Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

welldone

Well-Known Member
Em mới test qua 4 loại thẻ nhớ, xin báo cáo kết quả với các anh ạ, các kết quả test chép file kết nối qua wifi (Dùng AE làm client):

Thẻ 8GB (320x / 48MB/s):

Thẻ 32GB (533x / 80MB/s):

Sandisk Extreme Plus 16GB (533x / 80MB/s):

runeaudio%20ae%20to%20tc%2073mb%20msd32%20extremeplus80_800_zpstyroiupm.png

Sandisk Extreme Pro 32GB (633x / 95MB/s):

runeaudio%20ae%20to%20tc%2073mb%20msd32%20extremepro90_800_zpsvpfuteok.png

Về âm thanh, em có nhận xét sau:

- Thẻ 8GB Ultra 40MB/s (100k): Đều tiếng, bass tốt, treble dịu dàng. Chi tiết kém nhất trong 4 thẻ.

- Thẻ 16GB Ultra 80MB/s (300k): Chi tiết hơn, tiếng trong và thoát hơn. Treble bén hơn. Tiếng hơi mảnh mai. Bass nhẹ nhàng.

- Thẻ 16GB Extreme Plus 80MB/s (200k): Chi tiết hơn nữa, treble nhiều hơn, mid rõ hơn. Bass hơi nặng.

- Thẻ 32GB Extreme Pro 95MB/s (600k): Chi tiết hơn một ít nữa, treble thanh thoát hơn, hơi gió của tiếng hát rất nhẹ nhàng. Mid rất rõ. Không gian nhạc cụ rất rõ. Bass hơi mạnh nhưng êm.

Chiều hướng cải thiện âm thanh khi đổi thẻ rất giống như khi thay đổi các loại nguồn DC, có vẻ như ở các dòng thẻ cao, noise sinh ra ít hơn.
Trời ơi....Thay thẻ mà cứ như thay nguyên con DAC vậy luôn hả bác!!!

linhvk

Active Member
Hi anh @smallgent ,
Em vừa làm dây Ground như anh nói nhưng vẫn bị y như cũ.
Hình chụp anh xem giúp em
Board 9018K2M em đang xài cục nguồn 12VDC 1,5A.
img_20161023_183501_hdr-jpg.231378
Bác @smallgent giúp em với, em có bộ C2 và 9018k2m như bác @toivannho, đã nối I2S như hình, chỉnh chế độ i2s như bác hướng dẫn, em bật file nhạc đuôi wav những không có tiếng (em nghe bằng lỗ cắm tai nghe ạ), bác có cách nào kiểm tra lỗi không giúp em với. Em đo áp DC ở chân BCK và LRCK là 1,66volt rồi ạ.

smallgent

Well-Known Member
Bác @smallgent cái MH đó họ cài HĐH : https://www.raspberrypi.org/downloads/raspbian/ . Vậy mình cài Rune hay Moode có hiện thị bài hát và các nút bấm nó có tác dụng ko vậy a .
E chưa có màn hình này nên ko dám xác nhận với anh. Về mặt kỹ thuật thì Rasbian chạy thì khả năng Rune sẽ chạy được, có điều e chưa chắc chắn lắm trong danh sách Archlinux của Rune đã có dtoverlay của màn hình đó chưa? A xem lại link người bán cái màn e nghĩ sẽ có hướng dẫn activate dtoverlay cho nó.

smallgent

Well-Known Member
Bác @smallgent giúp em với, em có bộ C2 và 9018k2m như bác @toivannho, đã nối I2S như hình, chỉnh chế độ i2s như bác hướng dẫn, em bật file nhạc đuôi wav những không có tiếng (em nghe bằng lỗ cắm tai nghe ạ), bác có cách nào kiểm tra lỗi không giúp em với. Em đo áp DC ở chân BCK và LRCK là 1,66volt rồi ạ.
Bạn đã:
1) chọn i2s hifi shield trong Settings và MPD chưa?
2) bỏ dấu # trước dòng dtoverlay=hifiberry-dac chưa?

