Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

Vậy mấy cái CD Trần Mạnh Tuấn thì sao a, bỏ luôn khỏi nghe ah :))

training

Well-Known Member

Bác Nghĩa lại bắt bẻ rùi, phần lớn chứ ko phải là tất cả mà bác
mà dạo này a Tuấn đi đâu mất tích nhỉ, ko thấy trình diễn gì cả

kdtthud

Đồng ý với các bác là nhạc việt mà bỏ lời thì bỏ luôn khỏi nghe !!

Bác nói thế nghe hơi phiến diện, tôi cũng nghe nhiều thể loại, Eulla, Cohen,Aaron Neville Voice thì cũng từ Salena Jones, Diana Krall, Allan Taylor, David Roth rồi những nghệ sỹ mới, trẻ như Katie Melua, Kathrine Jenkins ..... cho đến thập cẩm như Hiphop, rock alternative và tất nhiên cả nhạc vàng nữa. Vậy mà khi nghe những bản không lời của Việt Nam vẫn đầy nguyên cảm xúc đấy, các bác cứ chê ca từ trong nhạc Việt nhạt, bỏ ca từ đi các bác lại bảo không thèm nghe thì thử hỏi các bác nghe cái gì.
Những CD như Saxo Mạnh Tuấn hay tôi tiến cử bác nghe Acoustic Ghitar Hoàng Trọng đi, có khi bác lại nghĩ lại đấy

edc

Active Member

Nhạc việt nam không lời có khoảng vài CD đáng được nghe. Vậy bác chưa bao h nghe nó ah?? Thế bác nghe nhạc không lời của nước nào? hay là tổng hợp các ca sỹ, nghệ sỹ...... trên thế giới thì rất nhiều. Thực ra 1 đất nước cũng chỉ được vài CD nghe là hay và 1 nhạc sỹ, ca sỹ thì cũng chỉ được 1 - 10 bài làm nên danh vọng trong cả đời sáng tác.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanaiai

Active Member

Riêng mình thì âm nhạc mình luôn ưu tiên âm thanh trước, còn muốn ca từ hay thì lại không quan tâm phần âm thanh cho lắm. Có khi nghe phổ thơ mà sướng. Các bác có thất cái chuông cửa từng nhà không, chuông vài chục nghìn kêu rong rong, cong cong cả nhà thức giấc vì bọn con nít phá, còn chuông nhà biệt thự thì kính kong, kính kong, bong bong nhiều khi chủ nhà còn ngủ say hơn nữa :D

tuanaiai

Active Member

Em đã từng nghe qua 1 dàn máy nghe nhạc Vn phê hơn nghe nhạc ngoại ấy cho dù có lời hay không lời :D. Dù sao đi nữa mình cũng công nhận nhạc ngoại âm thanh hay nhưng cũng không nên từ chối nhạc vn :)

bao duc

Member

Đã nghe Saxo Mạnh Tuấn rồi nhưng không vô

Để chiều nay kiếm CD Guitar Acoustic Hoàng Trọng xem sao !

Chỉnh sửa lần cuối:

vohungkha

Member

Nghe nhạc tình của Lam Phương sao thấy quá ủy mị, nghe nhạc Trịnh lắm khi lời ca thấm đậm màu chính trị, triết lý, ..., đến khó nghe. Cái khó của nghe nhạc Việt là khi nghe, bạn phải biết đặt mình vào hoàn cảnh, thời điểm đó. Nếu ko hiểu được lịch sử mà người nhạc sỹ đã xuống bút, thì đúng như bạn gì trên đã nói, thà đừng nghe.

Tại sao rất nhiều người thích PBN, những thành công của Thúy Nga, mình cho là chỉ một phần nhỏ do cách dàn dựng, phần còn lại phải nói 2 MC hoàn thành rất xuất sắc kịch bản dẫn dắt câu chuyện, mà đúng là mỗi cuốn Thúy Nga là một câu chuyện, trong đó có rất nhiều điển tích âm nhạc, những câu chuyện hay về nghệ sỹ, về lịch sử sáng tác, mà khi người nghe đã hiểu được, ắt hẳn ngôn từ và lời ca dễ thấm vào lòng người. Cuốn PBN 103 - Tình sử trong âm nhạc là một ví dụ rất điển hình và chắc chắn nhiều người thuộc thế hệ trẻ có thể tiếp cận được những câu chuyện tình ấy.

