Sống ở Việt Nam là sướng nhất :D

Dr_slums

Ðề: Sống ở Việt Nam là sướng nhất :D

Một câu để kết thúc ý kiến của mình:
"Xã hội Mỹ chỉ dành cho những người có năng lực và chịu học hỏi thôi."
Câu này vô cùng chuẩn. Ở Mỹ phải có trí thức còn nếu làm cắt cỏ và làm nail thì đừng có đòi cái nọ cái kia. Và mình nghĩ bây h ở đâu người ta cũng trân trọng trí thức.

Anh hai

Active Member

không những sướng mà còn giàu nhất trên thế giới. Người Việt Nam mình ra ngoài đường xài triệu triệu là thường . Người Mỹ, Người Châu Âu có ai ra ngoài đường xài triệu không hahahaah kakaka 8->:)|b-:)O)

alext

Ở Mỹ phải có trí thức còn nếu làm cắt cỏ và làm nail thì đừng có đòi cái nọ cái kia....

Ý nghĩ này của bạn thật bệnh hoạn....Tôi chả hiểu bạn "trí thức" tới cỡ nào nhưng mở miệng khinh dễ người khác như vậy thì có lẽ bạn cũng không lấy gì là hiểu biết lắm! Nghề cắt cỏ và nail thì có gì xấu? Nếu trên đời này chỉ có kỹ sư bác sĩ không có người cắt cỏ, người quét dọn, người hốt rác... thì xã hội đó sẽ ra sao?....Năng lực tới đâu thì làm tới đó, tôi dốt thì làm cắt cỏ, bạn học nhiều thì làm bác sĩ...nghề nào cũng là nghề lương thiện và cũng đáng quý cả. Chỉ có kẻ dốt mà không chịu nhận dốt, kẻ bất tài mà cứ muốn làm lãnh đạo mới là kẻ đáng khinh chứ người ta cắt cỏ, làm nail không ăn cướp của ai thế thì sao bạn lại khiunh bỉ người ta?
Và mình nghĩ bây h ở đâu người ta cũng trân trọng trí thức....
Trân trọng trí thức đâu có nghĩa là miệt thị người không trí thức. Hèn chi ở VN có chuyện quan cấp tỉnh mua dâm nữ sinh nhưng vẫn bình an vô sự, thì ra vì quan là trí thức nên được trân trọng, còn cô nữ sinh nhỏ bé kia chỉ là dân hạ đẳng nên phải bị trừng phạt vì cái tội bán dâm....Tôi cứ ngở mình lạc vào thời Trung Cổ với lối suy nghĩ này!
Cũng may là ở Mỹ loại người có suy nghĩ như bạn không tồn tại nên người cắt cỏ hay làm nail vẫn có tiếng nói và vẫn hưởng đủ mọi quyền lợi công dân như bất cứ ai khác....Và khuyên bạn nếu có qua Mỹ chơi đừng dại dột tuyên bố ngu ngốc như vậy kẻo chuốc vạ vào thân rồi bảo sao xui!

pterpm

Well-Known Member

Câu này vô cùng chuẩn. Ở Mỹ phải có trí thức còn nếu làm cắt cỏ và làm nail thì đừng có đòi cái nọ cái kia. Và mình nghĩ bây h ở đâu người ta cũng trân trọng trí thức.

, hình như bác lên làm Dr rồi thì phải, vì nick của bác lên tới Doctor rùi, hic em sợ quá, nước Mỹ là của những người trí thức, và dân trí thức mới được quyền đòi hỏi, em là dân ngu cu đen nên em đành lót dép đợi các bác chém nhá, em sợ...em là em chỉ đi cắt cỏ mướn mùa hè và đi hốt tuyết mùa đông thôi bác, thế em có quyền nói không vậy bác...:(:)(:)((

