Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@linh0983: đang câu X400 ra loa nào a, tìm cặp bookshelf cho chất âm nó ra hết anh ạ.

E vừa sợt sợt thấy acquy 6V-20AH thật, nếu vậy kinh thật, 6V thì chỉ 3 cọc mà 20AH thì chắc to lắm hả. Phải mua bộ sạc cho nó cũng mấy trăm nữa. Nếu ghim vào X400 nó điều áp về 5VDC thì hao hụt cũng ít nghe nhạc ngày 1h chắc phải 2 tuần hết quá :)
Chưa có loa phù hơp bác . Mình lây loa Vi tình 10w câu xem có tiếng ko đó mà âm thanh trong treo a . Còn cái bình lấy thử từ cái UPS của CT nó giống cái này đây . Nó cũng ko to lắm .
https://www.amazon.de/Multipower-Bl...3_1?ie=UTF8&psc=1&refRID=FSA6DRQ9T5397VDXX1JC

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Cái Amp anh cho nhìn đẹp quá hả !

Hi Anh ! Em lên AliExpress sợt sợt chat chit với mấy người bán trên đó vì một số mua hàng đã quen hỏi thì họ giới thiệu cái Amp này nhìn đẹp mà giá bèo thiệt. Ông bạn bán này nói đừng để ý đến giá, nói là nó hay lắm luôn. Amp gì mà có $18.18 giao hàng đến nơi luôn, chip ngon vỏ đẹp chứ có phải giỡn đâu :)

http://vi.aliexpress.com/item/LEPY-LP-2020A-HIFI-Class-D-Enthusias-Digital-power-amplifier-On-delay-With-overcurrent-protection-20W/32694003606.html?spm=2114.13010208.99999999.273.Wm7MHZ

Chắc để thiết kế 1 case khác bắt thẳng cái amp này vào ...đang phân vân quá :D

Ông bán này cũng đề nghị cả cái board này nữa, nhìn có vẻ ngon

http://www.aliexpress.com/store/product/Double-track-LM3886-Pure-AMP-Dynamic-feedback-circuit-Finished-board/1369197_32626514233.html

và cả board này nữa, đến 68W/kênh thì quá ngon mà giá chỉ hơn $16...xem kỹ mới biết chỉ có board và linh kiện, mua về luyện tay nghề hàn chì :))

http://vi.aliexpress.com/item/TDA72...91.html?spm=2114.13010208.99999999.270.Wm7MHZ

@khoaikhet: mình bắt cái đèn vào rồi nhé...đẹp hết chỗ nói :) ...màu xanh lá !

Chỉnh sửa lần cuối:

geekstore

Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

KO nên mua con Lepy nhé, nó dựa trên con Tripath Class T T2020, đã ngưng sx, hãng đóng cửa... công nghệ ko còn được phát triển/cải thiện nữa!, chưa kể là do giá rẻ, chất lượng linh/phụ kiện ko cao. Con T2020 CS cũng nhỏ nữa

smallgent

Well-Known Member

KO nên mua con Lepy nhé, nó dựa trên con Tripath Class T T2020, đã ngưng sx, hãng đóng cửa... công nghệ ko còn được phát triển/cải thiện nữa!, chưa kể là do giá rẻ, chất lượng linh/phụ kiện ko cao. Con T2020 CS cũng nhỏ nữa

Vậy thôi vậy, còn TDA-7294 mình nghĩ ok !

khoaikhet

Member

@smallgent: ok bác, để bữa nào có dịp đi TP ghé Nhật Tảo làm 1 cái công tắc led, sẳn cho hỏi nếu khoét lỗ mica cho công tắc đó loại 16mm thì đường kính lỗ mica bao nhiêu đc bác?

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: vẽ 16.2mm ok nhé bạn. Thứ bảy mua xong nút nhấn đó mình tìm được chỗ bán mới có 70k à mà họ hết hàng. Để cuối tuần mình xem xem hàng tốt ko? Có gì hay mình sẽ cho biết nhé !

Bạn xem hình nút nhấn xanh nè ... chẹp hem ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member

Các bác có thể cho giúp em được ko, số là trước đây em dùng volumio, giờ chuyển sang dùng rune. Cài đặt mọi thứ ok hết rồi. Pi 3 đã chạy, Rune UI trên smartphone đã nhận, bật nhạc trên rune đã thấy chạy nhưng lại ko ra tiếng. Hệ thống của em là Pi 3 > DDC Mutec (USb converter) > DAC > Ampli > Loa. Khi thay pi 3 bằng laptop thường thì không vấn đề gì, có tiếng bình thường. Hiện tượng ko có tiếng xảy ra với cả network mounts và usb mounts
Em đã config khá cẩn thận, song không biết có nhầm gì ko, mong các bác chỉ giáo: MPD Configuration: Audio output interface là Mutec MC-1.2 USB 2.0, volume control : disabled, Start volume là -1, daemon user là mpd:audio (default), tất cả các cái còn lại để default ko chỉnh. Network dùng dây LAN

smallgent

Well-Known Member

@trung224: mình có vài ý kiến vầy:
1) volume đã chọn disable rồi thì phần volume start ko liên quan.

2) usb hay network mounts ko liên qua gì đến việc nghe hay ko nghe thấy tiếng. Đơn giản nhất, trước mắt test nghe bằng 1 cái usb nhỏ chép ít nhạc ghim vào cổng usb.

3) test nghe xem RP3 đã play chưa đơn giản nhất là lấy tín hiệu từ cổng jack 3.5mm thử. Vol gốc ở cổng này chỉnh cùng trong bước 4.

4) trang #1, post #2 có phần hướng dẫn vào dòng lệnh ssh + chỉnh Vol, bạn vào thử chỉnh lại xem. Phần này có thể chỉnh cho Vol cổng mặc định jack 3.5mm và các dac, usb khác nữa (chọn bằng cách nhấn F6). Chỉnh xong nhớ save lại bằng dòng lệnh 'alsactl store'.

5) đoạn nối Mutec >>> DAC cụ thể là gì? Lấy DAC đó ghim trực tiếp usb để test được ko?

6) Do Mutec 1.2 chỉ đến 24/192 nên phần MPD disable DSD nhé.

7) Mutec cho phép tinh chỉnh (cấp / cách ly) với nguồn ngoài bạn xem xem phải ko? Dùng remote của nó điều khiển mở / tắt nguồn ngoài ? Bạn thử chọn / bỏ chọn xem đèn usb power mặt trước để thay đổi cách cấp nguồn?

8) Do nó là bi-direction, cổng usb (i/o) nên bạn xem lúc nó ko tiếng usb đang in hay out?

9) ở dòng lệnh ssh, bạn gõ 'aplay -l' ra kết quả màn hình gì chụp giúp mình xem cái.

10) Nếu bạn nói thấy play nhạc ok, vậy chạy lệnh ssh này chụp màn hình mình xem qua xem Rune đang play gì nhé:
Mã:
cat /proc/asound/card*/pcm*p/sub*/hw_params

Bạn thử lại xem nhé ! Have a nice day !

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Anh smallgent và các anh cho em hỏi thăm tí ạ. Em muốn mua gift card của iTunes và Google Play để mua vài app remote control MPD. Anh nào biết ở đâu bán OK chỉ cho em với ạ.

smallgent

Well-Known Member

@tml3nr: a chưa xài mấy app đó e ơi, trên Android / Play Store các app đó free hết mà, còn iOS a ko biết.

Chỉnh sửa lần cuối:

doanthieugia19

Active Member

Hơ, bác smallgent cho e hỏi lần trước bác đặt con DAC+ chính xác bao nhiêu lâu mới nhận được vậy ah?? E đợi dài cổ tính đến hôm nay là 46 ngày rồi chưa thấy tăm hơi e nó đâu. Hixx

smallgent

Well-Known Member

@doanthieugia19: của mình đúng 1 tháng 3 ngày :) ... 46 ngày thì quá đáng thiệt ... bạn đặt của HifiBerry hay nguồn khác ?

@thebluewindows: Hôm trước mình chạy là 7.0.1. Bản 7.1.x là đang test thôi chưa chính thức mà.

linh0983

Well-Known Member
Dac + mình mua trên Ali sau 14 ngày là nhận được rối a . Của bác sao lâu vậy bác gởi mail cho họ xem họ trả lời thế nào .

doanthieugia19

Active Member

@doanthieugia19: của mình đúng 1 tháng 3 ngày :) ... 46 ngày thì quá đáng thiệt ... bạn đặt của HifiBerry hay nguồn khác ?

@thebluewindows: Hôm trước mình chạy là 7.0.1. Bản 7.1.x là đang test thôi chưa chính thức mà.

e đặt trên hifiberry luôn ah !! Giờ ko biết sao check được vụ này ta. Hay là pm mail cho bọn nó hỗ trợ nhỉ !!

smallgent

Well-Known Member

Hỏi thì hỏi thôi chứ nếu mà mua no tracking thì họ cũng đâu giúp được. Bạn cứ thử email hỏi xem họ có cách nào đó giúp ko + chờ thêm. Trên trang web họ cũng nói trường hợp no tracking thì hàng giao có thể dao động 30-60 ngày.

doanthieugia19

Active Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Dac + mình mua trên Ali sau 14 ngày là nhận được rối a . Của bác sao lâu vậy bác gởi mail cho họ xem họ trả lời thế nào .

Bữa biết trang Aliexpress đặt trên này thì đỡ phải chờ quá !!

smallgent

Well-Known Member

DAC+ anh nói là board Pifi DAC 2.0 này phải ko anh @linh0983?

Raspberry pi 2 HIFI DAC I2S Interface Special HIFI DAC Audio Sound Card Modulecompatible raspberry pi B pi2
http://s.aliexpress.com/6BJzmiMV

Board đó xài chip dac PCM5122 i chang DAC+ của HifiBerry.

concobe

Member

DAC+ anh nói là board Pifi DAC 2.0 này phải ko anh @linh0983?

Raspberry pi 2 HIFI DAC I2S Interface Special HIFI DAC Audio Sound Card Modulecompatible raspberry pi B pi2
http://s.aliexpress.com/6BJzmiMV

Board đó xài chip dac PCM5122 i chang DAC+ của HifiBerry.
Đã mua và xài thử 2 board, 1 chip PCM5122 và PCM5102 cho Pi model B+ và B. Cả 2 cái đều nghe hay, nhưng theo tai trâu của e thì thấy chip PCM5102 nghe hay hơn. Có 1 điều là sau khi nhận hàng xong, mình đã confirm 5 sao trên ebay, khen thằng bán nức nở, sau 1 tháng thấy nó hoàn tiền lại trong Credit Card (không hiểu tại sao luôn?)

Bên trên