Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thanhvo31

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Các bác coi con này, em bấm nhầm nut order rồi., chưa điền ccv mà nó ăn luôn :((

So với em mojo này Modi có cửa gì không các bác?

smallgent

Well-Known Member

Mình mới xách về ... tiếc là nhầm Google ChromeCast Audio ... để mai rảnh gỡ vali ra xong được thì show hàng :))

trung224

Well-Known Member

@trung224: phía trên mình nhìn thì thấy vầy :

1) kết quả lệnh 'aplay -l' có đoạn
Mã:
card 1: M20 [MC-1.2 USB 2.0], device 0: USB Audio [USB Audio]
Subdevices: 0/1
Subdevice #0: subdevice #0
..ý nói là hệ thống của bạn chả sao, khỏe re, có điều mình chưa hiểu sao đã nhận Mutec MC1.2 rồi nhưng nó ko đang được chọn trong MPD. Là vầy: a) các usb dac (cắm qua cổng usb) phải được chọn trong MPD, save lại rồi khởi động lại RP/Rune và b) luôn phải được bật (mở điện vào trạng thái chờ) trước khi RP/Rune khởi động. 2 điều kiện này để đảm bảo usb dac luôn được chọn khi RP/Rune khởi động hoặc mỗi lần chạy Rune mà usb dac chưa mở thì phải chỉnh chọn bằng tay trong MPD.

Nếu như đoạn mà bạn cài Minim rồi làm renderer chưa nghe được theo mình xem lại các bước cài, kết nối trung gian này là nguyên nhân thôi.

Dù sao nữa thì chính mình cũng đã thử cài Minim server để vọc chèn các web radio nhạc hi-res nhưng chưa thành công, mình có link đã chèn thử nghe nhạc 24/96 các web radio BBC ok rồi, còn nhiều nguồn online khác bạn thử tìm hiểu nếu đã ok thì giới thiệu cho ae làm theo với.

2) lệnh sau 'cat /proc/asound/card*/pcm*p/sub*/hw_params' kết quả vậy đã xác nhận ok khi play nhạc16/44.1 thôi. Nếu đang chơi 24/192 thì chạy lệnh đó nếu ok nó sẽ báo có dòng 192000 còn ko sẽ xổ ra lỗi.

Chúc bạn vui với tìm tòi khám phá mới của mình.

Đa tạ bác smallgent. Cuối cùng thì em đã phát hiện ra lỗi. Nói ra thì rất ngu si nhưng lại là do cái dây USB Lightspeed 1G nối Pi với combo USB regen + Mutec. Em thay cái dây USB còi đi cùng Mutec (vốn lâu nay ko hề dùng đến) là được ngay, ko phải chỉnh gì về Pi cả. Thay dây USB Mutec bằng dây USB Lightspeed 1G thì lại ko có tiếng. Bây giờ thì ổn hết rồi. Nhạc để trong máy tính, dùng minimserver để làm NAS. BuBleDS Next trên android làm control point, Pi3+Rune làm renderer xuất USB ra combo regen + Mutec MC-1.2 xuất AES ra DAC. Rất tiện, ko phải dùng con máy tính laptop đầy nhiễu làm renderer nữa. Giờ chỉ đợi board Salas LPS và HAT SPD2 là hoàn thiện phần transport.

smallgent

Well-Known Member

@trung224: thì như mình nói đó lệnh aplay -l nó nhận ra MC1.2 nhưng ko ghi nhận kết nối là vậy chỉ hiện 0/1.

Board Salas LPS thì quá ngon rồi nhưng trước mình nhớ có đọc trên diyaudio thì mấy tay Italiano nói dòng nó chỉ 800mA max à nha. Theo mình đo nếu như chỉ cấp RP2 hoặc RP3 làm transport đẩy tín hiệu qua usb ra Mutec MC 1.2 thì ok nhưng gắn thêm gì nữa phải chú ý !

Đoạn mã trang trước bạn dùng RP2? Render qua LAN hay wifi? Mình play hi-res 24/192 RP2 render qua wifi đến C2 cũng chạy Rune thỉnh thoảng bị clock, pop ...vẫn chưa hài lòng bản Rune trên C2 lắm dù C2 chạy riêng nó thì ok.

