Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

kook123

Ðề: Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

Còn đây là tiếng Việt cho bác nào đọc cái trên mà vẫn chưa rõ ( tất cả các poist đều trong 2013 này )

1/. Đầu tiên là Mod:
Công nghệ hoàn toàn khác nhau mà các Bác.......
Các dòng mới của Plasma theo mình vẩn còn hiện tượng "burn-in", nhưng nsx đã "hạn chế" rất nhiều so với các dòng củ, vì vậy các Bác yên tâm mà dùng đi nhé.

2/. Người bán hàng, có sản phẩm Plasma trưng bày thường xuyên:
Bác này nói đúng vì trước e cũng bày 1 con plasma ss. Cắm demo đầu Viet KTV. Vì khi bật ảnh động cứ để 1 khoảng tĩnh được vài tháng thì nó bị cháy hình. hãng ko bảo hành vì lỗi đó do người sử dụng. Bây h` e nhiều đầu HD có biểu tượng ở cuối màn hình, lúc nào cũng sáng ở 1 điểm xem lâu ko chừng cũng dễ bị cháy. Hiện tượng này thì plasma gặp nhiều hơn LED và LCD. Nên khuyến cáo của pana là chuẩn đó bác.

Đấy em đang xem đầu HD của An Viên có cái biểu tượng AVG dưới cuối màn hình. Cũng lo ngay ngáy ra anh ạ. Cơ mà LED thì hiện tượng đó ít hơn hoặc cũng có thể 4,5 năm mới bị. Kaka. :-j. Còn plasma thì chỉ 4,5 tháng là cho đi thôi anh ạ. Cẩn trọng vẫn hơn.

3/. Người sử dụng Plasma đời mới, bài review năm 2013:
Bài post 1:
gái núi đã viết:
Hiện tượng lưu hình: mở manual ra là đã thấy cảnh báo hiện tượng này rồi và em cũng đã test hình ảnh chữ màu trắng sáng nhất trong khoảng 10 phút và có lưu hình khi chuyển sang màu đen tức thì sau đó nhé nhưng nói thật các bác là không ảnh hưởng gì nhiều cả nó mất ngay sau đó khoảng 20s mà đứng sát tivi thì mới nhận ra được điều đó, trừ khi để lâu quá tầm 3-4h thì em không biết bao lâu nó mới hết.

Bài post 101
vẫn câu trả lời cũ:

Phim,Cáp thì Plasma ,đảm bảo là xem phim = plasma bác sẽ ko hối hận nhất là ở những cảnh tối,tuyệt vời lắm

Tivi,làm màn hình pc,game thì LED vì vấn đề lưu hình của nó nên làm màn hình máy tính hay game hiện menu cố định trong vài giờ liên tục sẽ ko ổn tí nào nhé

P/S: nhà sản xuất có cảnh báo, nếu sử dụng không đúng cách thì không được bảo hành ===> mọi chuyện rõ như ban ngày :D

Nihs

Member

Đệt. Thấy số post lên nhanh quá, hóa ra là có cãi nhau ==!.

ldlbq

Member

Bác có biết chủ đề là ai mở ko vậy ? ^:)^

Plasma bị cháy hình ai mà ko biết, chỉ ldlbq không tin nên mới mở chủ đề để hỏi, không phải mình nhá :))

Còn mua Plasma hay LED là sở thích mỗi người, điều kiện kinh tế cá nhân mỗi người. Có ai nói gì đâu mà giãy nảy thế bác 8-> . Không biết mình đã nói bao nhiêu lần là không có đúng sai ở đây, mua LED hay Plasma đều có lý do của nó, ok

Còn việc ldlbq không tin Plasma còn bị cháy hình thì phải giải thích cho bác ấy biết là bác ấy sai. Vì Plasma còn bị lưu hình, nếu không thì nhà sản xuất khuyến cáo " KHÔNG ĐỂ ẢNH TĨNH " làm gì. Chuyện đơn giản quá mà sao có vài bác hay tự ái thế nhỉ ;))

P/S: mua Plasma chắc là đại khôn quá, mà sao số người "đại khôn" ít thế nhỉ :)) . Đuối lý thì đừng có chửi ở đây nhé, có văn hóa 1 chút đi, cũng ăn học đàng hoàng mà :D

