Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Nó đây bác
Cái này là mặt trước ko thấy a . :D

do_long_khach

Well-Known Member
Chạy ropieeeXL bản mới có openhome sướng vãi, mà phải chạy thêm mấy lệnh optimize của Dynobot nữa tiếng mới êm. Bác @linh0983 @tml3nr cho hỏi làm như nào để có minimserver và MPD trong bản ropieeeXL này nhỉ?

linh0983

Well-Known Member
Cái này là cái swith 8 cổng, còn cái modem nhà mạng để trên lapon em k chụp được anh
Ý mình hỏi bác là swich 8 cổng của bác sao ko có cục biến thế cách ly trong khi cái swich 4 cổng PCmini của mình lại có a ? Mình ko hỏi cái modem đa số modem nào cũng có biến thế cách ly như con Archer C9 mình đang dùng đây bác . :D

Ngoài lề tý . Các bác có up frimware cho modem nhầm version chưa ? Chú Archer C9 có 5 version phần cứng khác nhau V1,V2,V3,V4 và V5. Mình là V4 mình up nhầm V2 nó thành cục gạch a . Các bác đừng lo trên đa số mainboard có điểm recovery Tx, Rx ,GND, VCC chép lại bằng Tool trở lại bình thường . o_O

Repair nó trung gian qua mạch chuyển vào cổng COM hoặc USB máy tính . Mấy chú Amanero nâng cấp nhầm chép lại bootloadder để nhận driver cũng tương tự như vậy a . :rolleyes:

toi511

Well-Known Member
Ý mình hỏi bác là swich 8 cổng của bác sao ko có cục biến thế cách ly trong khi cái swich 4 cổng PCmini của mình lại có a ? Mình ko hỏi cái modem đa số modem nào cũng có biến thế cách ly như con Archer C9 mình đang dùng đây bác . :D

Ngoài lề tý . Các bác có up frimware cho modem nhầm version chưa ? Chú Archer C9 có 5 version phần cứng khác nhau V1,V2,V3,V4 và V5. Mình là V4 mình up nhầm V2 nó thành cục gạch a . Các bác đừng lo trên đa số mainboard có điểm recovery Tx, Rx ,GND, VCC chép lại bằng Tool trở lại bình thường . o_O

Repair nó trung gian qua mạch chuyển vào cổng COM hoặc USB máy tính . Mấy chú Amanero nâng nhầm chép lại bootloadder để nhận driver cũng tương tự như vậy a . :rolleyes:

Ah. K biết sao bác. Em chụp chỉ có nhiêu đó

dungsin_lqd

Well-Known Member
Các bác nhảy OS, render thay đổi cách chơi nhiều quá riết em theo không kịp. Chưa thông của bác này thì bác khác lại gợi ý cách khác. Nhiều khi vào đọc mà không hình dung được phần nềm cho thiết bị nào luôn.

linh0983

Well-Known Member

toi511

Well-Known Member
Ôi chúa ơi, cài minimserver trên Ropieee mount
Hdd như nào k biết, ổ nhạc 2tb mất sạch trơn. Trách gì scan không thấy nhạc. Khổ thân tui:eek::eek::eek::eek::eek::eek:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Các bác nhảy OS, render thay đổi cách chơi nhiều quá riết em theo không kịp. Chưa thông của bác này thì bác khác lại gợi ý cách khác. Nhiều khi vào đọc mà không hình dung được phần nề7m cho thiết bị nào luôn.

Các OS audio cho Raspberry pi thì nhiều vô kể và cập nhật thường xuyên (MoodeAudio, RuneAudio, Volumio, SymphonicMPD, PimusicBox, Archphile, PiCorePlayer, Archlinux,...). Mình chạy theo không kịp đâu bác à. Tùy theo nhu cầu cá nhân mà sử dụng OS nào thôi ạ. Có bác thì vọc sâu về các OS, có bác thì lựa OS phù hợp với chất âm mình thích. Bác nào có điều kiện thì làm vài con Pi và cài mỗi pi 1 OS tương ứng để tiện thay đổi.

quatmo

Well-Known Member
Hdd như nào k biết, ổ nhạc 2tb mất sạch trơn. Trách gì scan không thấy nhạc. Khổ thân tui:eek::eek::eek::eek::eek::eek:
Ôi trời, bác cài minimserver Pi mà mất data trong HDD? Khổ

SMPD cho Pi4 (24/6/2020) đây a . :rolleyes:
https://www.symphonic-mpd.com/forum/topic/15/ダウンロード-download/2

symphonic-mpd RPi4 Edition (64bit)
Download v1.0.4 Image ZIP (277MB)
Raspberry Pi 4専用のSDイメージです。
Pi3の電源を流用するときは電圧低下にご注意ください。

• Version: 1.0.4
  • Release date: 2020-06-24
  • Kernel version: 4.19.86 SMP PREEMPT (Xenomai 3.1.0)
  • SHA1: 4905AA658DCCB7E698A091E943C0CDEC8A31CD06
Vừa định nhờ ai có upload. Thanks anh.
Bác nào xài Roon test bản này thử, thư viện ALSA đã được add vào cho Roon dùng.

TuanQuynhAudio

Well-Known Member

Nhạc lưu trên HDD khó mà mất được, trừ khi bác sử dụng chức năng gì đó liren quan đến định dạng phân vùng, xóa, format bộ nhớ mà lỡ tay chọn nhầm vào HDD thì mới mất dữ lieeun thôi ạ. Bác chỉ cài minimserver và mount thì ko mất dữ liệu được. Ổ cứng định dạng Fat16/fat32/ntfs thì cắm vào pc kiểm tra.

quatmo

Well-Known Member
Các bác nhảy OS, render thay đổi cách chơi nhiều quá riết em theo không kịp. Chưa thông của bác này thì bác khác lại gợi ý cách khác. Nhiều khi vào đọc mà không hình dung được phần nềm cho thiết bị nào luôn.
Đơn giản thì cứ bản Volumio 28k track mà chơi bác. Volumio gần đây cải thiện phần lõi rất tốt, nghe Youtube cũng rất hay.

Thanhvo31

Well-Known Member
Đợt trước Roon trial còn chơi dài dài nên anh em ít đổi gió. Dạo này nó tịt rồi thì lại quay vòng vòng.
minimserver + ropieee uPnP đang hot nà
Không lại về Volumio

Bên trên