Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

lehoang40

Ðề: Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

Chào bác Fusin.
Hôm nào sắp xếp cho nghe ké với bác Fusin ui.........:)
Hic, nhìn cặp Tanoy mà phát sốt, nó đẹp quá đi..............:)
Mấy cái cục phân tần chủ động đó hôm nào nghe ké bác hướng dẩn giúp luôn nhe..:) đặt gạch khi nào bác chán thì chuyển qua cho mình..:)

kdntmtkd

ái chu cha! Để em bán con BMW series 7 ( ko phải B&W đâu nha) mua cặp loa này về nghe nhạc vàng chơi !!! Kakaka O:)

fusin

Chào bác Fusin.
Hôm nào sắp xếp cho nghe ké với bác Fusin ui.........:)
Hic, nhìn cặp Tanoy mà phát sốt, nó đẹp quá đi..............:)
Mấy cái cục phân tần chủ động đó hôm nào nghe ké bác hướng dẩn giúp luôn nhe..:) đặt gạch khi nào bác chán thì chuyển qua cho mình..:)

Đúng là Cặp Tannoy này đẹp quá , nghe nói rất hiếm nữa ... nhưng hôm Em mua về nó xấu tệ Bác ạ! Em thuê người về Phun PU mờ và tuốt lại màn loa bằng hóa chất Bào vệ màn loa "sound_varnish" nữa đấy ạ! Chai hóa chất này nè Bác ạ!

Chất này quét màn loa.

Chất này dùng cho vành cao su

Còn chất này quét màn nhúng phía dưới

Sau công doạn này thì dùng dòng diện DC 1.5V đưa qua bộ kích nhiệt sấy trong 6h là hoàn tất. Loa lại có chất âm như mới vì màn đã mềm và dẻo lại vành cao su... hhihi.

locnp

Well-Known Member

Giá này về VN là hết sạch trong ngày luôn :))

Nhìn cặp tannoy ghiền quá xá là ghiền, nhưng cặp này kiếm đồ đánh để ra bass cũng là cả vấn đề ;)

bao duc

Member

Chào Các Bác!

Hôm nay Em giới thiệu Các Bác 3 đôi loa nghe nhạc "Trữ tình lãng mạn" (Không dám gọi là nhạc vàng nữa rồi...) giá rất thấp mà chất lượng rất cao nè!

Đó Là Loa JBL 2370A = giá 105.00USD ; PSB AVANTE = giá 140.00USD và cuối cùng là Tannoy Sterlings = 215.00USD

Chất âm 2 Em này các Bác nghe là mê ngay; hình cụ thể đây

JBL 2370A

PSB AVANTE

Tannoy Sterlings

Còn đây là máy Pre +Dac và Amplyfier tuber để thử giá cũng vô cùng rẻ nếu tụ DIY (Mình sẽ post mạch sau nhé) khoảng tầm 3 triệu VNĐ một máy thôi. Cuối cùng thì đầu phát CDP hay LP nào cũng được chỉ cần có đường output là Analog thì được rồi, sẽ chỉnh trên Dac tube chất âm theo sở thích cao, thấp, nhanh, chậm. Nhưng vậy khéo mua thì trong tầm 10 Triệu - 15 triệu là nghe nhạc trữ tình rất hay rồi các Bác ạ!.

Mấy máy này mình đã chuyển về Quận 2 TPHCM rồi. Rãnh mời mấy Bác mê nhạc rữ tình qua test vô tư.

Mời các Bác góp ý nhé.

Còn đây là hình mổ ruột cuộn crossever để Mod lại đúng tần số của Nhạc Trữ tình lãng mạn VN của Bác sỹ Fusin (tập làm Bác sĩ cạnh tranh với Bác LeHoang)!

Chào Tất cả các Bác nhé.

Đặt gạch bác cặp Tannoy được không bác Fusin!!:p.

onggia

Well-Known Member

Cặp tannoy giá gấp hơn 10 lần 2 cặp kia đó các bác ơi,quăng gạch cẩn thận đới :))

fusin

Đặt gạch bác cặp Tannoy được không bác Fusin!!:p.

Chào Bác Đức Lâu quá mới gặp Bác online với Anh Em nhỉ? Phát tài nơi nào thế?

Okay được đó Bác! Nếu Em đẩy sẽ ưu tiến Bác trước ... nhưng nhớ cộng thêm phí Em o bế nó mới nhé... hihihi.

Chắc về review xong là em giải tán đó, nhà chút xíu mà loa đài không chịu không nổi Bác ạ!

Giá này về VN là hết sạch trong ngày luôn :))

Nhìn cặp tannoy ghiền quá xá là ghiền, nhưng cặp này kiếm đồ đánh để ra bass cũng là cả vấn đề ;)

Chào Bác Locnp!

Ở Singapore Em thấy còn mấy cặp PSB còn đẹp hơn nữa, nhưng vì hôm ghé vội quá lại mang tâm trạng bị mất hành lý nên cũng chẳng còn tâm trạnh test nhiều nên chỉ hốt mấy cặp đã nhờ về test trước lấy thôi.

Cái mặt nạ Tannoy Em đem xi lại đó Bác! hôm đem đi làm cũng lo họ không làm được giống vậy ... không ngờ tay nghề thợ xi mạ VN khá thật. Không tiếng Bass loa này dễ chịu Bác ạ! Không yêu cầu như loa mới, Amp Intergrate Tube mà em dùng đánh chỉ có 18W class A mà nghe cũng rất hay rồi (nhưng loa này đánh đèn thôi) đánh bằng SS nghe tệ lắm mặc dù Em đã chỉnh chọt tối đa rồi... đành phải kết luận lão già không thể đi xe spost được.

Chào Các Bác nhé!

lehoang40

Chào bác Fusin.
Mình cuũng rất lạ về các dòng loa Tanoy cổ, nhìn thông số thì độ nhậy kém (hình như khoảng 88dB thôi), công suất loa cũng lớn, vậy mà các bác chỉ chuyên phối với amply đèn nó mới hay được, dĩ nhiên là tiếng nó nhẹ nhàng và thánh thót thôi, khi đem Tanoy cổ mà phối với amply CS tiếng nó dày ra nhưng nghe rất nặng, không còn quý phái nửa...:) Đã có mấy bác vừa mê Tanoy lại vừa mê chất âm dày của amply công suất, nên đem pre đèn + Pow CS để đánh, nhưng tiếng của nó cũng chẳng cải thiện hơn. Phải là đèn thì mấy em Tanoy mới chịu.

locnp

Well-Known Member

Chào bác fusin,

Ông bạn em cũng chơi Tannoy Stirling ghép với pre đèn và pow bán dẫn, sau nhiều lần phối ghép mới ra được bass ưng ý. Em sẽ gợi ý bác ấy dùng pow đèn để đánh xem thế nào, nhưng mà mục đích bác ấy không phải để nghe nhạc trữ tình Việt Nam mới đau!

Cám ơn bác fusin nhé :)

myozuka

Member

Bác Fusin confirm lại hộ mấy bác đặt gạch cặp Tannoy Sterling SE, chuẩn giá đúng là 215 USD phải ko ạ? Hay bác viết thiếu số 0 nào đằng sau ko? :)

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Chào bác Fusin.
Mình cuũng rất lạ về các dòng loa Tanoy cổ, nhìn thông số thì độ nhậy kém (hình như khoảng 88dB thôi), công suất loa cũng lớn, vậy mà các bác chỉ chuyên phối với amply đèn nó mới hay được, dĩ nhiên là tiếng nó nhẹ nhàng và thánh thót thôi, khi đem Tanoy cổ mà phối với amply CS tiếng nó dày ra nhưng nghe rất nặng, không còn quý phái nửa...:) Đã có mấy bác vừa mê Tanoy lại vừa mê chất âm dày của amply công suất, nên đem pre đèn + Pow CS để đánh, nhưng tiếng của nó cũng chẳng cải thiện hơn. Phải là đèn thì mấy em Tanoy mới chịu.

Vậy anh Linh có tin chuyện hạp hay không hạp chưa?

locnp

Well-Known Member

Hehe... em cũng đang chờ bác fusin chỉ dẫn thêm, hy vọng bác ấy có thời gian để viết bài :)

Hạnh Mèo

Bác lehoang40 cho em hỏi hàng đã về chưa, bác dùng rDAC Acram chơi với loa gì ạ ?

lehoang40

Bác lehoang40 cho em hỏi hàng đã về chưa, bác dùng rDAC Acram chơi với loa gì ạ ?

