Review Zidoo X9

ngdan90

Ðề: Re: Ðề: Review Zidoo X9 - bà con láng giềng với Q5 IV

18k điểm thì thấp nhỉ, HIMEDIA Q1IV cũng được 16000 điểm rùi :)

Em thấy điếm số ấy không đánh giá được gì nhiều bác ơi, còn thực tế và như các video review về em nó thì quả thật tuyệt với. Cái này gọi là làm hơn được những gì người ta nói và mong đợi :D

ngdan90

Ðề: Re: Ðề: Review Zidoo X9 - bà con láng giềng với Q5 IV

Bench chẳng có ý nghĩa mấy, quan trọng là mắt bạn thấy thế nào thôi :)). Người ta bảo "the best benchmarker is your eyes" mà. Nhiều con điện thoài tàu bench cao ngất ngưởng mà chơi ăng-ri-bơ còn lag nữa là.
Con này có cổng HDMI in hay quá nhỉ :D.

Bác này bên kinh doanh nên có phần am hiểu tốt nhỉ? Đúng là quan trọng bạn cảm nhận và đánh giá một cách khách quan nó thế nào thôi :)

tatam

Well-Known Member
Ðề: Review Zidoo X9

Bác chủ có thể giúp tóm tắt những điểm nổi trội hơn của Review Zidoo X9 so với "người bạn láng giềng" Himedia Q5 IV không ạ (về phần cứng cũng như phần mềm)? Thanks.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Review Zidoo X9

Bác chủ có thể giúp tóm tắt những điểm nổi trội hơn của Review Zidoo X9 so với "người bạn láng giềng" Himedia Q5 IV không ạ (về phần cứng cũng như phần mềm)? Thanks.

Chiều ý bác: tóm tắt như sau:

1. Chơi offline: X9 thua Q5 (ko passthrough được âm thanh DTS-HD, tua 4K bị giật)
2. Chơi online: X9... xém thua Q5 (trình Kodi mặc định đôi khi lỗi văng ra, cài bản XBMC khác vào thì không hoạt động, mình cài bản 13.1)
3. Phần cứng: chưa biết con nào hơn, vì con X9 ruột giống Xtreamer nhưng vỏ lại giống Q5, mới ra lò nên chắc là ăn theo các đàn anh.
4. Cổng AV bằng jack 3.5 là một điểm trừ với fan Karaoke
5. 2 ăng ten ko biết có hơn 1 ăng ten ko, ko biết cách nào test, vì để cùng chỗ thì bắt sóng như nhau.
6. Điểm nổi bật duy nhất là có HDMI IN, điểm hơn duy nhất :)

meocon

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Review Zidoo X9

1. Chơi offline: X9 thua Q5 (ko passthrough được âm thanh DTS-HD, tua 4K bị giật)
2. Chơi online: X9... xém thua Q5 (trình Kodi mặc định đôi khi lỗi văng ra, cài bản XBMC khác vào thì không hoạt động, mình cài bản 13.1)
3. Phần cứng: chưa biết con nào hơn, vì con X9 ruột giống Xtreamer nhưng vỏ lại giống Q5, mới ra lò nên chắc là ăn theo các đàn anh.
5. 2 ăng ten ko biết có hơn 1 ăng ten ko, ko biết cách nào test, vì để cùng chỗ thì bắt sóng như nhau.

Bác tóm tắt điểm yếu hơn a :))

tatam

Well-Known Member

Vậy là thua gần như toàn tập rùi.

oldfriend

Moderator
bác nào có ý định xài X9 cho cổng AV thì nhớ vụ jack này nhé, sợi màu vàng ko xài được, sợi màu đen mới xài được.

index.php

Imovie không lên tiếng à bác. Bác đã cài đúng theo hướng dẫn cài đặt dành cho các box không hỗ trợ sẵn codec chưa. Hướng phim online đang tiến lại gần với chất lượng offline không có tiếng thì có vẻ chán nhỉ. Tiêc là không có box để fix thử.

ngdan90

Sao ko thấy nhắc Q5 nóng cảm giác bỏng tay nhỉ? và khả năng chơi game của zidoo x9 thì Q5 chắc phải đợi Q5 V may ra theo kịp :D. Ngoài ra, Zidoo X9 tự động cập nhật phiên bản mới qua mạng như trên iPhone, và còn khả năng mà hầu hết các dòng Android Box không có là lưu lại chương trình,...

p/s: đang tìm hiểu thêm, sẽ tiếp tục cập nhật cho các bác xem :D

HieuHienSupport

Active Member

Điểm yếu của Zidoo X9 hiện giờ chưa passthrough được DTS HD và True HD, cái này bên em cũng đã phản hồi lại cho nhà sản xuất rồi. Còn về XBMC các bác có thể cài bản Kodi 14.2, bên em cài cho khách bản này và chạy thấy ổn mà :) Vấn đề điểm Antutu Benchmark trên Android Box thì chỉ dành để đánh lừa những ai hay tin vào những con số đó thôi nhé, với điện thoại thì có thể nó đúng 1 phần nào đó, còn với Android Box thì chẳng nói lên được điều gì cả, như con Measy B4A em thử Antutu Benchmark gần 40k điểm trong khi những dòng mạnh như X8-H Plus lại thấp hơn nhiều, vậy con nào mạnh hơn đây?
Xem phim 3D ISO Bluray trên Zidoo X9 em thấy chạy tốt, đợt hội chợ triển lãm vừa rồi mang ra demo cho khách xem 3D cả ngày mà không hề bị nóng nhiều như Q5IV. Có lẽ đúng như bác oldfriend nói, Zidoo là 1 tên tuổi mới bắt đầu nên họ cần nhiều hơn những cảm nhận, phản hồi từ người dùng để ngày càng hoàn thiện sản phẩm của mình hơn nữa, đó là lí do bên em nhờ bác reviews để biết được những yêu cầu từ người dùng để gửi lại phản hồi cho Zidoo, cập nhật fix lỗi trong các firmware sau.

oldfriend

Moderator

Imovie không lên tiếng à bác. Bác đã cài đúng theo hướng dẫn cài đặt dành cho các box không hỗ trợ sẵn codec chưa. Hướng phim online đang tiến lại gần với chất lượng offline không có tiếng thì có vẻ chán nhỉ. Tiêc là không có box để fix thử.

up lên 1.0.3.1 là xem dc nhé.

tích cực tìm lỗi để nhà sản xuất fix, chỉ cần nhà sản xuất hỗ trợ thì sản phẩm sống dc thôi. Hôm nay cũng chưa mượn dc Xtream 4K để test với em nó...

oldfriend

Moderator
riêng về vụ nóng thì tản nhiệt bằng vỏ nhôm nó ko nóng mới sợ. X9 cũng nóng là bình thường.

chơi game thì phải kể đến Minix chứ mấy con này... ko sure là hơn dc Minix.

Hdmi in thì đúng là ưu điểm, trước đây chỉ có dòng cao cấp như Oppo có Hdmi in, sau này có Xtream 4k nữa. Nhưng riêng bản thân mình thì cần 2 Hdmi out hơn là cần Hdmi in.

meocon

Well-Known Member
Ðề: Re: Review Zidoo X9

riêng về vụ nóng thì tản nhiệt bằng vỏ nhôm nó ko nóng mới sợ. X9 cũng nóng là bình thường.

chơi game thì phải kể đến Minix chứ mấy con này... ko sure là hơn dc Minix.

Hdmi in thì đúng là ưu điểm, trước đây chỉ có dòng cao cấp như Oppo có Hdmi in, sau này có Xtream 4k nữa. Nhưng riêng bản thân mình thì cần 2 Hdmi out hơn là cần Hdmi in.

2 HDMI out thì mua thiết bị chia :) chứ hãng ko làm , thêm chi phí

eolohd

Active Member

Bác cài Wifi Analyzer vào đo xem cùng 1 vị trí thì thằng nào bắt được sóng tốt hơn (điểm càng thấp thì wifi càng khủng), vd X8-H plus bắt được dưới -20db, thằng khác tầm -30db. Tiếp tục cùng 1 vị trí, bật speedtest.net cùng đo khoảng 5 lần rồi so sánh 2 cái:
1. tốc độ down-up trung bình có ổn định ko?
2. Mỗi lần đo, bác nhìn vào process xem biểu đồ có bị zic zac nhiều ko? chạy hàng ngang thì tốt hơn (có nghĩ là ổn định hơn).

hdradiovn

Member

ô ô, có HDMI in kìa :3 có khi đặt con về nghịch chơi nhỉ :))

eolohd

Active Member

Điểm yếu của Zidoo X9 hiện giờ chưa passthrough được DTS HD và True HD, cái này bên em cũng đã phản hồi lại cho nhà sản xuất rồi. Còn về XBMC các bác có thể cài bản Kodi 14.2, bên em cài cho khách bản này và chạy thấy ổn mà :) Vấn đề điểm Antutu Benchmark trên Android Box thì chỉ dành để đánh lừa những ai hay tin vào những con số đó thôi nhé, với điện thoại thì có thể nó đúng 1 phần nào đó, còn với Android Box thì chẳng nói lên được điều gì cả, như con Measy B4A em thử Antutu Benchmark gần 40k điểm trong khi những dòng mạnh như X8-H Plus lại thấp hơn nhiều, vậy con nào mạnh hơn đây?
Xem phim 3D ISO Bluray trên Zidoo X9 em thấy chạy tốt, đợt hội chợ triển lãm vừa rồi mang ra demo cho khách xem 3D cả ngày mà không hề bị nóng nhiều như Q5IV. Có lẽ đúng như bác oldfriend nói, Zidoo là 1 tên tuổi mới bắt đầu nên họ cần nhiều hơn những cảm nhận, phản hồi từ người dùng để ngày càng hoàn thiện sản phẩm của mình hơn nữa, đó là lí do bên em nhờ bác reviews để biết được những yêu cầu từ người dùng để gửi lại phản hồi cho Zidoo, cập nhật fix lỗi trong các firmware sau.

Bác nói thật lòng hay là do bác phân phối em nó nên nói vậy ạ? Benchmark mà chỉ để đánh lừa??? Chỉ có ai không xuất phát từ nền tảng kỹ thuật mới dám nói benchmark để đánh lừa và không có giá trị.
Benhmark (ở đây hay dùng Antutu) là những tập hợp bài test kiểm tra khả năng của thiết bị, giống như kiểu kiểm tra xem bạn có khả năng nâng tạ bao nhiêu. Nếu bạn nâng tạ được 20kg thì bạn nghĩ bạn có thể vác được 1 bao xi măng 50kg ko???
Tất nhiên sức mạnh và độ khéo léo là 2 việc khác nhau nhưng nôm na Sức mạnh phụ thuộc phần cứng, còn Khéo léo là do firmware. Ai dám nói chỉ cần khéo léo mà không cần sức mạnh? Vậy đổ đi mua RAM 2GB, chip lõi tứ làm gì? Mua dòng minix X5 FW hoàn thiện chip lõi kép, RAM 1GB xài cho rẻ.
Với dân kỹ thuật, có nền tảng kỹ thuật thì chỉ nhìn thông số bài test Antutu thì đã có thể biết sức mạnh của phần cứng là gì rồi, khỏi phải nghe quảng cáo hay đọc từ nhà sản xuất (vốn chẳng có bao nhiêu sự thực), việc còn lại là Kiểm tra độ khéo léo thì phải test trực tiếp 1 thời gian như bác oldfriend đang làm.

tienlequoc

Well-Known Member

Mỗi sản phẩm làm ra đều nhắm tới một đối tượng khách hàng nhất định. Quan điểm cá nhân của mình nhé: box mạnh chưa hẳn là box tốt, box yếu chưa hẳn là box không tốt. Có những box cực mạnh nhưng một số tính năng nó không đáp ứng được nhóm đối tượng nào đó thì nhóm đối tượng đó vẫn ko xem con đó trong tầm mắt. Đơn cử nhé: X8H-plus, ATV1800E-plus, và mấy con dùng Amlogic 802/812, cho dù benchmark nó khủng cỡ nào, nó không chơi được HD-audio và 3D bluray thì nó cũng vứt đối với những khách hàng cần tính năng đó. Con Smartbox của VNPT, cấu hình cực hẻo, chip chỉ lõi đơn, ram chỉ 1Gb, giá thì chát nhưng dám chắc với các bác là doanh số của nó còn hơn cả Himedia, MiniX và MyGica cộng lại, đơn giản chỉ vì nó là VNPT, nó có nhiều tiện ích hay và ổn định hơn bất cứ thứ gì các bác cài trong box của các bác. Thế đó, khách hàng cần nhìn nhận rõ là mình đang cần gì, và tìm kiếm những thứ phù hợp với nhu cầu của mình. Đứng dưới phương diện người bán hàng, nếu các bác tư vấn một cách chuẩn xác để đáp ứng nhu cầu của khách hàng thì các bác bán được nhiều hàng, ngược lại thì các bác sẽ ế, thế thôi. Thị trường là thế mà.

Một ví dụ cho thấy mạnh chưa chắc đã ngon: Cùng 1 hãng, tại sao họ lại định giá con mạnh hơn giá lại thấp hơn con yếu. Xtreamer Wonder và Xtreamer Prodigy 4K đấy?

Bên trên