Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Bác nào có bản build Rune có sẵn youtube addon không cho e xin với ạ? Tiện thể e mới lọ mọ qua vụ UPnP/DLNA, em dùng đt cài Hi-fi Cast và vào Media Server thì không thấy Rune nên không thể lấy nhạc đang có sẵn trên Rune, còn stream từ nhạc đt qua thì hát bình thường?!
Rune làm UPnP renderer chứ không phải làm UPnP server anh ạ. Anh phải có một server UPnP. Cái app chạy trên dt sẽ lấy nhạc từ trên server, rồi đẩy sang cho Rune phát ra.

Nó gần giống như mô hình LMS. Hơi khác ở chổ là UPnP / DLNA phải có thêm một em app làm Control point để quản lý library, play stop.

LMS thì mình làm những việc đó trên server luôn. Remote app của LMS chỉ thuần túy điều khiển server.

Anh nhìn theo chức năng của các cụm trong sơ đồ khối của mỗi mô hình, sẽ thấy rõ hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuan_ok

Well-Known Member
Haizz quải thiệt chứ , mà bác Linh xem cái thông báo này ở đâu vậy a. Trên Indiegogo không thấy update :(
Vậy thua rồi ! Mail e chỉ có nhận thông báo trên indiegogo ,còn của hắn thì không có ! Chắc hắn chỉ gửi cho những người nhận hàng đợt đầu tiên thôi . :cool:
Không biết bác @nghiadalat có nhận dc thông tin gì không a.

caigoc

Member
Rune làm UPnP renderer chứ không phải làm UPnP server anh ạ. Anh phải có một server UPnP. Cái app chạy trên dt sẽ lấy nhạc từ trên server, rồi đẩy sang cho Rune phát ra.

Nó gần giống như mô hình LMS. Hơi khác ở chổ là UPnP / DLNA phải có thêm một em app làm Control point để quản lý library, play stop.

LMS thì mình làm những việc đó trên server luôn. Remote app của LMS chỉ thuần túy điều khiển server.

Anh nhìn theo chức năng của các cụm trong sơ đồ khối của mỗi mô hình, sẽ thấy rõ hơn.

Nếu vậy Rune không tích hợp sẵn chức năng làm UPnP Server giống như Moode nhỉ, thật tình vì Moode đang gặp lỗi là UPnP Server của nó không hiểu thế nào mà nó không nhận đủ thư viện nhạc (cài đặt lại 1 2 lần rồi vẫn không được) của mình nên tiện thử bên Rune xem tn, nhưng Rune lại hạn chế đúng ngay điểm mình đang cần ... :oops:

Công nhận trong 3 cái mình cài và sử dụng gồm piCorePlayer (gắn bó lâu nhất vì khả năng quản lý file mạnh nhất) + Rune + Moode, thì Moode cài đặt, khởi động và Plug and Play tốt nhất!

linh0983

Well-Known Member
Ngoài lế khoe các bác tí . Bên mình mới vế cái của nợ này các bác làm bên ĐTDĐ chắc biết a . :eek::D:p

( Hoàng Thông 697-699 _ 3/2 ) . :D:eek::mad:;):oops:o_O

caigoc

Member
Sao bản Moode Player của các bác hiện được Cover Art thế? các bác chỉ em với, của em nó không hiện gì cả, chỉ có mỗi chữ "radio moode player". Cảm ơn các bác

Em cũng cùng câu hỏi trên vì mới dùng moode, em đang dùng qua Hi-Fi Cast DLNA này thì Cover lên hết, tìm kiếm nhanh, còn dùng mấy cái MPD client (MDP control, M.A.L.P, ...) để play trực tiếp moode thì có album hiện có cái không!? Tạm thời rất hài lòng với Hi-Fi Cast DLNA, vì e không có đk so sánh nên sẵn tiện hỏi các bác đi trước xem liệu âm thanh nó có bị suy giảm so với Play trực tiếp moode không ạ?

Thanhvo31

Well-Known Member
RuneAudio + DigiOne + RPi2, RPi3.
Theo gợi ý của bạn @Thanhvo31 , mình đã khắc phục và up được Rune + DigiOne chạy trên RPi2, RPi3. Cảm nhận: Chất âm dầy dặn, ấm áp, mềm mại, nhạc tính, dễ chịu, nghe lâu không mệt.
Mình gởi cho bạn @Thanhvo31 test dùm, và đây ý kiến của bạn ấy nên mình share cho các bác dùng thử:
" Nghe rất ổn rồi bác. Đang nghe trên Pi 3 với cấu hình sẵn của bác.
Bác share trên forum cho anh em khác nghe cùng "

Chú ý: RPi và DigiOne phải khởi động cùng nhau. Kernel 4.9.61-1, MPD 0.20.11. Đã cấu hình sẵn. Plug and Play.

Mình đã cắt và nén còn 860MB

https://www.fshare.vn/file/ASXYQI1FPZN1
https://drive.google.com/file/d/1EQwsJddmj3jp1vTfZWD5JbfdQ7FGr9dz/view?usp=sharing

Thanks

Bản RuneAudio20170229 theo Hondagx@Rune Forum gợi ý phần upgrade như sau đã lên được kernel 4.9.70-1
mà không bị mất hộp chọn.
Mời các bác update - theo code sau
PHP:
wget -qN --show-progress https://github.com/rern/RuneAudio_Addons/raw/master/install.sh; chmod +x install.sh; ./install.sh

Expand SDCARD

cd /srv/http/
git pull
git checkout 0.4b

pacman -Sy --force raspberrypi-firmware raspberrypi-bootloader linux-raspberrypi --noconfirm

redis-cli set kernel "Linux version 4.9.70-1-ARCH"

0vCVkNLra0phSM-aW1ZRSIuZ_PL2MFB6VhdAilahZrqHDdAjQjQEf0wMwO31Nk_ObLRx8GqSXq_2SoeWNvGvxg5AcFe4Ikgo4_5fwOciH-O06qz3KzJfiKLabmLRMb_qivAECo3M0Q9c-sstWDLkL5r3DIIjlCIv5xc2mVjmKEZwPajPcmbM_zt3AlXsHPFE7mpENjKYd561Zy9QNgV-NhgSaNEJUR1BOMbf8n21ScjsVIi4hUBx9BsBImP_J-SC88S3luqiUvQ8LVmNxtyWD9r4qqmBw2JoDDVe8l2_Gmq-f5VpXkf3AxjfkYefWN0k8PkhQ4P-AAto1ZFSgB3EvsZ2Nx2AiHGBreKZbnY4OTh_NaQybg3SU6pRuHZFl85hbFAUhJHbCKSd-Dz-KR83wp5myevlhd9kchyGFWpbbafysEsCNxJwf9X1DYjdopfJUAbSsctaG3CcI_XEyejPrQG-PPEE3yuO7VTNuRaIJFZt7VW7HAw-UPCS4RzbujUEYiD0SpYjKXdt20fIjx2fkrUvJa9201Htod1Aafjk-J5eGtYMLok6RjL5jsEb5-cglJbyT0DQshjZYU7Hy0LjastIBw8Xr2mSYqhi-lAb1au-kmYpHYuQWuLgRqWRNlro7iPBe-abY9Wo8ABAm51dHEGskeRpkOx4cA=w1789-h1696-no

Bên trên