Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
Ủa vậy mình có thẻ toshiba 90x rồi thì có nên mua con lexar nữa ko nếu có vụ limitation kia?

tml3nr

Moderator
Ủa vậy mình có thẻ toshiba 90x rồi thì có nên mua con lexar nữa ko nếu có vụ limitation kia?
Em nghĩ, ngoài tốc độ, có thể chất lượng hay cấu tạo của card làm cho âm thanh khác biệt.

Em hiện đang rất hài lòng với Sandisk Extreme Pro 32MB. Nhưng em cũng muốn thử leo lên cao hơn tí nữa xem nó thế nào.

linh0983

Well-Known Member
Đã order 2 chú cho mình và 1 bác sau 7 ngày là có a .

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Đang có trớn, em thử thêm một cái nữa. Sợ nó không hơn được Sandisk Extreme Pro nên em lấy luôn 64GB để sau này dễ xài cho việc khác.

runeaudio%20ae%20to%20tc%2065mb%20msd64%20kingston_800_zpsks0bvmax.png

Thẻ này trước khi extended partition có hiện tượng chạy hơi cà giựt, nhưng sau khi resize thì bình thường.

Về âm thanh, tiếng treble nhiều nhưng bị mỏng, hơi mất chi tiết. Âm thanh phẳng. Mid chìm. Bass mạnh nhưng thiếu độ vang.

Xét trong 4 cái đã thử trước đây thì em này gần bằng Sandisk Extreme Plus. Theo cá nhân em thì tiếng Extreme Plus dễ chịu hơn. Vậy là cho đến giờ, Sandisk Extreme Pro vẫn hay nhất.

- Thẻ 8GB Ultra 40MB/s (100k): Đều tiếng, bass tốt, treble dịu dàng. Chi tiết kém nhất trong 4 thẻ.

- Thẻ 16GB Ultra 80MB/s (300k): Chi tiết hơn, tiếng trong và thoát hơn. Treble bén hơn. Tiếng hơi mảnh mai. Bass nhẹ nhàng.

- Thẻ 16GB Extreme Plus 80MB/s (200k): Chi tiết hơn nữa, treble nhiều hơn, mid rõ hơn. Bass hơi nặng.

- Thẻ 32GB Extreme Pro 95MB/s (600k): Chi tiết hơn một ít nữa, treble thanh thoát hơn, hơi gió của tiếng hát rất nhẹ nhàng. Mid rất rõ. Không gian nhạc cụ rất rõ. Bass hơi mạnh nhưng êm.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em phục bác quá, nếu được bác kiểm giúp luôn em Lexar Professional 1000x microSDHC xem so với Sandisk Extreme Pro thế nào ạ.

PS: Không biết bác test các em nó bằng những đĩa, bài hát nào ạ?

Đang có trớn, em thử thêm một cái nữa. Sợ nó không hơn được Sandisk Extreme Pro nên em lấy luôn 64GB để sau này dễ xài cho việc khác.

runeaudio%20ae%20to%20tc%2065mb%20msd64%20kingston_800_zpsks0bvmax.png

Thẻ này trước khi extended partition có hiện tượng chạy hơi cà giựt, nhưng sau khi resize thì bình thường.

Về âm thanh, tiếng treble nhiều nhưng bị mỏng, hơi mất chi tiết. Âm thanh phẳng. Mid chìm. Bass mạnh nhưng thiếu độ vang.

Xét trong 4 cái đã thử trước đây thì em này gần bằng Sandisk Extreme Plus. Theo cá nhân em thì tiếng Extreme Plus dễ chịu hơn. Vậy là cho đến giờ, Sandisk Extreme Pro vẫn hay nhất.

tml3nr

Moderator
Em phục bác quá, nếu được bác kiểm giúp luôn em Lexar Professional 1000x microSDHC xem so với Sandisk Extreme Pro thế nào ạ.

PS: Không biết bác test các em nó bằng những đĩa, bài hát nào ạ?

Em đang tìm cách nào mua dễ, để thử thêm em Lexar Pro 1000x nữa cho nó hết tò mò ạ. Nhưng không bức xúc lắm vì đang rất hài lòng với Sandisk Extreme Pro.

Thời gian sau này, không chạy theo chi tiết nhạc cụ nữa, nên em chủ trương tìm kiếm thứ âm thanh hài hòa, tình cảm. Sao cho nghe được các bản thu kém mà không khó chịu. Nhất là nhạc Việt và pop-rock ballad thập niên 80-90. Trên các bản thu quá hay thật ra không khó để setup... cho nó hay. Dĩ nhiên cho thật hay là chuyện khác.

Mục đích của em là có được âm thanh dầy dặn, mộc mạc của thập niên 90, nhưng vẫn mang được thấp thoáng nét chi tiết của thập niên 2000.

Ở giai đoạn này, do chỉ cần nhận ra sự khác biệt giữa các thẻ nhớ. Em thử bằng các bản nhạc dưới đây. Theo em, một dàn máy nghe dễ chịu các bản này sẽ dễ nghe được nhiều thứ khác:

01. Mãi Mãi Bên Em - Lệ Quyên
02. Ảo Ảnh - Đức Tuấn & Hồ Ngọc Hà
03. Khoảng Cách - Quang Dũng
04. Hoài Niệm Dấu Yêu - Quang Dũng & Thanh Thảo
05. Tình Em Là Đại Dương - Duy Mạnh

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Em đang tìm cách nào mua dễ, để thử thêm em Lexar Pro 1000x nữa cho nó hết tò mò ạ. Nhưng không bức xúc lắm vì đang rất hài lòng với Sandisk Extreme Pro.

Thời gian sau này, không chạy theo chi tiết nhạc cụ nữa, nên em chủ trương tìm kiếm thứ âm thanh hài hòa, tình cảm. Sao cho nghe được các bản thu kém mà không khó chịu. Nhất là nhạc Việt và pop-rock ballad thập niên 80-90. Trên các bản thu quá hay thật ra không khó để setup... cho nó hay. Dĩ nhiên cho thật hay là chuyện khác.

Mục đích của em là có được âm thanh dầy dặn, mộc mạc của thập niên 90, nhưng vẫn mang được thấp thoáng nét chi tiết của thập niên 2000.

Ở giai đoạn này, do chỉ cần nhận ra sự khác biệt giữa các thẻ nhớ. Em thử bằng các bản nhạc dưới đây. Theo em, một dàn máy nghe dễ chịu các bản này sẽ dễ nghe được nhiều thứ khác:

01. Mãi Mãi Bên Em - Lệ Quyên
02. Ảo Ảnh - Đức Tuấn & Hồ Ngọc Hà
03. Khoảng Cách - Quang Dũng
04. Hoài Niệm Dấu Yêu - Quang Dũng & Thanh Thảo
05. Tình Em Là Đại Dương - Duy Mạnh
Bác có so sánh 5 bài này được lưu vào thẻ Sandisk Extreme Pro ( khe SD ) và cũng 5 bài hát đó được lưu thẻ khác ( cổng USB hay truy xuất từ Nas ) . Bác thấy nó khác biệt gì ko a .

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác có so sánh 5 bài này được lưu vào thẻ Sandisk Extreme Pro ( khe SD ) và cũng 5 bài hát đó được lưu thẻ khác ( cổng USB hay truy xuất từ Nas ) . Bác thấy nó khác biệt gì ko a .
Do folder nhạc của em khá nhiều (trên 1TB), SSD giá cũng còn cao quá nên em bắt buộc phải chứa nhạc trên NAS chứ không cho Pi ôm trực tiếp được.

Nhưng trước đây lúc còn chạy trên thẻ Sandisk Ultra 8GB, em có thử phát nhạc chứa trên thẻ thì thấy tiếng sạch hơn nhiều so với nhạc chứa trên NAS, Pi kết nối vào NAS bằng wifi USB.

Nhạc chứa trong thẻ nhớ tiếng cũng sạch hơn khi so với nhạc chứa trong HDD WD 1TB My Passport Ultra cắm cổng USB.

Sau đó nữa thì em dùng AE làm cầu nối thay cho wifi USB, thấy ổn hơn. Nên em cũng không có thử lại chuyện nhạc chứa trong thẻ.

do_long_khach

Well-Known Member
chứa trên nas nếu kỹ tính thì dùng nguồn lps, cục nguồn đó cắm vào ổ cắm lọc điện, nghe cũng khác chút đỉnh. Rồi làm lan isolator cho kết nối giữa pi và router, giữa nas và router nữa. cá nhân tôi thấy chứa nhạc trên nas nfhe hay hơn cắm ổ cứng vào Pi.

tml3nr

Moderator
chứa trên nas nếu kỹ tính thì dùng nguồn lps, cục nguồn đó cắm vào ổ cắm lọc điện, nghe cũng khác chút đỉnh. Rồi làm lan isolator cho kết nối giữa pi và router, giữa nas và router nữa. cá nhân tôi thấy chứa nhạc trên nas nfhe hay hơn cắm ổ cứng vào Pi.
Lan isolator xài được là loại nào và giá khoảng nhiu anh nhỉ? Em cũng tò mò cái này,mà search vòng vòng thấy có vẻ không dưới 300 đa lơ :(

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
bác tìm hiểu thêm CA. đại khái có 2 cục, cục 1 lan to optical, cục 2 optical to lan và cắm lan từ cục 2 vào Pi. tổng thiệt hại chắc hơn 3 triệu. Làm tiếp cho nas - router nữa thì tốt.

tml3nr

Moderator
bác tìm hiểu thêm CA. đại khái có 2 cục, cục 1 lan to optical, cục 2 optical to lan và cắm lan từ cục 2 vào Pi. tổng thiệt hại chắc hơn 3 triệu. Làm tiếp cho nas - router nữa thì tốt.
Cảm ơn anh nhiều, còn loại như hình dưới đây thì sao anh nhỉ? Em nhìn thấy thích vì nó gọn quá:

LAN Isolator Rli-1 Eliminate Transmission Noise:
https://www.amazon.com/dp/B006V1VPI8

Bên trên