Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

inlexus

Active Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bác ơi, em hỏi thêm chút là nguồn 5V 4A vẫn chạy Pi 3 được ạ? EM không hiểu về điện và điện tử lắm, em chỉ nhớ là nguồn vào cho Pi là 5.1V 2.5A, lên tới 4A có sao không ạ, hoặc là dùng nguồn 9V thì có sao không ạ?

do_long_khach

Well-Known Member

Tắtbluetoooth như nào vậy các bác?

lmcuong4u

Active Member

Nhờ bác smallgent giúp em với ạ:
E vừa có con LPS, dây nguồn ra DC có hình như sau:
NSvD_bSNCy4z8q2DhjYKS4ts6Scr-UgeHea0LMWB7kp4cisDLmYSH0SraC-C9bZFgP8AF8bdnmHhURZiyn_6IB_qLJLcSOKMmuhqrIFa322wpnTFQmP4xkisBqEabECA3tbvoSzzTtY5XaEfxsW1t7fS51dnQaMYP5N6UKfIKMVarGkYfHpGlL_D1Eyz4P-KUIWo7aSAMhFTKjS3cgUy_bkXJRmHw9VPCDCHnoDqXFSbtmhRUnvkLnBIs266ow7UskWtZ0fDe2PA_QK5YoTzbSk9N4opbJ-4se6ACAuZOgMN9vzOs34F-ttF0kioQMmsjg8MDBznVeO7dDnkcH_pE9SRFMzGYIQkd5VzvfFDjq-xde21hwwwEmLCiGPlPFiShvUSer0REm7ZodOYU-rzIWbVTJRy1MK3OuPmAsKOdFXh7ag7EhFILceTqr-8UYwbRkVrkVU4OVfgRmk9ecfIOVxaT3a4OuO-1zt6_ny-5I2qdIbfN68TaM0ZHi-oWxthA_D8vA98wedck2sDF_QAG2KYaM7O5lqXCZsNP25SzP7uhysVnwc3lB1pAshniumxC2IC-PR8hrYoaRSmfAK2W5IhrDsmNxk=w376-h667-no

Em cắt sợi dây nguốn usb cấp nguồn cho pi3 có hình sau:
MC13J1iJVu5sejkBBepqekVuD-brAPuGehtruMjLgsnctXCAegOnvcql_4ZdfDOuGRz_xRZ0I6YXd4MAlbMyS1Hy4bWzXZGuziN5nWiVW56C9h6k-8Joz-mR4j1g-xNheKVn6eJaLGCnWwIX7EodMoJnTps_ruN3T_iCd0E-tvYmY8vDv1RJe-dVZ2PfTtcVOtfkcAVqpQl5rQe0FHx8TH8Yu1wHVQVkA-4wXvM88TzyNEyIHPCuOLacye34eiflmeL-_oUVUTX6Ts_bDcBW0AH-Qw4buf46pi5yqQNfImO02weAVw5zevA3BiQT_kFaBzvPzicmY1UqXXLrThXpMw6K-qG_1FAcWdZPRUrdM-pbksJ6EVlupRWbECiEwlwSjgdQedNEEh_SR0xVfFQZvMTuKvS3HW3YN15facoYwXBr9PKj2QBuMaO9XclARm0iMZuUedsp4uoC44jUCmqjj1ehJJVZsVWZzmVWq5IQFkDZ0juQheW-LcxDl_afyPwepTs_Mc38ZpFJq7thAIoTwbZEEpUuxpNEGZpxfi7r1YJ8IQ-uSyJj1O3P7xwvJJej9Zco4jxYLFtx3wOaewxd2nZUmGXfyDE=w376-h667-no

Em đã nối 2 sợi dây đỏ với nhau, dây đen với dây lõi màu cam nhưng không có điện vào pi3.
Nhờ bác xem hộ em với ạ.
Cám ơn bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Sao bác ko mua nguồn có sẵn cổng USB out 5V 2A (như link trang trước) có phải đỡ mày mò ko.

geekstore

Member

Nhờ bác smallgent giúp em với ạ:
E vừa có con LPS, dây nguồn ra DC có hình như sau:
NSvD_bSNCy4z8q2DhjYKS4ts6Scr-UgeHea0LMWB7kp4cisDLmYSH0SraC-C9bZFgP8AF8bdnmHhURZiyn_6IB_qLJLcSOKMmuhqrIFa322wpnTFQmP4xkisBqEabECA3tbvoSzzTtY5XaEfxsW1t7fS51dnQaMYP5N6UKfIKMVarGkYfHpGlL_D1Eyz4P-KUIWo7aSAMhFTKjS3cgUy_bkXJRmHw9VPCDCHnoDqXFSbtmhRUnvkLnBIs266ow7UskWtZ0fDe2PA_QK5YoTzbSk9N4opbJ-4se6ACAuZOgMN9vzOs34F-ttF0kioQMmsjg8MDBznVeO7dDnkcH_pE9SRFMzGYIQkd5VzvfFDjq-xde21hwwwEmLCiGPlPFiShvUSer0REm7ZodOYU-rzIWbVTJRy1MK3OuPmAsKOdFXh7ag7EhFILceTqr-8UYwbRkVrkVU4OVfgRmk9ecfIOVxaT3a4OuO-1zt6_ny-5I2qdIbfN68TaM0ZHi-oWxthA_D8vA98wedck2sDF_QAG2KYaM7O5lqXCZsNP25SzP7uhysVnwc3lB1pAshniumxC2IC-PR8hrYoaRSmfAK2W5IhrDsmNxk=w376-h667-no

Em cắt sợi dây nguốn usb cấp nguồn cho pi3 có hình sau:
MC13J1iJVu5sejkBBepqekVuD-brAPuGehtruMjLgsnctXCAegOnvcql_4ZdfDOuGRz_xRZ0I6YXd4MAlbMyS1Hy4bWzXZGuziN5nWiVW56C9h6k-8Joz-mR4j1g-xNheKVn6eJaLGCnWwIX7EodMoJnTps_ruN3T_iCd0E-tvYmY8vDv1RJe-dVZ2PfTtcVOtfkcAVqpQl5rQe0FHx8TH8Yu1wHVQVkA-4wXvM88TzyNEyIHPCuOLacye34eiflmeL-_oUVUTX6Ts_bDcBW0AH-Qw4buf46pi5yqQNfImO02weAVw5zevA3BiQT_kFaBzvPzicmY1UqXXLrThXpMw6K-qG_1FAcWdZPRUrdM-pbksJ6EVlupRWbECiEwlwSjgdQedNEEh_SR0xVfFQZvMTuKvS3HW3YN15facoYwXBr9PKj2QBuMaO9XclARm0iMZuUedsp4uoC44jUCmqjj1ehJJVZsVWZzmVWq5IQFkDZ0juQheW-LcxDl_afyPwepTs_Mc38ZpFJq7thAIoTwbZEEpUuxpNEGZpxfi7r1YJ8IQ-uSyJj1O3P7xwvJJej9Zco4jxYLFtx3wOaewxd2nZUmGXfyDE=w376-h667-no

Em đã nối 2 sợi dây đỏ với nhau, dây lõi trắng với dây lõi màu cam nhưng không có điện vào pi3.
Nhờ bác xem hộ em với ạ.
Cám ơn bác.

Cái này chỉ có dùng DMM lần lại đầu USB to rồi xem mỗi chân nó tương ứng với màu gì thôi, số bác nhọ rồi :-D

khoaikhet

Member

@smallgent: cái usb wifi bác tặng hôm đang xài tự nhiên k vào đc mạng, thử mọi cách vẫn k đc, thử cái usb wifi tp link thì ok, sóng mạnh, thử lắp cái usb wifi adroid vào pc thì cũng ok có điều sóng hơi yếu so với tp link, chả biết sao, thôi để vậy sài luôn.

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu dùng rune thì bác dùng dây lan connect vào pi rồi dùng local.rune vào setting tắt đi thôi.
Nếu dùng Kodi thì bác cũng mò vào setting tắt thôi ạ.

Dùng rune bác ạ, trước đã vào trong setting ko thấy bluetooth nên mới hỏi.

tml3nr

Moderator

Mấy bác đi tới cung trăng. Mình vẫn bị vụ wifi , đang điều khiển bình thường. Rồi k đk được. Scan ip cũng kh thấy ip of rune audio.hình như wifi bị treo ý. Hic. Đã đổi n usb wifi rồi. Cả chip 8188 vẫn bị.

Nếu đã tắt bluetooth rồi mà wifi vẫn mơ màng thì có thể là do xung đột giữa chipset hay driver của Dac và wifi đó anh. Pi3 của em khi bật Dac+ Pro lên là wifi chết liền.

Anh đổi wifi usb khác nhau xem sao ạ. Hoặc anh thử theo cách của em, dùng một access point làm client.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Tắtbluetoooth như nào vậy các bác?

Tắt bluetooth:

- Bước 1 (Khi mình thêm dấu # phía trước có nghĩa là mình vô hiệu dòng lệnh đó. Không cho nó load khi boot):

Mã:
nano /boot/config.txt

#dtoverlay=pi3-disable-bt-overlay

- Bước 2 (Đây là file blacklist, mình bỏ dấu # có nghĩa là mình cho phép nó blacklist):

Mã:
nano /etc/modprobe.d/disable_rpi3_wifi_bt.conf

##bt
blacklist btbcm
blacklist hci_uart

Nếu anh muốn tắt luôn wifi onboard thì:

Mã:

##wifi
blacklist brcmfmac
blacklist brcmutil

Tắt sound onboard:

Mã:
nano /etc/modules-load.d/raspberrypi.conf

#snd-bcm2835

chipno

Active Member

tml3nr@ : mình đổi 3 cái rồi vẫn bị. để làm lại từ A đến Z xem sao.

tml3nr

Moderator

tml3nr@ : mình đổi 3 cái rồi vẫn bị. để làm lại từ A đến Z xem sao.

Em nhớ là khi em thử trên Pi3, 3 cái wifi usb này chạy được với Dac+ Pro:

- TENDA W311MI (Ralink RT5370)
- TP-LINK TL-WDN3200 (Ralink RT5572)
- TP-LINK TL-WN725N v2 (Realtek RTL8188EUS)

do_long_khach

Well-Known Member

Tắt bluetooth:

- Bước 1 (Khi mình thêm dấu # phía trước có nghĩa là mình vô hiệu dòng lệnh đó. Không cho nó load khi boot):

Mã:
nano /boot/config.txt

- Bước 2 (Đây là file blacklist, mình bỏ dấu # có nghĩa là mình cho phép nó blacklist):

Mã:

##bt
blacklist btbcm
blacklist hci_uart

Nếu anh muốn tắt luôn wifi onboard thì:

Mã:

##wifi
blacklist brcmfmac
blacklist brcmutil

Tắt sound onboard:

Mã:
nano /etc/modules-load.d/raspberrypi.conf

#snd-bcm2835

Tóm lại là vào SSH paste mấy dòng đó rồi enter đúng ko bác?

tml3nr

Moderator

Tóm lại là vào SSH paste mấy dòng đó rồi enter đúng ko bác?

Cái dòng nano /boot/config.txt là mình run trong SSH, nano là lệnh để edit file config.txt

Cái bên dưới #dtoverlay=pi3-disable-bt-overlay là nội dung mình sẽ edit trong file đó.

Mã:
nano /boot/config.txt

Mình cũng có thể dùng lệnh echo để nhập một tham số vào file. Nhưng tốt nhất nên làm thủ công để dễ kiểm soát.

do_long_khach

Well-Known Member

Rune ko hỗ trợ file ape đúng ko các bác? Moode hay Volumio có hỗ trợ ko?

do_long_khach

Well-Known Member

Cái dòng nano /boot/config.txt là mình run trong SSH, nano là lệnh để edit file config.txt

Cái bên dưới #dtoverlay=pi3-disable-bt-overlay là nội dung mình sẽ edit trong file đó.

Mã:
nano /boot/config.txt

Mình cũng có thể dùng lệnh echo để nhập một tham số vào file. Nhưng tốt nhất nên làm thủ công để dễ kiểm soát.

Tìm thấy dòng này rồi: #dtoverlay=pi3-disable-bt-overlay
Bây h làm thế nào để thêm cái này:
##bt
blacklist btbcm
blacklist hci_uart

Tóm lại nhờ bác hướng dẫn cụ thể vì ttôi là noob về món này.

smallgent

Well-Known Member

@inlexus: RP thì cứ 5VDC-2A(ít nhất) chạy mới ổn. Ở mức dòng 2A này chỉ chạy được RP có wifi và board DAC+ gắn thêm. Nếu dùng thêm ổ cứng gắn thêm qua usb thì phải dùng nguồn có dòng cao hơn nên cần phải 5VDC-3A, đương nhiên 4A thì sẽ chạy ổn hơn. Lưu ý đủ, đúng điện chỉ chạy ổn thôi còn việc chất âm hay tùy thuộc vào nguồn loại gì. Các nguồn linear đặc biệt từ biến thế xuyến, r-core cải thiện chất âm rất rõ. 9VDC thì quá mức cần (5VDC), cấp vào là RP bị cháy luôn à nha!

@khoaikhet: trước giờ mấy cái usb wifi ngắn thường chỉ dùng kết nối dạng "thấy nhau" (ko có vật cản) chứ đòi hỏi hơn là thua cái mà có gắn antenna. Mình có cái hàng hiệu Buffalo nano mua từ hồi giá 250k chạy mà bị cản cũng cà giựt lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Nói chung nên dùng flac anh ạ. Có lợi nhiều thứ.

Hic răng lợi gì ko biết nhưng vấn đề là mình có nhiều đĩa hay dạng ape. Vậy tóm lại là Rune ko trợ ape, Volumio và Moode cũng ko nốt đúng ko bác?

Bên trên