Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

ldlbq

Member
Ðề: Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

Ôi dào, xưa quá rồi, nói mãi làm gì mà chém gió tận mấy chục trang vậy?!
Ai dùng kệ ai, ai ko dùng thì thôi.
Thực tế, màn Plasma vẫn có hiện tượng lưu hình nhưng ko lưu dc lâu vì nó có chế độ chống cháy tự động, cứ khoảng 10-15ph thì nó sẽ tự quét ngầm 1 vài lần nên ko lo lưu liếc gì nữa, dùng bình thường đến khi nào hỏng thì đem đi sửa rồi dùng tiếp. khakha

NHưng vẫn có người không tin nên thread mới có tới 27 trang

lahabentin

Well-Known Member

Qua topic này ông Kook gì đấy làm 1 con plasma cũng nên :)) tin mình đi.
Nếu để ý kỹ một chút, AE sẽ nhớ là trước đây chưa đầy 1 năm cũng có một ông cũng rất " kỳ cựu " của HDVN và cũng rất " dị ứng " với Plasma Pana giống cái kiểu thím kook123 bây giờ. Cũng đăng đàn tru tréo tùm lum nhưng cuối cùng cũng ôm một em Plasma 55VT50 của Pana và lặn không sủi tăm ( Chắc tại phê quá hay sao ấy! ) đến nay chưa thấy ló dạng !!! :))

Vando

Well-Known Member

Nhà mình plasma xem 4:3 toàn để vệt đen hai bên mà 2 năm rồi vẫn chưa bị làm sao.

ldlbq

Member

Nếu để ý kỹ một chút, AE sẽ nhớ là trước đây chưa đầy 1 năm cũng có một ông cũng rất " kỳ cựu " của HDVN và cũng rất " dị ứng " với Plasma Pana giống cái kiểu thím kook123 bây giờ. Cũng đăng đàn tru tréo tùm lum nhưng cuối cùng cũng ôm một em Plasma 55VT50 của Pana và lặn không sủi tăm ( Chắc tại phê quá hay sao ấy! ) đến nay chưa thấy ló dạng !!! :))

Có khi đó là chiêu trò đó bạn. Thay vì tự nhận mình chưa/không am hiểu về plasma, lại lười google nên cứ tỏ ra "dị ứng" để các cao thủ plasma tức khí nhảy vào cho nhiều bài học bổ ích, có đủ kiến thức/hiểu biết rồi thì "ôm một em Plasma 55VT50 của Pana và lặn không sủi tăm" vì phê với em này quá. Mình xài 42G10 từ 2009, nay 2013 có được 55VT50 mà vẫn thấy "phê" với khả năng trình chiếu hình ảnh. Bà xã mình thì lại "dị ứng" với Led nên tuyên bố chỉ móc hầu bao (mua thêm) nếu và chỉ là plasma.

Cả năm nay mới vào forum thấy có topic này hot quá, đọc hết 27 trang thì chỉ thấy bác kuk gì đó nguy hiểm vãi! Mặc dù đọc một hồi hoa hết cả mắt nhưng em cũng ráng đọc vì thấy hứng thú quá :))

Nhà mình plasma xem 4:3 toàn để vệt đen hai bên mà 2 năm rồi vẫn chưa bị làm sao.

Theo như bác kuc chỉ dẫn thì bác phải để hình ảnh tĩnh trong vòng 1 tháng thì nó mới bị... ;))

Minhsur

Banned

Theo như bác kuc chỉ dẫn thì bác phải để hình ảnh tĩnh trong vòng 1 tháng thì nó mới bị... ;))

cháy hình vĩnh viễn là khi kéo dài việc xem ảnh tĩnh hàng tháng trời, chứ ko phải mới để 8 tiếng ảnh tĩnh là bị ngay như bác nào hồi nãy lầm tưởng. Và việc cháy hình này là với Plasma only nhé :D

Bác ấy bảo phải để ảnh tĩnh mấy tháng trời mới bị cháy hình... Chắc nhà bác ấy khá giả lắm nên nhà bác ấy lấy tivi plasma làm khung ảnh cũng nên. Sau vụ này em ạ bác ấy mấy phát liền. Hãi quá.

lahabentin

Well-Known Member

Có khi đó là chiêu trò đó bạn. Thay vì tự nhận mình chưa/không am hiểu về plasma, lại lười google nên cứ tỏ ra "dị ứng" để các cao thủ plasma tức khí nhảy vào cho nhiều bài học bổ ích, có đủ kiến thức/hiểu biết rồi thì "ôm một em Plasma 55VT50 của Pana và lặn không sủi tăm" vì phê với em này quá. Mình xài 42G10 từ 2009, nay 2013 có được 55VT50 mà vẫn thấy "phê" với khả năng trình chiếu hình ảnh. Bà xã mình thì lại "dị ứng" với Led nên tuyên bố chỉ móc hầu bao (mua thêm) nếu và chỉ là plasma.
Bà Xã của bác tuyệt thế nhưng Plasma cũng sắp hoàn thành " NGHĨA VỤ " vẻ vang rồi! =D> Cho em nó về hưu thôi! Hướng sắp tới, có thể là chục năm nữa ;)) tôi đang cố cày bừa là một em LED 4K có cổng HDMI 2.0 (vừa được giới thiệu tại IFA 2013 ) Tất nhiên cũng chỉ thương hiệu Panasonic thôi! Fans mà! Hehehe... ;;) :-bd