Nghe đến tầm như bạn quên lap đi hoặc may ra thì lap chip siêu tiết kiệm + fanless + ssd thì may ra giảm nhiễu nhưng cấu hình thế ko thể bằng transport SBC vầy được.

trung224

Well-Known Member

@smallgent: em cũng ko hiểu nổi, bây giờ đã ra tiếng nhưng khi dùng lênh aplay -l, nó vẫn hiện 0/1 ở chỗ card 1: M20 (Mutec ...). Board Salas Reflektor-D chỉ ra được 800mA nhưng tay Teabag (chủ nhóm Group Buy) của diyaudio trước khi em mua đã bảo em mua Reflektor mini, có thể lến max 1,2A và rẻ hơn. Mỗi tội lại phải chơi thêm board DC flexy vì reflektor mini chỉ nhận nguồn DC. Nghe thông báo tracking là hàng đã rời Mẽo, chắc 2 tuần sẽ đến chỗ em.

Em dùng Pi 3 để render qua LAN bác ạ. Em nghĩ click với pop có khả năng do phần buffer setting. Bác thử chỉnh buffer size lến xem, vì file nhạc 24-192 sẽ cần buffer lớn hơn 16-44.1, hôm nay em dùng Pi chạy 24-192 với buffer 1024 cũng bị click pop, sau phải đổi lên 2048 mới hết. Riêng về chất lượng thì Pi + Regen + Mutec quá là tuyệt luôn, hơn đứt laptop + regen + Mutec, đồng thời cũng ko bị tiếng lùng bùng như combo Pi 2 + Digi+ dùng volumio trước đây em từng dùng.

---------- Post added 26-07-2016 at 23:28 ----------

@smallgent: em cũng ko hiểu nổi, bây giờ đã ra tiếng nhưng khi dùng lênh aplay -l, nó vẫn hiện 0/1 ở chỗ card 1: M20 (Mutec ...). Board Salas Reflektor-D chỉ ra được 800mA nhưng tay Teabag (chủ nhóm Group Buy) của diyaudio trước khi em mua đã bảo em mua Reflektor mini, có thể lến max 1,2A và rẻ hơn. Mỗi tội lại phải chơi thêm board DC flexy vì reflektor mini chỉ nhận nguồn DC. Nghe thông báo tracking là hàng đã rời Mẽo, chắc 2 tuần sẽ đến chỗ em.

Em dùng Pi 3 để render qua LAN bác ạ. Em nghĩ click với pop có khả năng do phần buffer setting. Bác thử chỉnh buffer size lến xem, vì file nhạc 24-192 sẽ cần buffer lớn hơn 16-44.1, hôm nay em dùng Pi chạy 24-192 với buffer 1024 cũng bị click pop, sau phải đổi lên 2048 mới hết. Riêng về chất lượng thì Pi + Regen + Mutec quá là tuyệt luôn, hơn đứt laptop + regen + Mutec, đồng thời cũng ko bị tiếng lùng bùng như combo Pi 2 + Digi+ dùng volumio trước đây em từng dùng.

smallgent

Well-Known Member

Ủa vậy bạn gõ thử lệnh này xem nó báo gì
Mã:
mpc outputs

À mình nhớ rồi, RP3 đến giờ vẫn dùng chung bản Rune với RP2 do chưa có kernel 64 bit hoàn chỉnh cho nó, nên lúc gõ lệnh mình nhận ra giống RP2.

Mình thử Volumio chắc hơn 1 tiếng thấy ko phê nên chơi Rune luôn.

Hiện nay mình dùng R-core + board LPS chị na nghe cũng rất ổn và hài lòng. Transport theo mình như vầy là khá ngon rồi còn lại phải dac, amp và loa nữa. Cách chơi của mình luôn xét đến cả khía cạnh tài chính nữa để còn "có bạn" mà spam :). Chắc chắn rằng ko có gì có điểm dừng và audio cũng ko ngoại lệ hoặc cái ngày mà mặt trời ngưng chiếu, còn ko khả năng như nào trải nghiệm như nấy rồi share cho ae ;)

P/s: Mai gỡ đồ ra có cái ChromeCast Audio mới mua ở bển về khoe ae tiếp :D

trung224

Well-Known Member

Sau khi gõ mpc outputs nó ra như thế này bác ạ:
[root@runeaudio ~]# mpc outputs
Output 1 (bcm2835 ALSA_2) is disabled
Output 2 (bcm2835 ALSA_1) is disabled
Output 3 (MC-1.2 USB 2.0) is enabled

Em dùng volumio trước nhưng do ko tài nào config nó thành renderer cho DSBubble để stream nhạc được từ minimserver nên mới chuyển sang rune. Cái minimserver + Kazoo/DSBubble khá là hay cho nhưng thằng như em với khả năng quản lý và tìm kiếm qua tag rất tốt với nhạc cổ điển. Chưa kể khả năng hiển thị ảnh embedded của album làm giao diện cuarKAzoo/DSBubble rất khá.

