> LCD Sony 40 EX600
Kỳ này mà hư nữa chắc là độn thổ luôn ^:)^^:)^^:)^

Mong các bác tận tình cứu giúp, em thì thua rồi.....~X(~X(

tuanzs

Member

Các bác cho em mạo muội hỏi chút. Hiện em đang sử dụng 1 dàn HT bao gồm hệ thống Bose AM 10IV và receiver Denon 1910 cùng với thiết bị phát là Itab 48R và LCD sony 40EX600 sự cố bắt đầu từ đây:
Trước khi có hệ thống này em đã dùng con Itab kết nối HDMI trực tiếp với TV và âm thanh qua dàn bằng đường AV mọi thứ đều ổn cả.
Từ khi dùng em Denon thì màn hình TV (lúc này là sony 40EX500) đang xem bỗng nhiên mất hình khoảng 5s rồi có lại, và cứ diễn ra liên tục~X(~X(, khoảng 20 ngày thì cái TV mới tiêu luôn board âm thanh và màn hình tắt ngấm....Em complaint với bọn Nguyễn Kim quá trời, thế là được đổi bù bằng cái TV mới 40EX600. Sau đó em nghĩ hiện tượng trên có thể là do HDMI không tốt (cọng này 120.000đ)em liền thay bằng MOnster HDMI mua của Sơn hà (700K), rồi mua thêm cái ổn áp Lioa cho chắc ăn, hiện tượng trên giảm hẳn nhưng vẫn còn thỉnh thoảng vẫn còn với thời gian ngắn hơn 1-2s, sau 20 ngày nữa thì cái TV thứ 2 banh luôn board âm thanh, lại tiếp tục bài ca Nguyễn Kim, cũng may họ cũng chiều khách, đổi lại cho em cái Sony 40EX600 mới nữa....Em liền thay cọng HDMI còn lại bằng Monster 900K đến nay lại bắt đầu có hiện tượng chớp tắt... EM bó chân luôn....
Hệ thống của em:
Itab48R -> HDMI -> Denon 1910 -> Bose AM10IV
-> HDMI-> LCD Sony 40 EX600
Kỳ này mà hư nữa chắc là độn thổ luôn ^:)^^:)^^:)^

Mong các bác tận tình cứu giúp, em thì thua rồi.....~X(~X(

Công nhận NK làm ăn thế này thì khá thật đấy nhỉ đổi những 2 cái TV lận\m/

vinagoh

Well-Known Member

Bác đánh dấu tiếng việt đi, muốn tư vấn cho bác mà đọc nhức mắt quá.

salemX5

Member

Bác thử chỉnh lại bitrate hoặc chỉnh lại output video là 1080i 60 Hz xem có còn hiện tượng đấy ko nhé.

hieuken

Member

bro cho em hỏi với dàn samsung của em C453 nhận DTS ra đều 5 loa em nối HDplayer qua optical mà trên đầu ko thấy chữ DTS ! chỉ có chế độ D.in của đường optical ! ko biết đã giả mã chưa hay giả lập :(

myubhb

Bác ơi em đã trót dại mua con Panasonic SC-BT205 rồi, bầy giờ em phải làm thế nào, các bác giúp em với!

vocaophong

Dàn âm thanh "all in one HOMETHEATER SONY DAV-FZ900KW/CSP1- 5.1" có nghe được HD không các bác

Kẹo Kéo

Chào các bác
Số là em đang chơi đầu HD Xtreamer Pro, nghe nhạc qua ampli 2 kênh cùng 2 loa.
Nay muốn sắm 1 bộ AIO để xem phim, em có nghiên cứu topic này và thấy rất bổ ích.
Tuy nhiên, hôm qua dạo một vòng siêu thị Phan Khang thì thấy mấy dàn LG HT554 hhay Samsung C453 đều đã hết hàng !
Các em bán hàng có giới thiệu 2 dàn này :
1. LG HT 805 PM
2. Samsung TZ325
Cùng giá 5tr290
Cả 2 dàn đều có ngõ vào optical, và đều có ghi DTS.
Tuy nhiên khi hỏi về giải mã DTS từ nguồn ngoài, thì các em bán hàng đều ngắc ngứ không trả lời được.

Vậy có bác nào biết thêm thông tin về 2 dàn này, làm ơn chỉ dùm em với
Cám ơn các bác trước

Bên trên