Theo đúng lịch bay thì trưa mai rDAC sẽ có mặt ở nhà mình, tối đi làm về mình sẽ test rồi báo cáo với bác sau.

fusin

Chào bác Fusin.

Có gì lạ đâu Bác!

Dễ ợt à! Em tả xong mong tối nay không có kẻ trộm đột nhập nhà Em tháo mất 2 cái coil vàng của Em là được...

Vì dây quấn coil của cả 2 loa Bass là làm bằng vàng 14K ạ! nên có khả năng truyền tải nhanh hơn khi dòng điện đi qua nó. Mà màn Loa lại bằng giấy phù hợp với âm thanh có tần số Trung chậm rãi... nên chắc vì vậy chơi đèn tiếng hay hơn. Còn về Amlyfier bán dẫn chất âm luôn hoặc là cao hoặc là Trầm ... nhưng xử lý âm trung lại rất yếu ... nên khi dòng điện qua cuộn Coil ra nhanh màn loa âm trầm nhiều mà gặp màn loa giấy nữa nên chậm càng thêm chậm ... kẹt xe tiếng không ấm ... còn cao nhiều quá nhưng lại thuộc dạng 3 in 1 nên tiếng thoát như rên nghe không sướng ... hihi Em giải thích đùa tí thôi.

Thật ra Em đang thu thập các thông số để đưa ra kết luận chính xác ... đợi thêm ít lâu nữa sẽ biết bí mật thôi mà! Các Bác nếu chú ý quan sát sẽ thấy cuộn crossover của Loa Tannoy St nhé! khác phe dân chủ và cả đảng cộng hòa đúng không các Bác ... đúng là hàng hiếm có khác và nó là lý do làm Em đau đầu vì thay cuộn khác vào thì chất âm khác ngay không còn là nó nữa ... thế mới.

Thôi Em dừng đây! Hôm nay uống bia Đức nhiều quá phát biểu lung tung hết rồi.

onggia

Well-Known Member

Có gì lạ đâu Bác!

Dễ ợt à! Em tả xong mong tối nay không có kẻ trộm đột nhập nhà Em tháo mất 2 cái coil vàng của Em là được...

Vì dây quấn coil của cả 2 loa Bass là làm bằng vàng 14K ạ! nên có khả năng truyền tải nhanh hơn khi dòng điện đi qua nó. Mà màn Loa lại bằng giấy phù hợp với âm thanh có tần số Trung chậm rãi... nên chắc vì vậy chơi đèn tiếng hay hơn. Còn về Amlyfier bán dẫn chất âm luôn hoặc là cao hoặc là Trầm ... nhưng xử lý âm trung lại rất yếu ... nên khi dòng điện qua cuộn Coil ra nhanh màn loa âm trầm nhiều mà gặp màn loa giấy nữa nên chậm càng thêm chậm ... kẹt xe tiếng không ấm ... còn cao nhiều quá nhưng lại thuộc dạng 3 in 1 nên tiếng thoát như rên nghe không sướng ... hihi Em giải thích đùa tí thôi.

Thật ra Em đang thu thập các thông số để đưa ra kết luận chính xác ... đợi thêm ít lâu nữa sẽ biết bí mật thôi mà! Các Bác nếu chú ý quan sát sẽ thấy cuộn crossover của Loa Tannoy St nhé! khác phe dân chủ và cả đảng cộng hòa đúng không các Bác ... đúng là hàng hiếm có khác và nó là lý do làm Em đau đầu vì thay cuộn khác vào thì chất âm khác ngay không còn là nó nữa ... thế mới.

Thôi Em dừng đây! Hôm nay uống bia Đức nhiều quá phát biểu lung tung hết rồi.

Bác nói làm e thèm bia Đức quá,bia Đức ở Đức chắc ngon hơn bia Đức ở VN nhiều bác nhỉ :))

leepham

Well-Known Member

Bác nói làm e thèm bia Đức quá,bia Đức ở Đức chắc ngon hơn bia Đức ở VN nhiều bác nhỉ :))

Bác ông già đẩy được cặp loa rồi huh :D:D Khất sữa nữa cháu nó giận nhé bác :))

locnp

Well-Known Member

Hihi... bác fusin vui tính nhỉ, em bắt đầu thích đèn rồi đấy, nhưng mà kinh phí cao quá nên tạm delay lại. Khi nào có điều kiện nhất định em sẽ chơi đèn :)

Bên trên