dungdt2

Mình thật sự chỉ muốn cái topic nho nhỏ này để chia sẻ, ko hề có ý đả kích ai cả. Các bác nên hiểu:
- Qua Mỹ vs các nước Châu Âu được cơ hội phát triển năng lực của mình, kiếm tiền. Nhưng đó là những người có khả năng vs còn phải có may mắn nhưng cuộc sống nhạt tếch. Trước mình có 2 năm gần cái trường HOANG MY FOREVER BEAUTY COLLEGE bang CA, đúng là bên đó sướng ở cái hiện đại nhưng mà cuối tuần ngoài chơi game, vào bar uống bia nhảy nhót, đi lòng vòng tản bộ thì k có thể kiếm được bạn bè caphe, chém gió, thật sự tình làng nghĩa xóm ko có, mà người VN thì nặng tình cảm, sống thế mình chịu ko nổi.
- Với lại nếu ở VN có thể kiếm được tiền, k cần nhiều mà có thể ổn định cs mình cảm thấy tuyệt vời. Có bác nói là những kẻ thích nhậu nhẹt, đánh vợ con gì đó là đúng cái kiểu nói khinh bỉ, đả kích người VN. Ở đâu cũng có loại này loại kia nhé các bác, ở VN nó đánh đấm còn ở MỸ nõ bắn, băm xác thiếu gì. Có câu "Dân đen dùng cú đấm còn nhà giàu dùng luật lệ", đừng nghĩ bạo hành tinh thần mà thua bạo hành thể xác nhé.
- Quan niệm, hoàn cảnh xã hội vs nhận thức mỗi người ko giống nhau => cái nhân sinh quan khác nhau, thế nên sẽ xảy ra cãi nhau. Nhưng chúng ta nên tâm tình trên cơ sở xây dựng, đừng đặt nặng vấn đề quá. Như ae chúng ta cùng đam mê HD nên mới lên HDVN sống làm quen, đâu có ai tự dưng biết nhau, nói chuyện với nhau, tất cả đều là có duyên vs đừng làm mất vui.

P/S: Bác nào đó phát biểu làm nail bên đó là tầm thường thì hãy nhìn lại đi, làm nail nên Mỹ là cách kiếm tiền ngon, cũng nhàn và ko thấp hèn như bác nghĩ đâu!

hdvn1080p

Sống ở đâu cũng được, vấn đề là có trái tim có thật sự hướng về quê hương ko?
Sống ở VN nếu có thể làm ăn, có thể lo cho cuộc sống bản thân với gia đình thì nên ở lại. Sống ở quê mình được cái có tình cảm, ko lo vấn đề khủng bố gì cả. Mặt khác, sống ở Việt Nam này nó có những nét văn hóa Á Đông là bản chất của con người Việt, đi Tây nhiều làm mất hết những nét đẹp bản sắc dân tộc. Ai cũng đi nước ngoài thì còn gì là người Việt, có những người ko định nghĩa được từ "dỗ chạp" dù là người Việt Nam, đáng buồn!
Ở Mỹ hay các nước tư bản thì cần có tri thức, sự cố gắng và biết chịu đựng, các nước đó đánh giá tài năng là nhiều. Thế nên cơ hội phát triển kinh tế hơn ở Việt nam. Tuy thế mặt trái là Tây hóa, quên dần nguồn cội, quê hương là chum khế ngọt, đến lúc chết cũng lại mong sống ở VN. Tiền quan trọng thật nhưng nó mà ko làm ta cảm thấy hạnh phúc thì làm ra tiền để làm gì.
Ai muốn sống ở đâu là do điều kiện và hoàn cảnh của mỗi người, ko ai ép ai cả. Có điều mình cũng chọn Việt Nam vì đây là nơi được sinh ra, lớn lên với những gì máu mủ, ruột thịt nhất nên ấm áp lắm, hiii

hda

Em nghĩ "tùy duyên" lộc đến đâu hưởng, đến đấy, giờ đang sống ở VN, nhưng có cơ hội đi Mễ cũng chẳng chối từ. :D

buihung

Administrator

Em nghĩ "tùy duyên" lộc đến đâu hưởng, đến đấy, giờ đang sống ở VN, nhưng có cơ hội đi Mễ cũng chẳng chối từ. :D
Hehe, người ta thường gọi Mehico là Mễ đấy bác ạ.

