Sống chung với hàng Trung Quốc - Vấn đề “nhà nhà đánh hàng, bán hàng Trung Quốc” - Sự tồn tại của nề

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: Sống chung với hàng Trung Quốc - Vấn đề “nhà nhà đánh hàng, bán hàng Trung Quốc” - Sự tồn tại của nền kinh tế Việt N

Sông mekong chỉ đứng thứ 12 tại châu Á về độ dài thôi chứ đâu phải là thứ 2 thê giới đâu bạn.
Đúng là TQ có xây cái đập như bạn nói và còn máy cái trên sông mekong nữa.
Còn việc kết quả của việc xây đập rồi

thì hiện tại chưa có sơ sở lắm dù đã có một số báo cáo phản ánh việc này. Nên thận trọng khi nói về mấy vấn đề này khi chưa có điều gì rõ ràng. Dễ gây chiện lém, tại hơi nhạy cảm mừ /:)

Không chỉ một đập mà nhiều đập. Tác hại thì vô cùng lớn. Chỉ nói 1 điểm này các bác dễ hình dung.

Ví dụ nhé, mùa khô đến, bác cần nước, nhưng lúc đó thì ai cũng cần cả. Thế là anh hàng xóm ở mé trên chặn nước lại dùng, khi nào mùa mưa về thì hẵng xả nước cũ. Thế các bác dưới này có chết khát chưa?

Có ai thắc mắc sông nối liền với biển, mà sao nước sông thì ngọt, nước biển mặn? Đó là vì chỉ có 1 hướng chủ lưu: (nói văn hoa thì) trăm con sông đều chảy về biển lớn!

Khi nước ngọt từ thượng nguồn không về kịp, thì nước mặn ở biển tràn vào! ĐBSCL là khu đất thấp, khúc cửa sông là nước lợ, nhưng hiện nay mùa khô, nước lợ đã ngập sâu vào nội đồng đến hơn 100km, và có thời điểm nước lợ đã vượt qua cả biên giới với Campuchia.

Như vậy các bác nông dân khỏi mong trồng lúa năng suất cao nữa nhé. Vựa lúa lớn nhất nước sẽ điêu tàn. Toàn bộ hệ sinh thái nước ngọt sẽ bị xáo trộn. Mà cái gì mất cân bằng thì thường đưa đến hệ quả tiêu cực là chính.

Việc này đã nhãn tiền, k phải là tương lai gần hay xa gì đâu các bác ạ. Chưa xét đến mực nước biển dâng, mà VN là nước có nguy cơ nhất trong số các nước Châu Á - Thái Bình Dương, nhưng trong nước thì mấy ai biết. Trong khi các nước bên cạnh người ta đã có những động thái rất tích cực rồi.

doanhtu

Member
Ðề: Sống chung với hàng Trung Quốc - Vấn đề “nhà nhà đánh hàng, bán hàng Trung Quốc” - Sự tồn tại của nền kinh tế Việt N

trung quốc bán hàng nhái qua vn thì người vn ta đạo nhạc 1 cách dã man để trả thù haha.

mrpoms

Active Member

Ít ra thì hiện nay em cũng kịch liệt phản đối anh Tung Của bằng cách: Khi xem phim không bao giờ xem phụ đề tiếng Trung Quốc hết á !!

Thú thật, vì có xem cũng đâu có hiểu rì.

Em thề !

kdnguyen

Tẩy chay quyết liệt thì 99% anh em hết tám trên forum này vì 60% - 80% linh kiện máy tính lắp ráp hiện nay đều made in China, còn vũ khí để tám là keyboard thì 95% cũng của bác Mao.

Không phải tẩy chay toàn bộ hàng TQ, chỉ tẩy chay những hàng TQ giá rè - buôn lậu - trốn thuế - kém chất lượng. Tẩy chay hết hàng TQ rất khó và không cần phải vậy, hầu như nước nào trên thế giới cũng dùng hàng TQ.

TQ bây giờ là nhà máy của thế giới, hầu như đa số sản phẩm nào cũng sản xuất từ TQ.
Đối với những hàng TQ giá rẻ - trốn thuế - buôn lậu - không rõ nguồn gốc - chất lượng kém thì tẩy chay là đúng.
Đối với những sản phẩm nhập khẩu theo đường chính ngạch thì ta cứ việc dùng, khi nhập theo đường chính quy thì có sự cạnh tranh công bằng giữa hàng TQ và các sản phẩm của các nước khác ( trong đó có hàng VN ).

vokycaca

Không chỉ một đập mà nhiều đập. Tác hại thì vô cùng lớn. Chỉ nói 1 điểm này các bác dễ hình dung.

Ví dụ nhé, mùa khô đến, bác cần nước, nhưng lúc đó thì ai cũng cần cả. Thế là anh hàng xóm ở mé trên chặn nước lại dùng, khi nào mùa mưa về thì hẵng xả nước cũ. Thế các bác dưới này có chết khát chưa?

Có ai thắc mắc sông nối liền với biển, mà sao nước sông thì ngọt, nước biển mặn? Đó là vì chỉ có 1 hướng chủ lưu: (nói văn hoa thì) trăm con sông đều chảy về biển lớn!

Khi nước ngọt từ thượng nguồn không về kịp, thì nước mặn ở biển tràn vào! ĐBSCL là khu đất thấp, khúc cửa sông là nước lợ, nhưng hiện nay mùa khô, nước lợ đã ngập sâu vào nội đồng đến hơn 100km, và có thời điểm nước lợ đã vượt qua cả biên giới với Campuchia.

Như vậy các bác nông dân khỏi mong trồng lúa năng suất cao nữa nhé. Vựa lúa lớn nhất nước sẽ điêu tàn. Toàn bộ hệ sinh thái nước ngọt sẽ bị xáo trộn. Mà cái gì mất cân bằng thì thường đưa đến hệ quả tiêu cực là chính.

Việc này đã nhãn tiền, k phải là tương lai gần hay xa gì đâu các bác ạ. Chưa xét đến mực nước biển dâng, mà VN là nước có nguy cơ nhất trong số các nước Châu Á - Thái Bình Dương, nhưng trong nước thì mấy ai biết. Trong khi các nước bên cạnh người ta đã có những động thái rất tích cực rồi.

Bác nghĩ phiến diện quá, đúng là hậu quả nếu ở trên ngăn đập thì gây ra hậu quả lớn thật. Nhưng bộ người ta thix ngăn nước cái là "rầm" ngăn luôn sao. Đâu dễ dàng vậy bác, đâu phải thiz là ngăn cái cho mấy chú ở dưới "hưởng đạn". Theo mình biết thì sông MK có ủy ban sông MK và những nước nằm trong UB này thì có các động thái tích cực hơn, tiếc là chú TQ không nằm trong UB này :confused:. Vừa rồi Lào cũng định xây 20 cái đập trên MK đó, nhưng bị phản đối nên chưa xây thì phải.

DanielTran

Well-Known Member

Bác nghĩ phiến diện quá, đúng là hậu quả nếu ở trên ngăn đập thì gây ra hậu quả lớn thật. Nhưng bộ người ta thix ngăn nước cái là "rầm" ngăn luôn sao. Đâu dễ dàng vậy bác, đâu phải thiz là ngăn cái cho mấy chú ở dưới "hưởng đạn". Theo mình biết thì sông MK có ủy ban sông MK và những nước nằm trong UB này thì có các động thái tích cực hơn, tiếc là chú TQ không nằm trong UB này :confused:. Vừa rồi Lào cũng định xây 20 cái đập trên MK đó, nhưng bị phản đối nên chưa xây thì phải.

Căn cứ trên những gì bạn phát biểu thì:

1. Bạn thừa nhận: Đúng là hậu quả nếu ở trên ngăn đập thì gây ra hậu quả lớn thật.

2. Vấn đề theo bạn là: "người ta thix ngăn nước cái là "rầm" ngăn luôn sao".

3. Bạn cũng cho biết: "tiếc là chú TQ không nằm trong UB này".

TQ có nằm trong ủy ban đó hay không, không quan trọng! Vì nếu TQ muốn xây dựng đập thủy điện, ai có thể ngăn cản?

Sự thực là đã có nhiều dự án đập ở thượng nguồn Mekong, một số trong các dự án đó đã trở thành hiện thực.

Hậu quả của việc ngăn đập đã rõ ràng, và sẽ càng nghiêm trọng hơn theo thời gian.

Tất cả những gì trên này không phải là quan điểm, mà là sự thật. Mọi người có thể xác thực dễ dàng dựa trên các nguồn đáng tin cậy thông qua tìm kiếm trên mạng, Google chẳng hạn.

DanielTran

Well-Known Member

Không đầy 1 phút, và chỉ tìm riêng trên SGTT, đã có các thông tin sau đây (trích)

...Trong dự án thuỷ điện Vân Nam xây dựng chuỗi 15 đập bậc thềm ở thượng nguồn sông Mekong, nay đã có hai đập được xây xong là Mạn Loan (1993) và Đại Triều Sơn (2002), còn đập Cảnh Hồng thì vừa hoàn thành cơ bản vào tháng 6 năm nay...

...Từ Thái Lan xuống Campuchia, nơi nào cũng báo động về nguồn cá ngày càng suy giảm. Thêm vào đó, nguồn phù sa màu mỡ bị chặn lại sau những chiếc đập khổng lồ, biến thành những cặn bã ô nhiễm theo dòng xả tuôn xuống hạ lưu...

...Đồng bằng sông Cửu Long...sẽ chịu thiệt hại nặng nề nhất từ những tác động phía thượng nguồn. Những con đập ở đầu dòng giữ nước lại vào mùa khô đã đẩy nhanh tiến trình ngập mặn ở các cửa sông Cửu Long. Mùa khô năm nay, viện Khoa học thuỷ lợi miền Nam đã báo động nước mặn tiếp tục xâm nhập vào đất liền sâu hơn, có nơi tới 65km...
http://www.sgtt.com.vn/detail3.aspx?newsid=39698&fld=HTMG/2008/0831/39698

...Những cảnh báo gần đây về mực nước biển dâng cao trong những năm tới đã chỉ rõ khu vực đồng bằng sông Cửu Long đứng trước nguy cơ ngập mặn hoàn toàn trong vài chục năm tới. Trên thực tế, tình trạng nhiễm mặn đã xảy ra rồi. Và nếu con sông Mekong giở chứng vì nguồn nước bị các đập thuỷ điện quấy rối, người nông dân đồng bằng sông Cửu Long sẽ có những năm cam go trước mắt...
http://www.sgtt.vn/detail30.aspx?newsid=24963&fld=HTMG/2007/1120/24963

...Mùa khô năm nay, nước mặn đã tràn vào tứ giác Long Xuyên – từng là nơi chứa nước ngọt từ sông Me Kong. Một số vùng từng là cống xả lũ ra biển Tây thì nay nước ngọt không đủ để tưới mát cánh đồng...

...Một nhóm khoa học nghiên cứu giống cây trồng thuộc trường đại học Cần Thơ đang âm thầm nghiên cứu những giống lúa chịu mặn 4 – 5‰, chịu hạn để ứng phó với tình trạng thiếu nước ngọt, thừa nước mặn trong tương lai. Nhưng nếu các đập lớn ở thượng nguồn xả nước bất ngờ thì làm sao có giống lúa vượt nước!? Điều đáng sợ này đã được Reuters cảnh báo 40% đập ở Trung Quốc không an toàn. Năm 1975, ở Hồ Nam vỡ đập 10.000 người chết...
http://www.sgtt.com.vn/detail3.aspx?newsid=51912&fld=HTMG/2009/0524/51912

vokycaca

3.TQ không nằm trong UB là điều theo mình là khá quan trọng đó.
Giả sử như TQ nằm trong UB quản lý sông MK đó chẳng hạn, thì hiển nhiên TQ phải
theo các điều lệ ràng buộc trong qui định của các thành viên trong UB.
Mà như vậy mình nghĩ các điều lệ ràng buộc hẳn là khách quan và có lợi cho sông MK và các nước mà trong UB là các nước mà sông MK chảy qua.
Như vậy là tốt chứ.

Có thể nói vì vậy mà tại sao TQ không nằm trong UB đó. Cũng dễ hiểu thôi khi mà tất
cả các nước có sông MK chảy qua đều có mặt trong UB thì mỗi mình TQ không có??

Mình chỉ là góp ý kiến lên thôi, cũng là một phần nêu quan điểm cá nhân.
Mình nghĩ hoạt động forum thảo luận là đưa ra quan điểm hay một vấn đề gì đó từ đó nhiều người có thể góp ý thảo luận thêm hay đưa ra quan điểm của mình về vấn đề.

Mà quan điểm thì có đúng có sai, bởi vậy mới thảo luận.
Theo bạn nói trên này toàn là sự thật cũng mới là bạn nói thôi mà :)

Thêm nữa là chúng ta nên biết lọc những thông tin tìm kiếm trên mạng.
Google chỉ là công cụ tìm kiếm và nó không phải là nguồn tin.
Bạn nên cẩn thận khi xác thực bằng nguồn tin trên mạng hơn.
Kể cả wikipedia cũng không ngoại lệ đâu ạ.

kdnguyen

Em có ý kiến thế này: Vấn đề con sông Mekong, em đề nghị bác DanielTran hoặc bác vokycaca có thể topic riêng được không ah? Để khỏi loãng topic này đang nói về vấn đề Kinh Tế.

Thanks các bác.

DanielTran

Well-Known Member

Nguyên văn câu viết của mình trên kia là:

Mọi người có thể xác thực dễ dàng dựa trên các nguồn đáng tin cậy thông qua tìm kiếm trên mạng, Google chẳng hạn.

Bạn này nên đọc kỹ hơn trước khi trả lời nhé, hay bạn mới làm quen với tiếng Việt?

Mình không nhắc gì đến wikipedia cả, mình thậm chí đã tìm, và trích dẫn, kèm theo nguồn!

Hay bạn cho rằng các báo SGTT hay Tuổi Trẻ thì không phải là nguồn đáng tin cậy?

Có 2 cách để bạn ứng xử:

1. Bạn dẫn nguồn chứng minh TQ không hoặc chưa có xây đập trên sông Lan Thương (Mekong).

2. Bạn làm ơn bỏ qua các post của mình nhé! Mình chỉ cung cấp thông tin cho những ai chưa biết và muốn biết.

Mình chỉ là góp ý kiến lên thôi, cũng là một phần nêu quan điểm cá nhân.
Mình nghĩ hoạt động forum thảo luận là đưa ra quan điểm hay một vấn đề gì đó từ đó nhiều người có thể góp ý thảo luận thêm hay đưa ra quan điểm của mình về vấn đề.

Mà quan điểm thì có đúng có sai, bởi vậy mới thảo luận.
Theo bạn nói trên này toàn là sự thật cũng mới là bạn nói thôi mà :)

Thêm nữa là chúng ta nên biết lọc những thông tin tìm kiếm trên mạng.
Google chỉ là công cụ tìm kiếm và nó không phải là nguồn tin.
Bạn nên cẩn thận khi xác thực bằng nguồn tin trên mạng hơn.
Kể cả wikipedia cũng không ngoại lệ đâu ạ.

DanielTran

Well-Known Member

Em có ý kiến thế này: Vấn đề con sông Mekong, em đề nghị bác DanielTran hoặc bác vokycaca có thể topic riêng được không ah? Để khỏi loãng topic này đang nói về vấn đề Kinh Tế.

Thanks các bác.

Vâng, kdnguyen. Mình thoạt đầu chỉ làm rõ một ý trong này, không muốn kéo dài. Nhưng vì có bạn chưa hiểu, nên đành triển khai thêm. Nếu không ai thắc mắc gì thì mình cũng dừng ở đây thôi.

dragonlee

Well-Known Member

Có câu nói "Sống nên thực tế "
Tôi cungx là 1 công dân Việt Nam, cũng yêu nước Việt Nam và tự hào về lịch sử Việt Nam hay như xem bóng đá Việt Nam đá với quốc tế đương nhiên cổ vũ cho Việt Nam.
Nhưng vấn đề kinh tế thì khác, thử nhìn nhận thực tế nền kinh tế nước nha so với TQ thì bao giờ ta mới đuổi kịp họ?
Chỉ đơn giản như cái phích nước, hay cái xe đạp phượng hoàng cái thời "hàng tâm lý chiến"
Các cường quốc kinh tế thế giới như Mỹ cũng phải sợ TQ vì nền công nghiệp của họ. Nhật Bản ra đời xe Wave giá hơn 10 triệu, TQ xuất xưởng 1 con tương tự ( mặc dù chất lượng ko tương đương) nhưng chỉ khoảng 5 triệu. Vậy Việt Nam làm được việc đó?
Nếu ai đã từng đi tham quan TQ thì sẽ thấy cơ sở hạ tầng, giai thông của họ thế nào. Liệu bao giờ Việt Nam mình được như thế?
Tự hào dân tộc là 1 việc còn đánh giá thực tại là việc khác, chúng ta sống là sống bằng thực tại. Vì vậy mong các bác nhìn nhận theo chiều hướng tích cực và công bằng.

vkc

Well-Known Member

Em xin phép bác kdnguyen cho phép lạc đề chút nhen :

Phát triển kinh tế đâu phải cứ nhất thiết là chăm chăm vào khoa học kỹ thuật công nghệ cao, công nghiệp nặng...VN ta có một lợi điểm trời cho...Đó là cảnh đẹp thiên nhiên..nước ta có bờ biển dài hơn 3000km....vậy mà....

Hãy nhìn sang Thái Lan...tại sao họ phát triển du lịch mạnh như thế, trong khi nói về biển, đảo họ đều thua ta..Nói về tour đi Thái thì lúc nào cũng có Pattaya..xin lỗi phải nói thật là cái Pattaya đấy chỉ xách dép cho Mũi Né chứ đừng nói là so sánh với Nha Trang hay những bãi biển đẹp của ta...vậy mà...vậy mà........^:)^

hbc

Moderator

Hãy nhìn sang Thái Lan...tại sao họ phát triển du lịch mạnh như thế, trong khi nói về biển, đảo họ đều thua ta..Nói về tour đi Thái thì lúc nào cũng có Pattaya..xin lỗi phải nói thật là cái Pattaya đấy chỉ xách dép cho Mũi Né chứ đừng nói là so sánh với Nha Trang hay những bãi biển đẹp của ta...vậy mà...vậy mà........

Phát triển kinh tế là phải phát triển về nhiều mặt, trong đó có Dulịch, mà thực tế bây giờ kiếm được đoàn khách vào VN đã rất khó rồi trong khi đó khách lại rất thất vọng về vấn đề an ninh an toàn của họ, ra khỏi KS là ăn xin, ăn mày, bán rong chăn dắt đeo bám. Vấn đề này ko phải nét văn hoá dân tộc mà là ý thức của cộng đồng. Bên Thailand hay Trung quốc ko có hiện tượng đó. Còn nhiều chuyện nữa để nói nhưng sẽ đi lạc đề trong Thread này

Sống chung với hàng Trung Quốc - Vấn đề “nhà nhà đánh hàng, bán hàng Trung Quốc” - Sự tồn tại của nền kinh tế Việt N

Chúng ta phải chấp nhận sự thật ko bàn cãi về hàng TQ ảnh hưởng thế nào đến đời sống kinh tế của người dân VN mình, phải nói rằng TQ là nhà máy sản xuất hàng CN nhẹ của cả thế giới, đối với ae sống ở thành thị có điều kiện có thể ko dùng hàng TQ nếu thích nhưng còn đại bộ phận dân chúng ở vùng quê thì sao, cái chính là kinh tế, mình cũng ko hiểu sao xem TV thấy thủ đô HN mình rất nhiều nhà vẫn dùng bếp than tổ ong (cái này mình nhái lại của bon TQ)

Mình cũng ko thích hàng TQ, nhưng theo ý kiến chủ quan của mình thì bon nó có mấy
loai:

- Hàng trên đó có ghi Made in China thì đó là loại hàng tốt vì thể diện bộ mặt QG (ko nói đến các côngty nước ngoài đặt tại TQ)
xem thêm tại đây
countrycode tại đây

- Hàng ko có chữ Made in China thì là hàng do một số đơn vị HTX làm ra giống như hàng nhái của mình ( ở bên đó muốn mua 1 chiếc iPhone nhái rất khó, bọ nó dẫn đi lòng vòng mãi sau chui tọt vào một gian nhà bé tý trong đó có đủ loại kiểu nhái) nhưng ở VN bán thoải mái trên các CH ở trung tâm.

- Hàng ko có tiếng Anh là loại dùng cho trong nước, ko biết chất lượng thế nào vì ko đọc được khó sử dụng.

Thiết nghĩ có cung ắt sẽ có cầu, mối lien hệ này khó có thể gỡ bỏ được
Đó là một vài ý kiến chủ quan của mình, nếu có sai sót động chạm xin bỏ quá cho,

vkc

Well-Known Member

Phát triển kinh tế là phải phát triển về nhiều mặt, trong đó có Dulịch, mà thực tế bây giờ kiếm được đoàn khách vào VN đã rất khó rồi trong khi đó khách lại rất thất vọng về vấn đề an ninh an toàn của họ, ra khỏi KS là ăn xin, ăn mày, bán rong chăn dắt đeo bám. Vấn đề này ko phải nét văn hoá dân tộc mà là ý thức của cộng đồng. Bên Thailand hay Trung quốc ko có hiện tượng đó. Còn nhiều chuyện nữa để nói nhưng sẽ đi lạc đề trong Thread này

Chúng ta phải chấp nhận sự thật ko bàn cãi về hàng TQ ảnh hưởng thế nào đến đời sống kinh tế của người dân VN mình, phải nói rằng TQ là nhà máy sản xuất hàng CN nhẹ của cả thế giới, đối với ae sống ở thành thị có điều kiện có thể ko dùng hàng TQ nếu thích nhưng còn đại bộ phận dân chúng ở vùng quê thì sao, cái chính là kinh tế, mình cũng ko hiểu sao xem TV thấy thủ đô HN mình rất nhiều nhà vẫn dùng bếp than tổ ong (cái này mình nhái lại của bon TQ)

Mình cũng ko thích hàng TQ, nhưng theo ý kiến chủ quan của mình thì bon nó có mấy
loai:

- Hàng trên đó có ghi Made in China thì đó là loại hàng tốt vì thể diện bộ mặt QG (ko nói đến các côngty nước ngoài đặt tại TQ)
xem thêm tại đây
countrycode tại đây

- Hàng ko có chữ Made in China thì là hàng do một số đơn vị HTX làm ra giống như hàng nhái của mình ( ở bên đó muốn mua 1 chiếc iPhone nhái rất khó, bọ nó dẫn đi lòng vòng mãi sau chui tọt vào một gian nhà bé tý trong đó có đủ loại kiểu nhái) nhưng ở VN bán thoải mái trên các CH ở trung tâm.

- Hàng ko có tiếng Anh là loại dùng cho trong nước, ko biết chất lượng thế nào vì ko đọc được khó sử dụng.

Thiết nghĩ có cung ắt sẽ có cầu, mối lien hệ này khó có thể gỡ bỏ được
Đó là một vài ý kiến chủ quan của mình, nếu có sai sót động chạm xin bỏ quá cho,

Tối chưa đi TQ nhưng đã đi Thái...ai nói bác bên thái không có ăn xin..Ngay tại Bangkok ăn xin đầy đường...chỉ có điều họ không đu bám du khách..những người ăn xin họ lạy mình như lạy vua...gặp trường hợp này cũng ngại ngại...

hbc

Moderator

ra khỏi KS là ăn xin, ăn mày, bán rong chăn dắt đeo bám
Bác vkc ơi, ở nước nào cũng có ăn xin ăn mày hết, bên Mỹ cũng có, người Mỹ hẳn hoi nhưng nhìn họ thấy thương hơn là ghét phải ko?

vkc

Well-Known Member

Bác vkc ơi, ở nước nào cũng có ăn xin ăn mày hết, bên Mỹ cũng có, người Mỹ hẳn hoi nhưng nhìn họ thấy thương hơn là ghét phải ko?

Bác nói đúng...thương quá VN ui #-o

Tokumitsu

Kinh tế Việt Nam bây giờ ko thể phát triển từng bước như các nước phát triển khác được. Họ đã có cả trăm năm phát triển công nghiệp cơ bản. Cái Việt Nam cần là phải tập trung phát triển kinh tế tri thức, tạo ra nhiều sản phẩm có nhiều chất xám, đặc biệt là trong lĩnh vực tin học và tự động hóa. Chỉ có vậy mới mong đuổi kịp người khác được.
Con người lúc nào cũng là trung tâm của mọi sự phát triển, máy móc công nghệ chỉ là hỗ trợ, việt nam muốn phát triển thì chính con người việt nam phải phát triển. Phát triển từ tri thức đến nhân cách. nhân cách con người việt nam còn có nhiều điều đáng bàn lắm

Bác nói đúng quá. Nâng cao dân trí, vấn đề con người mới là quan trọng.

Dai Minh Kim

Đơn giản nhất là tại chúng ta thiếu thông tin
Tại sao chúng ta thiếu thông tin ? Vì người Việt Nam bị lừa không dám nói
Tại sao không dám nói ? Tại vì sợ mất mặt, bì người đởi chửi ngu và sợ rằng lòi cái đuôi ngu ra.

Bởi vậy, dân chúng ta cứ bị dân TQ gạt hoài là zậy

nvmy

Well-Known Member

Có người lừa được lái buôn Trung quốc cũng chả dám khoe! ;)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên