Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

f6 chọn con dac xong thấy volume đã ở 100 rồi, ko phải chỉnh gì luôn.

Nói về mod/tinh chỉnh cho Pi thì về phần cứng có gì ngoài nguồn linear ko bác nhỉ?Chắc sắp tới mua cọng dây usb loại tốt nhất có thể (Anker) để cấp nguồn, và lắp con lan isolator vào trước dây Lan, mua tạm cái vỏ 130k cho em nó khỏi ở trần. What else?

Còn phần mềm/OS thì sao, có chỉnh chọt gì được ko? Cảm ơn bác đã trả lời rất nhiệt tình.

NamkingWIN

Active Member

f6 chọn con dac xong thấy volume đã ở 100 rồi, ko phải chỉnh gì luôn.

Nói về mod/tinh chỉnh cho Pi thì về phần cứng có gì ngoài nguồn linear ko bác nhỉ?Chắc sắp tới mua cọng dây usb loại tốt nhất có thể (Anker) để cấp nguồn, và lắp con lan isolator vào trước dây Lan, mua tạm cái vỏ 130k cho em nó khỏi ở trần. What else?

Còn phần mềm/OS thì sao, có chỉnh chọt gì được ko? Cảm ơn bác đã trả lời rất nhiệt tình.

Nếu dùng DAC ngoài thì nó passthrough ra DAC luôn rồi anh, rune ko có can thiệp (vì ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh) nên ko có chỉnh chọt gì trên run cả, muốn lớn hay nhỏ là chỉnh trên ampli thôi.

smallgent

Well-Known Member

@do_long_khach: usb dac a là gì? dac mình ngoài cột vol có cả chục cái cột khác tinh chỉnh tùm lum luôn mà :)

A cứ nghe thử đi có gì tìm cách tắt luôn cái clock trên dac xem nó hót có khác ko? Tắt clock này vời thầy @tml3nr làm vài đường là ok à :)

Mặc định Rune cho chỉnh vol khi điều khiển (trên Rune UI = cái app trên đt hoặc qua browser) nhưng để có chất âm cao nhất thì vào Cài đặt, chọn MPD rồi tắt chức năng điều chỉnh vol đi khi đó âm lượng điều chỉnh lớn nhỏ hoàn toàn trên amp đó là ý bạn @NamkingWIN muốn nói.

do_long_khach

Well-Known Member

Vụ bỏ chỉnh volume thì luôn làm đối với mọi player. Tinh chỉnh ở đây ý tôi là như vẫn làm với Audio Windows PC - chỉnh đủ kiểu trong device manager, power mananagement, registry v.v... Để lúc rảnh nghiên cứu forum rune xem sao. DAC của tôi là Matrix X Sabre. Đang tính mua con DAC +Plus về xem có khá hơn ko vì thấy bảo kết nối qua I2S tốt hơn nhiều so với USB. Nếu con DAC 49$ lại hay hơn DAC 1100$ thì Pi quả là number one.

smallgent

Well-Known Member

DAC kia a mua cả hơn ngàn Ô Bá Mà còn DAC+ có $39 thì a cứ thử đi thôi. Number 1 chắc là ko nhưng thấy rõ Number 2 rồi đó a... ít nhất ở mức tai "nghé" của mình :) ... audio thì a biết rõ rồi đó: hài lòng với cái mình đang có là được :p

NamkingWIN

Active Member

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: seller ai chả muốn bán cao còn buyer thì thích giá thấp thế nên là khi bid thì seller họ cũng có chân sắt chân gỗ gì đấy ... đấu cho vui mà a ... cest lavie :D

Theo e a cứ gọi là frankly speaking email hỏi luôn thằng bán giờ $188.00 ok? Được thì ttck đóng cửa vậy cũng vui rồi. Nếu ok a mua rẻ hơn e $199.98 - $188.00 = $11.98 cũng quá được ;)

smallgent

Well-Known Member

Cập nhật : cái board DAC Sabre ES9023 mình đặt sáng 11/6/2016, chiều seller họ ship nhưng hàng chỉ thực sự rời khỏi ngoại dịch 21/6/2016 (hôm qua). Vậy thì nó đến VN nay mai rồi còn chờ các ngài HQ săm soi nữa chắc tuần sau mới nhận được quá nên là chương trình diy lên C2 định chiếu tuần này bị hoãn nha ae :D

Anh em nào đú theo mình đã đặt board DAC Sabre ES9023 và cả PCM1502 điểm danh để mình biết đường soạn "hướng dẫn" nhé ;). Nếu ít quá mình "tự sướng" một mình vậy :D

Board DAC Sabre ES9023

Board DAC PCM1502

khoaikhet

Member

@smallgent: Có mình đú theo es9023 đây, chờ tin bác. Thanks.