YeuNhac

Banned

, hình như bác lên làm Dr rồi thì phải, vì nick của bác lên tới Doctor rùi, hic em sợ quá, nước Mỹ là của những người trí thức, và dân trí thức mới được quyền đòi hỏi, em là dân ngu cu đen nên em đành lót dép đợi các bác chém nhá, em sợ...em là em chỉ đi cắt cỏ mướn mùa hè và đi hốt tuyết mùa đông thôi bác, thế em có quyền nói không vậy bác...:(:)(:)((

Dr = Doctor là đốc-to bác sĩ khám, trị bệnh hở bác? ;-)

alext

Dr = Doctor là đốc-to bác sĩ khám, trị bệnh hở bác? ;-)

Dr vừa chỉ doctor = bác sĩ nhưng cũng còn có nghĩa là tiến sĩ, khi bạn tốt nghiệp PhD (Doctor of philosophy) thì được gọi là Dr.

tusontay

Huyền Thoại

Tiền quan trọng thật nhưng nó mà ko làm ta cảm thấy hạnh phúc thì làm ra tiền để làm gì.
Nhưng hạnh phúc mà thiếu tiền thì đừng có mơ hai từ HD nhá! :))

ducho

Active Member

Sống ở đâu cũng phải "lao động" mới có tiền, riêng việt nam, một nước đang phát triển, có những "đặc thù" riêng của nó, nên có những người, chỉ cần có căn nhà mặt tiền đường lớn (do thừa kế, do giải tỏa, nên từ hẻm thành mặt tiền...) đem cho thuê... là cuộc sống dư dả rồi.
Việt kiều, khi về nước, ai cũng nghĩ là họ giàu có, một bước lên xe hơi (đây là phương tiện để "cày", giống như ở VN, xe 2 bánh là thứ ai cũng phải sử dụng để đi lại ...) đời sống sung túc, có ai nghĩ rằng họ cũng phải "cày bừa" dữ lắm mới có tiền về VN, không lao động phổ thông, cũng phải lao động trí óc kiệt sức để trang trải những chi phí, vay ngân hàng... chỉ cần thất nghiệp vài tháng, không trả nợ vay là có nguy cơ ra đường...
Ở nơi đâu cũng có người giàu nghèo, quan trọng là mình phải tìm một công việc phù hợp với năng lực, có tinh thần cầu tiến, thì mới khá lên được.

YeuNhac

Banned

Thử tìm hiểu tại sao một số không ít đại gia, cán bộ TQ thích di cư đến Mỹ và Canada?

Đi khỏi đây càng sớm càng tốt

Tuy kinh tế phát triển, nhưng nhiều doanh nhân và thương gia vẫn di cư sang Phương Tây. Họ e ngại sự độc đoán của nhà nước Cộng hòa Nhân dân.

...

Wang Qiang (tên họ đã được ban biên tập thay đổi), 36 tuổi, bắt đầu một ngày làm việc mới, đấy cũng là một trong những ngày cuối cùng của ông ở Bắc Kinh. Ông cũng muốn di cư sang Canada, đến Quebec, cùng với cả gia đình, vĩnh viễn.

Hôm nay, Wang cũng lại cực nhọc mất một giờ rưỡi với chiếc ô tô để đi qua những đoạn kẹt xe. Bây giờ, ông ấy ngồi trong căn nhà chọc trời của một công ty viễn thông nhà nước. Wang thuộc giới quản lý cấp cao, ông ấy được đồng nghiệp yêu mến, trên thực tế, ông ấy có được một việc làm cho cả đời. Thế nhưng ông và vợ ông chỉ còn nghĩ đến việc đi khỏi đây càng sớm càng tốt.

Điều đấy bắt đầu, Wang Qiang nói, khi con gái của ông ấy chào đời và ông ấy cầm lấy tay con lần đầu tiên. “Lúc đấy tôi chợt hiểu rằng tôi sẽ không bao giờ muốn nuôi con tôi khôn lớn trong Trung Quốc”, ông ấy nói.

