Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

minh2102

Active Member
trên taobao còn có con dual regen usb cực khủng nữa đó bác, giá cũng trên trời luôn 20tr

minh2102

Active Member
Bác Trung224 cho em xin ý kiến về Lynx Hilo và RME ADI pro 2 về khả năng chơi DSD
http://www.ebay.com/itm/Lynx-Hilo-T...286653?hash=item4d213f6d3d:g:AoYAAOSwY45UPEdR
http://www.ebay.com/itm/RME-ADI-2-P...124644?hash=item25e1258da4:g:VxoAAOSwa75ZzmCW
Tại sao ít người dùng interface này để nghe nhạc trong khi nó được dùng trong Studio để làm nhạc ?
thêm con Prism Sound Lyra 2 nữa cũng trong top đó, ít người review không có phải là ít người dùng đâu bác những con này theo em cũng kha khá fan đó.
http://www.ebay.com/itm/Prism-Sound-Lyra-2-Compact-USB-Audio-Interface-Pro-Audio-LA-/331577549971

trung224

Well-Known Member
Bác Trung224 cho em xin ý kiến về Lynx Hilo và RME ADI pro 2 về khả năng chơi DSD
http://www.ebay.com/itm/Lynx-Hilo-T...286653?hash=item4d213f6d3d:g:AoYAAOSwY45UPEdR
http://www.ebay.com/itm/RME-ADI-2-P...124644?hash=item25e1258da4:g:VxoAAOSwa75ZzmCW
Tại sao ít người dùng interface này để nghe nhạc trong khi nó được dùng trong Studio để làm nhạc ?
Em chưa nghe con RME ADI Pro 2 bác ạ, còn con Lynx Hilo em được nghe rồi nhưng là với nguồn nhạc PCM, thú thực mà nói thì em không ấn tượng lắm. Tiếng rất sạch, trung tính, âm hình rất tốt nhưng em có cảm giác nó gọt âm thanh đi rất nhiều. Không phải là thiếu chi tiết lắm (macrodetail) nhưng những chi tiết nhỏ trong âm thanh nhạc cụ (microdetail) thì bị mất đi khá nhiều nên âm thanh nhiều khi có cảm giác bị ảo, synthetic.

Em nghĩ lý do ít người dùng để nghe nhạc thì có vài lý do như sau
1. Đầu tiên em nghĩ là do âm thanh của nó quá trung tính. Em là một thằng thích âm thanh trung tính, nhưng em thấy đa phần mọi người lại thích tiếng âm một chút, hơi méo một chút.
2. Trông quá Pro, không bắt mắt tí nào :D
3. Thật sự mà nói với người dùng phổ thông thì mấy con kiểu này thừa khá nhiều tính năng như AD- converter, record hay format converter,Wordclock, dẫn đến phần hướng dẫn sử dụng khá dài và phức tạp với người mới
4. Ít được quảng cáo, cái này theo em là lý do quan trọng.

ABCAudio

Active Member
Cuối cùng em cũng rinh được em Pavane từ Hongkong về. Được trải nghiệm totaldac six, rockna và pavane thậy khó quên và hk cũng tuyệt đẹp.

Em nó đây. Em mua tại volent.com.hk

Bạn kientt cho một vài nhận xét về con Metrum Pavane với.

Hiện nay thấy có Pavanve level3, không biết có hơn cái bạn đang dùng không? Tks

ABCAudio

Active Member
Em tưởng bác xài Yggdrasil té ra lẳng lặng lên Metrum Pavane rồi à :)

Lâu nay mình chuyển sang nghe vinyl là chính nên đã nhượng con Yggdrasil cho một bạn khác. Bán xong, thỉnh thoảng lại thèm nghe computer audio:D

Lâu nay nghe quen chất âm của con Yggdrasil, nay nghe tạm bằng Dac của amply Mcintosh MA8000, thấy nhạt nhẽo vô vị quá chừng, nên .....:p