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: C2 bạn chạy Libre thấy sao? Mình chạy thấy ngon quá.

Mình cũng test C2 với Rune chơi nhạc khá hay bằng cái usb audio cable này http://s.aliexpress.com/qmaIraMj , giá mua có $1.89 à, bạn mua đi về nghe nhạc bằng Rune. Trên trang nsx HK bán $3.9

Dù sao thì dùng cái Sabre ES9023 kia cũng hay hơn nhiều theo như chia sẻ trong diễn đàn của HK.

khoaikhet

Member

@smallgent: Đúng là con C2 chạy Libre rất ok, thử mấy fim con pop c200 chơi k đc, nhưng con c2 ngọt ngào.

smallgent

Well-Known Member

Mình vừa nâng cấp Ubuntu MATE trên C2 (vào cửa sổ terminal gõ 'apt-get dist-upgrade') khoảng 30p xong giờ chơi nhạc bằng VLC Player cấu hình audio output chọn ALSA đã chơi được nhạc vầy:
- 16/44.1 play ok :: hoàn hảo
- 24/192 play ok :: bị downgrade về 48
- dsd vẫn điếc

...theo mấy cái board mới 64 bit này mệt quá ! @@ ..đám dev linux cho C2 nâng cấp liên tục từ tháng 3 đến giờ vẫn còn hàng tá thứ ...oải luôn. Điên lên cấu hình C2 làm server cho RP2 nó browse nhạc chạy cho đã luôn cho rồi ;)

Board pm1502 chắc tuần sau cũng về, có cái vọc nữa rồi

NamkingWIN

Active Member

E đú theo bác smallgent cả 2 board luôn, mà e dùng rpi bác ơi, bác hướng dẫn luôn rpi nhá!

smallgent

Well-Known Member

RP hay C2 cũng rứa à! Có điều về mặt vật lý C2 đấu dây trên I2S còn RP2 trên GPIO.

Để làm anh em chuẩn bị mua cáp Dupont dài 30cm đi nhé, tép 20 sợi hoặc 40 sợi (khoảng 40 ngàn đồng) như hình dưới. Sỡ dĩ chọn dài 30cm để sau này các bạn dùng lại gắn toàn bộ board vào hộp nhôm phay làm thành 1 thiết bị chơi nhạc gọi là music server của riêng mình, đi đặt dịch vụ nó cắt laser cho cái nhãn kiểu như nick@hdvietnam (vd của mình là smallgent@hdvietnam) dán vào mặt trước ..á cái đ ..ù ... kool :D

Mình sẽ cố gắng thử cách ko hàn chỉ gắn thôi. Khi nào chạy đã ok thì cắt dây hàn thẳng board là tuyệt luôn.

zeze

Well-Known Member

@smallgent: để hoàn chỉnh ngon, không nhiễu và toàn bộ các thành phần đều có nguồn cấp riêng thì có phải như vậy không?
1. 1 nguồn R core + Rpi ---> nguồn này cần nhiêu V/A ?
2. 1 nguồn R core cho cổng USB trên Rpi ---> nguồn này cần bao nhiêu V/A?
2. 1 nguồn R core + Dac (dính trên Rpi) ---> nguồn này cần bao nhiêu V/A?

Vậy là đủ hà smallggent?

smallgent

Well-Known Member

@zeze: ko có gì hay ho bằng kiến thức rồi thực nghiệm nên trước mắt chỉ cần 1 nguồn ngon cấp từ cục R-core 30VA (ít nhất, còn ko 50VA) + 1 board chỉnh lưu, điều áp xịn. Anh em nào chưa có nguồn R-core xài như cái đang có cũng chả sao, từng bước một chắc chắn. Sau này hiểu rồi làm tiếp sẽ ko run chân, tay.

Nếu bạn muốn cấp nguồn theo kiểu đó theo mình là dư chỗ usb vì usb thường dùng kết nối với DAC ngoài đã có nguồn cấp riêng. Cách cung cấp nguồn riêng đó giúp cách ly từng chức năng nhưng nếu ko biết ghép, sắp xếp thì khả năng bị group loop, dính nhiễu vẫn có thể xảy ra.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

A @linh0983 load hình lên đâu mà nhìn ko thấy gì a ơi? A load lên photobucket đi vì e chỉ thấy mỗi cái icon thôi.

Bên trên