Sắp tới đây, Wang sẽ nộp đơn xin di cư tại Đại sứ quán Canada. Trong công ty, ông ấy vẫn còn giữ bí mật về dự định của mình, nhưng cứ thêm một ngày là quyết định của ông ấy lại càng vững chắc thêm nữa, ông ấy nói.

Và rồi Wang kể về một đồng nghiệp. Người đấy khoe rằng đã mất nhiều tiền để cho con mình theo học ở một trường danh tiếng. “Sự công bằng ở đâu?”, Wang hỏi. “Nếu không quen biết thì những đứa trẻ không có cơ hội trong hệ thống giáo dục Trung Quốc.”

Wang nhìn quanh xem có đồng nghiệp ở gần đấy không. Ông ấy vẫn còn phải thận trọng. Nhưng càng ngày ông ấy càng khó thể che dấu sự bất bình của mình. Cứ thêm một ngày là ông ấy cảm thấy cuộc đời của mình càng thêm vô nghĩa. Để làm ví dụ, ông ấy đưa ra những lần bầu cử vào các hội đồng nhân dân ở địa phương, một màn kịch mà Bắc Kinh đã tiến hành với nhiều ồn ào trong tuyên truyền. “Họ để cho chúng tôi đi bầu, trong khi đấy thì chúng tôi chẳng quen biết đến một ứng cử viên duy nhất.”

Nhiều bạn bè của ông ấy đã di cư sang Canada. “Không ai trong số họ muốn thuyết phục tôi từ bỏ dự định của mình.”

Sau này, Wang muốn cũng rước cha mẹ sang. Ông ấy muốn cho cha mẹ của mình có được những ưu điểm của hệ thống xã hội Phương Tây.

Sau seminar dành cho các nhà đầu tư của ông ấy, Li, nhà môi giới di cư, ngồi hài lòng trên một cái sofa da màu nâu đỏ. “Cứ lần nào giới truyền thông tường thuật về những người di cư thành công là chúng tôi lại càng có thêm nhiều người hỏi đến”, ông ấy nói.

Ngay nhiều cán bộ Cộng sản cũng để cho con của họ học đại học ở nước ngoài. Một trong số đó là người lãnh đạo nhà nước và Đảng trong tương lai, Tập Cận Bình, người giới thiệu mình ở Washington trong tuần này: con gái của ông ấy học tại Đại học Havard. Một người khác là Bạc Hy Lai, bí thư nổi tiếng của Trùng Khánh: ông ấy tuy thúc giục người dân của mình ra công viên mỗi buổi sáng để hát những bài ca cách mạng; nhưng cả người con trai của ông ấy Guagua cũng học đại học ở Havard.

Và bởi vì có nhiều cán bộ Cộng sản để cho con của họ mơ giấc mơ Mỹ nên hiện giờ có một câu chuyện đùa đang thịnh hành trong Trung Quốc: may là các trường đại học danh tiếng ở Havard, Yale và Princeton không tổ chức các buổi họp phụ huynh học sinh trùng ngày với đại hội của ĐCS Ttrung Quốc. Chứ nếu không thì sắp tới đây Đại hội đường Nhân dân sẽ vắng hết một nửa.

Wieland Wagner

Phan Ba dịch từ Der Spiegel số 08/2010

Nguồn Trung Quốc: Đi khỏi đây càng sớm càng tốt

"Der Spiegel" là một tuần báo có uy tín ở Đức.

Dr_slums

Ở Mỹ phải có trí thức còn nếu làm cắt cỏ và làm nail thì đừng có đòi cái nọ cái kia....