Minhsur

Banned

Bà Xã của bác tuyệt thế nhưng Plasma cũng sắp hoàn thành " NGHĨA VỤ " vẻ vang rồi! =D> Cho em nó về hưu thôi! Hướng sắp tới, có thể là chục năm nữa ;)) tôi đang cố cày bừa là một em LED 4K có cổng HDMI 2.0 (vừa được giới thiệu tại IFA 2013 ) Tất nhiên cũng chỉ thương hiệu Panasonic thôi! Fans mà! Hehehe... ;;) :-bd

Con này thì bác Kđầu bếp vẫn bảo thua con LA8600 của Lừa Gạt thôi.

http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/676795-ifa-2013-panasonic-wt600-tv-4k.html

Con này thì bác Kđầu bếp vẫn bảo thua con LA8600 của Lừa Gạt thôi.

http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/676795-ifa-2013-panasonic-wt600-tv-4k.html

Đầu bếp gì chứ bác, theo như em tìm hiểu thì kook có nghĩa như sau:

kook /ˈkuːk/ phát âm tiếng việt gần giống với kức :D
(Từ mỹ,nghĩa mỹ) , (từ lóng) người lập dị, người gàn.

Nick bác này thêm số 123 thì chắc là level chém gió lên cấp 123 rồi. ;))

ldlbq

Member

=)) =)) =)) vui quá là vui

ldlbq

Member

Hóa ra đã tự nhận mình là "dị nhân" rồi

shrekvn

Khổ quá nói mãi nhỉ. Lưu hình thuộc về bản chất của công nghệ plasma, nhưng với TV Plasma mấy năm gần đây thì người tiêu dùng cứ dùng thoải mái. Thế thôi. Bao nhiêu anh em dùng TV plasma vào confirm rồi. Còn chuyện bật TV lên để đó mấy tiếng thì ko nói làm gì, vì có ai dùng thế đâu. Nói chung là stop topic được rồi.

Tôi đã từng để quên ko tắt TV với cái ảnh logo của đầu KTS 4 giờ liền.
Về nhà giật mình soi đi soi lại với các ảnh nền các mầu -> ko thấy lưu hình gì cả. Tivi 42X30V Made in Thailan nhé.

nguoi006

Well-Known Member

Dù ai nói ngả nói nghiêng... em vẫn trung thành với Plasma - bằng chứng là mới tậu 1 em 50" full HD xong.

Bên cạnh đó, em mới lướt 1 tít của công nghệ Plasma mà hãng SALITEK USA đang công bố:
- Không burn-in,
- Độ tương phản 1,000,000:1
- Tuổi thọ: 100,000 giờ chạy 24/7.

Giờ vẫn thấy lựa chọn của mình sáng suốt... mà chưa thấy tối. =))

do_long_khach

Well-Known Member

Há há các bác chả có link gì cả, chỉ "nói suông" về cái TV nhà các bác thôi. Nhưng mà nhiều bác quá cơ. Em cũng "nói suông" với 2 chú TV Plasma đang dùng. Cơ mà chưa đủ sức thuyết phục với một chú não phẳng các bác ạ.

Chết cười với cmt của bác, nhưng mà thấy đúng với người luôn! :))

do_long_khach

Well-Known Member

Câu chuyện so sánh dưới đây cũng cũ rồi, nhưng em cứ post link lên đây để các bác đọc thêm. 1 bài viết so sánh rất hay, sâu sắc mà lại dễ hiểu, có cả vấn đề burn in và độ bền luôn:

Plasma TV vs LCD TV - Plasma TV Buying Guide

Đọc xong bài thấy buồn vì công nghê ưu việt hơn cho TV lại chết dần.

Chỉnh sửa lần cuối:

ldangquang

Em nghĩ các bác hơi quá rồi.
Bất đồng quan điểm thôi mà, các bác lớn tuổi hết rồi, ai lại thế.

Cá nhân em cũng ko thích bác kook123, bác cực đoan thái quá :).

Minhsur

Banned

Bất đồng quan điểm thì xã hội mới phát triển được, nhưng không nên thần thành hóa quan điểm của mình một cách ngu muội. Càng không nên đưa ra những thông tin một chiều, nửa vời để chứng mình mình tài.

Đấy mới là những điều tạo nên rác rưởi ở diễn đàn.

Bên trên