Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thanhvo31

Well-Known Member
PC ko quạt chạy SSD và mấy cục nguồn linear bác ạ. OS Win10 cũng có nghịch ngơm một hồi. Bác mua cục Singxer SU1 thì kiểu gì cũng chơi được.

Con này dùng I2S port use HDMI nghĩa là từ Pi > HDMI > HDMI> SU1?
Không dùng GPIO?

Edit: em nhầm, có mỗi USB IN còn cả đống kia là OUT, vậy xài với Pi I2S sao được ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Lần này fix chuẩn luôn. Em xài thằng Chrome + Host Google photo nên nhiều khi thấy ảnh mà người khác không thấy.
Giờ thì hình chuẩn ko cần chỉnh :D
Có điều Openmediavault boot mãi chưa lên =)) Chắc phải flash lại.
-- Đính chính: restart thì đã lên - đang setup.
Còn câu hỏi cuối cho vụ này: Runeaudio trên C2 xuất qua USB hiện có gì không ổn ko các bác?

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Sẵn đây mình hỏi bác luôn . Mình có driver (*) của con wifi CF- 917AC . Vậy làm thế nào cài vào Moode đây . ( Vì Moode chưa có driver con này a ) . :mad:
(*) RTL8814AU_linux_v4.3.17_13720.20150622_beta_led.tar
https://vi.aliexpress.com/item/Giga...ess-network/32757364786.html?isOrigTitle=true
RTL8814AU theo em biết là chưa có driver cho Raspbian (moode, volumio). RTL8811AU và RTL8812AU thì add được với driver của ông MrEngman. Anh xem thêm ở đây:

https://www.raspberrypi.org/forums/viewtopic.php?f=28&t=102323

https://www.raspberrypi.org/forums/viewtopic.php?f=66&t=66499

Lúc trước em có thử add driver Edimax EW-7811UTC (RTL8811AU) vào Raspbian (moode, volumio), chạy rất OK. Nhưng với Arch Linux (RuneAudio) thì không được. Có nhờ ông MrEngman nhưng ổng không mặn với Arch Linux nên em bó chíu :D

linh0983

Well-Known Member

thebluewindows

Well-Known Member
Lúc trước em có thử ép xung clock Pi2 thì thấy tiếng nó hơi sạn, gần giống như tiếng của Pi3.

Sau đó thấy có anh Tây này, nói là nếu mình hạ xung clock của Pi3 xuống. Tiếng nó sẽ hay hơn:

http://archimago.blogspot.com/2017/01/measurements-raspberry-pi-3-as-usb.html
Xem mấy bài này thì thấy anh Tây bẩu C2 xuất usb "clean", sau đó test với Pi3 thì cũng... "clean". Chả hiểu cái nào "clean" hơn... :D

tml3nr

Moderator
Xem mấy bài này thì thấy anh Tây bẩu C2 xuất usb "clean", sau đó test với Pi3 thì cũng... "clean". Chả hiểu cái nào "clean" hơn... :D
Bởi vậy cuối cùng tự mình cũng phải thử qua hết mới biết ạ. :D

Các bài viết kiểu này, em thấy có cái hay là nó có thể gợi ra được những chuyện mà mình không nghĩ tới. Sau đó cũng phải tự test xem nó thế nào.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác đã hạ chưa ( Pi3 ) ? Tiếng có hay hơn ko a . :D
Em chưa thử hạ xung clock của Pi3. Sau khi thử qua Pi2 và Pi3 thì em quyết định dùng Pi2 luôn. Vì thấy nó không chậm hơn nhiều, tốc độ xử lý với RuneAudio hoàn toàn dễ chịu. (Em add hơn 2500 album Flac).

Cảm nhận về chênh lệch tốc độ giữa Pi2 và Pi3 không lớn bằng sự khác biệt giữa các app remote.

Em dùng app mPad trên iPad Air 1 (IOS 7.x) trơn cực kỳ, nhưng cũng app này, chạy trên iPas Air 2 (IOS 9.x) thì không smooth, hơi cà giựt giống như khi chạy các app MPD trên Android.

Cho đến giờ, em vẫn còn happy với cấu hình này:

- Pi2 / Hifiberry Dac+ Pro (slave mod) / iFi iPower / RuneAudio 20160321 / Remote bằng mPad (IOS 7.x).

Hôm trước em có thử RuneAudio bản 20170229 thì thấy không thích bằng bản 20160321. Tiếng treble rất hay, rất gần với CD nhưng bass thì không xuống sâu, và mid bass boomy (tức bass) quá. Tiếng nó attack hơn nên nghe nhạc Việt hơi thiếu tình cảm.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác nào chạy Pi zero không ạ.

Em cài Volumio, Moode 3.6 trên Pi zero w nhưng không có tiếng ra USB DAC (HRT microstreamer, Dragonfly 1.2)
Chọn đủ các cách nhưng chưa chạy được.

Cài Pixel tiếng ra HDMI ngon.

Bực quá muốn tiễn em nó lên đường nhưng cầm nó trên tay khá là thích.

UGfnvUnbgM0MuilE4a3EhzRrErWvnAxXs1CEmzxBhVAK3bPAup7djgWmT1rfFZZ1vtJCRsYyJv7ohH1NVh2lEsF2oXceMFJ6rl2Cn3LOqfN3XhiO9X0el4MsQAlwD0JuyJ1G8-UHkBHk1w4MG8wmEBmPs-PkpCgOwvyGsKKZc_sIVNWcefOMOez31aGLs0JQuAekRQgU_7jASiPS8IXSP4tJySF8ZGb7pxF5KIg9InCnu4lcmpGNMYXMAQsU0-4dxeAxJK0QmSZa9j1QTL4o-EXM6ALfKQdaGAfTyygowQiSvHg4c7_ZkJWvSILTcmG2oK6GqiWIrrux6nZySrKiIaBEWjaJfNOyMM6gTgt97_HZumGFROnvF5nGba1y7o9tKfktGAhu_TIbLv_3ejgETGYW3kOJsd1FppBDOcU530DkF_Ss-kdMGQZ6VsD9L4O_J22MvZ5us-ailJ2SfwQJL1i-fmuTL_dTQqu-lWDP7Nn4UvWDKIOJN6YlkBAvywgKvFZ3gg9kIK7G-qWpHpUtWoitkbQ8ILc7D6-zNSggGsnSkpWplsh-V0E0kzFSMHQ4oVpWqt9AwN6xDzPS80wIH_OZEimChN_GUb0LSF5Nr_WyApXv1o7hBxsHkY1gXZqHVP8vz5yojRG1N2kB4HOcDjn5zZprj2Zf699Q5Y1pRAM=w2268-h1738-no

Không lẽ phải sắm em DAC i2s cho riêng nó.
Cơ cà PCM5122 quá nhiều rồi

Bên trên