Phòng chiếu toàn tập

bth8888

Member
Ðề: Phòng chiếu toàn tập

Có bác nào cho em cái tựa đề trong trường hợp này

Ruồi bâu .......

Inu Yasha

Member

Đây là bài của anh chip hướng dẫn mọi người tham khảo mấy chiếu chứ đâu phải chổ để so sánh tivi với máy chiếu đâu mà các bác so sánh dữ vậy, nên nhớ mọi sự so sánh luôn khập khiểng,hehe

TR0JAN

Anh Chip so sánh chất lượng hình ảnh máy chiếu với TV thật sự là hơi khập khiểng
1) Đối với máy chiếu , hình ảnh chỉ thật sự đẹp trong điều kiện phòng tối hoàn toàn và dành toàn bộ thời gian cho xem 1 bộ phim nào đó , xong rồi tắt ,vì "tâm lý" của bất cứ dân chơi máy chiếu nào cũng đều sợ để lâu sẽ giảm tuổi thọ của bóng đèn . Mình đã từng dùng qua máy chiếu Epson PowerLite Pro Cinema 6030UB có giá 3k7$ cộng màn chiếu bạc 120" , hình ảnh rất sắc nét , nhưng khi bật đèn lên thì chất lượng hình ảnh cũng thay đổi theo -> nản . Đừng nói đến những máy chiếu tầm trung hoặc cao cấp , ngay cả những rạp khủng như IMAX mình đã từng xem tại Canada và USA thì hình ảnh vẫn kém như thường khi có tác động của ánh sáng từ đèn hoặc từ nguồn sáng khác .....etc .

2) Đối với TV thì có thể coi ở bất cứ điều kiện ánh sáng như thế nào nhưng hình ảnh vẫn đẹp ko cần bàn cãi .Đó là lý do mình đã bán lại máy chiếu và tậu 1 em TV Sharp 80" inch giá chỉ 3K , và từ đó ko quay lại máy chiếu nữa . Nếu có coi thì chỉ ra rạp coi .

Từ 1 và 2 => máy chiếu hơn TV ở điểm gì ? : Giá thành rẻ hơn TV cho những ai thix màn hình to bự , những ai thix tận hưởng cảm giác đúng nghĩa cine tại nhà với màn hình 100"-150" , và còn nhiều những ưu điểm khác đối với quan điểm của từng cá nhân như "phong cách hơn , đẳng cấp hơn...etc" nói chung tùy mỗi người .

Từ 2 và 1 => TV hơn máy chiếu ở điểm gì ? : có thể coi mọi lúc mọi nơi , chẳng cần quan tâm điều kiện ánh sáng trong nhà ra sao mà hình ảnh vẫn đẹp và nét, ai có tiền thì TV bự , ko có thì bé , nhưng nói chung dành cho những người theo hướng ko thix rườm rà .

*** Nhưng chốt lại mình là người đã chuyển từ máy chiếu sang TV , và mình coi việc sử dụng máy chiếu là việc sai lầm của mình trong quá khứ ,vì mỗi lần coi chỉ có 1 bộ phim là phải tắt đèn tối hù + thêm nhiều bất tiện khác ,nên đành bán hết tất cả và sắm 1 em Sharp 80" inch cho tiện . Kinh nghiệm bản thân ^^!
Bác đang đi vào đường ngược chiều và nghĩ rằng những người đang chạy ngược chiều với bác là đi sai làn :))

Lý do e nói vậy vì bác chơi chưa nghiêm túc nên bác mới bán máy chiếu để mua tv :)

pvanvu_bunny

Active Member

Bác đang đi vào đường ngược chiều và nghĩ rằng những người đang chạy ngược chiều với bác là đi sai làn :))

+ Khi bác đưa ra ví dụ này thì mình thấy bác đang ko hiểu đúng ý nghĩa của câu nói bác đang ngụ ý . Trường hợp này chỉ xảy ra dành cho những người đang phân vân về TV và Projector "đang và chuẩn bị mua" nên chọn cái TV hay là Proj , và khi họ thỏa mãn 1 trong 2 thì họ sẽ coi cái này tốt hơn và nghĩ mình đã đi đúng hướng và mún người khác cũng phải theo ý họ . Nhưng với mìnnh là khác , đã từng sở hữu và trải nghiệm cả 2 thiệt bị từ Hạ cấp đến Cao cấp . Và mình kết luận 1 cái TV 80" inch sẽ phù hợp với nhu cầu giải trí đa phương tiện của mình . Và như bài viết của mình ở trang thứ 4 đã nêu ra hầu hết những điểm mạnh và yếu của cả 2 loại , ai thấy nhu cầu giống mình thì mua TV , còn chỉ đầu tư vào máy chiếu chỉ để cuối tuần xem 1 vài bộ phim thì thật lãng phí (trừ những người khá giả ,có đk nhà to bự có phòng riêng chuyên cho việc xem phim thì ko nói) , chứ nhà bé đã ko có phòng riêng ,ko kiểm soát được ánh sáng thì đừng nghĩ tới việc thay thế TV = máy chiếu

