Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

edc

Active Member
Ðề: Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

............post 2 làn

quynhnet

Banned

Công nhận bác này phán kinh thiệt, cứ như là đúng rồi ấy, ko muốn bình luận gì thêm, ko biết bác ấy có phải người Việt ko nữa.
Còn cái ông Thánh TTD còn kinh hơn một bậc :D Mấy ông chuyên tạo scandal để làm nổi dạng này ko hiếm, nhưng ông này đặc biệt hiếm là còn cao tay hơn, tạo scandal dựa trên người đã khuất.
Bó tay, ko biết phải nói gì nữa ...

Comment của bạn mới toàn lời phán như thấy bói. Vậy bạn chỉ cho tôi xem ca sĩ nào, nhạc sĩ nào ở VN được Lào và Campuchia hâm mộ đi.
Bạn nhầm lẫn trầm trọng giữa con người TCS (đã chết) và âm nhạc bệnh hoạn của ông ta (còn sống). Chả lẽ TTD ăn thịt heo thấy dở, TTD bảo dở, bạn lại trách hắn vì xúc phạm đến con heo đã bị làm thịt, đã qua đời ư?
Thứ mà bạn nên bó tay là chính cảm tính bất chấp lý lẽ của chính bạn đấy.

Lâu lâu lại thấy bác quynhnet vào box âm thanh tạo cái scandal rồi lặn mất..........:)
Chào bác ạ. Trung ngôn thường nghịch nhĩ. Bác thông cảm.

bao duc

Member

Topic này đang đến hồi gay cấn rồi nhe!

Mời các bác góp ý thêm cho thổi bùng lên ngọn lửa cao nguyên luôn!

Nói thật lòng mình vẫn vote 1 phiếu cho CD ngoại

thocon872007

Em chỉ thích nghe nhạc nhẹ nhàng chi tiết tách bách, leng keng. Nói chung như bài keith don'n go là em mê mệt rồi, chả cần hiểu lời với lẽ làm chi

edc

Active Member

Comment của bạn mới toàn lời phán như thấy bói. Vậy bạn chỉ cho tôi xem ca sĩ nào, nhạc sĩ nào ở VN được Lào và Campuchia hâm mộ đi.
Bạn nhầm lẫn trầm trọng giữa con người TCS (đã chết) và âm nhạc bệnh hoạn của ông ta (còn sống). Chả lẽ TTD ăn thịt heo thấy dở, TTD bảo dở, bạn lại trách hắn vì xúc phạm đến con heo đã bị làm thịt, đã qua đời ư?
Thứ mà bạn nên bó tay là chính cảm tính bất chấp lý lẽ của chính bạn đấy.

Chào bác ạ. Trung ngôn thường nghịch nhĩ. Bác thông cảm.
- Bác lại nặng lời rùi " cái dòng đỏ ấy" em thấy mọi người nói nhạc TCS khó hiểu, huyền bí.....Thực ra em chả thấy nó có gì là khó hiểu, huyền bí......==> Vì lời toàn tiếng việt, những bài hát đó có gì đâu khó hiểu..v.v. ^:)^=)). Nếu nói nhạc lý khó hiểu thì đúng. Vì em không được đào tạo về mảng này :))
- Nghe nhạc nước ngoài để giải trí. Ai không hiêu tiếng anh thì nghe được nhạc mà chả biết cô ca sỹ đó hát bài đó nói về cái gì. Ai hiểu được tiếng anh thì nghe 1 phần hay toàn bộ lời hay họ muốn nói điều gì trong bài hát..v.v. và cảm nhận về phần nhạc lý nữa. Người ta nói âm nhạc k biên giới. nhưng em thấy nó có biên giới :)). Vì mỗi người trình độ khác nhau sẽ thưởng thức âm nhạc 1 cách khác nhau.:">

hoangtq

Well-Known Member

THấy các bác tranh luận về nhạc của TCS em cũng xin có vài lời.

Cá nhân em thấy nhạc TCS khó hiểu, huyền bí, ca từ lủng củng thế nào ấy nghe 1 bài còn tạm được, nghe đến bài thứ 3 là muốn nhức cả đầu (em không nói đến nó được phát từ bộ dàn xịn hay dỏm nhé, vì em đi nghe ké nhiều bộ dàn xịn rồi vẫn có cảm giác như vậy).

