Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

vietrung

Active Member
Ðề: Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

Ko dám nhận đâu ạ, có dịp sẽ tặng mỗi bác 1 CD Hồng Trúc tuyển chọn, Cd do mình burn thôi, các bác nghe thử.

bữa nào vác hdisk qua vhốt nguyên mỏ vàng này dc hông bác :)

vinagoh

Well-Known Member

Em có 1 kho nhạc mp3 của NQ. X_X

Bộ loa Creative 5200 nhai cũng ấm các bác ạ.

lehoang40

Hic, các bác dzo quá, cái link của bác tiểu nghẽn rồi :)

tieuthieugia

Well-Known Member

vinagoh

Well-Known Member

Ko dám nhận đâu ạ, có dịp sẽ tặng mỗi bác 1 CD Hồng Trúc tuyển chọn, Cd do mình burn thôi, các bác nghe thử.
"...rừng lá xanh xanh cây phủ đường đi
thành phố sau lưng ôm mộng ước gì..."

Bài này hay phết bác xitrum nhỉ....."tôi là người đi chinh chiến dài lâu, nên mộng ước đầu tôi nghe đã chìm sâu..."

xitrum8x

Active Member

:-
bữa nào vác hdisk qua vhốt nguyên mỏ vàng này dc hông bác :)

Sau này chắc còn nhờ vả bác và bác Vinagod nhiều, 15 tháng sau em rước Pi VSA-AX5Ai từ Nhật về nhờ các bác chỉnh chọt giùm, lúc đó bác muốn hốt gì cũng được.:-j ~O)

lehoang40

Hic, cái link của bác tiểu có vẻ hợp để các bác bàn nhạc vàng hơn là cái topic này rùi. Đề nghị các bác qua bên đó tám tiếp chuyện NQ, MĐ nhe.......:)

tieuthieugia

Well-Known Member

Hic, cái link của bác tiểu có vẻ hợp để các bác bàn nhạc vàng hơn là cái topic này rùi. Đề nghị các bác qua bên đó tám tiếp chuyện NQ, MĐ nhe.......:)

vâng ... em thấy k ỗn nên lập topic đó cho bác tập trung topic này đó muh

vietrung

Active Member

:-

Sau này chắc còn nhờ vả bác và bác Vinagod nhiều, 15 tháng sau em rước Pi VSA-AX5Ai từ Nhật về nhờ các bác chỉnh chọt giùm, lúc đó bác muốn hốt gì cũng được.:-j ~O)

bác làm con pi ngon quá nhẩy, chúc mừng bác sắp lên đời :D

xitrum8x

Active Member

Cảm ơn các bác trước. Sorry sếp Lehoang40, làm loãng topic.

justbenice

Moderator

Không hiểu sao nhưng em nghe Tuấn Ngọc lossless ở dàn nhà bằng b&w thì thua xa nghe
Tuấn Ngọc mp3 ở trong xe em . :D . Nghe dàn ở nhà nó không có hồn chút nào. hihi.

locnp

Well-Known Member

Thông thường xét về chi phí thì dàn mắc tiền thì phải có chất lượng cao hơn dàn rẻ tiền, chuyện nghe dàn rẻ tiền nghe hay hơn dàn mắt tiền em nghĩ đa phần do tâm lý là chính. Nói vui thì nó cũng giống chuyện ăn phở và ăn cơm, lâu lâu ăn phở thì thấy phở ngon hơn cơm, nhưng nếu thử ngày nào cũng ăn phở liệu bạn có còn khen phở ngon nữa không?

lehoang40

Thông thường xét về chi phí thì dàn mắc tiền thì phải có chất lượng cao hơn dàn rẻ tiền, chuyện nghe dàn rẻ tiền nghe hay hơn dàn mắt tiền em nghĩ đa phần do tâm lý là chính. Nói vui thì nó cũng giống chuyện ăn phở và ăn cơm, lâu lâu ăn phở thì thấy phở ngon hơn cơm, nhưng nếu thử ngày nào cũng ăn phở liệu bạn có còn khen phở ngon nữa không?

Chuyện cảm nhận hay và dở đúng là chủ quan theo từ người nghe, nhưng cách đánh giá thì phải khách quan. Nó đo bằng cách tính thời gian mình nghe với nó. Chuyên này gần đây anh mới phát hiện. Lộc đến nhà anh chắc cũng biết anh có 2 dàn HT, HT1 để ở phòng SHC tầng thấp và HT2 ở phòng ngủ tầng cao. Lúc trước, anh rất ít khi nghe nhạc với dàn HT1, nếu có là chỉ để cho thêm không khí vui vẽ khi làm việc hay tiếp khách, chủ yếu là nghe ở dàn HT2. Nhưng nghe nhạc với dàn HT2 hiếm khi mình lại nghe nhạc vàng, chỉ nghe toàn là Camolie, Susan Wrong, Leonard Coen, nhạc folk, country... lâu lâu gấu nhà đòi mở nhạc sến thì bật cho gấu hài lòng, nghe khoảng 20 - 30ph là anh lại quay về dòng nhạc cũ.
Chỉ từ khi anh tình cờ nghe nhạc vàng do dành HT1 hót lúc đó định lên phòng nghĩ ngơi anh lại nấn ná ở lại, đợi nghe xong hết bản, rồi ngồi nghe cho hết dĩa nhạc mới lên phòng. Mỗi ngày anh lại nghe nhạc vàng với HT1 nhiều hơn, cái điều mà anh không có với dàn HT2.