xadieu01

Em mới test qua 4 loại thẻ nhớ, xin báo cáo kết quả với các anh ạ, các kết quả test chép file kết nối qua wifi (Dùng AE làm client):

Thẻ 8GB (320x / 48MB/s):

Thẻ 32GB (533x / 80MB/s):

Sandisk Extreme Plus 16GB (533x / 80MB/s):

runeaudio%20ae%20to%20tc%2073mb%20msd32%20extremeplus80_800_zpstyroiupm.png

Sandisk Extreme Pro 32GB (633x / 95MB/s):

runeaudio%20ae%20to%20tc%2073mb%20msd32%20extremepro90_800_zpsvpfuteok.png

Về âm thanh, em có nhận xét sau:

- Thẻ 8GB Ultra 40MB/s (100k): Đều tiếng, bass tốt, treble dịu dàng. Chi tiết kém nhất trong 4 thẻ.

- Thẻ 16GB Ultra 80MB/s (300k): Chi tiết hơn, tiếng trong và thoát hơn. Treble bén hơn. Tiếng hơi mảnh mai. Bass nhẹ nhàng.

- Thẻ 16GB Extreme Plus 80MB/s (200k): Chi tiết hơn nữa, treble nhiều hơn, mid rõ hơn. Bass hơi nặng.

- Thẻ 32GB Extreme Pro 95MB/s (600k): Chi tiết hơn một ít nữa, treble thanh thoát hơn, hơi gió của tiếng hát rất nhẹ nhàng. Mid rất rõ. Không gian nhạc cụ rất rõ. Bass hơi mạnh nhưng êm.

Chiều hướng cải thiện âm thanh khi đổi thẻ rất giống như khi thay đổi các loại nguồn DC, có vẻ như ở các dòng thẻ cao, noise sinh ra ít hơn.
Cho em hỏi bác lấy nhạc từ thẻ nhớ hay ở đâu thế?

linh0983

Well-Known Member
E chưa có màn hình này nên ko dám xác nhận với anh. Về mặt kỹ thuật thì Rasbian chạy thì khả năng Rune sẽ chạy được, có điều e chưa chắc chắn lắm trong danh sách Archlinux của Rune đã có dtoverlay của màn hình đó chưa? A xem lại link người bán cái màn e nghĩ sẽ có hướng dẫn activate dtoverlay cho nó.
Trong Raspbian thì họ hướng dẫn như vậy bác : http://ukonline2000.com/?p=619 . Vậy mình áp dụng những lệnh đó trong Rune được ko vậy a .

smallgent

Well-Known Member
Vậy bác giúp em phương pháp kiểm tra với ạ
Bạn write lại image Rune lần nữa xem. C2 cài Rune out tín hiệu ra I2S ok mà bạn. Bạn @toivannho hôm trước trục trặc gì đó là liên quan đến chơi mấy file DSD chứ từ 24/352.8 trở xuống là play ok mà !

Có vẻ bạn muốn hỏi mình áp, dòng ra ở các chân I2S. Nếu thế mình ...ko thể giúp rồi :)...có mà cho ra ... hãng nó kill mình ... :p

smallgent

Well-Known Member
Trong Raspbian thì họ hướng dẫn như vậy bác : http://ukonline2000.com/?p=619 . Vậy mình áp dụng những lệnh đó trong Rune được ko vậy a .
Dạ, khác 180* lun ạ vì Rune là Archlinux, cái a cho là Rasbian ... để e xem e soạn lại lệnh cho a .. nhưng e ko hứa nhanh được vì e đang chuyển chỗ bận rộn quá. E rảnh lúc nào là xem giúp cho anh...trong tối đa 3 tuần nữa e sẽ ổn lúc đó sẽ hí hoáy tiếp :)

linhvk

Active Member
Bạn write lại image Rune lần nữa xem. C2 cài Rune out tín hiệu ra I2S ok mà bạn. Bạn @toivannho hôm trước trục trặc gì đó là liên quan đến chơi mấy file DSD chứ từ 24/352.8 trở xuống là play ok mà !

