TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

YeuNhac

Banned
Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Crunch Gravity GTX 3000 D

1 x 600/1000/1500 Watt RMS @ 4/2/1 Ohm

1 x 1200/2000/3000 Watt max. @ 4/2/1 Ohm

Loa 1 Ohm vậy chắc phải gắn ampli ngay sát bên loa!

theo giải thích của bác thì cũng hay đấy nhưng bác đã bao giờ nghe dàn BOSE v35 HAY lifestyle 50 ...V.V.. CHỬA ? LOA CỦA NÓ CẢ THÙNG BỂ RỘNG CHỈ CÓ 5.7 CM ! CHƯA ĐẦY 6 CENTIMET NHƯNG CÔNG SUẤT CỦA NÓ 200 W 1 CẶP ĐÔI ! TIẾNG CỦA NÓ ĐÁNH THÌ TÍ TÁCH KHỎI PHẢI CHÊ RỒI....NHIỀU ANH CHỊ TO GẤP MẤY CHỤC LẦN CÓ KHI CẢ VÀI TRĂM LẦN..NHƯNG CHƯA CHẮC ĂN ĐƯỢC TIẾNG VÀ CHẤT ÂM CỦA BỌN NHỎ TÍ HON NÀY ! thế nên giá nó mới đắt thế... lifestyle 50 serie 4..5 mới giờ cũng 2 trăm triệu 1 bộ ! ko phải nó ghi đểu..mà nghe thật rồi mới thấy sức mạnh của loa tí hon ! cả hộp thùng loa mới có 5.7 cm bề ngang ! sâu khoảng 10 cm ! 200 w là công suất sinus công suất thực tải...còn nhiều người gọi là vô công suất em ko tin..vì nó có bộ trở kháng quá tải..âm ly to gấp vài lần đấu vào nó ko cháy loa nên họ gọi vậy thôi ! chứ nhà sản suất có chỉ số kỹ thuật là 200 w / 1 cặp double cube !

Theo Crunch GTX3000D, GTX 3000D, NEUE GRAVITY GTX Serie! - BigDogAudio
70% của một bản nhạc thường chứa âm thanh có tần số thấp dưới 100 Hz
(The CRUNCH engineers paid extra attention to the development of the monoblock amplifiers, as 70% of musical compositions usually contain passages of low-frequency tones below 100 Hz, which are considered as bass).

Còn cặp Cube đôi Bose được chia cho tín hiệu từ 200 Hz trở lên, nghĩa là chỉ khoảng 10 - 20% của 200 W

Bạn dám gắn cặp double Cube trực tiếp vào ampli 2x 50 W không? Thử xem cặp Cube có bốc khói không?

Một ví dụ nữa, trong thông số kỹ thuật của loa treble (tweeter) phần công suất luôn kèm theo điều kiện là loa phải gắn qua mạch phân tần,

v.d.:

Power Handling

100h RMS noise test (IEC 17.1)* 90 W
Long-term max power (IEC 17.3)* 150 W

*Filter: 2. order high pass Butterworth, 2.5 kHz ( lọc Butterworth bậc 2, từ 2,5 kHz trở lên )

http://www.scan-speak.dk/datasheet/pdf/d2904-710002.pdf
Scan-Speak

Dàn âm thanh nghìn Watt trong ô tô là

ThanhtrangHTKT

Active Member

Em thấy mấy cái loa đề hàng nghìn w chỉ có Trung quốc mới sản xuất được! :D đồ Nhật, Mỹ, Anh thấy vài trăm w là khủng lắm rồi!

coolpix8700

Well-Known Member

Đây là bảng công thức tính mật độ dòng điện chịu được cho dây cáp điện của dân xây dựng (dây của họ được tỏa nhiệt tự nhiên chứ không bị bọc kín trong củ loa)

1.5mm2: 4A
2.5mm2: 12A
3.0mm2: 15A
4.0mm2:20A
6.0mm2: 25A
.................
Theo mấy cái trang web về car audio, cứ coi là loa cực tốt có trở kháng xuống tới 1 ôm, dòng điện cái loa cần chấp nhận là 55 am pe cho công suất 3000w.
Như vậy sợi dây cuốn trong cái coil (cuộn dây loa) sẽ cần có thiết diện hơn 10mm2 (là loại dây cấp nguồn gần như lớn nhất cho car audio). Với loa bass (sub) bipolar họ cuốn 4 lớp dây thì cái khe từ kể cả lớp cách điện, ống nhôm (hay giấy bìa)... nhìn cái loa thật để đoán, chứ chắc không cần đo!