Ý nghĩ này của bạn thật bệnh hoạn....Tôi chả hiểu bạn "trí thức" tới cỡ nào nhưng mở miệng khinh dễ người khác như vậy thì có lẽ bạn cũng không lấy gì là hiểu biết lắm! Nghề cắt cỏ và nail thì có gì xấu? Nếu trên đời này chỉ có kỹ sư bác sĩ không có người cắt cỏ, người quét dọn, người hốt rác... thì xã hội đó sẽ ra sao?....Năng lực tới đâu thì làm tới đó, tôi dốt thì làm cắt cỏ, bạn học nhiều thì làm bác sĩ...nghề nào cũng là nghề lương thiện và cũng đáng quý cả. Chỉ có kẻ dốt mà không chịu nhận dốt, kẻ bất tài mà cứ muốn làm lãnh đạo mới là kẻ đáng khinh chứ người ta cắt cỏ, làm nail không ăn cướp của ai thế thì sao bạn lại khiunh bỉ người ta?
Và mình nghĩ bây h ở đâu người ta cũng trân trọng trí thức....
Trân trọng trí thức đâu có nghĩa là miệt thị người không trí thức. Hèn chi ở VN có chuyện quan cấp tỉnh mua dâm nữ sinh nhưng vẫn bình an vô sự, thì ra vì quan là trí thức nên được trân trọng, còn cô nữ sinh nhỏ bé kia chỉ là dân hạ đẳng nên phải bị trừng phạt vì cái tội bán dâm....Tôi cứ ngở mình lạc vào thời Trung Cổ với lối suy nghĩ này!
Cũng may là ở Mỹ loại người có suy nghĩ như bạn không tồn tại nên người cắt cỏ hay làm nail vẫn có tiếng nói và vẫn hưởng đủ mọi quyền lợi công dân như bất cứ ai khác....Và khuyên bạn nếu có qua Mỹ chơi đừng dại dột tuyên bố ngu ngốc như vậy kẻo chuốc vạ vào thân rồi bảo sao xui!

Thứ nhất mình chưa phải là Dr :(
Thứ 2 có một sự thật hiển nhiên bên ngoài tất cả các câu giả tạo mà chúng ta vẫn tạo da để lừa dối nhau rằng: "nghề nào cũng là nghề và miễn là lương thiện". Bạn nói đúng nhưng chưa đủ xã hội có "xếp hạng" theo tầng lớp, theo đó "thứ hạng" tỷ lệ với những gì bạn đóng góp cho xã hội (không nói đến chuyện ăn cắp tham nhũng ở đây) và cách đơn giản và tương đối hiệu quả là thông qua việc người đó kiếm đc bao nhiêu. Dù dùng nhiều từ ngữ hoa mỹ để che dấu nhưng sự thật kể các tivi và đài phát thanh ở Mỹ cũng vẫn dùng từ "class" ví dụ middle class v.v để phân loại theo thu nhập. Mình không nói và cũng chưa bao giờ đề cập trong bài viết là làm nghề đó thì xấu mà mình chỉ nói là đừng đòi hỏi quá nhiều so với đóng góp của mình so với xã hội. Quyền công dân bầu cử không liên quan đến chuyện bạn kiếm đc bao nhiêu $ và sống ở tầng lớp nào. Có nhiều người phủ nhận giá trị của tiền bạc, nhưng có 1 thực tế là mặc dù tiền bạc không mua đc hạnh phúc nhưng có thể mua đc những thứ làm bạn hạnh phúc như 1 đội bóng đã của tỷ phú Abramovic chẳng hạn B-)
Thứ 3: Nếu bạn cho rằng ở Mỹ người ta coi trọng tất cả các nghề như nhau thì bạn nhầm to rồi. Nếu đúng như thế thì chẳng vịêc gì mà ngày nào người ta cũng ra rả trên đài báo các con số thống kê là người có bằng đại học kiếm đc nhiều hơn người chỉ có bằng cấp 3 trung bình 20K$/năm khi làm cùng 1 công việc và khuyến khích mọi người ít nhất là lấy đc cái bằng đại học cả (nhà nước trả tiền cho trương trình quảng cáo đó). Một lần nữa hãy suy nghĩ bằng bộ não của mình đừng để người khác nhồi sọ.
*** Mình không trí thức hơn ai nhưng cũng trải qua thời kỳ mà cái bằng đại học mình học ở VN dù tại 1 trường danh tiếng hàng đầu vẫn không đc công nhận 1 cách đầy đủ cho đến khi mình chứng minh là mình qua tất cá các bài kiểm tra của họ thì họ mới công nhận mình và cho học tiếp chỉ bấy nhiêu cũng đủ để suy ngẫm ra nhiều điều mà mình không tiện nói ra ở đây. Hãy sống và tư duy bằng bộ não của mình đừng nghe những lời sáo rỗng lừa bịp kiểu như "nghề gì cũng là nghề miễn là lương thiện" hay "Vào đại học không phải là con đường duy nhất để lập nghiệp".

tusontay

Huyền Thoại

ơ nhưng mà HD là cái gì thế nhỉ ?
Bác nên tự tìm câu trả lời đi! =)) =)) =))
Bonus:
ăn HD, ngủ HD, chơi HD....
cái kia em cũng HD luôn :D
Em cũng đang tìm câu trả lời nè:
HD với mấy bác là nghĩa gì ạ? :)
Ngày trước thấy TTG định nghĩa là hấp...diêm thì phải.
Nguồn: http://www.hdvietnam.com/diendan/17...ngay-ban-danh-bao-nhieu-tieng-cho-hdvn-2.html

haipvg

Well-Known Member

Đọc lại bài đầu về cái chuyện ông chủ tiệm rửa xe giờ sang Mỹ lại quay lại nghề rửa xe mình nghĩ bây giờ chưa chắc ông đã không sướng bằng ở VN. Nếu còn ở VN, ông ấy phải chịu đựng rất nhiều thứ mà tại Mỹ ổng không phải chịu. Đó là hít không khí bẩn thứ 10 thế giới, đó là hàng ngày với tư cách chủ tiệm ông ấy sẽ lần lượt bị các cơ quan chức năng hỏi thăm, anh CS thì hỏi về giấy phép ANTT, anh QLTT thì hỏi ĐKKD, anh thuế hỏi thuế, anh CSMT hỏi giấy phép khai thác nước, cam kết BVMT, vận chuyển xử lý chất thải nguy hại, anh điện lực đòi tính tiền điện theo giá kinh doanh, phường xã hỏi các khoản đóng góp... vv và vv... rồi còn lễ tết nữa. Đảm bảo với các bác làm đúng hết các quy định của NN thì ổng hết cửa ngồi chơi xơi nước. Vậy có sướng không.

_Mỹ thì có ăn xin . Việt Nam thì có ăn mày

_Đóng thuế nhiều thì chế độ đái ngộ xã hội tốt Ngược lại VN đóng thuế lao động ít => Phong bì nhiều

_Ma túy thì cũng từ thằng mỹ mà ra Ngược lại VN thưởng thụ

_ SIDA cũng thằng mỹ mà ra Ngược lại VietNam là nạn nhân

_Những kẻ bệnh hoạn giết người hàng loạt + hiếp dâm + bắt cóc ....thì Mỹ đứng đầu . Ngược lại VietNam mới có thằng bệnh lái máy bay U60 :D + Vãi Luyện

_Khủng bố nó chỉ nhắm thằng mỹ mà quất Ngược Lại Vietnam Tứ Hải giai huynh đệ ... đặc biệt anh nào càng giàu VN càng khoái giao lưu :D

_Bên mỹ đi xe hơi vn đi xe máy . VN kẹt xe thì mỹ cũng kẹt đường .

_Mỹ nhiệt độ lên cao => Người chết ... VN nhiệt độ lên cao đi bia ôm , đi hát Karaoke máy lạnh ; đi mát xa

_Ở mỹ béo phì thì thôi rồi . VN chân dài tới nách :D ...

Vậy theo các bác nếu có tiền sống ở đâu sướng nhất ? em thì chả chọn mỹ rùi . Thằng em của em hơi bé ( cỡ 18 cm à ) nên qua Mỹ sợ đọc báo lắm :)|:)|

Bên trên