Đúng như bác nói transport Pi + China LPS đã khá ngon, giá mà tính em cũng dễ được thỏa mãn như bác thì quá tốt. Căn bản tính em là đã ko làm thì thôi, đã làm thì phải làm cho trót.
Vụ transport này em muốn làm tói nơi tới chốn nên phải cố làm với tất cả khả năng và linh kiện tốt nhất trong khả năng của mình. Với lại xét ra thì làm hết sức thì cũng ko hề đắt: Pi 40$, LPS Salas 108$, R-Core 18$, SPD2 cỡ 50-60$, vỏ tầm 5-7$ nữa, tổng khoảng 200$, mới chỉ bằng giá con Regen mua mới và còn chưa bằng nửa con Mutec mua mới. Chỉ cần transport Pi có chất lượng bằng được Mutec thôi thì đã là quá đỉnh rồi (mà em nghĩ với board SPD2 còn có thể hơn). Căn bản nữa là khác với DAC, Ampli hay loa thì transport tốt mình sẽ dùng rất lâu mà ko phải thay đổi gì, nên giờ đầu tư một chút cho nó cũng chả sao. Một lần nữa em chân thành cám ơn bác smallgent đã nhiệt tình giúp đỡ em trị cái Rune này :D

smallgent

Well-Known Member

Kết quả lệnh kia thì MC1.2 đã được chọn trong phần MPD ok rồi.

Về cấu hình bộ transport thì như thế là quá ngon, chỉ đợi cái SPD2 kia thôi. Theo như mình biết thì nó vẫn đang ở giai đoạn prototype - bắt đầu thử nghiệm nên nếu ổn thì phải đầu năm sau mới có.

Cục R-core đã mua thì mua luôn ít nhất 30VA để có làm gì thì dùng nhánh 2 cấp điện, tiện luôn cho phần thiết kế hộp sau này, giá cũng khoảng trên dưới $30 thôi.

Transport tốt thì ngon là đúng rồi bởi vì nó là cái căn bản nhất trong hệ thống audio. Mình ko thuộc hệ mà xem xét thiết bị này ảnh hưởng bao nhiêu % đến chất lượng âm. Đọc mấy phân tích đó thấy tếu tếu, lý thuyết thế nào ấy. Nên các thiết bị sau transport có ngon đến đâu cũng thừa nếu transport ko đủ tốt vì đoạn này ảnh hưởng đến chất âm nhất + gây nhiễu nhiều nhất đơn giản là có nhiêu thì amp nó khuyếch đại "thật thà" hết.

Transport bằng board SBC hoạt động ở mức điện áp, dòng thấp gần với dòng, áp tín hiệu cho phép đo đạc tính toán, kiểm soát tốt hơn rất nhiều, chưa nói tiêu thụ điện rất ít nên xét về hiệu quả thì nó là tốt nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

doanthieugia19

Active Member

Sau khi gõ mpc outputs nó ra như thế này bác ạ:
[root@runeaudio ~]# mpc outputs
Output 1 (bcm2835 ALSA_2) is disabled
Output 2 (bcm2835 ALSA_1) is disabled
Output 3 (MC-1.2 USB 2.0) is enabled

Em dùng volumio trước nhưng do ko tài nào config nó thành renderer cho DSBubble để stream nhạc được từ minimserver nên mới chuyển sang rune. Cái minimserver + Kazoo/DSBubble khá là hay cho nhưng thằng như em với khả năng quản lý và tìm kiếm qua tag rất tốt với nhạc cổ điển. Chưa kể khả năng hiển thị ảnh embedded của album làm giao diện cuarKAzoo/DSBubble rất khá.

Đúng như bác nói transport Pi + China LPS đã khá ngon, giá mà tính em cũng dễ được thỏa mãn như bác thì quá tốt. Căn bản tính em là đã ko làm thì thôi, đã làm thì phải làm cho trót.
Vụ transport này em muốn làm tói nơi tới chốn nên phải cố làm với tất cả khả năng và linh kiện tốt nhất trong khả năng của mình. Với lại xét ra thì làm hết sức thì cũng ko hề đắt: Pi 40$, LPS Salas 108$, R-Core 18$, SPD2 cỡ 50-60$, vỏ tầm 5-7$ nữa, tổng khoảng 200$, mới chỉ bằng giá con Regen mua mới và còn chưa bằng nửa con Mutec mua mới. Chỉ cần transport Pi có chất lượng bằng được Mutec thôi thì đã là quá đỉnh rồi (mà em nghĩ với board SPD2 còn có thể hơn). Căn bản nữa là khác với DAC, Ampli hay loa thì transport tốt mình sẽ dùng rất lâu mà ko phải thay đổi gì, nên giờ đầu tư một chút cho nó cũng chả sao. Một lần nữa em chân thành cám ơn bác smallgent đã nhiệt tình giúp đỡ em trị cái Rune này :D