Chỉnh sửa lần cuối:

giaphongn

Well-Known Member
Bác @trung224 và các bác khác cho em hỏi Chord Hugo cũ khoảng 22-24tr, liệu có đáng chơi không ạ, nếu xét trên 2 tiêu chí vừa làm amp cho tai nghe, vừa làm DAC cho bộ dàn?

trung224

Well-Known Member
@giaphongn : Em không khuyên bác chơi Chord trừ khi lên hẳn dòng cao cỡ Dave hoặc Hugo TT (thậm chí em không thấy thích Hugo TT). Còn nếu bác muốn trải nghiệm Chord thì nên chơi 2Qute, về cơ bản cũng là Hugo thôi nhưng ở USB input có sẵn galvanic isolation (rất hữu dụng nếu dùng usb trực tiếp), còn nếu dùng với SU-1 thì có cổng vào BNC. Tuy nhiên, vẫn phải đầu tư thêm 1 cái LPS ổn cho nó nữa.

Hàng trung ương Khựa mà bác, giá cũng không thể giống hàng tỉnh được. Mà thật ra em thấy giá này vẫn khá ổn, hình thức đẹp, cổng ăn chơi đầy đủ (i2s, AEES/EBU, coax, BNC, toslink, USB), có cả nguồn bên trong (không phải mua nguồn rời) có sẵn cả app di động để điều khiển, clock không tệ. Chưa biết phần xử ly bên trong thế nào nhưng một sản phẩm thương mại có giá 800$ mà với từng đấy thứ thì là quá ok rồi. Transport Pi như em tự build chỉ có mỗi coax và BNC out cũng đã 400$ rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

ABCAudio

Active Member
@trung224

Bạn Trung cho hỏi hiện nay thấy có Metrum Pavanve Level3, không biết có hơn nhiều con Pavane trơn đời đầu không, mà sao thấy lệch nhau cả 1k$?
Tks

Chỉnh sửa lần cuối:

giaphongn

Well-Known Member
@giaphongn : Em không khuyên bác chơi Chord trừ khi lên hẳn dòng cao cỡ Dave hoặc Hugo TT (thậm chí em không thấy thích Hugo TT). Còn nếu bác muốn trải nghiệm Chord thì nên chơi 2Qute, về cơ bản cũng là Hugo thôi nhưng ở USB input có sẵn galvanic isolation (rất hữu dụng nếu dùng usb trực tiếp), còn nếu dùng với SU-1 thì có cổng vào BNC. Tuy nhiên, vẫn phải đầu tư thêm 1 cái LPS ổn cho nó nữa.
Cám ơn bác. Em chỉ định trải nghiệm chất âm của Chord ra sao thôi. Dave và Hugo TT thì không đủ lực rồi. Trông em Hugo 2 mới ra đẹp quá, nhưng cũng chát :eek:

trung224

Well-Known Member
@trung224

Bạn Trung cho hỏi hiện nay thấy có Metrum Pavanve Level3, không biết có hơn nhiều con Pavane trơn đời đầu không, mà sao thấy lệch nhau cả 1k$?
Tks

Em chưa được nghe con Pavane Level 3 bác ạ, nhưng em được nghe con Metrum Adagio (là con đầu bảng của Metrum, thực chất là con Pavane Level 3 thêm phần digital volume control, được ra hồi năm ngoái) thì theo em con Adagio trội hơn con Pavane Level 1 một chút ở một vài đặc tính kĩ thuật như độ chi tiết hay âm hình (chính xác hơn trước), còn chất âm nói chung không đổi.

Pavane Level 3 khác với Level 1 (bản trơn) ở module DAC. Con Level 3 dùng 4 module DAC TWO cho mỗi kênh có tích hợp sẵn chip FPGA trên từng module làm nhiệm vụ "forward corection" còn con level 1 thì dùng 4 module DAC ONE cho mỗi kênh với chỉ một chip FPGA làm nhiệm vụ trên ở ngoài. Ngoài ra mỗi module DAC TWO chứa hai mạch điện trở thay vì một mạch điện trở như module DAC ONE.

trung224

Well-Known Member
@nhipbuochoangvu : Em chưa được nghe con Luxman DA-150 nên ko có nhận xét gì. Dù với trải nghiệm của em thì đa phần DAC của Nhật thì hoặc là kém (Teac UD501, UD503, Denon DA-300, Marantz HD-DAC1) hoặc overpriced (tốt nhưng không xứng với giá tiền như Luxman DA-6, thậm chí cả Esoteric). Điều em thấy DAC của Nhật luôn thiếu đi là độ động trong âm thanh, nghe một lúc là có cảm giác chán dù chất âm nghe ổn, thậm chí một số DAC như của Esoteric thì lượng chi tiết rất tốt.

trung224

Well-Known Member
@tml3nr : Con Musical Fidelity MX này em được nghe khá nhiều bác ạ, hãng phổ thông nên dealer ở thành phố em có. Cảm nhận của em khi nghe con này là "Con này mà đáng giá 800€ (giá niêm yết ở chỗ nghe) á, nghe như DAC 200€". Chât âm nói chung là trung tính hơi thiên mid bass, âm hình ok, nhưng độ động kém, âm thanh dải cao không mượt và không thật sự "chung đường" với hai dải dưới.

Dĩ nhiên lúc em nghe thì con này toàn dùng với cục AC-DC kèm theo máy, nguồn phát cũng chỉ là USB từ Macbook nên có thể nếu dùng con này ở trạng thái tối ưu (nguồn LPS hoặc SMPS ngon, transport ngon xuất coax chẳng hạn) thì có thể sẽ khá hơn.

tml3nr

Moderator
@tml3nr : Con Musical Fidelity MX này em được nghe khá nhiều bác ạ, hãng phổ thông nên dealer ở thành phố em có. Cảm nhận của em khi nghe con này là "Con này mà đáng giá 800€ (giá niêm yết ở chỗ nghe) á, nghe như DAC 200€". Chât âm nói chung là trung tính hơi thiên mid bass, âm hình ok, nhưng độ động kém, âm thanh dải cao không mượt và không thật sự "chung đường" với hai dải dưới.

Dĩ nhiên lúc em nghe thì con này toàn dùng với cục AC-DC kèm theo máy, nguồn phát cũng chỉ là USB từ Macbook nên có thể nếu dùng con này ở trạng thái tối ưu (nguồn LPS hoặc SMPS ngon, transport ngon xuất coax chẳng hạn) thì có thể sẽ khá hơn.
Cảm ơn anh trung224 rất nhiều ạ!

ak2angel

E có con Gungnir Multibit cần gả lại, có bác nào máu me ko ạ :D âm nó e thấy khá tốt, mà output từ rca hơi thấp, phối với pre buffer nhiều lúc hơi bị khoai nên đành bán :(

tml3nr

Moderator
@tml3nr : Con Musical Fidelity MX này em được nghe khá nhiều bác ạ, hãng phổ thông nên dealer ở thành phố em có. Cảm nhận của em khi nghe con này là "Con này mà đáng giá 800€ (giá niêm yết ở chỗ nghe) á, nghe như DAC 200€". Chât âm nói chung là trung tính hơi thiên mid bass, âm hình ok, nhưng độ động kém, âm thanh dải cao không mượtkhông thật sự "chung đường" với hai dải dưới.

Anh @trung224 cho em hỏi thăm thêm tí cho rõ ạ. Những cái em tô màu xanh, theo em là đặc trưng của dac chip Burr-Brown. Chính những cái này làm cho dễ nghe nhạc Việt và không khó chịu khi nghe các bản thu hơi kém chất lượng. Đây cũng là những đặc điểm làm cho em thích Burr-Brown hơn các hãng khác.

Đoạn màu đỏ là sao em chưa hiểu lắm ạ? Dải cao Không thật sự "chung đường" với hai dải dưới?

Ý của anh là nó có sự không hài hòa về âm sắc, màu âm của dải trên so với các dải khác? Hay là nó thiếu sự giao thoa của dải cao với tần số bên dưới? (Theo kiểu như tần số cắt bị sai).

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên