So sánh đường truyền Việt Nam và Mỹ

riankill

Well-Known Member
Ðề: So sánh đường truyền Việt Nam và Mỹ

--- Các bác thử chơi mạng quang FTTH ECO của viettel đi, em lắp được 7 tháng rồi tốc độ dowload trong nước khoảng 1,5MB/s, up 1 MB/s (Fshare, 4share, viettorrent...); host nước ngoài tốc độ dowload khoảng 600-800KB/s
--- Nói chung đáp ứng đủ nhu cầu "Hát đê"

---------- Bài trên gởi vào lúc 08:00:15 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 07:59:37 AM ----------

--- Các bác thử chơi mạng quang FTTH ECO của viettel đi, em lắp được 7 tháng rồi tốc độ dowload trong nước khoảng 1,5MB/s, up 1 MB/s (Fshare, 4share, viettorrent...); host nước ngoài tốc độ dowload khoảng 600-800KB/s
--- Nói chung đáp ứng đủ nhu cầu "Hát đê"
À mà em ở khu Hoàng mai nhé.

HTPC Supporter

Nếu các bạn làm về Networking sẽ hiểu là đường truyền của VN nhiều vấn đề như thế nào

Thứ nhất là đường truyền ở VN dù bất cứ gói nào cũng phải chạy vào các con BRAS. Một loại thiết bị cấp băng thông dựa theo username và password. Lưu lượng bị dồn ứ chờ BRAS xử lý khá nhiều. Độ trễ do BRAS vào cỡ vài chục ms.

Tiếp đó từ con BRAS này phải đi tầm 5-7 hop qua hàng loạt Router cấp độ khác nhau. Tại mỗi Router lại phải chờ thời gian để xử lý Access List, dẫn đến tất cả trễ khoảng vài chục tới vài trăm ms

Các hệ thống Content lớn như Google, Yahoo, Facebook đều đặt Server cache tại VN do đó đỡ hơn chút...Ping mất khoảng vài chục ms. Những hệ thống khác ở ngoài hẳn VN thì độ trễ lên tới cả ngàn ms.

theaminh81

Well-Known Member

Ở công ty mình, lâu lâu đến sớm down trên megasharre đôi khi được 10m/s, ui chao ơi là sướng, còn trung bình là 3m/s

gpk

Well-Known Member
So sánh như thế thì hơi khập khiễng, nhưng nếu VN được như thế thì ae upload thoải mái:D

dksilent4r

Member

cty mình dùng cáp quang viettel 800k/tháng, download Fshare,4share đều đều 4MB/s :)

Em có tí ý kiến này
Nếu các bác có dịp đi du lịch, đi học, đi làm việc (khu vực đông nam á, châu á TBD). Các bác cho em tí thông tin về tốc độ truy cập internet.
Chứ riêng em đi thì thôi rồi, chậm lắm, IP bị chặn thường xuyên; riêng mảng wifi free sao mà hỡi ơi.
Túm cái váy lại, em vẫn thấy mạng internet của VN vẫn tốt mà.

chuongzzz

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: So sánh đường truyền Việt Nam và Mỹ

Em lấy gói cước trên trang chủ của 3 nhà cung cấp lớn là FPT, Viettel và VNPT thôi! Các gói cước của VNPT bị giới hạn vùng đăng kí nên nếu so sánh với việc phủ sóng toàn quốc như nhà mạng bên Mỹ thì hơi bị khập khiển, đó là lý do mà FiberDiamond được đưa ra để so sánh.

bác nói thế em nghĩ ko đúng rồi , gói cước FIOS của Verizon ko phải ai củng đăng kí được đâu , mặc dù ở đây (em ở Florida) gói FIOS của Verizon và gói Hight speed Internet của Bright House Network (1 nhà mạng lớn khác ở Mỹ ) có giá gần tương đương như nhau nhưng tốc độ của FIOS ăn đức Hight speed internet , em cũng muốn đổi qua FIOS lắm nhưng ko được vì muốn xài FIOS thì phải nhập địa chỉ vào để nó check coi khu mình ở có available FIOS ko , chỉ có Hight speed Internet là ở đâu cũng có nhưng phải trả minimum $53 (hơn 1 triệu VND) cho gói 10Mps (thực tế tốc độ down chỉ được hơn 1Mps chút đỉnh) như vậy bác nào ở VN so sánh dùm em coi ... ở đâu mắc hơn nhé , thanks .

chuongzzz

Member
Re: Ðề: So sánh đường truyền Việt Nam và Mỹ

cty mình dùng cáp quang viettel 800k/tháng, download Fshare,4share đều đều 4MB/s :)

Bác nói mà em thèm , em ở US (Florida) trả $53.14 (hơn 1 triệu VND) nhưng down chỉ được hơn 1Mps chút à ... hic hic

P/S : các bác đọc xong bài phân tích cũng đừng buồn mà đứng núi này trông núi nọ ,sự thật đôi khi phũ phàng lắm ...

papapucca

Member

Cước cao <==> tốc độ chậm ==> treo máy kéo HD lâu ==> tốn điện ==> không tiết kiệm điện ==> mấy bác điện lực ngồi lại với mấy bác cung cấp mạng để nâng tốc độ đường truyền internet ==> tiết kiệm được khối điện :)>- hì xàm tí mấy bác nhẹ tay nhé

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu phải lựa chọn trong các gói cước thấp nhất của các nhà mạng thì nên chon FPT ạ. Em down phim tốc độ khoảng 670k/s. Gói tương tự của VNPT là 470k/s.

terabyte

Banned
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: So sánh đường truyền Việt Nam và Mỹ

bác nói thế em nghĩ ko đúng rồi , gói cước FIOS của Verizon ko phải ai củng đăng kí được đâu , mặc dù ở đây (em ở Florida) gói FIOS của Verizon và gói Hight speed Internet của Bright House Network (1 nhà mạng lớn khác ở Mỹ ) có giá gần tương đương như nhau nhưng tốc độ của FIOS ăn đức Hight speed internet , em cũng muốn đổi qua FIOS lắm nhưng ko được vì muốn xài FIOS thì phải nhập địa chỉ vào để nó check coi khu mình ở có available FIOS ko , chỉ có Hight speed Internet là ở đâu cũng có nhưng phải trả minimum $53 (hơn 1 triệu VND) cho gói 10Mps (thực tế tốc độ down chỉ được hơn 1Mps chút đỉnh) như vậy bác nào ở VN so sánh dùm em coi ... ở đâu mắc hơn nhé , thanks .
Chuyện kiểm tra địa chỉ xem còn cổng Internet hay không thì nhà cung cấp nào cũng có cả, nhưng dù có, VNPT cũng phân theo theo khu vực. Ví dụ như gói FiberDream mà bác ProskyR nói chỉ có thể đăng kí tại Hà Nội thôi.

Hình như bác nhầm Mbps với MB/s! Gói 10 Mbps down được hơn 1 MB/s là hợp lý rồi, nhưng đúng là với cái giá đó thì hơi đắt nếu như Việt Nam chúng ta không chơi trò giới hạn băng thông nước ngoài.

Chỉnh sửa lần cuối:

soledadk12m

hôm nọ ra nét chơi HD với speed 10mb/s đã thấy phê như chơi thuốc rồi. vậy mà nó 300b/s #-o

phanquoctoan

So sánh thì phải so sánh ở khu vực châu á và đông nam á thôi bạn à. So sánh tới Mỹ làm chi, công nghệ, bước tiến của Mỹ hơn mình cả trăm năm, so sánh như vậy hình như có phần không bao quát. Nếu so sánh với châu á thì việt nam mình cũng đứng trong top 10, còn đông nam á thì cũng đứng top 3. Phải nhìn nhận Internet mình có một bước tiến khá cao và nhanh, do nhu cầu ae mình cũng không nhỏ, phim down thường có dung lượng lớn. Bản thân mình xài dg truyền của fpt vdsl: 2mb/s, down phim thấy cũng ổn rồi ^_^, có down nhanh quá, cũng không có phục hồi tài chính kịp để mua ổ cứng chứa.

Bên trên