Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

locnp

Well-Known Member
Ðề: Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

Em tuổi đời còn trẻ, không biết nghe nhạc gì hợp, các bác tư vấn giúp em ạ :)

lehoang40

fusin đã viết:
Đồng ý hoàn toàn với Bác! có lẽ khoảng tầm 20 năm nữa lúc đó gân cốt rã rời thì quay lại nhạc vàng rên i ỉ mới thấm được...Chứ nhạc vàng hồi xưa có lẽ chất âm chỉ phù họp với amp tube...chậm chậm, lăng lắng...chứ đã đến thời Hiend thì phối khí hòa âm điện tử nhiều mà không tận dụng được thì quả đầu tư hơi bị phí phải không Bác!
Mình lớn lên với cái thời : Akai + Sansui + AR, khi đó chỉ toàn nghe Chế Linh, Thanh Tuyền, Nhật Trường, sau đó thêm Tuấn Vũ.... quán cafe nào ở SG sau 75 mà cò được dàn như vậy thì lúc nào cũng đông nghẹt khách, mặc dù lúc đó nghèo lắm, tụi mình là SV, học bổng lảnh ra được 36 đồng, chỉ vào ra được 2 - 3 lần thôi rồi nhịn đói cả tháng. Nhạc vàng thời đó hát chủ yếu là giọng ca sĩ thôi, càng rên rĩ chừng nào càng hay chừng ấy :)), giờ mà kêu mình nghe lại mấy cái ấy là mình nhớ thời khổ cực à, không thích nghe đâu :)
Loại nhạc mới bây giờ có hòa âm phối khí hay, nghe dập dìu, dù buồn nhưng cũng không đến nổi thê thảm ....hehe..

Chỉnh sửa lần cuối:
H

HD Hà Nội

Guest

Em tuổi đời còn trẻ, không biết nghe nhạc gì hợp, các bác tư vấn giúp em ạ :)

Nghe nói hồi xưa bác làm PGĐ Nhà hát kịch thì phải :))
Vàng hồi xưa là vàng 10 còn vàng bây giờ chỉ có 9999 thôi :))

onggia

Well-Known Member

Mình lớn lên với cái thời : Akai + Sansui + AR, khi đó chỉ toàn nghe Chế Linh, Thanh Tuyền, Nhật Trường, sau đó thêm Tuấn Vũ.... quán cafe nào ở SG sau 75 mà cò được dàn như vậy thì lúc nào cũng đông nghẹt khách, mặc dù lúc đó nghèo lắm, tụi mình là SV, học bổng lảnh ra được 36 đồng, chỉ vào ra được 2 - 3 lần thôi rồi nhịn đói cả tháng. Nhạc vàng thời đó hát chủ yếu là giọng ca sĩ thôi, càng rên rĩ chừng nào càng hay chừng ấy :)), giờ mà kêu mình nghe lại mấy cái ấy là mình nhớ thời khổ cực à, không thích nghe đâu :)
Loại nhạc mới bây giờ có hòa âm phối khí hay, nghe dập dìu, dù buồn nhưng cũng không đến nổi thê thảm ....hehe..

Nói thực là mấy ca sĩ hải ngoại bây h chất giọng ko thể được như Chế Linh,Tuấn Vũ,Hương Lan của ngày xưa,có hơn chỉ là hơn về kĩ thuật thu âm,hòa âm phối khí,chỉnh sửa giọng hát thôi.Nghe anh chị nào hát giọng cũng trong veo,ngọt lịm mà vẫn ko thấy được cái hồn của bản nhạc.

xitrum8x

Active Member

có lẽ khoảng tầm 20 năm nữa lúc đó gân cốt rã rời thì quay lại nhạc vàng rên i ỉ

Ko cần phải tới những 20 năm nữa, gân cốt rã rời thì còn hứng thú gì nữa loa với đài, rồi nhạc nhẽo nữa bác. Âm nhạc thì ko có biên giới và vấn đề tuổi tác gì cả, tự bản thân mỗi người cảm thụ được nó và thích nó vậy thôi dù già hay trẻ . Nhạc vàng cũng vậy, nhạc cũ hay mới được hòa âm phối khí sau này tựu trung vẫn là ca từ và giai điệu rất hay và dễ đi vào lòng mỗi người qua bao năm tháng. Âm nhạc cũng tuân theo quy luật của cuộc sống, cái gì ko tồn tại được nó sẽ bị đào thải, vẫn tồn tại đến bây giờ thì các bác hiểu tại sao rồi. Bản thân âm nhạc luôn hướng tới cái đẹp, cái tinh khiết nhất của mỗi tâm hồn cho dù thể loại nào và nhạc vàng cũng thế. Em mới tí tuổi và đặc biệt yêu nhạc vàng có vài dòng tâm sự, sai sót mong các bác bỏ qua cho.