locnp

Well-Known Member

Chuyện cảm nhận hay và dở đúng là chủ quan theo từ người nghe, nhưng cách đánh giá thì phải khách quan. Nó đo bằng cách tính thời gian mình nghe với nó. Chuyên này gần đây anh mới phát hiện. Lộc đến nhà anh chắc cũng biết anh có 2 dàn HT, HT1 để ở phòng SHC tầng thấp và HT2 ở phòng ngủ tầng cao. Lúc trước, anh rất ít khi nghe nhạc với dàn HT1, nếu có là chỉ để cho thêm không khí vui vẽ khi làm việc hay tiếp khách, chủ yếu là nghe ở dàn HT2. Nhưng nghe nhạc với dàn HT2 hiếm khi mình lại nghe nhạc vàng, chỉ nghe toàn là Camolie, Susan Wrong, Leonard Coen, nhạc folk, country... lâu lâu gấu nhà đòi mở nhạc sến thì bật cho gấu hài lòng, nghe khoảng 20 - 30ph là anh lại quay về dòng nhạc cũ.
Chỉ từ khi anh tình cờ nghe nhạc vàng do dành HT1 hót lúc đó định lên phòng nghĩ ngơi anh lại nấn ná ở lại, đợi nghe xong hết bản, rồi ngồi nghe cho hết dĩa nhạc mới lên phòng. Mỗi ngày anh lại nghe nhạc vàng với HT1 nhiều hơn, cái điều mà anh không có với dàn HT2.

Em đồng ý với anh cảm nhận là chủ quan ở mỗi người, trong trường hợp của anh có 2 dàn HT1 và HT2 riêng biệt, cùng một người nghe và cảm nhận thì hoàn toàn có thể so sánh một cách khách quan. Cùng 1 bài hát anh có thể nghe và so sánh và phát hiện ưu nhược điểm của từng dàn một.

thogaubien

Tình hình là thế này các bác ạ:
Vài tháng gần đây mình chỉ toàn là nghe nhạc thôi, mỗi ngày mình nghe chắc cũng không ít hơn 3h. Nhạc mình thích nghe nhất là các loại nhạc vocal, jazz, country, folk và đôi khi nhạc vàng (loại nhạc của các ca sĩ hải ngoại như Quang Lê, Như Quỳnh, Trần Thái Hòa, Đông Hạ.... hoặc các loại nhạc ca sĩ trong nước như Quang Dũng hát, loại nhạc này khác với các ca sĩ ngày xưa là phần hòa âm phối khí mới, thêm nhiều nhạc cụ mới).
Khi nghe ở dàn HT1 của mình (Dune làm source (lossless), Onkyo RT180 làm pre, Carver TFM 24 làm pow và loa: Jamo C407) thì mình lại thích nghe nhạc vàng.
Khi nghe ở dàn HT2 (AC Ryan làm source (lossless), A1D làm pre, PS audio làm pow và loa BW684) mình nghe các loại còn lại và nghe nhạc vàng không được.
Nếu phân tích từng chất âm, thì Jamo C407 không thể so với BW 684, từ trung âm, treble đến bass, nhưng khi nghe nhạc vàng BW 684 nó sao ấy, chẳng có cảm giác ủy mị gì cả mà ngược lại, nghe nhạc buồn, rên rĩ mà lại thấy nó vui ra mới lạ, chắc dư bass quá chăng? Trong khi nghe nhạc vàng với Jamo C407 thì nghe nó da diết và buồn lắm.
Mình viết ra đây để các bác có loa BW chỉ ra những điểm yêếu của em nó xem sao? Có cùng quan điểm với mình hay ngược lại?
Mời các bác cho ý kiến thêm để rôm rả.

Bác ơi, nghe thử b&w 684 vài hôm, em cũng có cảm giác nó oánh Tô Chấn Phong, Trịnh Nam Sơn tệ lắm ạ. Mấy dòng country, dance, rock, Bằng Kiều, Mỹ Linh thì rất ok, còn hải ngoại thì nó thua xa cặp Jamo C607 lúc trc :(

Bác đã có cao kiến gì xử lý vụ này chưa ạ?

onggia

Well-Known Member

Bác ơi, nghe thử b&w 684 vài hôm, em cũng có cảm giác nó oánh Tô Chấn Phong, Trịnh Nam Sơn tệ lắm ạ. Mấy dòng country, dance, rock, Bằng Kiều, Mỹ Linh thì rất ok, còn hải ngoại thì nó thua xa cặp Jamo C607 lúc trc :(

Nếu bác đã chót mua roài thì bán đi mua loa mới còn chưa mua thì chọn loa khác để mua :D

lehoang40

Nếu xài Pow thì bác nên kiêm một Pre đèn, còn nếu xài âmply thì kiếm một amply hybrid, chất tiếng sẽ mềm hơn, uyển chuyển hơn, nghe nhạc việt cũng khá hơn, dĩ nhiên sở trường của BW không phải là dòng nhạc của Chế Linh, Giao Linh...

thogaubien

Nếu bác đã chót mua roài thì bán đi mua loa mới còn chưa mua thì chọn loa khác để mua :D

Em chót mua rồi bác ạ. :p chả nhẽ lại về C607 hả bác?

Nếu xài Pow thì bác nên kiêm một Pre đèn, còn nếu xài âmply thì kiếm một amply hybrid, chất tiếng sẽ mềm hơn, uyển chuyển hơn, nghe nhạc việt cũng khá hơn, dĩ nhiên sở trường của BW không phải là dòng nhạc của Chế Linh, Giao Linh...

Ặc... vụ đèn đóm tạm thời em chưa dám nghĩ tới. Hix... chắc gom thóc 1 thời gian làm bộ nghe nhạc be bé để phòng ngủ vậy

Bên trên