Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

xadieu01

Dạ em cũng bất ngờ anh ạ. Trước đây có nghe các anh chơi PC audio nói thay SSD hiệu khác tiếng nó cũng khác theo. Giờ em mới thấy tận mắt.

Nhạc em chứa trong Apple Time Capsule 2T, RPi 2 em cắm dây lan vào Airport Express, Airport Express kết nối vào Time Capsule qua wifi 5GHz ạ.
Bác cắm thử bằng dây lan xem chất lượng có tốt hơn ko ạh

tml3nr

Moderator
Bác cắm thử bằng dây lan xem chất lượng có tốt hơn ko ạh
Em có thử so sánh với cắm dây lan vào Time Capsule, thì thấy tiếng nó hơi sạn hơn là qua wifi.

Em đã thử qua các cách sau, chất lượng âm thanh em xếp theo thứ tự từ thấp đến cao:

- RPi 2 ==> TC qua lan
- Kết nối qua Totolink EX300 / Totolink A2004NS / D-Link Dir-655 làm client wifi với TC
- Kết nối qua wifi usb (em thử khoảng 7-8 cái, mỗi cái tiếng có khác nhau)
- Kết nối qua AE làm client wifi với TC. Cách này em thấy tiếng sạch nhất và cũng đạt được tốc độ cao nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

linhvk

Active Member
Bác @smallgent giúp em với, em có bộ C2 và 9018k2m như bác @toivannho, đã nối I2S như hình, chỉnh chế độ i2s như bác hướng dẫn, em bật file nhạc đuôi wav những không có tiếng (em nghe bằng lỗ cắm tai nghe ạ), bác có cách nào kiểm tra lỗi không giúp em với. Em đo áp DC ở chân BCK và LRCK là 1,66volt rồi ạ.

@smallgent, sau khi em xem lại thì em bị cắm ngược thứ tự chân từ c2 vào DAC, vậy là chip 9018 của em chắc tèo rồi bác nhỉ, hic, lỗi ngớ ngẩn quá

smallgent

Well-Known Member
@smallgent, sau khi em xem lại thì em bị cắm ngược thứ tự chân từ c2 vào DAC, vậy là chip 9018 của em chắc tèo rồi bác nhỉ, hic, lỗi ngớ ngẩn quá
Nếu chỉ cắm lộn chân của I2S chắc ko sao đâu ..Tèo là tên thằng bạn nhỏ nhà hàng xóm thôi :p

À nếu mà vịt nó lộn GND từ C2 vào chân DAT trên board dac cũng có khi Tèo nó phá thiệt :D

toDie4

Member
Chào các bác, mình đang nghịch một e pi3, về cơ bản là setup đã xong hết, giờ chỉ có nhu cầu là sáng sáng dậy sử dung e ý phát Bluetooth cho e loa để cho vợ con nghe, bác nào chỉ giùm với ạ (xin lỗi nếu thread đã có mà mình ko tìm thấy, và các bác biết chỗ thì chỉ giùm ạ)

zeze

Well-Known Member
Nếu chỉ cắm lộn chân của I2S chắc ko sao đâu ..Tèo là tên thằng bạn nhỏ nhà hàng xóm thôi :p

À nếu mà vịt nó lộn GND từ C2 vào chân DAT trên board dac cũng có khi Tèo nó phá thiệt :D

Tếu như chưa từng được tếu... haha. Like mạnh nhé.
Cụ chủ thớt hồi xưa tán gái chắc là mấy em nghe tít mắt hehe...

Nghe bác nói mà mình cũng tò mò bác cho mình cái link mua 32MB Extreme Pro a .

Bác thừ trước, có gì cho mình cảm nhận. Được mình làm luôn.
Hay bác xem link 32Mb Lexar Proffesional 1000x của bác tml3nr https://www.amazon.com/dp/B00U77V8AM/ , được mình mua chung luôn ?