Lý do e nói vậy vì bác chơi chưa nghiêm túc nên bác mới bán máy chiếu để mua tv :)

Xin lỗi bạn , mình chơi máy chiếu gần 1 năm nay , và những hệ thống máy chiếu đắt tiền qua tay mình cũng ko ít . Và như đã nói như trên , bạn thật sự ko hiểu ý mình , đó chỉ là ý kiến của mình về những điểm mạnh và điểm yếu giữa TVs vs Projectors . Và đứng theo 1 khía cảnh của 1 người tiêu dùng như mình thì mình đã chuyển từ Projector sang TV . B-)

bauthui1983

Active Member

Chọn máy chiếu hay TV, đó là quyền tự do của mỗi người, phù hợp với nhu cầu, sở thích, điều kiện của mỗi người.
NHƯNG em thấy có nhiều bác so sánh một cách quá ư là khập khiễng.
Bác Chip viết bài này là về PHÒNG CHIẾU, tức là để XEM PHIM. Vậy mà nhiều bác lại comment rất vớ vẩn như: bác có xem thời sự ko? các cụ ở nhà xem truyền hình bằng máy chiếu à?....
Có ai nói làm PHÒNG CHIẾU để xem thay TV bao giờ đâu chứ. Bác Chip so sánh là ở lĩnh vực XEM PHIM, ko phải xem thời sự, game show....
Những người đã, đang và sắp sử dụng máy chiếu đều có TV cả. Khi cần xem thời sự, game show, phim truyền hình... thì họ sử dụng TV, còn khi xem phim thì họ sử dụng máy chiếu. Có những bác gắn thêm K+ là để xem bóng đá cho sướng chứ cũng chả xem những chương trình khác trên máy chiếu.
Comment thật là............. :-q

oldfriend

Moderator
mình thì lắp máy chiếu để bà xã xem phim Hàn Quốc trên màn to cho nó sướng :)

davidhand

Moderator

E thấy các bác tranh luận về máy chiếu và TV chọn cái nào đều đúng cả, bởi vì mục đích của 2 trường phái này là khác nhau.
- TV: dành cho những người thích xem TV với đúng chức năng của nó, những người chơi HD nhưng nhà không có điều kiện (ở đây e ko nói đến kinh tế) hoặc ít xem.
- Máy chiếu: dành cho những người đam mê phim ảnh, có điều kiện để làm 1 phòng HT đúng nghĩa.
Trong bài viết thì mình thấy bác Chip nói về xu hướng chung của những người mê phim mà Phòng chiếu với máy chiếu và màn hình lớn luôn là cái đích mà người chơi mơ ước hướng đến. Tuỳ theo khả năng về kinh tế của mình mà có sự lựa chọn một phân khúc cho phù hợp.

25hanthuyen

Active Member

Thôi nhé mọi người không nên nói đến tivi ở topic này nữa nhé. Chúng ta nên cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm làm sao có một chỗ xem phim, nghe nhạc và thư giãn cho thật "tinh tế" cả về kinh tế lẫn chất lượng phục vụ cho những người đam mê phim ảnh. Bác Chíp tiếp đê. hóng bác dài cổ rồi.

theaminh81

Well-Known Member

Chủ để này hay, đang quan tâm đây, bác Chip lên đều cho anh em nhờ

theaminh81

Well-Known Member

Đối với em thì cũng máu me mới chơi làm con TG 42 inch, nghĩ cũng kha khá to, nhưng coi một hồi vẫn thấy nhỏ, thế là lên luôn máy chiếu 3DW1, tuy chưa phải là hàng cao cấp nhưng cũng tạm hài lòng, 3D cũng ok, giờ đang dồn cưới em VVT 1180 mà k biết đến bao giờ, nhưng có một điều, một khi đã lên màn chiếu và máy chiếu thì k bao giờ muốn coi lại phim đó với tivi,

hd360sg

Rạp hát tại gia đang là xu thế của những người đam mê xem phim nghe nhạc. Bác chip làm chủ đề này sớm tí nữa cho anh em thì hay quá

cafe3dvietnam

Well-Known Member

Mấy ngày nay 3DVN đi lắp máy chiếu khá nhiều, khẳng định thêm cho topic của bác Chíp mama. Mấy ngày nay đi liên tục, hôm nay mới đọc được bài này, sao thấy mùa đông không lạnh chút nào. Hot topic, đề nghị bác chủ mở máy lạnh cho anh em bàn luận chia sẽ cho mát nhé.

