Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@zeze: bạn @trung224 tư vấn cho bạn cài Minimserver rồi đó. Bạn hỏi Gú Gờ cài đi ;)

trung224

Well-Known Member

@zeze: hướng dẫn cài đặt minimserver rất cụ thể ở đây bạn nhé:
http://jplay.eu/manual/

Bác kéo xuống tìm đến chỗ "Using Jplaystreamer with local library" > "To get MinimServer Up & Running follow these steps:" rồi làm theo đó là xong. Thế là xong phần NAS với quản lý nhạc trên máy tính. Để điều khiển và load nhạc thì bác cần có Linn Kazoo, hoặc BubbleDS Next (em mới cài kazoo thấy thích hơn bubbleds next vì giao diện đẹp và ko bị quảng cáo :D, song ko mượt bằng BubBle DSNext)

Làm xong bước đó thì vào Kazoo, phần setting chọn Room là RuneAudioUPnP, Media server là Minimserver. Với BubbleDS Next thì chọn LinnDS là RuneAudioUPnP, Library là Minimserver

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

Hôm trước @geekstore có board AK4495Seq kèm board daughter đã gắn chơi được như nào rồi bạn ơi?

do_long_khach

Well-Known Member

Ko hiểu minimserver và Bubble cài vào thì có giá trị gia tăng nào so với share ổ cứng chứa nhạc trên PC Nas và bật Rune trên laptop để điều khiển trong trường hợp của bác zeze?

lmcuong4u

Active Member

Trong Rune mình có cách nào set up để down scale xuống trước khi xuất ra cổng usb. Ví dụ chơi file DSD nhưng down xuống để xuất ra còn 16/44.1 kHz không các bác?

trung224

Well-Known Member

@Imcuong4u: Trên Rune thì ko được bác ạ. Có một cách là qua minimserver với dsbubble next như trên vì trên minimserver có tính năng convert dsd to pcm (chỉ với định dạng dsf). Nếu đã cài minimserver thì có thể vào properties của minimserver > system> stream.transcode, thêm vào dòng đó câu lệnh dsf:wav16;44,1. Khi streaming file dsf nó sẽ convert ra PCM 16bit 44,1kHz để truyền (bác nhớ là nó chỉ transcode được dsf, ko có dff hay iso)

@do_lonh_khach: dùng minimserver có cái hơn rune trực tiếp là:
1. Cơ chế tìm kiếm tốt hơn: nó tìm được và phân tách kết quả tìm kiếm theo tên title của file nhạc trong phần tag, tên album, tên artist, ..., điều này khá là hay với nguồn nhạc quá lớn.
2. Như yêu cầu của bác Imcuong4u, nó transcode on-the-fly dsf to PCM.
3. Setup đơn giản hơn, cài minimserver vào máy thì chỉ cần cài kazoo/kinsky/DSBubble next thì chỉ càn 2 thao tác đơn giản là được nghe nhạc, ko cần làm nhiều bước để add library như trên resource của Rune

Chỉnh sửa lần cuối:

bmc264

Active Member

Các bác cho em hỏi cách enable dac Sabre ES9023 + libreelec 7.02 on c2 với ah.
Em mới ship được con dac es9023 chạy với C2/LibrêLEC mà không biết cách nào cho nó hót.
Thanks !:|

smallgent

Well-Known Member

@bmc264: mặc dù LibreELEC chơi phim HD passthrough cho đa kênh tốt nhưng phần 2 kênh đến giờ vẫn bị lỗi giải mã nhé ! Câu xác nhận của tác giả tạo ra LibreELEC ;)
There is NO HiFi Shield Support in this OS, the Kernel code breaks Audio Passthrough and has been removed.

@lmcuong4u: trong Rune vào Menu / MPD xuống dưới chỗ DSD chọn Disable rồi save lại thì khi play file DSD Rune chơi vẫn tốt và nó down-scale về PCM như bạn muốn. Mình vừa test lại lần nữa vài bài cách đây 3 phút ...xác nhận ok !

@do_long_khach: theo mình đã thử Minimserver xài cho Rune cũng chỉ đóng vai trò là NAS chứa nhạc, còn cái tool BubleDS Next kia thì dùng thay thế RuneUI vì nó có thể hiện thư mục kiểu fan-art hay hơn kiểu của Rune. Kiểu nào cũng chỉ để cho mục đích chính là nghe nhạc nên ai thích gì xài nấy nên theo mình cách đơn giản nhất, dễ xài nhất vẫn là Rune cài trên RP/C2 để chơi nhạc + điều khiển qua Rune UI hoặc gõ kiểu IP ở bất kỳ máy nào trong cùng mạng.

Chỉnh sửa lần cuối:

bmc264

Active Member

Cảm ơn bác @smallgent.
Với sự giúp đỡ của bác em làm được 1 em 4K box - Rune :D

Và " Cà Mau mặc thêm áo mới " cho ẻm

smallgent

Well-Known Member

"Cà Mao" giờ thiếu đất chuyển lên nhà phố nhiều tầng à bạn @bmc264 :).

Hình như vẫn chưa có tầng cuối làm cục R-core cấp điện. Làm 1 bộ đi đảm bảo cấp đủ, xem ngon, nghe ngọt !

Mình thấy 2 board dac: 1 DAC+ trên RP3 và 1 ES9023. Vậy DAC+ đang thấy ghim trên RP3 còn ES9023 nối vào đâu vì C2 để chạy riêng chơi 4K?

Chúc bạn vui !

bmc264

Active Member

Em có cái nguồn chai nờ rồi cấp cho em cũng oki

Nhân tiện bác cho em hỏi cách triple boot C2 ( Libreelec/ubuntu/rune ) không bác, em đọc thấy mấy ảnh bên bển nhưng toàn có android vào mà em không thích android
Libreelec - Mặc định xem phim
ubuntu : kéo bít or fshare cho đỡ tốn điện
rune thỉnh thoảng nghe nhạc C2
Thanks bác

smallgent

Well-Known Member

Nguồn thế thì ngon + "dư xăng" rồi.

Jụ boot mấy thứ nhét chung vào C2 (multiboot) mình chưa biết cách làm :), ae nào biết share cho mọi người nhé !

Nhưng theo mình ko nên làm vì khi 1 cái lỗi, cài lại, remove cũng như chia sẻ dữ liệu hơi phiền đấy vì ảnh hưởng cho các app khác. Ko tin cài thử Noobs trên RP trước đi, nếu ok thì xài tiếp.

khoaikhet

Member

@bmc264: Mấy cái trụ lục giác mua ở đâu vậy bác, nó có loại 0.5 cm k bác?

do_long_khach

Well-Known Member

Cho hỏi là dùng C2 làm đầu phát 4k thì vẫn đảm bảo được DTS HDMA, DTS X, DOLBY TRUE HD, DOLBY ATMOS chứ các bác? Tôi dự là được nhưng cứ hỏi cho chắc trước khi làm 1 em về xem phim cho gọn.

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Cho hỏi là dùng C2 làm đầu phát 4k thì vẫn đảm bảo được DTS HDMA, DTS X, DOLBY TRUE HD, DOLBY ATMOS chứ các bác? Tôi dự là được nhưng cứ hỏi cho chắc trước khi làm 1 em về xem phim cho gọn.
Bác có shield TV xem 4k 60 tuyệt mà C2 chỉ được 30 thôi a . Xem phim e chỉ dùng shield là ok . C2 khi phát phim nó nóng lắm bác . Bác ko giải nhiệt tốt nó treo luôn . Tốt nhất bác cho nó cái quạt trên miếng tản nhiệt khi phát phim liên tục trên 4h .

do_long_khach

Well-Known Member

hợ hợ thế thôi, cảm ơn bác nhiều, may có bác. Shiled + SPMC (phải ko bác nhỉ, quên tên) chạy 4k 60p Atmos muôn năm...

smallgent

Well-Known Member

@do_long_khach đánh đố e C2 quá :) ... hèn chi giờ vẫn chưa dám order ;) ...nhưng biết đâu sau này cái LibreELEC nó update có đủ thứ vào thì ... :D

@linh0983: nếu C2 nóng có khi nào a cấp cho nó hơi thiếu dòng ko? A mua Shield đâu vậy, có chỗ nào giá tốt ko a? E cũng thích cái Shield ...máu đang lên từ từ :))

Chỉnh sửa lần cuối:

nsnhd

Well-Known Member

@do_long_khach đánh đố e C2 quá :) ... hèn chi giờ vẫn chưa dám order ;) ...nhưng biết đâu sau này cái LibreELEC nó update có đủ thứ vào thì ... :D

@linh0983: nếu C2 nóng có khi nào a cấp cho nó hơi thiếu dòng ko? A mua Shield đâu vậy, có chỗ nào giá tốt ko a? E cũng thích cái Shield ...máu đang lên từ từ :))

Đọc các forum nước ngoài thấy họ đánh giá HDR cao hơn cả việc nâng cấp từ HD lên 4K nhé. Nên nếu chơi 4K thì nên chọn cái nào có cả HDR, tối thiểu phải là HDR10.

geekstore

Member

Hôm trước @geekstore có board AK4495Seq kèm board daughter đã gắn chơi được như nào rồi bạn ơi?

Tại thấy bảo không dùng được với RP I2S do ko có MCLK nên cũng nản chưa làm. Đang định mua Ak4497 về cho anh chạy đua vũ trang chơi :D

Bên trên