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Để mai thẻ 90x đến nhà, sẽ cài Moode vào chạy xem khá hơn thẻ 48x nhiều ko.Nếu có tiến tiếp lên con Lexar luôn và ngay.

linhvk

Active Member

Hehe, báo cáo bác @smallgent, giờ anh em không lo cắm nhầm chân i2s chết es9018 nhé, tối qua em cắm lại, write lại Rune vào thẻ nhớ, ra tiếng ngon lành rồi.

Ps: nhưng em thấy Rune trên C2 chạy có vẻ không ổn định, em cắm dây Lan từ router vào C2, máy tính cũng Lan từ router, mà điều khiển qua Web hay bị lag, không cập nhật tình trạng play file nhạc theo thời gian thực, bị trễ khá lâu thậm trí đơ luôn

smallgent

Well-Known Member
Hehe, báo cáo bác @smallgent, giờ anh em không lo cắm nhầm chân i2s chết es9018 nhé, tối qua em cắm lại, write lại Rune vào thẻ nhớ, ra tiếng ngon lành rồi.

Ps: nhưng em thấy Rune trên C2 chạy có vẻ không ổn định, em cắm dây Lan từ router vào C2, máy tính cũng Lan từ router, mà điều khiển qua Web hay bị lag, không cập nhật tình trạng play file nhạc theo thời gian thực, bị trễ khá lâu thậm trí đơ luôn
Write lại image :)

linh0983

Well-Known Member
Bác vọc CM108 với board ES9018K2M nghe ngon a . (4.5$)

https://world.taobao.com/item/40953...&spm=a312a.7728556.w4023-2328342449.29.bWG3Z9

thebluewindows

Well-Known Member
Em thấy Sandisk có ra UHS-II rồi, nhưng quê ta chưa thấy bán:

https://www.sandisk.com/home/memory-cards/microsd-cards/extremepro-microsd-uhs-ii

https://www.amazon.com/dp/B01C4QL57E/

Ở VN mình cao nhất hiện giờ là Sandisk Extreme Pro UHS-I 95MB/s ạ.

Em sẽ ráng tìm, thử thêm em này nữa xem sao:

Lexar Professional 1000x microSDHC 32GB UHS-II/U3:

https://www.amazon.com/dp/B00U77V8AM/
1000x có phải là 150MB/s read ko? Em e rằng thẻ này chỉ hợp với hard rock, ko hợp với bolero đâu ạ =)) (just kidding)

tml3nr

Moderator
Đang định mua luôn 1800x cho máu. Bác nào ship nhanh được thì lập hội đi ạ.
Anh do_long_khach và các anh lưu ý, em mới biết thêm vài thông tin: Thẻ chuẩn UHS-II (Lexar Professional 1000x microSDHC 32GB UHS-II/U3) chân cắm nó có thêm một số điểm tiếp xúc, khi mình cắm vào khe loại cũ nó vẫn tương thích ngược được và chạy bình thường. Nhưng tốc độ sẽ bị giới hạn ở 92.9 MB/s read và 52.6 MB/s write. Con số này nhỏ hơn tốc độ cao nhất mà UHS-I đạt được.

Nhưng việc này có thể không ảnh hưởng tới hiệu quả âm thanh mà anh em mình đang mong muốn . Với giá khoảng 20usd theo em mình cũng nên thử qua. Biết đâu có kỳ tích :D

"The 32GB Lexar 1000x microSDHC card was benchmarked in various memory card readers. In card readers with UHS-II support it performed up to 152.0 MB/s sequential read, just above the 150MB/s rating. In sequential write benchmarks it reached 52.9 MB/s, also above the 45 MB/s rated speed. When it was tested in UHS-I card readers, the 1000x card operates in UHS-I mode. It reached 92.9 MB/s read and 52.6 MB/s write speed in UHS-I card readers."

Source:

http://www.cameramemoryspeed.com/re...onal-1000x-uhs-ii-32gb-microsdhc-memory-card/

1000x có phải là 150MB/s read ko? Em e rằng thẻ này chỉ hợp với hard rock, ko hợp với bolero đâu ạ =)) (just kidding)
Ngược lại anh ơi, mấy cái dòng cao, tốc độ cao nghe càng êm tai :rolleyes:

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên