Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

nqn_vnn

Well-Known Member
Nếu đồ nó hợp, và dây chạc khá một tí thì dễ nghe ra lắm ạ. Ai cũng có thể nghe thấy khác biệt. Có cái hơi khó là mình phải mô tả được nó, phân loại và ráng nhớ để sau này phối ghép với món khác.

Em cố gắng tập cái này sau khi đọc được những bài chia sẻ kinh nghiệm của anh QuajGiaf ở vnav. Trong đó có đoạn nói là mỗi một dàn máy khi mình được nghe thử, ngoài âm thanh ra mình phải ráng nhớ được tất cả các thứ liên quan: Đã nghe những bài gì. Dàn máy gồm có các món nào, và phải nhớ được tất cả các loại dây đang sử dụng. Phòng ốc ra sao...

Chắc hôm nào Bác rảnh em xin vác cái DAC ghẻ 1541A của emqua Bác và nhờ Bác thẩm âm giúp em xem nó khác với DAC for Pi3 thế nào ... em hiện đang tẩu hoả nhập ma từ sau khi upgrade lên cái nguồn linear. Em nghe con DAC for Pi3 của Bác Cường ( bên ilovediy ) với DAC 1541A nó không lệch nhau như lúc em dùng adapter ghẻ nữa...( mà cao thủ nói 1541A nó phải hót hay hơn so với DAC for Pi.

linh0983

Well-Known Member
Anh linh0983 xem khi nào order cái gì thì cho em ké em này nhé:
https://vi.aliexpress.com/item/300Mbps-adaptador-wireless-usb-Wi-Fi-Wi-Fi-Network-card-Comfast-CF-WU855-with-5dBI-Antenna/32723830668.html?spm=2114.13010608.cb0001.4.Y8IdXH&scm=1007.13441.37946.0&pvid=f6abe20d-fb66-463f-9019-f487759eede2&tpp=1

Em nó 300Mbs luôn hihi. Con đang xài không hiểu sao chỉ nhận 75Mb. Nghe mấy file dff dsf thì bị dựt quá đi hihihi. Chơi em này thì khỏi lo luôn :D
Chú 300Mbs vừa mới về sau tết bác ơi ! File DSD qua chú này hoặc cáp lan vẫn giựt bình thường . File DSD mình xuất từ thẻ nhớ mới play ok . Bác qua mình lấy về check a .

hung_pt

Member
Các anh cho hỏi:
bus I2S của Pi có thể đấu song song cùng lúc cho nhiều board (vd DIGI+ và dac ES9018) được không? Có ảnh hưởng gì đến âm thanh không? Và có ai đã đấu kiểu này chưa?
Cám ơn nhiều!

linh0983

Well-Known Member
Bác trung gian qua mạch chuyển này a .

Phát board nào thì chuyển qua lại thông qua cái switch .

qt1125

Chắc hôm nào Bác rảnh em xin vác cái DAC ghẻ 1541A của emqua Bác và nhờ Bác thẩm âm giúp em xem nó khác với DAC for Pi3 thế nào ... em hiện đang tẩu hoả nhập ma từ sau khi upgrade lên cái nguồn linear. Em nghe con DAC for Pi3 của Bác Cường ( bên ilovediy ) với DAC 1541A nó không lệch nhau như lúc em dùng adapter ghẻ nữa...( mà cao thủ nói 1541A nó phải hót hay hơn so với DAC for Pi.
Bác dùng nguồn linear loại nào mà hay vậy bác, em có có con ifi đang lăng tăng không biết nên lắp thêm bộ linear ko nữa. Hic

nqn_vnn

Well-Known Member
Board Dac này nghe hay giá bên taobao quá tốt a .

https://world.taobao.com/item/16747874115.htm?spm=a312a.7728556.201601086188259.3.Tqs9i4
https://vi.aliexpress.com/item/HIFI...6707.html?isOrigTitle=true&isOrig=true#extend
Chip USB : CM108
Pi3 >> USB >> Dac >> Amply >> loa .
Về đến nhà 470k .
Em đang chơi mô hình tương đương... Nhưng DAC giải mã 1541 ... nghe ấm tai, trong trẻo. Con DAC for pi nghe lâu không được, có gì đó làm chói tai ... hihi.
Con này 470k, không biết so với DAC chạy PCM5102 thì con nào hơn anh nhỉ?

thebluewindows

Well-Known Member
Bác nào giúp em vụ này: khi xem youtube trên phone / tablet (ko xem trên TV hay AB), có cách nào xuất âm thanh tới Pi (Rune/Moode... ) ( mục đích là để s dụng DAC và ra loa).
E thử dùng một số pm cast thì khi thực hiện cast, youtube sẽ ngừng phát trên th bị.
Tks các bác.

tuanqc78

Well-Known Member
Bác nào giúp em vụ này: khi xem youtube trên phone / tablet (ko xem trên TV hay AB), có cách nào xuất âm thanh tới Pi (Rune/Moode... ) ( mục đích là để s dụng DAC và ra loa).
E thử dùng một số pm cast thì khi thực hiện cast, youtube sẽ ngừng phát trên th bị.
Tks các bác.
Em dùng cách này để hát karaoke dùng USB DAC. Pi2 dùng Openelec (hoặc Libreelec) kết nối USB DAC. Điện thoại android (tablet ) cài kodi remote (hoặc yatse) đã được kết nối với Pi (qua IP của Pi). Mở youtube trên phone / tablet, chọn share bằng kodi remote (hoặc yatse) là xong. Cái này cho phép chọn, đưa vào hàng đợi, dừng, next..

Hientt28

Active Member
Các bác cho em hỏi cài ip tĩnh cho pi thế nào ạ. Em để DHCP ip động nó mỗi lần khởi động lại cho đổi ip em phải tìm lại ip mới để mở moode mắc công quá.
p/s: Có bác nào cài thành công vừa nghe nhạc vừa xem phim không ạ chỉ em với

rua bo

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi cài ip tĩnh cho pi thế nào ạ. Em để DHCP ip động nó mỗi lần khởi động lại cho đổi ip em phải tìm lại ip mới để mở moode mắc công quá.
p/s: Có bác nào cài thành công vừa nghe nhạc vừa xem phim không ạ chỉ em với
Đầu tiên, bác cài IP scanner trên PC để quét ip của pi. khi có ip của pi rồi, bác xem địa chỉ MAC là gì (ghi vô giấy). Bác đăng nhập vô modem, vào mục IP & Binding setting (nhiều loại modem khác thì mục nào có chữ binding thì click vào). Chọn Add New, tick vào ô bind (cho dấu kiểm xuất hiện), gõ địa chỉ MAC và IP vào mục tương úng (chọn IP dể nhớ - cái này do mình đặt), xong rùi lưu lại. Thoát ra, kiểm tra kết quả. Chúc bác thành công.

asus compu

Tks các bác.
Em đã làm thử ok Youtube trên iOS, bác sẽ chọn được Rune trong danh sách các thiết bị xuất.

Bên trên