- "Vì Plasma còn bị lưu hình, nếu không thì nhà sản xuất khuyến cáo " KHÔNG ĐỂ ẢNH TĨNH " làm gi": đó là vì nhà sản xuất phải đề phòng đất bỗng dưng "nứt" ra một dị nhân (đạo văn câu đối: Trời sinh ông Tú Cát/Đất nứt con bọ hung") ngu ngơ, lơ ngớ để ảnh tĩnh liên tục 1 tháng rồi la toáng lên "cháy! cháy! cháy!...", khóc lóc, ăn vạ bắt đền. Cũng như nhà sản xuất khuyến cáo sử dụng đúng điện áp, cũng là đề phòng có kẻ đại ngu, đại điên, đại khùng thay vì dùng điện áp 220v thì lại dùng 380v (vì lập luận là điện áp 380v mạnh hơn nên hình ảnh sẽ sáng hơn, hao hao kiểu lập luận đại khùng đại điện "Mới LG series 6 đã đánh bại SS series 7 rồi. Thì chỉ cần LG series 7 là đủ đánh bại SS series 8, cần gì anh hai LG series 8 ra tay đè bẹp SS series 8 chứ hả - http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/666545-hoi-ve-tv-led-lg-55la8600-17.html, post 166)

kook123

- "Vì Plasma còn bị lưu hình, nếu không thì nhà sản xuất khuyến cáo " KHÔNG ĐỂ ẢNH TĨNH " làm gi": đó là vì nhà sản xuất phải đề phòng đất bỗng dưng "nứt" ra một dị nhân (đạo văn câu đối: Trời sinh ông Tú Cát/Đất nứt con bọ hung") ngu ngơ, lơ ngớ để ảnh tĩnh liên tục 1 tháng rồi la toáng lên "cháy! cháy! cháy!...", khóc lóc, ăn vạ bắt đền. Cũng như nhà sản xuất khuyến cáo sử dụng đúng điện áp, cũng là đề phòng có kẻ đại ngu, đại điên, đại khùng thay vì dùng điện áp 220v thì lại dùng 380v (vì lập luận là điện áp 380v mạnh hơn nên hình ảnh sẽ sáng hơn, hao hao kiểu lập luận đại khùng đại điện "Mới LG series 6 đã đánh bại SS series 7 rồi. Thì chỉ cần LG series 7 là đủ đánh bại SS series 8, cần gì anh hai LG series 8 ra tay đè bẹp SS series 8 chứ hả - http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/666545-hoi-ve-tv-led-lg-55la8600-17.html, post 166)

Hóa ra dị nhân chủ topic cho rằng Plasma không còn bị cháy hình mà tự nhiên nhà sản xuất lại khuyến cáo " không để ảnh tĩnh để hạn chế cháy hình " sao ;;) . Hài quá, dị nhân cho rằng mình rành Plasma hơn nhà sản xuất cơ đấy :))

P/S: dị nhân cũng cho rằng LG LA8600 coi 3D bị ô vuông trong khi coi SS series 6 thì 3D đẹp mê ly (bài post đầu tiên trong http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/666545-hoi-ve-tv-led-lg-55la8600.html ), trong khi HD Việt Nam và CNET đều khẳng định LG hơn SS, đặc biệt là về khoảng hình ảnh 3D (http://www.hdvietnam.com/diendan/26...odel/652353-ket-qua-buoi-offline-so-sanh.html , http://asia.cnet.com/product/lg-55la8600-55-inch-led-46728685.htm )

Đúng là dị nhân , khác với mọi người quá cơ \:D/=))

do_long_khach

Well-Known Member

Khổ quá nói mãi nhỉ. Lưu hình thuộc về bản chất của công nghệ plasma, nhưng với TV Plasma mấy năm gần đây thì người tiêu dùng cứ dùng thoải mái. Thế thôi. Bao nhiêu anh em dùng TV plasma vào confirm rồi. Còn chuyện bật TV lên để đó mấy tiếng thì ko nói làm gì, vì có ai dùng thế đâu. Nói chung là stop topic được rồi.

Minhsur

Banned

Mình nghĩ hài kịch đã hết hài, đồng ý quan điểm của do_long_khach. Yc Đóng topic đi bác chủ.

ldlbq

Member

Mình nghĩ hài kịch đã hết hài, đồng ý quan điểm của do_long_khach. Yc Đóng topic đi bác chủ.