Có vẻ bạn muốn hỏi mình áp, dòng ra ở các chân I2S. Nếu thế mình ...ko thể giúp rồi :)...có mà cho ra ... hãng nó kill mình ... :p

Vì em có đọc 1 post của bác nói chân i2s có áp ra khoảng 1,6 v nên em cũng đo thử xem sao

phile

Bộ nhớ mà cũng ảnh hưởng đến nghe nhạc nữa hả bác . Mình đang dùng thẻ Evo 64Gb 80/20 Samsung nhờ bác check luôn a .
Chắc là ko ảnh hưỡng đâu. Em thì dùng phần mềm SDformat để test MicroSD. Toshiba Exceria M302-EA UHS-I U3 là format nhanh nhất, khởi động HĐH trên Pi nhanh nhất luôn

Đính kèm

151.9 KB · Xem: 7

tml3nr

Moderator
Trời ơi....Thay thẻ mà cứ như thay nguyên con DAC vậy luôn hả bác!!!
Dạ em cũng bất ngờ anh ạ. Trước đây có nghe các anh chơi PC audio nói thay SSD hiệu khác tiếng nó cũng khác theo. Giờ em mới thấy tận mắt.

Cho em hỏi bác lấy nhạc từ thẻ nhớ hay ở đâu thế?
Nhạc em chứa trong Apple Time Capsule 2T, RPi 2 em cắm dây lan vào Airport Express, Airport Express kết nối vào Time Capsule qua wifi 5GHz ạ.

smallgent

Well-Known Member
Em nghĩ chắc là do range của sản phẩm. Những thay đổi của âm thanh rất giống như khi mình đổi nguồn dc. Nên em đoán mò là ở các dòng thẻ cao cấp, có thể khi hoạt động nó ít noise hơn?
Bộ nhớ bản chất trong nó cũng là những mạch điện nên mấy cái tốc độ cao hơn hiển nhiên hỗ trợ truy xuất tốt hơn tức giảm độ trễ hay băng thông tăng cái mà rất cần cho các file tần số lấy mẫu cao như Hi-res. Phần còn lại là cần khả năng của đôi tai ... cái mà của e hơi bị ngon đấy :)

linh0983

Well-Known Member
Dạ, khác 180* lun ạ vì Rune là Archlinux, cái a cho là Rasbian ... để e xem e soạn lại lệnh cho a .. nhưng e ko hứa nhanh được vì e đang chuyển chỗ bận rộn quá. E rảnh lúc nào là xem giúp cho anh...trong tối đa 3 tuần nữa e sẽ ổn lúc đó sẽ hí hoáy tiếp :)
Bác mua nhà mới hay sao mà bận thế ! Thanks bác ...

smallgent

Well-Known Member
@linh0983: từ trang của link a đưa cho cái màn hình, e chuyển giúp thành các lệnh cho Rune như sau, a vào dòng lệnh SSH gõ nhé:

$ pacman -Sy --force raspberrypi-firmware-bootloader linux-raspberrypi

$ pacman -Syy

$ pacman -S python2

$pacman -S python2-pip

$ pacman -S gcc

Sau đó a gõ tiếp các lệnh còn lại (bỏ sudo của các phần ko bị gạch bỏ) như họ đã hướng dẫn:

A lưu ý:

1) các lệnh trên chỉ chạy trên RPi
2) tư vấn cho a mà ko có đồ làm trước do đó chạy nó báo ra cái gì e khó giúp hơn được, cơ bản các lệnh đó cho Rune đúng, đủ để a cài cái màn hình kia
3) file cmdline.txt dòng lệnh trong nó khá khắt khe: tất cả chỉ trên một dòng + đúng khoảng trắng + thứ tự như họ đã chỉ. A làm sai 1 tẹo là lúc boot nó tèo nhé :) .. luyện đi anh ... đang trên đường bay đến sao Hỏa ko có ông ngồi lề đường để ghé nhờ sửa đâu :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên