Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Các bác nhảy OS, render thay đổi cách chơi nhiều quá riết em theo không kịp. Chưa thông của bác này thì bác khác lại gợi ý cách khác. Nhiều khi vào đọc mà không hình dung được phần nề7m cho thiết bị nào luôn.

Các OS audio cho Raspberry pi thì nhiều vô kể và cập nhật thường xuyên (MoodeAudio, RuneAudio, Volumio, SymphonicMPD, PimusicBox, Archphile, PiCorePlayer, Archlinux,...). Mình chạy theo không kịp đâu bác à. Tùy theo nhu cầu cá nhân mà sử dụng OS nào thôi ạ. Có bác thì vọc sâu về các OS, có bác thì lựa OS phù hợp với chất âm mình thích. Bác nào có điều kiện thì làm vài con Pi và cài mỗi pi 1 OS tương ứng để tiện thay đổi.

quatmo

Well-Known Member
Ôi chúa ơi, cài minimserver trên Ropieee mount
Hdd như nào k biết, ổ nhạc 2tb mất sạch trơn. Trách gì scan không thấy nhạc. Khổ thân tui:eek::eek::eek::eek::eek::eek:
Ôi trời, bác cài minimserver Pi mà mất data trong HDD? Khổ

SMPD cho Pi4 (24/6/2020) đây a . :rolleyes:
https://www.symphonic-mpd.com/forum/topic/15/ダウンロード-download/2

symphonic-mpd RPi4 Edition (64bit)
Download v1.0.4 Image ZIP (277MB)
Raspberry Pi 4専用のSDイメージです。
Pi3の電源を流用するときは電圧低下にご注意ください。

• Version: 1.0.4
  • Release date: 2020-06-24
  • Kernel version: 4.19.86 SMP PREEMPT (Xenomai 3.1.0)
  • SHA1: 4905AA658DCCB7E698A091E943C0CDEC8A31CD06
Vừa định nhờ ai có upload. Thanks anh.
Bác nào xài Roon test bản này thử, thư viện ALSA đã được add vào cho Roon dùng.

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Ôi chúa ơi, cài minimserver trên Ropieee mount
Hdd như nào k biết, ổ nhạc 2tb mất sạch trơn. Trách gì scan không thấy nhạc. Khổ thân tui:eek::eek::eek::eek::eek::eek:

Nhạc lưu trên HDD khó mà mất được, trừ khi bác sử dụng chức năng gì đó liren quan đến định dạng phân vùng, xóa, format bộ nhớ mà lỡ tay chọn nhầm vào HDD thì mới mất dữ lieeun thôi ạ. Bác chỉ cài minimserver và mount thì ko mất dữ liệu được. Ổ cứng định dạng Fat16/fat32/ntfs thì cắm vào pc kiểm tra.

quatmo

Well-Known Member
Các bác nhảy OS, render thay đổi cách chơi nhiều quá riết em theo không kịp. Chưa thông của bác này thì bác khác lại gợi ý cách khác. Nhiều khi vào đọc mà không hình dung được phần nềm cho thiết bị nào luôn.
Đơn giản thì cứ bản Volumio 28k track mà chơi bác. Volumio gần đây cải thiện phần lõi rất tốt, nghe Youtube cũng rất hay.

Thanhvo31

Well-Known Member
Đợt trước Roon trial còn chơi dài dài nên anh em ít đổi gió. Dạo này nó tịt rồi thì lại quay vòng vòng.
minimserver + ropieee uPnP đang hot nà
Không lại về Volumio

VugiaA9

Active Member
Các OS audio cho Raspberry pi thì nhiều vô kể và cập nhật thường xuyên (MoodeAudio, RuneAudio, Volumio, SymphonicMPD, PimusicBox, Archphile, PiCorePlayer, Archlinux,...). Mình chạy theo không kịp đâu bác à. Tùy theo nhu cầu cá nhân mà sử dụng OS nào thôi ạ. Có bác thì vọc sâu về các OS, có bác thì lựa OS phù hợp với chất âm mình thích. Bác nào có điều kiện thì làm vài con Pi và cài mỗi pi 1 OS tương ứng để tiện thay đổi.
Chơi nhạc số để duyệt nhạc đơn giản, bỏ được CD nhưng từ khi dính vào món này thì em nghe thì ít, nghịch vọc thì nhiều nên vẫn loay hoay. Chất âm thì thực ra nó phụ thuộc nhiều và con dac và chất lượng transport hơn. Os cũng có ảnh hưởng nhưng nghe phải kỹ, tập trung mới ra, mà nghe kiểu đó thì mệt. Nên thôi cứ cái gì mình thấy tiện thì dùng :D

toi511

Well-Known Member
Đơn giản thì cứ bản Volumio 28k track mà chơi bác. Volumio gần đây cải thiện phần lõi rất tốt, nghe Youtube cũng rất hay.
Dàn nhà em trước chơi cặp proac, nguồn nhạc phải chuẩn, không là có nhiêu cái dở nó lòi ra hết. File chuẩn ríp đàng hoàng bỏ vào nghe đã tai. Nghe youtube trên dàn rm chán. Nên em cũng ít nghe. Bác Phước qua nghe cũng thấy thế.

quatmo

Well-Known Member
Dàn nhà em trước chơi cặp proac, nguồn nhạc phải chuẩn, không là có nhiêu cái dở nó lòi ra hết. File chuẩn ríp đàng hoàng bỏ vào nghe đã tai. Nghe youtube trên dàn rm chán. Nên em cũng ít nghe. Bác Phước qua nghe cũng thấy thế.
Để hôm nào mình đem Pure DSD DAC qua ké dàn bác nghe. Biến áp có rồi mà chưa rảnh lắp vào.

Trên board DSD xài 4 con ổn áp LT3042, chuẩn. Đầu vào đủ tất cả thể loại. USB, I2S, Coaxial...

toi511

Well-Known Member
Để hôm nào mình đem Pure DSD DAC qua ké dàn bác nghe. Biến áp có rồi mà chưa rảnh lắp vào.

Trên board DSD xài 4 con ổn áp LT3042, chuẩn. Đầu vào đủ tất cả thể loại. USB, I2S, Coaxial...
Ok bác, nhưng phòng em hơi chật nên phòng ốc chán lắm nhé bác, nếu k chê xin well come bác.

toi511

Well-Known Member

Nhưng giừ là cặp harberth nhé bác

toi511

Well-Known Member
Anh cho em xin cái hình cục chuyển của anh với ạ? Em nghĩ chắc nó là converter quang điện gpon.

Về mặt kỹ thuật thì khi mình chuyển router sang mode bridge thì nó hoạt động y như là converter. Về noise thì có vẻ như converter ít noise hơn vì nó đơn giản hơn router.

Lúc trước mấy anh kỹ thuật vnpt có nói với em vụ đổi router sang converter này mà em quên mất. Nhưng em cũng hơi phân vân vì nghĩ là dùng router thì nó đa dụng hơn.
Bác @tml3nr duyệt Asset server bằng folder làm sao bác với không thấy cover bác ah

zeze

Well-Known Member
Update, asset server chạy ngon rồi bác @tml3nr . Nhưng trial thui, 30 ngày tính tiếp. Rảnh so sánh với minimserver trên ropieee và minimserver trên rapbian
Tức là Pi(1) cài minimserver trên rapbian (làm transport); Pi(2) cài minimserver trên ropieee (làm music server connect với ổ cứng)?

Bên trên