Nên mua TV3D thụ động hay chủ động?

latruong

Member
Ðề: Nên mua TV3D thụ động hay chủ động?

Bác nào muốn chủ động thì chọn 3D thụ động bác nào muốn thụ động thì chọn 3D chủ động. Riêng em thì em đã chọn LG 42LW4500 rồi. Xem 3D và chơi game 3D rất đã không mỏi mắt, mỏi tai, mỏi mũi (vì kính rất nhẹ) không bị đi lòng vòng(vì chóng mặt). Còn cái vụ bị chia đôi độ phân giải thì theo em biết LG 42LW4500 này chơi 3D đạt 1080i(chưa tới 1080p) và vẫn được gọi là full HD.

tethien

Active Member

@nam_logitech
FW mới thì LG đã bổ sung thêm 01 tính năng phát luân phiên cho cả 2 dòng chẵn lẻ.
Chúng ta biết rằng dòng lẻ là cho mắt trái, dòng chẵn là cho mắt phải. Vậy cái hình ảnh full HD của mắt trái có đủ 1080 dòng mà nó phát có 540 dòng thì nó phát dòng nào bỏ dòng nào ? Bỏ đi các dòng 2,4,6 ... của hình ảnh bên trái và các dòng 1,3,5,... của hình ảnh bên mắt phải ?
Với FW mới thì LG sẽ phát lần lượt. Dòng 1 của TV sẽ lần lượt phát hình ảnh dòng 1 của hình mắt trái xong rồi phát dòng 2 cũng của hình mắt trái .... quay lại phát dòng 1 .... cứ thế. Gần gống như kỹ thuật interlace trên các TV đời cũ. Phát dòng lẻ, xong rồi chu kỳ tiếp mới phát dòng chẵn.

Như thế LG nói rằng vẫn đảm bảo cung cấp đầy đủ thông tin về hình ảnh Full HD đến mắt người xem. Và họ nói rằng mắt người tổng hợp được hình ảnh này thành full HD. Do đó LG công bố rằng TV 3D thụ động của họ đạt 1080i khi xem 3D.

Tuy nhiên khác với interlace thì dòng lẻ hiển thị trên dòng lẻ của TV, chu kỳ kế tiếp dòng chẵn sẽ được vẽ lên dòng chẵn của TV. Ở đây thì dòng lẻ và dòng chẵn được vẽ lần lượt trên 1 dòng của TV thôi.

Do đó SS mới phản bác rằng là LG không trung thực. Đây chính là điểm mấu chốt cuộc tranh cãi của LG và SS về kỹ thuật 3D thụ động. Thậm chí Kim Hyun-suk, Phó chủ tịch kinh doanh thiết bị số của Samsung đã phát biểu rằng các kỹ sư của LG là "ngu ngốc" khi nói rằng TV thụ động là Full HD. Sau đó SS đã phải xin lỗi vì lời nói này.

Tuy nhiên như bạn nam_logitech đã thử và 01 số trang công nghệ review thì kỹ thuật phát luân phiên này của LG quả thực đã cải thiện độ phân giải của 3D thụ động. Và LG cũng được VDE (Verband der Elektrotechnik), tổ chức kỹ thuật và khoa học quốc tế hàng đầu châu Âu công nhận là 3D thụ động của LG đạt Full HD. Tuy nhiên không phải ai cũng đồng ý với điều này

Theo mình thì cả chủ động lẫn bị động đều phải chấp nhận hy sinh 01 cái của TV để cho ra hình ảnh 3D.
-TV 3D chủ động hy sinh refresh rate.
-TV 3D bị động hy sinh độ phân giải.
Tóm lại là không có gì hoàn hảo cả. Tùy mọi người quyết định theo sở thích thôi. Ưu nhược điểm của từng kỹ thuật thì mọi người cũng nói đủ rồi.

Ưu nhược của chủ động và thụ động:

So sánh TV 3D chủ động trên LED/LCD với Plasma :

Mọi người cũng không nên gây flame làm gì. Công nghệ nó phục vụ mình mà. Chúng ta là người tiêu dùng, có phải là nhà sản xuất như LG với SS đâu mà cãi nhau. Cứ để họ cãi, chúng ta xem thôi. :) :) :)

Chỉnh sửa lần cuối:

coffeebuon

Active Member

mấy bác cho em hỏi, em cũng đang tính sắm cáj ti vi 3D, em ở sài gòn, mắt em bị cận, thì không biết mua ti vi 3D chủ động hay bị động, và khi xem 3D thì có phải đeo 2 kiếng vào không ? nghĩa là 1 kiếng cận, và 1 kiếng 3D , có loại kiếng 3D nào dành cho người bị cận ko ?
Nếu câu hỏi của em có ngớ ngẩn, hay ngu ngu, hoặc là vớ va, vớ vẩn, thì các bác thông cảm cho em, vì thực tình là em cũng mù mờ trong mấy công nghệ này
Chân Thành Cảm Ơn Các Bác, mong các bác giúp đỡ em trong vấn đề này.

AnhBaSG

Member

Bạn Coffeebuon ơi! LG có kính 3D dành cho người cận thị đó, chỉ gồm 2 tròng thôi bạn gắn vào kính cận thì xem bình thường luôn. Mình cũng bị cận như bạn nên mỗi lần xem 3D phải đeo cả 2 kiếng rất là phiền phức

coffeebuon

Active Member

Bạn Coffeebuon ơi! LG có kính 3D dành cho người cận thị đó, chỉ gồm 2 tròng thôi bạn gắn vào kính cận thì xem bình thường luôn. Mình cũng bị cận như bạn nên mỗi lần xem 3D phải đeo cả 2 kiếng rất là phiền phức
THank bạn, bữa mình lên Phan Khang xem ti vi, mình xem trên ti vi 3D chủ động thì phải, vì thấy nó kích hoạt trên kính 3D, kính nÓ có pin nữa.hjx. mình xem thì thấy fê lắm, hình ảnh 3D tuyệt vời, mình ko biết nếu xem trên ti vi LG 3D thụ động thì hình ảnh có được như vậy hok ?hjx.

AnhBaSG

Member

Theo mình thì thụ động LG nổi hơn đó xem muốn bay vô mặt mình luôn, chủ động có chiều sâu. Bản thân mình thích thụ động hơn vì xem lâu không chóng mặt nhức đầu, nói vậy chứ xem xong 1 bộ phim 3D nhìn xung quanh muốn đơ luôn. hihi

magic_ho

Banned

THank bạn, bữa mình lên Phan Khang xem ti vi, mình xem trên ti vi 3D chủ động thì phải, vì thấy nó kích hoạt trên kính 3D, kính nÓ có pin nữa.hjx. mình xem thì thấy fê lắm, hình ảnh 3D tuyệt vời, mình ko biết nếu xem trên ti vi LG 3D thụ động thì hình ảnh có được như vậy hok ?hjx.
Bạn coi SS xong qua LG coi 3D thì bỏ ý định mua SS ngay. Với lại LG nó có loại kính kẹp vào kính cận, bạn kiếm loại đó kẹp vào gọng kính cận coi ngon, còn loại SS dùng pin kg có đâu ah. Hình em nó đây.
lgs_passive_clip_on_3d_glasses_is_a_god_sent_from_heaven_for_those_with_glasses.jpg

coffeebuon

Active Member

thanks các bạn đã cho mình ý kiến, hix, tình hình là mai sẽ chở bà già lên xem, hix, tiền it, nên mua cái gì cũng phải đắn đo, suy nghĩ, hix, khổ thân.

HD Lover

Member

Bạn coi SS xong qua LG coi 3D thì bỏ ý định mua SS ngay. Với lại LG nó có loại kính kẹp vào kính cận, bạn kiếm loại đó kẹp vào gọng kính cận coi ngon, còn loại SS dùng pin kg có đâu ah. Hình em nó đây.
lgs_passive_clip_on_3d_glasses_is_a_god_sent_from_heaven_for_those_with_glasses.jpg

Cái kính clip-on này đeo rất khó chịu vì cái chốt kẹp gây mất tập trung và mỏi mắt...thành thật khuyên ko nên mua...

Em tính mua con lg 47lm6200. các bác thấy thế nào?

Connor

Well-Known Member

Cái kính clip-on này đeo rất khó chịu vì cái chốt kẹp gây mất tập trung và mỏi mắt...thành thật khuyên ko nên mua...

Bạn đã mua thử chưa? Bạn mua ở đâu vậy? Vì kính này k bán ở Việt Nam mà

thuy10

mình thi thấy cái chủ động là hay hơn vì mình rất thích xem những phim 3d vì độ phân giải cao và phim chất lượng

trannamchung

ngày nay chúng ta sống trong thời đại công nghệ thông tin . và con người ngày nay chạy theo su hướng thời đại mà không chuẩn bị gì nhiều cho kiến thức mà họ cần biết. vì vậy dễ bị các hãng sản xuất tung hỏa mù gây ra lúng túng cho người mua.

heongok

mình ở hà nội có đống kính 3d phân cực rất xịn của hãng reald 3d bên us ship về, bạn mua thi mình bán 50k 1 chiếc, toàn kính xịn. pm mình o9o.321.8728

maison67

Well-Known Member

Khi nào có TV 3D kg cần kính thì mình mới đầu tư, còn bây giờ chỉ mua Led, HDMI + USB là được rồi! Mọi người có ai đồng tình với ý mình kg?

Connor

Well-Known Member

Khi nào có TV 3D kg cần kính thì mình mới đầu tư, còn bây giờ chỉ mua Led, HDMI + USB là được rồi! Mọi người có ai đồng tình với ý mình kg?

Mua 3D không kính về rồi bạn sẽ thấy nó còn bất tiện hơn cả TV có kính, đừng tưởng cứ không kính là hay

maison67

Well-Known Member

Xem 3D chủ động hấp dẫn, rùng rợn hơn! Rất thích!

taychoi10

Công nhận xem 3D chủ động vẫn thích hơn 3D thụ động, mỗi tội kính nặng và mỏi thôi.

Bên trên