Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Mới mở hộp ChromeCast Audio làm cuộc thi ngay với bộ C2/Rune/ES9023 chơi album Anh Còn Nợ Em của Xuân Phú.

Kết cái luận: ChromeCast nghe hay ngạc nhiên mặc dù thiết bị này tròn bé tẹo nhỏ hơn nắm tay. Dù sao khi chuyển qua bộ C2/Rune/ES9023 thì chất âm của Rune vẫn hay khác rất xa với ChromeCast, nghe bài Đàn bà tiếng piano từng giọt hay quá, giọng Xuân Phú lấy hơi, tỉ tê rất tình cảm quên luôn đang thi thố với ChromeCast Audio luôn. Test xong cho hộp cất luôn để mốt làm cái phòng dyi trên sân thượng tìm bộ amp loa nhỏ xài dùng đt bắn bằng wifi-direct lúc đang mod đồ chơi.

dongochoan

Active Member

Tại thấy bảo không dùng được với RP I2S do ko có MCLK nên cũng nản chưa làm. Đang định mua Ak4497 về cho anh chạy đua vũ trang chơi :D

AK4495 của em về rồi nhưng lu bu quá em chưa kịp xông điện

smallgent

Well-Known Member

Vậy là giờ điểm danh thì có @linh0983, @dongochoan có AK4495Seq :). Bạn @geekstore yên tâm, hôm trước anh @linh0983 mò ra chân MLCK trên RP2/RP3 rồi mà, đó là chân 23 ...nếu mình nhớ đúng, hoặc 21... chích vào nó hót là ok à, mấy pin này dòng khoảng 3-4mA nên chích cái trúng là hót ngay :D

smallgent

Well-Known Member

Tạp chí HK/Odroid tháng 7/2016 có nhiều mục trong đó mình chú ý nhất là phần cài NAS cho C2. Đọc xong thì biết OS mà đa năng, nhẹ, chạy nhanh, ổn làm NAS là dietpi chạy được trên khá nhiều các SBC khác nhau: RP2/RP3/C1+/C2/XU4 ....

Các bạn xem tham khảo thêm tại đây http://dietpi.com sẽ biết dietpi này là OS nhiều tùy biến để cài các ứng dụng khác trên nó rất nhiều. Chúc vui!

rockloccoc

Well-Known Member

Em là fan cứng của Rune nhưng hôm nay test thử lại Volumio2 (tình đầu của em với Pi) thấy nhiều cải tiến các bác ạ: có hotspot đợ phải cắm LAN để config, nhận ngay i2s..

Em cũng mới cài thử nhưng nghe nhạc cứ ngang ngang không quen bác ạ. Được vài bài em lại "cất" đi, "nhét" Rune vào nghe! :D
Em cũng cài LibreELEC xem thử HD xem thế nào nhưng hình ảnh quả thật là..... xấu, quay về Pop lại thấy hài lòng. Không biết C2 thì hình ảnh thế nào các bác nhỉ?

Thanhvo31

Well-Known Member

Em đang test C2 và Ubuntu Mate 16.04, chơi thử file 4k chạy rất kém, KODI16 chạy lên thì tự tắt.

Các bác xài 4k qua C2 "mượt mà" qua Android ạ?

spartacus

Member

Gửi các bác bộ ăn chơi còi nhà em.
Nguồn chạy LT3042, DAC XMOS ft ES9018MK2
Combo Rasp Pi3 chạy LibreELEC cắm board Hifi Digi+ xuất optical ra đa kênh để xem film, nghe nhạc thì chuyển DAC.

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Vậy là giờ điểm danh thì có @linh0983, @dongochoan có AK4495Seq :). Bạn @geekstore yên tâm, hôm trước anh @linh0983 mò ra chân MLCK trên RP2/RP3 rồi mà, đó là chân 23 ...nếu mình nhớ đúng, hoặc 21... chích vào nó hót là ok à, mấy pin này dòng khoảng 3-4mA nên chích cái trúng là hót ngay :D
Đã test bác play thôi a ( nó là pin 23 ) .
Shield TV bác canh lúc nó save off thì order . Lúc đó mình mua 150$ có remote và tay game .

thebluewindows

Well-Known Member

Mới nhận combo C2 nhưng LE do Odroid build ko hỗ trợ Hifi shield mới đau cháu. LE for C2 trên libreelec.tv thì mới coming soon... May mà Adalight vẫn hoạt động.
Theo Odroid thì LE hỗ trợ tốt 2160p nhưng chưa có file để thử...

rockloccoc

Well-Known Member

Gửi các bác bộ ăn chơi còi nhà em.
Nguồn chạy LT3042, DAC XMOS ft ES9018MK2
Combo Rasp Pi3 chạy LibreELEC cắm board Hifi Digi+ xuất optical ra đa kênh để xem film, nghe nhạc thì chuyển DAC.

Xem phim bác dùng Hifi Digi + để giải mã luôn hả bác? Nhưng xuất ra Optical thì liệu có tác dụng?

smallgent

Well-Known Member

@Thanhvo31: Ubuntu chơi 4k thì sao so được với LibreELEC là app "born to play 4k / HDR" hả bạn tôi ơi :). Ubuntu chỉ để làm flatform cho code và compile những thứ chuyên sâu thuộc về linux.

@spartacus: hãng HifiBerry nói DIGI+ có passthrough 5.1 từ lâu khi play HD nhưng ko có bạn nào chơi theo cách này ngoại trừ bạn. Vậy cũng hay: 5.1 qua DIGI+ còn nghe nhạc qua usb dac! Cảm ơn bạn đã chia sẻ + chào mừng đến với nhóm nghe nhạc bằng Rune ! :)

@linh0983: cảm ơn a đã test và xác nhận lại. Vậy bạn @geekstore yên tâm rồi nhé = RP2/RP3 thì MCLK là pin 23

@thebluewindows: đã cài LE thì để xem phim tức cần passthrough đa kênh thôi! Tác giả tạo ra LE mê phim hơn mê nhạc nên chắc chưa tập trung lắm jụ bug ko tương thích Hifi Shield :)

@rockloccoc: qua optical / coaxial thì theo HifiBerry xem phim HD passthrough 5.1 tốt đó bạn. Do các SBC thường ko có cổng coaxial / optical nên DIGI+ là board gắn thêm để redirect tín hiệu audio digital ra 2 cổng này chứ nó ko phải board giải mã.

thebluewindows

Well-Known Member

Vấn đề là cái dàn AIO cỏ hiện tại chưa muốn nâng cấp nó chỉ có optical input ~X( chứ ko có hdmi input...
Ko lẽ đổi lại Pi3 dùng LE, C2 dùng Rune thì ngược hết kế hoạch :D
Đành chờ LE 8 xem ntn...

spartacus

Member

Bản thân em khoái AIO, lúc đầu em có sẵn RPi3 kèm bo Digi+ nên nghĩ đến việc rút thẻ để đổi OS nhưng rồi lại thấy nó hơi khoai sọ và bất tiện, nhỡ mình không có nhà vợ muốn bật nhạc thì cũng khó, nên quyết định đặt C2 về chuyên dùng để cho xem film hỗ trợ out DTS và quản lý adalight màu mè. Nhưng về thì C2 nó gặp 1 số vấn đề về việc out DTS ra optical với bo Digi+ có sẵn + led.
Nhờ ông bạn làm cho con nguồn siêu siêu sạch chạy LT3042 (có bạn pro cũng sướng phết) định dùng AIO cho RPi3 chạy hết tác vụ film ảnh lẫn Audio, nhưng khổ cái con nguồn làm ra chạy max được 1.5A, làm công suất to lên thì 1 là tốn hơi nhiều xèng do phải mua 1 loạt con LT3042 như 1 bác đã nói mà nếu không dùng nó thì lại nguồn bớt sạch đi (bản thân nghe câu bớt sạch đã thấy ngán rồi) mà ông RPi3 đốt điện quá không như RPi2, biến áp chạy 1 lúc thì nóng ran nên lại đổi ngược lại, cho C2 chạy RUNE để nghe nhạc. Kết quả là khá hài lòng. C2 chạy RUNE ăn điện từ 0.70-0.84A nguồn có cắm cho C2 chạy RUNE 24/24 cũng k thành vấn đề.
Nghe nhạc: Nguồn với LT3042 --> C2 RUNE -> XMOS ft ES9018MK2.

do_long_khach

Well-Known Member

Các bác chỉ dùm chỗ bán cái wifi dongle nào dùng được với Pi2, cắm phát nhận luôn với. Tks

smallgent

Well-Known Member

@spartacus:
1) Khoản bật nhạc kiểu gì cũng phải mở cho vợ nghe rồi, còn ko mua cái ChromeCast Audio là đơn giản nhất.