Bác trung224 đi đầu đi e theo sau ah !!

zeze

Well-Known Member

Bác smallgent cho hỏi mấy cây tán ốc dài loại tốt Inox mua ở đâu vậy bác? Mình nhớ không lầm thì ở chợ Dân Sinh hoặc chợ Phùng Hưng có thì phải?

smallgent

Well-Known Member

@zeze: yes Sir ! :)

zeze

Well-Known Member

Bác trung cho mình hỏi board SPD2 cần dòng cấp bao nhiêu vậy?
Đa tạ bác smallgent. Cuối cùng thì em đã phát hiện ra lỗi. Nói ra thì rất ngu si nhưng lại là do cái dây USB Lightspeed 1G nối Pi với combo USB regen + Mutec. Em thay cái dây USB còi đi cùng Mutec (vốn lâu nay ko hề dùng đến) là được ngay, ko phải chỉnh gì về Pi cả. Thay dây USB Mutec bằng dây USB Lightspeed 1G thì lại ko có tiếng. Bây giờ thì ổn hết rồi. Nhạc để trong máy tính, dùng minimserver để làm NAS. BuBleDS Next trên android làm control point, Pi3+Rune làm renderer xuất USB ra combo regen + Mutec MC-1.2 xuất AES ra DAC. Rất tiện, ko phải dùng con máy tính laptop đầy nhiễu làm renderer nữa. Giờ chỉ đợi board Salas LPS và HAT SPD2 là hoàn thiện phần transport.
Cái phần bôi đậm có phải là phần mềm sử dụng trên Điện thoại không bác? Như vậy ĐT khiển NAS stream nhạc vào Pi3 để xuất usb vào combo Regen+Mutec --> DAC ?

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member

http://www.pi2design.com/uploads/4/8/5/3/48531975/503spd2_hw_ref_manual_p1_0.pdf

http://www.pi2design.com/uploads/4/8/5/3/48531975/visio-503spd2_datasheet_p1.pdf

bản datasheet này chưa hoàn hảo, vì sẽ phải đổi jack BNC thành loại trở kháng 75 Ohm. Tay thiết kế cũng đã xác nhận board SPD2 dùng điện max là 5V 0,2A. Thằng thiết kế cũng nói là sẽ có mốt batch thử nghiệm 50 cái vào tháng tới và sẽ sản xuất đại trà vào tháng 9.

@thanhvo31: Bác cứ đợi em test đã. Căn bản có thằng trong nhóm được demo SPD2, nó dùng board Tàu LT3042 với R-Core 30VA. Khi đem so với Pi + Digi+, nó bảo là sự khác biệt là khá rõ khi dùng nguồn riêng cho Pi và digi+ so với chỉ dùng nguồn cho Pi (Digi+ sẽ lấy nguồn của Pi), song hầu như lại ko có sự khác biệt khi dùng nguồn linear với từng board so với chỉ dùng 1 nguồn linear cấp cho SPD2 (Pi sẽ dùng chung nguồn với SPD2). Tốt nhất các bác cứ chờ em test. Nếu như thật sự đúng như thằng kia nói thì có lẽ sẽ chỉ cần 1 board Salas Reflektor mini là đủ, chi phí built sẽ giảm được gần 40$ nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member

Sao cổng coaxial output lại là 50 ohm, mà không phải như truyền thống 75 ohm thế bác?

trung224

Well-Known Member

@zeze: Bọn Pi2design này cũng như bọn Hifiberry, đâu phải là dân làm đồ audio chuyên nghiệp đâu bác để để ý mấy cái đó, chính thế nên bọn Pi2 design này mới phải nhờ mấy cháu ở các diễn đàn audio thử nghiệm và feedback lại. Riêng chuyện BNC thì bọn test đã phản hồi lại nên chắc ở phiên bản chính thức sẽ thay đổi thôi

smallgent

Well-Known Member

Mấy nay cv ngập đầu, ko còn hơi đâu mà diễn với chả đàn. Giờ mới lết về nhà lại mưa, mệt.