Dorillin

Member

bác giống mình, nghe TCS được vài bài thấy hay thôi
THấy các bác tranh luận về nhạc của TCS em cũng xin có vài lời.

Cá nhân em thấy nhạc TCS khó hiểu, huyền bí, ca từ lủng củng thế nào ấy nghe 1 bài còn tạm được, nghe đến bài thứ 3 là muốn nhức cả đầu (em không nói đến nó được phát từ bộ dàn xịn hay dỏm nhé, vì em đi nghe ké nhiều bộ dàn xịn rồi vẫn có cảm giác như vậy).

loveBasso

Member

Các quán cà phê hi-end không mở nhạc VN vì các ông chủ quán không khoái nhạc Việt nam. Thế thôi chứ có gì đâu mà các bác phải căng thẳng nhỉ. ~O)

audio&video

Active Member

Các quán cà phê hi-end không mở nhạc VN vì các ông chủ quán không khoái nhạc Việt nam. Thế thôi chứ có gì đâu mà các bác phải căng thẳng nhỉ. ~O)

bác chỉ được cái nói chuẩn không cần chỉnh.nhạc việt xem ra không có nhiều ca sĩ đáp ứng đựoc các thể loại nhạc cho giới audiophile

VAN_LOC

Well-Known Member

Cho mình thêm ý nhé . Mấy ông chủ quán không mở nhạc việt vì sợ hư dàn Hi-End =)) .

tuanaiai

Active Member

Ở gần mình đầy quán kiểu này, mấy ổng cũng khoái nhạc vn thấy mồ và nghe nhạc vn khi vắng khách thôi. Còn khi có khách, có bạn thì lấy đĩa thuốc ra. Lúc này mấy ổng hãnh diện vô cùng ;)

edc

Active Member

Ở gần mình đầy quán kiểu này, mấy ổng cũng khoái nhạc vn thấy mồ và nghe nhạc vn khi vắng khách thôi. Còn khi có khách, có bạn thì lấy đĩa thuốc ra. Lúc này mấy ổng hãnh diện vô cùng ;)
vote cho bác. em nghĩ là bác chủ muốn thể hiện =))=))

new_baby

Member

Bác nói chí phải, có lẽ vì nhạc ngoại âm thanh hay hơn nên mấy chủ quán mở để khoe dàn, chứ nghe nhạc Việt vẫn hay hơn, hiểu nội dung thì sẽ cảm nhận hay hơn chứ không đơn thuần tiết tấu, âm điệu, âm thanh,... em nghe mấy thể loại nhạc jazz, acoustic,.. tiếng nước ngoài thấy cứ như mình ngồi mà soi mấy nốt nhạc xem nó có chuẩn hay không, chứ chả hiểu mô tê gì.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Topic này đang đến hồi gay cấn rồi nhe!

Mời các bác góp ý thêm cho thổi bùng lên ngọn lửa cao nguyên luôn!

Nói thật lòng mình vẫn vote 1 phiếu cho CD ngoại

Thế thì banned banned nick bác chủ thớt đi cho nguội lại =)), cần gì nghỉ ngợi cho mệt đầu nó thích mở nhạc gì kệ nó ko thích thì có quyền ko vào uống =))

jimmydao

CD ngoại khi nghe thì cái hiệu ứng nó tạo ra rất tốt...
Âm hình rất rõ ràng, hòa âm phối khí cũng rất hay.

Nhưng nghe để biết, để khoe, để tăng đô thì được. Chứ để nghe mà thấu đáo, mà hiểu, mà thẩm thấu như nghe nhạc Việt, thì em nghĩ em với các bác nhà mình chưa ai làm được.

Nên CD ngoại hay em cũng có, nhưng lâu lâu nghe, để thay đổi không khí 1 tí. Chứ thường vẫn nghe nhạc Việt. Vì khi nghe nhạc, không chỉ nghe cái giai điệu, mà còn nghe cả tâm tình của người ca sỹ, của người nhạc sỹ. Mà cái này mới là cái hay của nhạc Việt. Sâu sắc, nhiều ẩn dụ, rất giàu tình cảm. Những thứ diễn ra xung quanh ta, nhưng ta không cảm nhận được, hoặc không thể diễn đạt được. Được những nhạc sỹ đưa nó vào nhạc rất mượt mà, đẹp như là thơ.

Nói chung em không giỏi văn chương nên chả biết nói sao, chỉ biết cảm nhận vậy thôi.

vicgame

Member

Các bác nghe nhạc Việt, căn bản do hiểu hết những gì ca sĩ hát nên sẽ bị tập chung nhiều vào phần ca từ, nhiều lúc sẽ ít để ý hơn về phần hòa âm phối khí.. Và đúng 1 điều là các CD nhạc Việt phần hòa âm không được đầu tư cho lắm. Các bác say nhạc Việt cũng phần nhiều do giọng hát của ca sĩ.

Còn nhạc ngoại, đa phần chúng ta ít khi hiểu rõ được phần lời của bài hát, chính vì thế cho nên chúng ta lại để ý nhiều hơn vào phần giai điệu.. Và đúng như các bác đã phân tích ở trên, ca từ nhiều bài bất hủ nếu dịch ra cũng như dở hơi, nhưng bù lại thì phần hòa âm của họ lại rất chuẩn.. Chính phần âm thanh đó tạo ra sự khác biệt lớn nhất của bộ hi-end và low-end.

Đôi lời của kẻ thiếu hiểu biết, mong các bác thông cảm

mhs123

Một bản nhạc hay đến đc với người nghe đầu tiên là giai điệu rồi mới đến lời hát(ca từ). ~O)

- Sở dĩ nhạc nước ngoài hay hơn nhạc Việt vì nghe nhạc nước ngoài có thể ko hiểu lời nhưng giai điệu của họ đẹp, họ miêu tả cảm xúc nhiều tâm trạng lúc cao trào lúc vui buồn rất chính xác và tinh tế lắm, ngoài cảm xúc người tây phương họ có tư duy lý trí rất mạnh mẽ cho nên ko cứ trong lĩnh vực âm nhạc, nghệ thuật mà các lĩnh vực khác họ đều đạt đến bậc cao mang tính hình mẫu.**== :x

- Đấy là chưa nói đến nhạc cụ và sự lao động nghệ thuật nghiêm túc của họ nữa. Bản thân e ko phải là người có chuyên môn về lý luận phê bình âm nhạc nhưng khi nghe nhạc Việt cứ thấy nặng về phần lời mà hình như nhạc sỹ nào cũng muốn đưa triết lý vào bài hát hay sao ý. :((

- Đã là tác phẩm hay thì nó phải hoàn chỉnh cả giai điệu lẫn lời ca nhưng mà nhạc việt các bác cứ thử bỏ lời đi chỉ nghe nhạc ko thì ko thể nghe nổi nhất là các tác phẩm ân nhạc từ sau năm 75 đổ về đây đầu tiên là dòng nhạc viết theo Quốc doanh ca ngợi cuộc kháng chiến, rồi gần đây là sự phá cách của lớp nhạc sỹ trẻ trong các CT bài hát Việt nghe mà ung hết cả thủ phải nói thẳng là trình ko tới. ^:)^

- Thường khi chuyên môn kém đâm mới cần nhiều tiểu xảo để che lấp khoảng kém cỏi, suy ra như trình độ làm nhạc ko hay thì đắp điếm thêm phần ca từ cho có vẻ triết lý ghê gớm.

Nói túm lại trình độ làm âm nhạc của Việt Nam là kém :p so với thế giới nên giới nghe nhạc chuyên nghiệp họ ko khoái nhạc Việt cũng là điều rễ hiểu.:((

Góp vài cảm nhận cùng các sư phụ @};- Có j ko phải mong các bác lượng thứ nhé :D

Chỉnh sửa lần cuối:

training

Well-Known Member

Theo ý kiến của em một số bác chê ca từ của nhiều bài hát nước ngoài bất hủ dở là không đúng. Đứng dưới góc độ của người hay phải sử dụng tiếng Anh trong công việc và cuộc sống (làm việc với đối tác, khu nhà ở của em phần lớn là người nước ngoài) thì khi nói, viết, hát... bằng tiếng Anh thì phải suy nghĩ theo lối tư duy của người Anh, chứ cứ các bác cứ Việt hóa mà dịch từng từ từng từ thì lời bài hát sẽ trở thành thô thiển ngay.

Bản thân em là người nghe nhiều loại nhạc cả Tây, ta, Tàu, Nhật....khi nghe 1 bài hát cho dù là ngôn ngữ gì thì điều đầu tiên làm mình quan tâm chính là giai điệu của bài hát đó. Em cũng hoàn toàn đồng ý với bác mhs123: "Đã là tác phẩm hay thì nó phải hoàn chỉnh cả giai điệu lẫn lời ca nhưng mà nhạc việt các bác cứ thử bỏ lời đi chỉ nghe nhạc ko thì ko thể nghe nổi nhất là các tác phẩm ân nhạc từ sau năm 75 đổ về đây..."
Chính vì thế các tác phẩm nhạc Việt rất khó để phối hòa tấu hay, trong khi nhạc nước ngoài thì không như thế

Vài lời mạo muội em không có ý đụng chạm ai, mong các bác thông cảm nhé

P/s: tại sao các quán Hí èn ko bật nhạc Việt á, chẳng qua là chủ quán với thằng chỉnh nhạc nó chỉ bật bài chúng nó thích thôi chứ sao :)) :))

edc

Active Member

Theo ý kiến của em một số bác chê ca từ của nhiều bài hát nước ngoài bất hủ dở là không đúng. Đứng dưới góc độ của người hay phải sử dụng tiếng Anh trong công việc và cuộc sống (làm việc với đối tác, khu nhà ở của em phần lớn là người nước ngoài) thì khi nói, viết, hát... bằng tiếng Anh thì phải suy nghĩ theo lối tư duy của người Anh, chứ cứ các bác cứ Việt hóa mà dịch từng từ từng từ thì lời bài hát sẽ trở thành thô thiển ngay.

Bản thân em là người nghe nhiều loại nhạc cả Tây, ta, Tàu, Nhật....khi nghe 1 bài hát cho dù là ngôn ngữ gì thì điều đầu tiên làm mình quan tâm chính là giai điệu của bài hát đó. Em cũng hoàn toàn đồng ý với bác mhs123: "Đã là tác phẩm hay thì nó phải hoàn chỉnh cả giai điệu lẫn lời ca nhưng mà nhạc việt các bác cứ thử bỏ lời đi chỉ nghe nhạc ko thì ko thể nghe nổi nhất là các tác phẩm ân nhạc từ sau năm 75 đổ về đây..."
Chính vì thế các tác phẩm nhạc Việt rất khó để phối hòa tấu hay, trong khi nhạc nước ngoài thì không như thế

Vài lời mạo muội em không có ý đụng chạm ai, mong các bác thông cảm nhé

P/s: tại sao các quán Hí èn ko bật nhạc Việt á, chẳng qua là chủ quán với thằng chỉnh nhạc nó chỉ bật bài chúng nó thích thôi chứ sao :)) :))
==> Góp ý cùng 2 bác chút ít cái dòng bôi đỏ ấy. Nhạc VN bây h nếu các bác bỏ lời đi thì nghe nhạc không thì đúng là như đấm vào tai. Nhưng nhạc VN trước đây tại sao không cần lời " nhạc K lời" nghe vẫn OK. Vì nó miêu tả Văn hóa, Cuộc sống, Con người, đất nước.... những cái rất là đơn giản trong cuộc sống đời thường hàng ngày. ==> Đó chính là Văn hóa Việt. VD; Bài Về Quê, Đất Nước, Mẹ..... chơi bằng nhạc cụ; Gita, đàn bầu, Sa....
==> Nếu bác nào muốn nghe và hiểu được nhạc "" BÁC HỌC" thì cũng phải hiểu được văn hóa, con người đất nước họ.

bao duc

Member

Đồng ý với các bác là nhạc việt mà bỏ lời thì bỏ luôn khỏi nghe !!

Bên trên