Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@linh0983: e tap vào cái icon của a rồi mở sang trang khác lại coi được hình. E ý kiến vầy: cách đấu dây đó đúng theo bài bản rồi, nếu a đã có board rồi thì thử xem. Sau khi a đã nghe ok rồi, e sẽ có cách tinh chỉnh thêm cho anh và mọi người. A thử đi có gì cho e biết nhé. Mong tin, cảm ơn A :)

order PCM5102 rồi, ko lẻ order thêm DAC Sabre ES9023DAC :(. small biết amplifier nào ok để vọc chơi cho zui ko? theo tiêu chí rẻ đẹp và hay :). cảm ơn nhiều nha

NamkingWIN

Active Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Hi bác ! Kết nối I2S giữa Odroid C2 và DAC Sabre ES9023 đúng Pin chưa a .

http://vi.aliexpress.com/item/Audio..._2&btsid=c6eeffa7-35c3-4c77-977b-7034bfd1db00
Bác order hồi nào mà về sớm vậy?

order PCM5102 rồi, ko lẻ order thêm DAC Sabre ES9023DAC :(. small biết amplifier nào ok để vọc chơi cho zui ko? theo tiêu chí rẻ đẹp và hay :). cảm ơn nhiều nha

Làm luôn 2 con đi bác, e cũng vậy đó, đang chờ 2 em nó về!

smallgent

Well-Known Member

Dù là "con" nào đi nữa thì "vắc xin" đoạn code mình tìm hiểu thấy cũng như nhau, khác nhau ở cách đấu nối bên ngoài và chất âm của 2 dòng chip dac theo phong cách nhạc của từng hãng thôi:

- pcm1502 của hãng Burr Brown bị mua bởi TI, chip dac hãng này được cho là thiên mid nên nghe vocal là tuyệt nhất.
- ES9023 của Sabre được cho là thiên treble (giải cao chi tiết) nên nghe classic chính là e nó.

Để nhận ra được sự tinh tế rõ ràng như trên cần có đôi tai rất nhạy, nghe được để phân biệt, còn phần lớn mọi người nói chung thấy hay là được.

@robot_1983: Sau khi mình xài cái usb dac M8 của SMSL mình đang dòm qua các amp của hãng này luôn. Bạn tìm thử mấy cái class D về nghe thử, giá rẻ, công suất khoảng từ 60W (4ohm) / kênh, vd như cái này phối với cặp bookshelf 80-100W cũng đã http://s.aliexpress.com/IZVbIJBB

P.S: đang nóng lòng muốn xem a @linh0983 có cần "vắc xin" ko ;)

linh0983

Well-Known Member
Em chưa về DAC Sabre ES9023 bác ơi . Em tự vẽ kết nối mạch rồi hỏi bác @smallgent xem làm như vậy đúng chưa đó mà . Khâu công tác chuẩn bị đóng vai trò hết 80% em cũng như bác đang chờ các em (2 board) nó về a . :(( ( 2 board này đều kết nối I2S ) .
http://vi.aliexpress.com/item/Audio..._2&btsid=c6eeffa7-35c3-4c77-977b-7034bfd1db00
http://vi.aliexpress.com/item/YJ-du...decoder-board-Luxury-support/32438582511.html
http://vi.aliexpress.com/item/Sep-S...11&btsid=be2e6e6b-6070-4ad1-9c61-9db36de9c258
Trước tiên là lấy Xmos kết nối trước sau đó là Odroid C2 . Nếu Odroid C2 ko nghe gì hết là cần "vắc xin" của bác @smallgent rồi . :x

smallgent

Well-Known Member

Wow quá shock ...vậy là a @linh0983 có dac chip AK4495Seq của hãng AKM đầu tiên, đã thế lại dùng cục R-core nữa...bá cháy bọ chét ... nghe ngon chắc e cũng "âm thầm" (by pass) "xã" nhà đú 1 cái quá :D

À board AK4495Seq a mua cũng loại I2S nên a muốn test Xmos là sao? ;)

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Wow quá shock ...vậy là a @linh0983 có dac chip AK4495Seq của hãng AKM đầu tiên, đã thế lại dùng cục R-core nữa...bá cháy bọ chét ... nghe ngon chắc e cũng "âm thầm" (by pass) "xã" nhà đú 1 cái quá :D

À board AK4495Seq a mua cũng loại I2S nên a muốn test Xmos là sao? ;)

Nghĩa là mình đang dùng Usb Xmos ngoài xuất cổng coaxial nó còn có thêm cổng xuất I2S nữa . Mình dùng kết nối I2S này (Xmos) với board AK4495Seq để so sánh với Odroid C2 . ( Ko biết Odroid C2 nó có nhận chip AK4495Seq qua kết nối I2S hay ko ) .
Nó đây :
http://www.ebay.com/itm/XMOS-USB-DA...273980?hash=item1eb156ca3c:g:LowAAOSwH6lXQpb1

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

Ý a là lấy từ I2S sau Xmos để dùng chung qua đường usb của C2 chứ gì ;)

Chờ board về thử đi anh, theo e nếu đã lấy từ I2S thì lấy trực tiếp từ C2 luôn cho rồi, dòng ở các chân này rất nhỏ chỉ ở mức 2mA nên lấy ngay tại gốc âm sẽ hay, giá sẽ rẻ :D

chipno

Active Member

vụ pi + rune audio của bác smallgent giống cháo rìu !!! :D

inlexus

Active Member

Các bác ạ!
Em đang dùng pi 3 nhưng em gặp vấn đề về nguồn không đủ, em thấy các bác bàn khá nhiều về nguồn (em cũng muốn nghe nhạc được hay hơn nữa), vậy có cái nguồn nào như các bác đang bàn mà bán sẵn (lắp vào pi 3 được) không ạ, giá rẻ chút thì tốt :D? Em cảm ơn các bác!

do_long_khach

Well-Known Member

Các bác ạ!
Em đang dùng pi 3 nhưng em gặp vấn đề về nguồn không đủ, em thấy các bác bàn khá nhiều về nguồn (em cũng muốn nghe nhạc được hay hơn nữa), vậy có cái nguồn nào như các bác đang bàn mà bán sẵn (lắp vào pi 3 được) không ạ, giá rẻ chút thì tốt :D? Em cảm ơn các bác!

http://m.intl.taobao.com/detail/detail.html?spm=a1z5f.7632060.0.0&id=38777420946

smallgent

Well-Known Member

Về nguồn cấp linear cho RP, nếu như muốn rẻ nữa thì các bạn tìm các mẫu dạng adapter dùng biến thế IE nhỏ, chỉnh lưu chuẩn linear đạt mức chất lượng cao, nhiễu thấp, đạt cả chuẩn cho thiết bị y khoa và theo như spec dưới đây thì quá đẹp cho audio, anh em google theo thương hiệu rồi tìm mua từ các nguồn khác nhau từ Ebay, Taobao, AliExpress, ...

Cái đầu tiên trong danh sách đã 5VDC-4A là quá đủ cho bộ RP và DAC+

Lưu ý đây là khuyến nghị dùng của một chuyên gia về điện tử cũng chơi RP / Rune / DAC+ chứ ko phải Smallgent, mình chỉ là máy copier thoai :D

geekstore

Member

Về nguồn cấp linear cho RP, nếu như muốn rẻ nữa thì các bạn tìm các mẫu dạng adapter dùng biến thế IE nhỏ, chỉnh lưu chuẩn linear đạt mức chất lượng cao, nhiễu thấp, đạt cả chuẩn cho thiết bị y khoa và theo như spec dưới đây thì quá đẹp cho audio, anh em google theo thương hiệu rồi tìm mua từ các nguồn khác nhau từ Ebay, Taobao, AliExpress, ...

Cái đầu tiên trong danh sách đã 5VDC-4A là quá đủ cho bộ RP và DAC+

Lưu ý đây là khuyến nghị dùng của một chuyên gia về điện tử cũng chơi RP / Rune / DAC+ chứ ko phải Smallgent, mình chỉ là máy copier thoai :D

nguồn này là nguồn SMPS, chứ ko phải Linear, thế thì dùng luôn nguồn gốc của Pi cho xong

smallgent

Well-Known Member

Haha...gọi @geekstore ra được rồi ...đúng rồi mình đính chính lại cũng là nguồn dạng xung nhưng đạt chuẩn chất lượng cao hơn loại thông thường và giá mua khoảng 22-25$ mà ngon cũng nên giới thiệu anh em. Nói chung mục tiêu của mình là xem xét trên mọi khía cạnh của vấn đề để đưa ra các bằng chứng thực là nguồn cấp thì nên làm một lần cho tới luôn ko xem xét lại làn nào nữa.

chipno

Active Member

Mấy bác đi tới cung trăng. Mình vẫn bị vụ wifi , đang điều khiển bình thường. Rồi k đk được. Scan ip cũng kh thấy ip of rune audio.hình như wifi bị treo ý. Hic. Đã đổi n usb wifi rồi. Cả chip 8188 vẫn bị.

smallgent

Well-Known Member

@chipno: bạn đang xài RP 2 hay 3, mình nghĩ mạng nội bộ sao đó. Có khi do lúc ghi thẻ nhớ bị lỗi. Hôm trước mình bị i chang, bỏ cái usb wifi Tenda 311 có cái râu dài cả gang tay rồi.

Thôi vầy đi, pm gửi địa chỉ nhà đi mình tặng bạn 1 cái usb wifi nhé :)

@khoaikhet: cái usb wifi bạn xài được ko? Nhà mình mọi thứ kết nối trong 1 phòng thấy ok :)

chipno

Active Member

Mình mới cài lại vẫn vậy. Để đổi AP xem sao. Nếu vẫn bị , mình nhận quà of bạn nhé. Nhớ để dành cho mình.đang dùng p3 .

smallgent

Well-Known Member

Ok, chọn cái nào ? ;) ... phục vụ tới bến luôn ...nhớ pm địa chỉ nhé.

inlexus

Active Member

Bác chipno thử format thẻ nhớ cài lại rune xem sao? Mọi người đều chạy bình thường, thì trừ phi pi của bác bị hỏng thôi, tắt bluetooth đi.

smallgent

Well-Known Member

@inlexus nói đúng đó, bạn đã:

1) tắt bluetooth đi chưa? Hãng RP khuyến cáo như vậy.

2) down đúng bản Rune 0.4? Down lại ở đây cho RP3
https://sourceforge.net/projects/runeaudio/files/Images/Raspberry Pi 3/

3) thử ghi trên 1 thẻ khác chạy lại xem. Mình test trên 1 thẻ class 4 cho RP2 chạy còn ok mà.

4) bạn đang xài router gì? Hôm trước mình bị cà giựt tìm mãi mới ra là do cái wifi. Test router thì cứ set ip tĩnh cắm rút dây LAN mà nó kết nối ok thì chắc ko phải do router.

Bên trên