Phòng chiếu toàn tập

cuongtn87

Well-Known Member
Re: Ðề: Phòng chiếu toàn tập

Mình cá với các bác nào đã dùng qua máy chiếu để xem phim. Không bao giờ muốn quay lại dùng tivi nữa. Các bác thử đi. Rồi vứt ngay tivi. Nhưng......lại là nhưng....nếu bác nào chơi máy chiếu mà không chơi phim bluray nguyên gốc..coi như cũng như không..

anh chém em đau nhé :) hẹ hẹ nói thiệt thích chơi Bluray nguyên lắm nhưng mờ hao tổn HDD quá :) đành 1080 hoặc lâu lâu bộ nào xuất sắc thì kéo BD nguyên về xem :) + sưu tầm

trongtan7411

Active Member
Ðề: Phòng chiếu toàn tập

bác chip làm 1 bài thôi mà anh em nhảy vào chém dữ quá. Theo em,sở dĩ các bác chém thế này chứng tỏ nhiều người đang rất phân vân và giang hồ đang gợn sóng với những xu hướng chơi mới,do nó mới, cộng thêm những anh hùng bàn phím,những định kiến từ trước kia để lại với máy chiếu và màn nên ae mới 2 tay hai đao nhảy vào phân loạn
tình thế giang hồ này cho em thấy cái cảnh hồi tv full Hd mới ra, giá thì mắc, màn hình to, mua về coi th cáp thì vỡ hạt tùm lum, bây h máy chiếu cũng trong tình trạng như thế - gần tương đương thế
các bác đừng cãi nhau coi là bên nào thắng,cứ nhìn thực tế chứng minh đi, theo em thì màn chiếu-máy chiếu là level tiếp theo và tất yếu của dân " hơn cả đam mê thôi" nó mang lại những trải nghiệm hoàn toàn khác với tv. Hãy thôi cãi nhau và nhìn vào thực tế: có quán cf nào phát bóng đá hay phim Hd đúng nghĩa mà dùng tv đâu,người ta cũng chuyển hết qua máy chiếu rồi.
Như 1 câu trâm ngôn em được đọc: kẻ nào tìm ra lối thoát sẽ bị dẫm đạp đầu tiên. Em tin là máy chiếu sẽ thắng thế với tv trong hoàn cảnh tương lai.

ngoisaosang

Active Member

Xin lỗi bạn, tôi chưa bao giờ xem phim Hàn quốc, vớ vẩn.
Xu hướng là dân chơi HD thì đại đa số điều cố gắn phấn đấu để lên máy chiếu để có cảm giác Cinema còn bác đọc xong 6 trang thì...chắc là mình không sắm máy chiếu.Vậy kg xem film Hàn Quốc thì xem film gì??????=))

ngoisaosang

Active Member

Chọn máy chiếu hay TV, đó là quyền tự do của mỗi người, phù hợp với nhu cầu, sở thích, điều kiện của mỗi người.
NHƯNG em thấy có nhiều bác so sánh một cách quá ư là khập khiễng.
Bác Chip viết bài này là về PHÒNG CHIẾU, tức là để XEM PHIM. Vậy mà nhiều bác lại comment rất vớ vẩn như: bác có xem thời sự ko? các cụ ở nhà xem truyền hình bằng máy chiếu à?....
Có ai nói làm PHÒNG CHIẾU để xem thay TV bao giờ đâu chứ. Bác Chip so sánh là ở lĩnh vực XEM PHIM, ko phải xem thời sự, game show....
Những người đã, đang và sắp sử dụng máy chiếu đều có TV cả. Khi cần xem thời sự, game show, phim truyền hình... thì họ sử dụng TV, còn khi xem phim thì họ sử dụng máy chiếu. Có những bác gắn thêm K+ là để xem bóng đá cho sướng chứ cũng chả xem những chương trình khác trên máy chiếu.
Comment thật là............. :-q
Bác này phân tích rất ư là chuẩn nà + điểm 10 cho bác nà:)

Mình cá với các bác nào đã dùng qua máy chiếu để xem phim. Không bao giờ muốn quay lại dùng tivi nữa. Các bác thử đi. Rồi vứt ngay tivi. Nhưng......lại là nhưng....nếu bác nào chơi máy chiếu mà không chơi phim bluray nguyên gốc..coi như cũng như không..

các bản rip full 1080 vẫn bể hình luôn hả bạn? vì chơi hàng gốc nặng dung lượng quá

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

PHẦN 2: KHẢO SÁT PHÒNG, NHỮNG THÔNG SỐ CẦN QUAN TÂM

Sau khi đã đọc Phần 1 và vượt qua mọi trở ngại về nhận thức, bạn đã sẵn sàng bước vào thế giới đầy mê hoặc của dân videophile - phòng chiếu. Điều đầu tiên xuất hiện trong đầu bạn là gì: mình phải bắt đầu từ đâu?

Hầu hết người làm phòng chiếu đều phải bắt đầu từ một căn phòng với nội thất đã có sẵn, tức là họ phải hoán cải 1 căn phòng không được thiết kế để dùng với máy chiếu và màn chiếu ngay từ khi xây dựng lúc đầu. Có thể đó là một góc phòng khách, là một phòng ít sử dụng nào đó trong nhà mình, thậm chí tận dụng luôn phòng ngủ...

Khác với TV, chơi máy chiếu không đơn giản là mua máy chiếu và màn chiếu, bật lên và xem. Máy chiếu và màn chiếu cần sự tính toán và sắp đặt chính xác để có thể hoạt động tốt nhất. Nếu bạn bỏ qua bước này, rất có thể bạn phải trả học phí không hề rẻ sau một thời gian sử dụng vì ngộ ra một số thứ, hậu quả là phải chấp nhận sống chung với lũ hoặc đầu tư lại thiết bị, lãng phí, tốn kém và mất thời gian. Chắc chẳng ai muốn như thế. Vậy thì hãy nhín ra vài phút để tìm hiểu vấn đề trước khi ra quyết định nhé. Mọi chuyện là đơn giản nếu chúng ta thực hiện bài bản ngay từ đầu.

Câu hỏi đầu tiên, và cũng là sự phấn khích lớn nhất của người từ bỏ màn hình nhỏ xíu của TV để dũng cảm bước vào thế giới khổng lồ của màn chiếu, đó là: màn hình của tôi sẽ to cỡ nào?

attachment.php

Với TV, việc tăng kích thước màn hình dẫn đến một hệ quả (hay hậu quả) cực kỳ nặng nề: bệnh viêm màng túi. Từ TV 42" lên TV 55" chỉ là sự nở rộng 30% về đường chéo nhưng cần bạn mở rộng hầu bao để chi thêm 150% chi phí. Sự tương quan có vẻ chẳng công bằng chút nào. Sự bất công còn khủng khiếp hơn nữa khi bạn có ý định tăng từ 55" lên 65", không tin à? cứ thử tính mà xem.

Với máy chiếu thì khác. Dân HD có thể sung sướng tăng gấp đôi kích thước màn hình chỉ với vài triệu đồng phát sinh. Ví dụ nhé: một bộ máy chiếu màn chiếu 100" có giá 30 triệu đồng, bạn muốn lên thành 200" ư, chỉ cần chi thêm khoảng 7 triệu nữa. Rõ ràng là với 23% chi phí phát sinh, bạn đã tăng gấp đôi đường chéo màn hình, hay nói cách khác là tăng gấp 4 lần diện tích xem phim. Tuyệt quá phải không?

attachment.php

Và thế là với sự hứng khởi, người dùng có khuynh hướng vung tay quá trán, khiến kích thước màn chiếu trở nên quá lố. Để tránh được sai lầm này, chúng ta cần cân nhắc đến thông số thứ hai - khoảng cách xem phim. Với 1 khoảng cách xem phim cho trước, nếu màn hình nhỏ quá chúng ta sẽ bỏ phí cảm giác xine, nếu màn hình to quá, chúng ta sẽ bị ngợp và không thoải mái khi thưởng thức phim ảnh. Có một số tiêu chuẩn về sự liên quan giữa kích thước màn chiếu và khoảng cách xem phim: Century Fox, SMPTE, THX..., nhưng ở đây chúng ta sẽ dùng tiêu chuẩn của THX làm kim chỉ nam cho mọi tính toán của mình.

attachment.php
attachment.php

Tuân theo tiêu chuẩn THX tức là chúng ta có một khoảng cách phù hợp với kích thước màn chiếu để mọi trải nghiệm gây được hiệu ứng về phim ảnh tốt nhất trong không gian giải trí tại gia.

attachment.php

Để làm rõ điều này các bạn hãy xem sơ đồ bố trí ghế ngồi của rạp chiếu phim.

Các hàng ghế đầu quá gần màn hình, ai cũng biết ngồi ở đây xem phim rất ngợp, mỏi cổ và mỏi mắt, đó là vì khoảng cách xem phim gần quá. Các hàng ghế sau thì lại quá xa màn hình, trải nghiệm phim ảnh giảm mất độ sướng, làm mất cảm giác hòa nhập vào bộ phim đang chiếu. Chỉ có một khoảng ở trung tâm rạp là cho trải nghiệm tuyệt vời nhất, khoảng cách xem ở đó là phù hợp. Chính vì vậy mà giá vé ở khu này thường cao nhất, và những ghế nằm trong khu vực đó được gọi là ghế VIP. Chuyện hợp lý phải không ạ. Hàng ghế VIP đấy đã được THX chứng minh trên các nghiên cứu khoa học rất cụ thể, khỏi bàn.

