Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
S11 của bác ra 4 port : 2 port cam cho Pi (CPU) , 1 port đen cho isolator và 502DAC . Còn board đèn màu xanh cấp cho cái gì vậy bác . ( Võ đoán a ) . :oops:

Chỉnh sửa lần cuối:

bmc264

Active Member
Các bác biết cáp này order ở đâu ko a ?

ko biết cái này phải không bác,
https://www.aliexpress.com/store/pr...32805610146.html?spm=2114.12010615.0.0.qiJ6wb

dongochoan

Active Member
Báo cáo các bác, em đã hoàn thành phần thô con transport Pi hôm nay. Sau gần 2 tiếng vật lộn, cuối cùng em Pi đã mất zin và được cấp nguồn bởi 3 anh "cao to đen hôi" :D
Phần thô có lẽ tạm xong, đến phần hoàn thiện sẽ có rất nhiều việc như che chắn nhiễu (cả nhiễu điện lẫn nhiễu nhiệt), chống rung (damping bằng dynamat),...
Chà, bộ nguồn của bác dữ quá: Sigma 11, Salas mini, 2 x LT3045-S. Cám ơn bác đã chia sẻ rất nhiều kinh nghiệm cho vụ này.
P/S: Bác trung224 chắc mê chân dài dữ nên con LED nào cũng cao lòng khòng:D

Hagemi

Active Member
Báo cáo các bác, em đã hoàn thành phần thô con transport Pi hôm nay. Sau gần 2 tiếng vật lộn, cuối cùng em Pi đã mất zin và được cấp nguồn bởi 3 anh "cao to đen hôi" :D

Phần thô có lẽ tạm xong, đến phần hoàn thiện sẽ có rất nhiều việc như che chắn nhiễu (cả nhiễu điện lẫn nhiễu nhiệt), chống rung (damping bằng dynamat),...
Thấy mấy bộ nguồn của bác mà ham quá. E thì đang đợi mãi con ifi power mà 3Kshop HN vẫn chưa có hàng :(
Bác Trung cho e hỏi, e ko kiếm ra chân nhựa nên vẫn dùng chân đồng nối pi vào vỏ máy bằng nhôm phay . Như thế có sao ko ạ? Có cần nối đất hay xử lý gì thêm ko bác nhỉ

Hientt28

Active Member
Bác nào có con Dac 502 dư dùng không xài nhượng lại cho em nhé, đợi ship bên đó cả tháng lâu quá ạ.

ko853

Well-Known Member
Anh cẩn thận với dây lan có shield nhé. Nên thử đối chiếu với dây không shield xem thế nào.

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/community/posts/201847511-Battery-better-audio-quality-

Em có thử qua lan của AudioQuest, AMP, và rất nhiều loại khác. Hiện tại em thấy sợi Elecom 1m ổn.

Theo Cisco dây patch cord không nên ngắn dưới 90cm. Thử thực tế em thấy cái này có vẻ đúng.

Mỗi sợi tiếng nó khác nhau tí, anh chịu khó thử.

Em dùng dây LAN shield vào mục đích khác chứ ko phải để gắn với NAS nên ko lo vấn đề lấy nhiễu từ NAS bác ah. Sợi của e như vầy nhưng hiệu khác

Em mạn phép lên sóng con Pi + Boss Dac của e
View attachment 258387

Lần đầu làm case nên chưa dc đẹp lắm nhưng bảo đảm tiêu chí kỹ thuật :p
Đợi sợi dây LAN cat7 chống nhiễu 2 lớp về nữa là đủ bài
Em thấy bác nối dây mass từ pi vào case, nếu case của bác có nối mass ra ngoài thì ok, còn không thì có vẻ không ổn vì case kim loại bị nhiễu từ bên ngoài thì nó sẽ truyền hết vào pi. Em cũng đang dùng dây Lan cat7 có chống nhiễu nhưng cách ly với Nas qua switch nên không lo, Nas và case nhôm cho pi đều có nối đất hết :)

tml3nr

Moderator
Em thấy bác nối dây mass từ pi vào case, nếu case của bác có nối mass ra ngoài thì ok, còn không thì có vẻ không ổn vì case kim loại bị nhiễu từ bên ngoài thì nó sẽ truyền hết vào pi. Em cũng đang dùng dây Lan cat7 có chống nhiễu nhưng cách ly với Nas qua switch nên không lo, Nas và case nhôm cho pi đều có nối đất hết :)
Các anh nên hết sức cẩn thận với ground (nối đất) nhé. Nó khó chịu lắm. Nói ra thì lằng nhằng và lợi hay hại tùy theo rất nhiều thứ khác. Để cho dễ, theo em thì mình nên thường xuyên kiểm tra để trả lời được các câu hỏi sau đây:

- Ground của mình có đủ tốt không?
- Nó có mang theo noise từ các thiết bị khác vào hệ thống âm thanh không?
- Hệ thống có đang bị ground loop không?
- Điểm tiếp ground của mình có hợp lý hay không?
- Setup hiện tại này, nghe hay hơn khi có ground hay không?

Tất cả các kiểm tra về ground này, mình nên thực hiện khi tất cả các dây cắm vào dàn máy không được cắm từ các ổ cách xa nhau trên 2m.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đồ hãng thì case kim loại luôn được nối mass vào cổng nguồn và cáp nguồn thì nối mass vào ổ cắm, ổ cắm nối đất nên không lý gì nối mass lại tệ hơn được trừ khi mass có vấn đề, ngay cả các cổng RCA thì phần mass cũng tiếp xúc với case, nên nối mass chuẩn thì case kim loại giúp cách ly nhiễu, không phải vậy thì đồ hãng họ bỏ vào case mica rồi :D

Hôm trước bác linh0983 có nói bỏ vào case kim loại tiếng dở hơn case mica nhưng em đã thử và thấy bỏ vào case nhôm nối mass nghe tiếng tốt hơn, dây mass em nối vào cái ground conditioner box, ground box thì nối đất :)

Hagemi

Active Member
Hôm trước bác linh0983 có nói bỏ vào case kim loại tiếng dở hơn case mica nhưng em đã thử và thấy bỏ vào case nhôm nối mass nghe tiếng tốt hơn, dây mass em nối vào cái ground conditioner box, ground box thì nối đất :)
E mới bỏ vào case nhôm. Giờ nối mass thế nào đây các bác nhỉ :)

trung224

Well-Known Member
S11 của bác ra 4 port : 2 port cam cho Pi (CPU) , 1 port đen cho isolator và 502DAC . Còn board đèn màu xanh cấp cho cái gì vậy bác . ( Võ đoán a ) . :oops:
Trong hệ thống của em, 2 Port cam xuất 5V ra cho hai board LT3045S bác à. 2 board LT3045S đó chuyển 5V về 3,3V và 1,8V để cấp cho Pi (CPU). Port đen cấp nguồn 5V cũng cho Pi luôn (nối vào un-isolated GPIO trên Isolator Pi). Còn board đèn có hai con led màu xanh là Salas Reflektor mini thì cấp điện cho phần isolated trên Isolator Pi và 502DAC ạ.

Để đảm bảo cách ly giữa 502DAC và Pi thì em cố gắng chơi dạng dual-mono luôn cho hết thuốc: Sigma 11 và Salas reflektor mini, mỗi con dùng một biến áp 30VA.

trung224

Well-Known Member
Chà, bộ nguồn của bác dữ quá: Sigma 11, Salas mini, 2 x LT3045-S. Cám ơn bác đã chia sẻ rất nhiều kinh nghiệm cho vụ này.
P/S: Bác trung224 chắc mê chân dài dữ nên con LED nào cũng cao lòng khòng:D
Ai chả mê chân dài mà bác, còn mấy con LED cao lòng khòng chủ yếu vì em lười không cắt đi thôi :D

ko853

Well-Known Member
Ground của Pi thông với cực âm của RCA của Boss DAC, thông với cực âm của RCA của ampli. Mà cực âm của RCA ampli thông với ground ampli theo ground của dây nguồn ampli ra ngoài.

Cách đi dây của e hiện tại thì box thu nhiễu chạy qua ground của pi+Boss qua ampli rồi đi ra ngoài. Cách này gọn nhẹ nhưng để nhiễu chạy qua ground con pi+boss DAC ko biết có nên hay ko.

Cách khác là e sẽ nối ground của box thẳng ra ngoài mà ko qua Pi. Cách này phát sinh thêm sợi dây vừa rối vừa xấu nhưng yên tâm pi ko bị ảnh hưởng như cách trên.

Bên trên