Đề nghị Mod close topic vì không có gì để thảo luận nữa.

kook123

Khổ quá nói mãi nhỉ. Lưu hình thuộc về bản chất của công nghệ plasma, nhưng với TV Plasma mấy năm gần đây thì người tiêu dùng cứ dùng thoải mái. Thế thôi. Bao nhiêu anh em dùng TV plasma vào confirm rồi. Còn chuyện bật TV lên để đó mấy tiếng thì ko nói làm gì, vì có ai dùng thế đâu. Nói chung là stop topic được rồi.

Thế Plasma ngày nay còn bị cháy hình khi để ảnh tĩnh ko, ldlbq hỏi thì nên trả lời cho ldlbq biết là còn đi chứ, kèm theo dẫn chứng là nhà sản xuất vẫn còn khuyến cáo " không để ảnh tĩnh " để hạn chế cháy hình. Đơn giản vậy thôi mà các bác cứ nói đâu đâu, làm ldlbq cãi chầy cãi cối quá 8-}

Cái gì thuộc về bản chất thì chỉ có thể hạn chế, chứ ko thể bảo là ko còn nữa. Nếu ko thì còn gì gọi là bản chất nữa :)>-

ldlbq

Member

Đề nghị các bạn không nên tranh luận với kook123 nữa. Nói mãi, nói mãi cũng thế thôi. Bã đậu thì (dù giáo huấn đến đâu) muôn đời vẫn là bã đậu, không thể (chuyển) thành chất xám.

kook123

Khi bác đã hiểu là Plasma còn bị cháy hình, vì đơn giản đó là bản chất của nó, thì mọi chuyện coi như xong rồi :D. Câu hỏi đã có câu trả lời, nên dừng lại thôi :D

kook123

Tổng kết bài cuối trước khi close topic :D

1/.Nguồn: GUIDE TO PREVENTING SCREEN BURN ON YOUR PLASMA TV... | eBay
Do not leave static images on your plasma TV screen for more than an hour. Turn off your unit when you are not watching it. Do not pause DVDs for more than 20 minutes at a time.
..............................
Higher quality TVs tend to be more resistant to burn-in -- though not entirely immune to it. Of the plasma displays I've owned and/or tested extensively, NEC, Sony, Pioneer, and Panasonic seemed least prone to burn-in once the plasma screen was properly broken in

2/.Q&A: Is image burn-in a worry with new plasma TVs?
you're watching an image with a fixed graphic, you may see a subtle dimming of the display in the area of the fixed image, but permanent damage would probably result only from months of that kind of use. Plasmas usually have a feature you can activate that helps minimize burn-in, so check the owner's manual

3/. Nguồn:http://www.thebestplasmatv.com/guides/features/
Knowing how to configure and use your plasma TV and knowing what can produce burn-in is the best protection you can get. Make sure you also read the break-in guide to learn how to extend your plasma TV life, benefit from the great picture quality for a longer time and prevent burn-in

Còn đây là tiếng Việt cho bác nào đọc cái trên mà vẫn chưa rõ ( tất cả các poist đều trong 2013 này )

1/. Đầu tiên là Mod:
Công nghệ hoàn toàn khác nhau mà các Bác.......
Các dòng mới của Plasma theo mình vẩn còn hiện tượng "burn-in", nhưng nsx đã "hạn chế" rất nhiều so với các dòng củ, vì vậy các Bác yên tâm mà dùng đi nhé.

2/. Người bán hàng, có sản phẩm Plasma trưng bày thường xuyên:
Bác này nói đúng vì trước e cũng bày 1 con plasma ss. Cắm demo đầu Viet KTV. Vì khi bật ảnh động cứ để 1 khoảng tĩnh được vài tháng thì nó bị cháy hình. hãng ko bảo hành vì lỗi đó do người sử dụng. Bây h` e nhiều đầu HD có biểu tượng ở cuối màn hình, lúc nào cũng sáng ở 1 điểm xem lâu ko chừng cũng dễ bị cháy. Hiện tượng này thì plasma gặp nhiều hơn LED và LCD. Nên khuyến cáo của pana là chuẩn đó bác.

Đấy em đang xem đầu HD của An Viên có cái biểu tượng AVG dưới cuối màn hình. Cũng lo ngay ngáy ra anh ạ. Cơ mà LED thì hiện tượng đó ít hơn hoặc cũng có thể 4,5 năm mới bị. Kaka. :-j. Còn plasma thì chỉ 4,5 tháng là cho đi thôi anh ạ. Cẩn trọng vẫn hơn.