Mình vẫn cho rằng, một dàn âm thanh "lớn" vẫn diễn đạt tốt hơn nhạc Việt theo cách như vậy, cho dù thiếu sự lanh tanh của các nhạc cụ, tiếng vuốt dây của đàn guitare, tiếng bập bùng của dàn trống, nhưng nếu cho rằng các ca sỹ Việt chưa biết, hoặc ko có những đoạn cao trào, trắc ẩn thì đó là sự thiếu sót quá lớn. Hãy nghe lại Khánh Hà, Như Quỳnh, Vũ Khanh hát, hãy nghe lại Ngọc Hạ hát, ... sẽ thấy những cảm xúc trào dâng từ họ rất .. rất đặc biệt mà mình vẫn đánh giá cao hơn Yao Shi Tin, Tongli rất nhiều, bởi một lẽ đơn giản rằng khi chúng ta đang nghe ca sỹ Việt hát, tức là ta đang nghe họ hát, còn khi ta nghe Yao Shi Tin, Tongli hát, đơn thuần là ta chỉ đang nghe nhạc.
Thân.
Mình ủng hộ anh câu này! Khi coi Thúy Nga, mình biết nhiều điều hơn về âm nhạc việt nam!

onggia_diehard

Nghe nhạc mà cứ có hình thì dù chất lượng âm thanh kém đi 50% vẫn thấy vô tư,cái này là cơ chế hoạt động của não roài :))

quynhnet

Banned

Bạn chịu khó nghe cùng thể loại này các CD Âu Mỹ thì bạn sẽ thấy Trần Mạnh Tuấn toàn copy Tây thôi. Nghe cũng được, còn muốn hay thì nghe từ gốc luôn.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Dạ thưa bác e toàn nghe saxo, trumpet, violon, piano Richard Clayderman, Jim Brickman .... là kiểu của e đấy ah.Copy kiểu gì bác, mấy bài như về quê, chị tôi ..... mà bác bảo copy X_X

edc

Active Member

Dạ thưa bác e toàn nghe saxo, trumpet, violon, piano Richard Clayderman, Jim Brickman .... là kiểu của e đấy ah.Copy kiểu gì bác, mấy bài như về quê, chị tôi ..... mà bác bảo copy X_X

Thì copy kiểu phồng mồm, trợn mắt thổi Saxo, mỏi tay kéo violon mà bác hay TMTuấn mượn Sax và Violon của Tây về thổi và kéo nhể ^:)^=))=))

Chỉnh sửa lần cuối:

makiemsau

Well-Known Member

THấy các bác tranh luận về nhạc của TCS em cũng xin có vài lời.

Cá nhân em thấy nhạc TCS khó hiểu, huyền bí, ca từ lủng củng thế nào ấy nghe 1 bài còn tạm được, nghe đến bài thứ 3 là muốn nhức cả đầu (em không nói đến nó được phát từ bộ dàn xịn hay dỏm nhé, vì em đi nghe ké nhiều bộ dàn xịn rồi vẫn có cảm giác như vậy).

Nói về nhạc TCS, em thích nhất là nghe trên băng caset để trên đầu giường là phê nhất, em cũng đã thử nghe trên hệ thống âm thanh chuẩn nhưng vẫn ko có độ phê bằng, chẳng hiểu tại sao!

hoangtq

Well-Known Member

8->
Đã nghe Saxo Mạnh Tuấn rồi nhưng không vô

Để chiều nay kiếm CD Guitar Acoustic Hoàng Trọng xem sao !

@bác baoduc: em đề cử bác nghe lại thử 02 bài Về Quê và Ngược dòng Hương Giang trong CD Về Quê của TMT xem thế nào. Phần hòa âm phối khí của CD này thì em nghĩ chưa phải là chuẩn, hay như các cd audiophile của nước ngoài. Tuy nhiên do biết lời, giai điệu của bài hát nên khi nghe sẽ cảm nhận thấy rất hay, nếu so sánh giữa "có lời" và "không lời" ở cùng 1 bài hát này thì mỗi cái đều có điểm hay riêng và khói nói được là có lời hay hơn/kém hơn ?! Nếu bác nhắm mắt lại và cảm nhận thì đoạn sau bác sẽ cảm thấy cứ như đang đi đò trên sông Hương :8->
"Ngược dòng Hương Giang
Sóng dập dìu mênh mang
Con thuyền nhỏ, trăng vàng tỏ, mái chèo buông
Biết về nơi đâu mênh mang bến đợi chờ ai ..."

Nói về nhạc TCS, em thích nhất là nghe trên băng caset để trên đầu giường là phê nhất, em cũng đã thử nghe trên hệ thống âm thanh chuẩn nhưng vẫn ko có độ phê bằng, chẳng hiểu tại sao!

Có lần em đến quán cafe của ông anh, bác ấy lấy cái cd Khánh Ly cho vào bộ dàn khá khủng của bác ấy nghe (em thì k thích nhạc Trịnh nhưng k dám có ý kiến, cứ để nghe thử xem thế nào), kết cục nghe chán òm. Sau đó 1 hồi em ra cái bàn ngoài trời để hút thuốc (vẫn quán đó), thấy bác ấy cũng mở nhạc Trịnh phát ra 2 cái loa JBL control 1 bé tý treo trên cành cây, nguồn phát thì từ cái CPU để trong nhà (bộ này bác ấy nói mở cho khách ngồi ngoài nghe chơi) vậy mà em nghe lại thấy có lý hơn là ngồi trong phòng nghe bộ dàn khủng; em ũng chẳng hiểu tại sao luôn X_X^:)^

vicgame

Member

Chắc có lẽ về sau phải kiếm amply Việt + loa Việt cho oánh nhạc Việt mới vô các bác ạ, chứ cứ cả bộ Tây mà táng nhạc Việt thì đúng là không vô thật

SonyNguyen

Active Member

A.Đức kiếm cái đĩa Thành phố buồn-Lê Tấn Quốc nghe đi,phê lắm
Nhân tiện đây Ae biết CD việt nào chất lượng âm thanh hay giới thiệu cho mọi người nhé.Người Việt ủng hộ hàng Việt~O)

audio&video

Active Member

Nhân tiện đây Ae biết CD việt nào chất lượng âm thanh hay giới thiệu cho mọi người nhé.Người Việt ủng hộ hàng Việt~O)

theo em chất lượng nhạc việt thu âm chỉ có hải ngoại thu âm là tương đối bác ah.còn ca sĩ trong nước cũng rất nhiều cái này còn tùy vào sở thích bác ah.

davidhand

Moderator

Bác kiếm đĩa của Lệ Quyên "Le Quyen - Acoustic Audiophile (2009)" & "Khúc tình xưa" nghe thử, e thấy chất lượng thu âm khá tốt. ;)

SonyNguyen

Active Member

theo em chất lượng nhạc việt thu âm chỉ có hải ngoại thu âm là tương đối bác ah.còn ca sĩ trong nước cũng rất nhiều cái này còn tùy vào sở thích bác ah.
Nhạc Việt e nói ở đây bao gồm cả hải ngoại Bác (TNBN,Asia,Tình....)
Bác kiếm đĩa của Lệ Quyên "Le Quyen - Acoustic Audiophile (2009)" & "Khúc tình xưa" nghe thử, e thấy chất lượng thu âm khá tốt. ;)
Thank.2 cái này e có cả rồi Bác ạ. Mỹ Tâm- Những giai điệu thời gian.Đức Tuấn-Hồ Ngọc Hà- Ảo Ảnh nghe cũng Tê lắm ạ

nh_ha

Active Member

Đem dàn Hi-End ra nghe cải lương thu trước năm 1975 như thế nào nhỉ? O:)

Bên trên