Tới đây thì chúng ta đã có 2 thông số đầu tiên trong hành trình xây dựng phòng chiếu:

- một là: với hiện trạng phòng ốc hiện có của ta, ghế ngồi sẽ cách màn chiếu bao xa?
- hai là: kích thước màn chiếu phù hợp theo tiêu chuẩn THX mà chúng ta cần nên là bao nhiêu?

Từ 2 thông số này, chúng ta có thể tính được góc nhìn của mắt như hình vẽ sau đây:

attachment.php

Theo nghiên cứu của THX - một tổ chức về tiêu chuẩn nghe nhìn quốc tế và có uy tín nhất hiện nay, tại khoảng cách xem của mình, tầm bao quát của mắt đối với màn chiếu không được vượt quá 40 độ và không nhỏ hơn 26 độ.

attachment.php

Với khoảng cách xem phim là cố định, kích thước màn chiếu càng lớn sẽ càng tăng góc nhìn, nếu góc nhìn vượt quá 40 độ, chúng ta bị lố kích thước màn chiếu. Đây là tiêu chuẩn của THX được cả thế giới công nhận, không phải là do tự người viết bài này nghĩ ra.

Dựa trên con số về góc nhìn này, sự tương quan giữa khoảng cách xem và kích thước màn chiếu được thể hiện qua bảng sau:

attachment.php

Như vậy, theo bảng trên, với màn chiếu 120", để đảm bảo có cảm nhận cine tốt nhất thì khoảng cách xem theo khuyến cáo của THX là từ 3.6m đến 4.5m. Đến đây có bác nào nhột chưa ạ?

Đây là 2 con số cơ bản và quan trọng nhất của phòng chiếu, đảm bảo tiêu chí trường nhìn, tạm phù hợp cho số đông những khán giả đại trà. Với dân kỹ tính, có 1 tham số khác tham gia vào công thức khiến cho việc tính toán nhức đầu hơn, nhưng cũng đem lại trải nghiệm hoàn hảo hơn.

Vẫn còn vài thông số nữa sẽ được đề cập đến trong các bài sau.

(còn tiếp)

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member

Em xem cái 64", ngồi cách 2m, mới đầu thấy ngộp vì hơi to, sau 3 hôm thì thấy "hơi hơi bé". Giờ mà sắm cái màn chiếu 100" xem Phim cho thích thì phải ngồi xa thêm từ 1m nữa. Đầu tư, lọ mọ, tìm tòi cho hợp lí thì cách rách phết! Ái chà...!

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator

Cái vụ màn chiếu này đến người chơi có kinh nghiệm như mình vẫn bị "dính chưởng" về cái size màn. Số là ko chịu tìm hiểu kỹ, trước đây xài màn 120" thấy vừa mắt, nhân có con Vivitek 1180 có zoom bự hơn nên nổi hứng đặt luôn bác Phúc 3D cái màn 135". Hậu quả là xem hết 1 bộ phim là cái mắt nó muốn nhắm tịt lại luôn, và có khi chỉ được một nửa, ngồi xem phim vợ bảo "Sao dạo này a xem phim hay ... ngủ gật thế?".
Nếu các bác để ý thì sẽ thấy các máy chiếu dành cho HT đều đã tiêu chuẩn hoá ống kính - zoom rồi nên từ trước tới giờ thường vẫn là 1.2x. Sau này do đáp ứng nhu cầu của một số KH mà có đk phòng ốc ko như ý (ngắn) nên họ tăng thêm zoom và dòng Wide (có chữ W, VD BenQ W1070) - Short throw ra đời. Nhiều người (có cả mình) cứ thoải mái chơi màn to cho máy zoom hết cỡ nên bị over size dẫn tới xem phim bị mỏi mắt, chóng mặt, nhức đầu. Giờ nhiều bác đến nhà mình tham quan phòng chiếu đã thấy mình phải zoom nhỏ lại về 120" rồi. Vợ e giờ lại hỏi "Sao dạo này a xem phim chăm chú thế?"!!! Báo cáo các bác là đĩa Thuý Nga 109 e xem 1 mạch hơn 5h mà mắt vẫn tỉnh queo! :)
Cách đơn giản các bác có thể tính size màn chiếu là: KHOẢNG CHIẾU X 0.667 = CHIỀU DÀI MÀN CHIẾU ( cạnh dưới của màn chiếu)
Vài chia sẻ nhân bác Chip có phần 2 ạ.

quangtuong

Banned

càng xem càng thấy nhỏ.1 phát từ 42' lên 120' thấy chóang nghợp.cảm gíac sung sứơng chưa đựơc bao lâu nay đả múôn lên màn lớn hơn.đang có kế họach 5 năm tíêp theo.

avhung78

Member

Các bác cho em hỏi, nếu khoảng cách từ ghế ngồi đến tivi là 4m thì dùng màn bao nhiêu inch là đẹp ạ?

davidhand

Moderator

Các bác cho em hỏi, nếu khoảng cách từ ghế ngồi đến tivi là 4m thì dùng màn bao nhiêu inch là đẹp ạ?

Ngồi với khoảng đó sao bác ko dùng máy chiếu mà phải dùng TV? Nếu thích TV mà có đk thì để đẹp chắc bác phải chơi con 84" rồi! :) Còn máy chiếu thì bác có thể xem màn 110 - 120".

avhung78

Member

Ngồi với khoảng đó sao bác ko dùng máy chiếu mà phải dùng TV? Nếu thích TV mà có đk thì để đẹp chắc bác phải chơi con 84" rồi! :) Còn máy chiếu thì bác có thể xem màn 110 - 120".

Em đang xem bằng LG 55LA6200 nói chung khá hài lòng. Các bác cho em hỏi thêm, là em thích xem 3D, thì tầm 50 triệu đổ lại thi chơi máy chiếu và màn nào ạ? Chất lượng hình thì chỉ cần tương đương LG LA6200 là OK rồi ạ.

Có địa chỉ nào để trải nghiệm màn chiếu 3D các bác cho em xin luôn, em ở HN, quận Long Biên.

hd360sg

Em đang xem bằng LG 55LA6200 nói chung khá hài lòng. Các bác cho em hỏi thêm, là em thích xem 3D, thì tầm 50 triệu đổ lại thi chơi máy chiếu và màn nào ạ? Chất lượng hình thì chỉ cần tương đương LG LA6200 là OK rồi ạ.

Có địa chỉ nào để trải nghiệm màn chiếu 3D các bác cho em xin luôn, em ở HN, quận Long Biên.

Với số tiền đó bác có thể chọn một số loại máy chiếu : Optoma HD25LV, Epson EH-TW 550, Viewsonic PJD 7820 HD. Màn chiếu thì bác nên dùng màn bạc, size thì phụ thuộc diện tích căn phòng. Bác đến 20 Trần Quốc Toản, Hoàn Kiếm, Hà Nội để trải nghiệm.

gatre78

Member

Em ngồi từ 3.5-4m, vậy màn phù hợp 110-120''
Giả sử màn 120'' thì vị trí treo máy chiếu cách màn bao xa vậy các bác. Phòng em cuối tường cách màn 6m mới khoan được. trên trần thì đã làm thạch cao rồi nên bó tay.

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator

Với số tiền đó bác có thể chọn một số loại máy chiếu : Optoma HD25LV, Epson EH-TW 550, Viewsonic PJD 7820 HD. Màn chiếu thì bác nên dùng màn bạc, size thì phụ thuộc diện tích căn phòng. Bác đến 20 Trần Quốc Toản, Hoàn Kiếm, Hà Nội để trải nghiệm.

Thời bây giờ mà bác khuyên AE chơi mấy con này để xem phim thì ko ổn tí nào:
- HD25LV: thuộc loại model cũ, dùng dark chip đời cũ nên màu đen lên rất kém, độ sâu hình ảnh cũng thường lắm.
- Hai e sau thì là loại dành cho presentation, office ko thuộc loại dành cho HT nên ko cần bàn luận thêm.
Trong tầm tiền này thì ko con nào qua được Vivitek 1180 ở thời điểm hiện tại. Bác nào còn nghi ngờ thì cứ mang qua mình test trực tiếp 2 máy cho xem tận mắt, sẽ thấy khác biệt ngay thôi.

Di Oi Gi

các model trên ko ấn tượng cho nhu cầu giải trí cấp cao đâu bác, hơn nữa màn bạc mà xem 3D lại ko thích hợp

hd360sg

các model trên ko ấn tượng cho nhu cầu giải trí cấp cao đâu bác, hơn nữa màn bạc mà xem 3D lại ko thích hợp

Bác đó hỏi tầm 50tr cả máy và màn nên mình tư vấn những mẫu phù hợp với tầm tiền không phải những model mình đưa ra là tốt nhất bác à. Không biết bạn đang thưởng thức 3D ở nhà bằng màn chiếu gì? hãy chia sẻ cho mọi người đi để anh em cùng học hỏi. Mình thì thấy xem 3D dùng màn chiếu bạc là ok rồi.

oldfriend

Moderator
mình đã từng xem 3D bằng màn bạc, màn trắng xà cừ và màn bạc hight contract và nhận thấy xem 3D bằng màn bạc là kém nhất =))

Bên trên