vinagoh

Well-Known Member

Ko cần phải tới những 20 năm nữa, gân cốt rã rời thì còn hứng thú gì nữa loa với đài, rồi nhạc nhẽo nữa bác. Âm nhạc thì ko có biên giới và vấn đề tuổi tác gì cả, tự bản thân mỗi người cảm thụ được nó và thích nó vậy thôi dù già hay trẻ . Nhạc vàng cũng vậy, nhạc cũ hay mới được hòa âm phối khí sau này tựu trung vẫn là ca từ và giai điệu rất hay và dễ đi vào lòng mỗi người qua bao năm tháng. Âm nhạc cũng tuân theo quy luật của cuộc sống, cái gì ko tồn tại được nó sẽ bị đào thải, vẫn tồn tại đến bây giờ thì các bác hiểu tại sao rồi. Bản thân âm nhạc luôn hướng tới cái đẹp, cái tinh khiết nhất của mỗi tâm hồn cho dù thể loại nào và nhạc vàng cũng thế. Em mới tí tuổi và đặc biệt yêu nhạc vàng có vài dòng tâm sự, sai sót mong các bác bỏ qua cho.

Bác vừa nghe bài nào mà có cảm hứng thế!!!? Phải chăng "Em vẫn hoài yêu anh" do Như Quỳnh hát! :)

xitrum8x

Active Member

Bác vừa nghe bài nào mà có cảm hứng thế!!!? Phải chăng "Em vẫn hoài yêu anh" do Như Quỳnh hát! :)

Ko phải vừa nghe mà nghe từ lâu rồi bác Đạo ạ, "fan" của Nhật Trường - Trần Thiện Thanh. Em thì ko thích Như Quỳnh lắm, chỉ mê Mai Thiên Viên với Hàn Mặc Tử và Hồng Trúc với Rừng Lá Thấp thôi.

H

HD Hà Nội

Guest

Bài này hay bác ạ, mà cả CD này cũng hay luôn, âm thanh rất chuẩn :-"

locnp

Well-Known Member

Các bác nghe "mưa rừng" chưa?

H

HD Hà Nội

Guest

Tất nhiên là Như Quỳnh hát chứ không phải gấu hát rồi :))

Mưa rừng hát trong CD Chuyện tình hoa trắng của Asia phát hành nghe mới phê. Bài này Như Quỳnh hát lại ở Thúy Nga nghe không hay bằng. Bác nghe cái nào thế, hôm nay có Dr Thanh và ngồi nghe không ?;;)

lehoang40

Tất nhiên là Như Quỳnh hát chứ không phải gấu hát rồi :))

Đang nghe Như Quỳnh hát "Mưa rừng" nè bác Lộc, thực ra là xem DVD, âm thanh D.D 5.1, nghe với dàn HT2 :)
Nghe hát thì hay, nhưng nhìn em Như Quỳnh, quấn xà rông, nhẩy tưng tưng chán quá :)

vietrung

Active Member

Mưa rừng hát trong CD Chuyện tình hoa trắng của Asia phát hành nghe mới phê. Bài này Như Quỳnh hát lại ở Thúy Nga nghe không hay bằng. Bác nghe cái nào thế, hôm nay có Dr Thanh và ngồi nghe không ?;;)

CD này có nè, đúng là hay vãi :D

vinagoh

Well-Known Member

Đang nghe Như Quỳnh hát "Mưa rừng" nè bác Lộc, thực ra là xem DVD, âm thanh D.D 5.1, nghe với dàn HT2 :)
Nghe hát thì hay, nhưng nhìn em Như Quỳnh, quấn xà rông, nhẩy tưng tưng chán quá :)

Chắc bác không thích em nó quấn xà rông rồi!!! =))

Bên trên