12b15

Member

Tiếp phần 2 đi bác Chip! để a/e HD chuẩn bị phương án đón màn chiếu xem kịp Tết ta
Thanks

Di Oi Gi

máy chiếu xem phim đúng chất, nhưng máy chiếu 3D chủ động nhiều, xem kính DLP sạc pin trập mắt, nếu các bác giới thiệu nhiều về máy chiếu 3D passive chắc hay đó các bác

vanthuann

Member

Chọn máy chiếu hay TV, đó là quyền tự do của mỗi người, phù hợp với nhu cầu, sở thích, điều kiện của mỗi người.
NHƯNG em thấy có nhiều bác so sánh một cách quá ư là khập khiễng.
Bác Chip viết bài này là về PHÒNG CHIẾU, tức là để XEM PHIM. Vậy mà nhiều bác lại comment rất vớ vẩn như: bác có xem thời sự ko? các cụ ở nhà xem truyền hình bằng máy chiếu à?....
Có ai nói làm PHÒNG CHIẾU để xem thay TV bao giờ đâu chứ. Bác Chip so sánh là ở lĩnh vực XEM PHIM, ko phải xem thời sự, game show....
Những người đã, đang và sắp sử dụng máy chiếu đều có TV cả. Khi cần xem thời sự, game show, phim truyền hình... thì họ sử dụng TV, còn khi xem phim thì họ sử dụng máy chiếu. Có những bác gắn thêm K+ là để xem bóng đá cho sướng chứ cũng chả xem những chương trình khác trên máy chiếu.
Comment thật là............. :-q
em chưa xài được máy chiếu, nhưng tương lai em sẽ xài. quan trọng là mình thích cái gì, chứ ko phải nghe người ta nói và người ta thích cái gì phải ko bác

VnExpress - Đầu tư máy chiếu cho phòng giải trí gia đình

Màn hình là một thiết bị không thể thiếu trong hệ thống nghe nhìn giải trí gia đình. So với TV kích thước càng lớn giá càng cao, máy chiếu với khả năng cung cấp màn ảnh lớn từ 80 inch trở lên là một giải pháp đáng để bạn đầu tư.

Trong khi giải pháp mua màn hình TV kích thước lớn 84 inch hiện nay ít nhất cũng phải đến hàng trăm triệu đồng, việc lựa chọn đầu tư máy chiếu và màn chiếu chỉ tốn khoảng hơn 20 triệu đồng cho các model phổ thông với kích thước màn ảnh tối đa lên đến 100 inch, lớn hơn rất nhiều so với kích thước TV 40 inch phổ biến hiện nay.

Máy chiếu giải trí gia đình

Trong những năm gần đây, một số hãng sản xuất máy chiếu đã thiết kế lại một số model sản phẩm dành cho khách hàng doanh nghiệp của họ thành máy chiếu dành cho mục đích giải trí gia đình. Bạn có thể nhận dạng các mẫu máy chiếu giải trí gia đình nhờ độ tương phản cao hơn và tỉ lệ trình chiếu màn ảnh rộng mặc định 16:9.

Trong vô số tính năng cần cân nhắc khi chọn mua máy chiếu, loại cổng kết nối có lẽ là một trong những yếu tố quan trọng nhất mà bạn cần quan tâm, nhất là khi có ý định treo máy lên trần hay tường. Đó có thể là lý do mà bạn cần phải sử dụng cáp HDMI dài hơn để kết nối máy chiếu với đầu AV Receiver.

xem tiếp :
Mã:
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/kinh-nghiem/dau-tu-may-chieu-cho-phong-giai-tri-gia-dinh-2919748.html

phuochalan

Well-Known Member

Mình cá với các bác nào đã dùng qua máy chiếu để xem phim. Không bao giờ muốn quay lại dùng tivi nữa. Các bác thử đi. Rồi vứt ngay tivi. Nhưng......lại là nhưng....nếu bác nào chơi máy chiếu mà không chơi phim bluray nguyên gốc..coi như cũng như không..

Bên trên