3/. Người sử dụng Plasma đời mới, bài review năm 2013:
Bài post 1:
gái núi đã viết:
Hiện tượng lưu hình: mở manual ra là đã thấy cảnh báo hiện tượng này rồi và em cũng đã test hình ảnh chữ màu trắng sáng nhất trong khoảng 10 phút và có lưu hình khi chuyển sang màu đen tức thì sau đó nhé nhưng nói thật các bác là không ảnh hưởng gì nhiều cả nó mất ngay sau đó khoảng 20s mà đứng sát tivi thì mới nhận ra được điều đó, trừ khi để lâu quá tầm 3-4h thì em không biết bao lâu nó mới hết.

Bài post 101
vẫn câu trả lời cũ:

Phim,Cáp thì Plasma ,đảm bảo là xem phim = plasma bác sẽ ko hối hận nhất là ở những cảnh tối,tuyệt vời lắm

Tivi,làm màn hình pc,game thì LED vì vấn đề lưu hình của nó nên làm màn hình máy tính hay game hiện menu cố định trong vài giờ liên tục sẽ ko ổn tí nào nhé

P/S: nhà sản xuất có khuyến cáo " không để ảnh tĩnh " rồi, nếu sử dụng không đúng cách thì không được bảo hành

Tiện thớt có nhìu cao thủ plasma, các bác cho em hỏi năm nay sắm em nào vừa tầm tiền < 30M. size to, màu đẹp ợ!!
Em thấy Sharp có con LED 60" ~30, cơ mà hông thích LED, với cả con LED đó hạng cơ bản, e nghĩ nó chỉ dc cái to, chứ đẹp thì có vẻ ko ổn.
Bác nào rành cho xin chút tư vấn ạ.

Minhsur

Banned

Đề nghị các bạn không nên tranh luận với kook123 nữa. Nói mãi, nói mãi cũng thế thôi. Bã đậu thì (dù giáo huấn đến đâu) muôn đời vẫn là bã đậu, không thể (chuyển) thành chất xám.

Hồi xưa Namphalai cũng đã từng bị anh em ghê tởm vì ăn tuc nói phét. Lâu lắm mới gặp truyền nhân tởm thế này.
Bác đề nghị đóng topic đi, kẻo anh em bị nôn hết mất.

lahabentin

Well-Known Member

Đề nghị Mod close topic vì không có gì để thảo luận nữa.

Hồi xưa Namphalai cũng đã từng bị anh em ghê tởm vì ăn tuc nói phét. Lâu lắm mới gặp truyền nhân tởm thế này.
Bác đề nghị đóng topic đi, kẻo anh em bị nôn hết mất.
Khoan! khoan! Xin các bác và MOD đừng close topic vội.

Các bác nghĩ mà xem, trước đây vào khoảng 2009 thì phải có những bài viết sặc mùi " Phân biệt chủng tộc " cố ý dìm Plasma xuống bùn nhằm tâng LED lên tận mây xanh. Đồng ý rằng thời ấy Plasma còn rất nhiều nhược điểm nhưng đến nay nó đã tiến bộ vượt bậc đến ngay cả LED còn phải kính nể. Thế nhưng AE yêu mến và sử dụng Plasma đâu có bao nhiêu cơ hội để phản biện và chỉ rõ rằng: Đấy là những ý kiến thiển cận, ấu trĩ, phiến diện và không có chí hướng tới chân thiện mỹ!

AE hãy đơn giản mà nghĩ rằng đây chính là topic rất hay để chúng ta cùng nhau nói lên những nhận định xác thực của những đã và đang sử dụng thứ công nghệ trình chiếu tuyệt nhất mà chưa có công nghệ hiển thị nào thay thế được cho tới thời điểm hiện nay! Nghĩ được như vậy, ta sẽ hết sức thoải mái trong tranh luận, nhẹ nhàng trong câu từ.

Hãy để topic này sống lâu nhất có thể để nó trở thành một kênh tham khảo hữu ích cho những AE mới tập tễnh bước vào con đường HD, còn phân vân trước nhiều luồng thông tin chính xác lẫn sai lệch có ý đồ.

Hãy để những AE ngoài kia ( chưa trở thành thành viên của HDVN ) tiếp cận với công nghệ Plasma với đầy đủ thông tin trung thực nhất có thể, không còn " sợ hãi " khi nghe đến hai chữ PLASMA.

Hữu ích lắm thay!

Nhưng nếu AE cảm thấy mệt mõi khi phải " NÓI HOÀI MÀ NÓ KHÔNG CHỊU HIỂU " thì ta chia ca ra trực topic này vậy! Hehehe..... :))

Chỉnh sửa lần cuối:

ldlbq

Member

Khoan! khoan! Xin các bác và MOD đừng close topic vội.

Các bác nghĩ mà xem, trước đây vào khoảng 2009 thì phải có những bài viết sặc mùi " Phân biệt chủng tộc " cố ý dìm Plasma xuống bùn nhằm tâng LED lên tận mây xanh. Đồng ý rằng thời ấy Plasma còn rất nhiều nhược điểm nhưng đến nay nó đã tiến bộ vượt bậc đến ngay cả LED còn phải kính nể. Thế nhưng AE yêu mến và sử dụng Plasma đâu có bao nhiêu cơ hội để phản biện và chỉ rõ rằng: Đấy là những ý kiến thiện cận, ấu trĩ, phiến diện và không có chí hướng tới chân thiện mỹ!

AE hãy đơn giản mà nghĩ rằng đây chính là topic rất hay để chúng ta cùng nhau nói lên những nhận định xác thực của những đã và đang sử dụng thứ công nghệ trình chiếu tuyệt nhất mà chưa có công nghệ hiển thị nào thay thế được cho tới thời điểm hiện nay! Nghĩ được như vậy, ta sẽ hết sức thoải mái trong tranh luận, nhẹ nhàng trong câu từ.

Hãy để topic này sống lâu nhất có thể để nó trở thành một kênh tham khảo hữu ích cho những AE mới tập tễnh bước vào con đường HD, còn phân vân trước nhiều luồng thông tin chính xác lẫn sai lệch có ý đồ.

Hãy để những AE ngoài kia ( chưa trở thành thành viên của HDVN ) tiếp cận với công nghệ Plasma với đầy đủ thông tin trung thực nhất có thể, không còn " sợ hãi " khi nghe đến hai chữ PLASMA.

Hữu ích lắm thay!

Nhưng nếu AE cảm thấy mệt mõi khi phải " NÓI HOÀI MÀ NÓ KHÔNG CHỊU HIỂU " thì ta chia ca ra trực topic này vậy! Hehehe..... :))

Những đoạn bôi đen chí lý.

Minhsur

Banned

Hữu ích lắm thay!

Em đồng ý với bác. Em chờ con 65ST60 về khoảng 45t là em múc tiếp. Chắc cũng lâu đây.
Khi một người bị cả tập thể cười cợt thì người đó phải là tuyệt đỉnh nguy hiểm. Em cũng còn muốn giải trí nữa.
Em theo bác tất tay.

ldlbq

Member

Em đồng ý với bác. Em chờ con 65ST60 về khoảng 45t là em múc tiếp. Chắc cũng lâu đây.
Khi một người bị cả tập thể cười cợt thì người đó phải là tuyệt đỉnh nguy hiểm. Em cũng còn muốn giải trí nữa.
Em theo bác tất tay.

mIỄN LÀ ĐƯỢC =))

ldlbq

Member

Tiện thớt có nhìu cao thủ plasma, các bác cho em hỏi năm nay sắm em nào vừa tầm tiền < 30M. size to, màu đẹp ợ!!
Em thấy Sharp có con LED 60" ~30, cơ mà hông thích LED, với cả con LED đó hạng cơ bản, e nghĩ nó chỉ dc cái to, chứ đẹp thì có vẻ ko ổn.
Bác nào rành cho xin chút tư vấn ạ.

bạn vào link này hỏi thử xem còn hàng không? http://audiosonha.com/sp/panasonic-th-p50st50v-plasma-3d-5309

Model 50ST50 cũng được đánh giá cao về hình ảnh đó

manhtran71

Well-Known Member

Qua topic này ông Kook gì đấy làm 1 con plasma cũng nên :)) tin mình đi.

meomatto

Active Member

Ôi dào, xưa quá rồi, nói mãi làm gì mà chém gió tận mấy chục trang vậy?!
Ai dùng kệ ai, ai ko dùng thì thôi.
Thực tế, màn Plasma vẫn có hiện tượng lưu hình nhưng ko lưu dc lâu vì nó có chế độ chống cháy tự động, cứ khoảng 10-15ph thì nó sẽ tự quét ngầm 1 vài lần nên ko lo lưu liếc gì nữa, dùng bình thường đến khi nào hỏng thì đem đi sửa rồi dùng tiếp. khakha

Bên trên