Nhiều lúc cảm thấy chán vậy, báo thì chán từ lâu rồi. Kệ mở nhạc nghe ...haizz đúng là và con tiêm đã vui trở lại :)

Thấy @trung224 nói chip regular LT3042, mới vào xem ... đ ... ù con chip này quả là siêu siêu nhiễu thấp thiệt, tức cái là dòng ra max chỉ 200mA mình chắc là ko đủ cho các board chơi transport đâu. May là nó cho ghép song song để tăng dòng, giảm thêm nhiễu. Hy vọng sẽ ok.

Ultralow RMS Noise: 0.8μVRMS (10Hz to 100kHz)
Ultralow Spot Noise: 2nV/√Hz at 10kHz
Ultrahigh PSRR: 79dB at 1MHz
Output Current: 200mA
Wide Input Voltage Range: 1.8V to 20V
Single Capacitor Improves Noise and PSRR
100μA SET Pin Current: ±1% Initial Accuracy
Single Resistor Programs Output Voltage
High Bandwidth: 1MHz
Programmable Current Limit
Low Dropout Voltage: 350mV
Output Voltage Range: 0V to 15V
Programmable Power Good
Fast Start-Up Capability
Precision Enable/UVLO
Parallelable for Lower Noise and Higher Current
Internal Current Limit with Foldback
Minimum Output Capacitor: 4.7μF Ceramic
Reverse Battery and Reverse Current Protection
10-Lead MSOP and 3mm × 3mm DFN Packages

trung224

Well-Known Member

Cái phần bôi đậm có phải là phần mềm sử dụng trên Điện thoại không bác? Như vậy ĐT khiển NAS stream nhạc vào Pi3 để xuất usb vào combo Regen+Mutec --> DAC ?

Đúng rồi bác ạ. Bác cứ search BubbleDS Next là được (hoặc có thể dùng phần mềm khác như Linn Kazoo), cài nó vào smartphone, chọn LinnDS là RuneAudioUPnP. Trong trường hợp bác ko có NAS bác có thể cài minimserver lền máy tính, thì phần nhạc minimserver sẽ trở thành NAS, Sau đó vào library của BubbleDS Next chọn Library là Minimserver. Thế là xong, chỉ việc chọn nhạc qua BubbleDS ko phải chỉnh chọt gì cho phần source của Rune nữa, BubbleDS sẽ là control point, Rune + Pi sẽ renderer. Nhạc sẽ được stream vào Pi3 để xuất ra ngoài.

@smallgent: đây là cái board mà thằng đấy nói đến:
http://www.diyinhk.com/shop/accessories0/73-08uv-ultralow-noise-dac-power-supply-regulator-33v5v-1ax2.html

smallgent

Well-Known Member

@trung224: phần mô tả có nói rõ theo nó tính toán + tỏa nhiệt tốt "có thể" lên tới 1.5A/nhánh nhưng mức dòng ổn chỉ 0.5A và 1 board có 2 nhánh độc lập. Có jumper để chỉnh 3.3 nếu cấp trực tiếp cho board DAC. Nên nếu diy thì mỗi cụm 1/2 board và cuối cùng chỉ dành cho diyer thôi nhé.

Trong phần diễn tả chú này còn phán xài 78xx, 337, ngay cả chip LT10xx chỉ như trò đùa và rằng ko dành cho audiophile ... mình đang xài LT1083 ...so I am a kid ...not an audiophile :))

Nói gì thì cục R-core mình nó đã, vẫn chạy ... đang nghe LQ hát bài Tình Lõ ...hay quá !

zeze

Well-Known Member

Đúng rồi bác ạ. Bác cứ search BubbleDS Next là được (hoặc có thể dùng phần mềm khác như Linn Kazoo), cài nó vào smartphone, chọn LinnDS là RuneAudioUPnP. Trong trường hợp bác ko có NAS bác có thể cài minimserver lền máy tính, thì phần nhạc minimserver sẽ trở thành NAS, Sau đó vào library của BubbleDS Next chọn Library là Minimserver. Thế là xong, chỉ việc chọn nhạc qua BubbleDS ko phải chỉnh chọt gì cho phần source của Rune nữa, BubbleDS sẽ là control point, Rune + Pi sẽ renderer. Nhạc sẽ được stream vào Pi3 để xuất ra ngoài.

@smallgent: đây là cái board mà thằng đấy nói đến:
http://www.diyinhk.com/shop/accessories0/73-08uv-ultralow-noise-dac-power-supply-regulator-33v5v-1ax2.html

Mình không sử dụng smartphone (màn hình nhỏ, với lại khi nghe nhạc thì dùng laptop làm việc). Mình có cái PC cũ, chắc cải tạo lại thành NAS được chứ?. Có phần mềm nào cài trên laptop để khiển NAS stream nhạc từ NAS vào RPi3 không bác?

Bên trên