2) LT3042 nhà sx (thực ra cả đám kỹ sư học hành xiềng + thực nghiệm nhiều) đẻ ra nó nói dòng out max 250mA rồi, và đến giới hạn này mức gây ra nhiễu là gần như ko. Các tay diyer khác biết về điện tử (kiểu nguyên lý là chính) + khoái audio nhìn vào nghĩ ngay ...à sao mình ko tăng dòng thêm thế là gắn thêm linh kiện này linh kiện kia chọn loại cho audio cho ngon để khuyếch đại dòng (mạch tăng dòng) ...haha... còn phán lên là có thể đến 1.5A ... mà vẫn đảm bảo very very low noise ngay cả gắn cái mác super low noise vào rồi bán tăng giá, bán ko được thì mua 1 được 2 ... theo mình tào lao hết. Cách mấy trang trước mình có còm khen LT3042 nức, đúng, nhưng nó chỉ đạt loanh quanh mức 250mA và thường dùng cấp cụm chip DAC giải mã, nghĩa là đúng vai trò cũng như chức năng của LT3042, chứ gắn thêm tăng dòng khả năng dropout, nhiễu là hoàn toàn là có. Giải thích việc này rất dễ bằng câu hỏi tại sao các kỹ sư của LT ko làm 3042 dòng cao? Vì đã có chip khác dòng cao rồi. Chính vậy mà một số board dac từng cụm cấp điện được tối ưu từng phần thay vì tập trung nhưng khi đó lại phải chú ý vấn đề ground loop.

3) Vì bạn xài AIO nên cũng chả cần dts-hdma / 4k thì RP3 cài LE cũng ok rồi. C2 play Rune thì quá nhẹ nữa vì nó khởi động nhanh. Vậy C2 còn bỏ ngỏ header J7 I2S nếu thích bạn thử vọc board dac tiếp ?

smallgent

Well-Known Member

Sau thời gian dài chơi Rune + để ý vấn đề kết nối mình thấy vầy:

1) ứng dụng Rune IU cài trên smartphone Android cho đến giờ này chạy vẫn thỉnh thoảng mất kết nối nên cách tốt nhất cứ xài cách gõ địa chỉ ip trực tiếp trên ứng dụng duyệt web cho nhanh, gọn, ổn. Một khi trong phần Menu / Network các bạn đã cài ip tĩnh cho LAN hoặc wifi đã thành công thì việc điều khiển qua trình duyệt web rất thuận tiện, ổn.

2) mặc dù đã set ip tĩnh cho từng kết nối / thiết bị nhưng cách tốt nhất sau đó cũng nên vào wifi router set ip tĩnh đó cho từng thiết bị để DHCP cấp ip cho từng thiết bị chủ động hơn thay vì thỉnh thoảng khả năng cấp trùng là có. Nếu mạng của bạn ko có nhiều thiết bị quá thì có thể bỏ qua bước này.

3) thực ra mình có nghe nói vấn đề nhiễu qua LAN nhưng mình xài chưa ghi nhận bất kỳ trường hợp nào mặc dù mình có các ổ hdd box gắn ngoài cấp điện riêng và được RP2 / C2 browse qua kết nối Samba.

4) khi chơi Hi-res 24/96/192 browse file nhạc qua các usb wifi kiểu nano (gọn, ko antenna) thỉnh thoảng bị vấp, click, pop, .. nên tốt nhất cứ gắn LAN hoặc usb wifi loại có antenna dài cả gang tay (xấu chút nhưng ổn hơn).

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member

Hôm nay mình nhận được board LT1083 và cục BA rồi. Các bác cho hỏi mấy cái chân nhựa cố định board lên chassic mua ở đâu vậy?

thebluewindows

Well-Known Member

@thebluewindows: HK có board xuất optical sao ko mua ghim lên C2 cài LE chơi phim
http://www.hardkernel.com/main/products/prdt_info.php?g_code=G140081048224

...còn RP3 cài Rune nghe nhạc qua usb dac / hoặc board dac rời. Bạn thấy sao?

E cũng nghĩ như bác về Hifi sheld đó... Mua xong mới đọc. Cái board bác dẫn link cũng chỉ chạy trên Ubuntu và Debian thôi. Cái Hifi shield nó còn hỗ trợ Volumino và Rune.

Bên trên