Bác ấy nhầm giữa am pe giờ để chỉ dung lượng hay được ghi ngoài vỏ ắc quy và am pe là cường độ dòng điện nói chung!

Mình nói vậy để thấy rằng có 1 số bác vào nói chuyện hay bị lạc đề (có thể cố ý như thế) nhằm láy chủ đề sang khoe tầm hiểu biết trên trời xanh của mình, trong khi 1 số vấn đề cơ bản lại không nắm được.

H 9999

Active Member

Em đã xuống Muenchen xem hội thi Car Audio!
Đúng là họ trang bị những bộ dàn rất khủng cho cái xe giá chỉ bằng 1/5 hay 1/10 bộ dàn đóng trong nó. Nhưng công suất ghi trên đó chỉ là các công suất quảng cáo, bác cứ tính cái "3000w" trên cái xe của bác, nếu hiệu suất chuyển đổi của hệ thống là 100% (chẳng bao giờ các nhà kỹ thuật dám ước mơ) thì ắc quy phải cung cấp 1 dòng là 250 am pe. Để đề cho ô tô với cái dòng đó thì bộ ắc quy (có lắp thêm ắc quy phụ) chắc chạy được, chứ cấp dòng liên tục để nghe nhạc thì chắc cần nhiều ắc quy lắm (20 ngàn wát bác biết là dòng cần bao nhiêu không? 1667 am pe cho điện 12 vôn hay 1/2 giá trị này cho điện 24 vôn để dẫn được dòng điện này đến âm ly mà dây không nóng chảy ra thì cần 2 sợi dây xanh và đỏ môi sợn có thiết diện cắt hơn 400mm2)!

Chắc bác chưa hiểu được cái ví dụ làm thí nghiệm em viết ở trên, chẳng có loại loa (sub) cho car audio nào chịu được công suất thật 3000w, chứ không nói đến 20 ngàn nữa. Em cũng đã nói đến những thùng loa trang bị ở các trung tâm disco, dù là loa lớn, phải chở bằng xe tải nhưng không chỉ đơn độc 1 hay 2 cái loa phối hợp để chịu được công suất lớn như vậy.
Chắc cái topic này cũng lại dẫn đến kết quả như phần nguồn điện bác khẳng định bên nhà bác dùng điện ba pha cho bộ dàn, nhưng bác lại chẳng chứng minh được dàn của bác dùng cái loại điện này mà chỉ dẫn chứng mấy cái bếp điện!

Còn nếu không thể tin những gì em viết, bác vào đây tham khảo cách họ test tương đối nghiêm chỉnh về công suất cho 1 cái car amplifier (họ test cho 1 cái amp nghiêm, chứ em không bình luận về những loại amp mua ở flohmarkt)
Car Audio Amplifier Testing Reveals Interesting Results
nói với mấy bác mệt ghê ! cứ chơi thì biết thôi còn münchen chơi sao bằng TUNING HAMBURG với franhkurt ! münchen thì hội bia thì được chứ chả có cái hội xe nào lớn cả ! mà bác bảo flohmarkt ở đâu.... chắc bác hay ra flohmarkt mua hàng hử ? em thì em chả chơi, ít nhất thì mediamarkt không thì saturn còn đâu cứ phải TUNING AUDIO CENTER mà múc ! còn mấy bác kia ko tìm thấy accu nào lớn hở chắc chơi xe nhỏ nên ko biết rồi...mấy bác cứ mở cái nắp ca pô xe MULTIVAN VW ra xem hộ em cái ác qui nó bao nhiêu am pe ! 120 am pe đấy các bác... còn bọn nó đi chơi độ chúng nó toàn chơi cả chục cái ÁC QUI chứ không hệ thống âm thanh lớn như vậy ác qui nào chịu nổi 1 đến 2 giờ trình diễn ! với lại một lúc trong xe âm ly chúng nó chơi cả chục cái luôn ! 1 nguồn phát nhưng cho cả chục cái âm ly với cả chục cái loa ...có đứa chơi mấy chục cái loa luôn ! tổng hệ thống của chúng nó mấy chục ngàn watts ! KÍNH xe nếu đóng thì lập tức bay ra ngoài luôn ! ngay cả cái của em 3 ngàn w ...em mở có bao giờ dám hết công suất đâu ! mở chưa hết cỡ mà tức ngực...gương cửa còn rung ầm ầm .... muốn mở to phải buộc mở cửa hoặc hạ kính ! mỗi 1 con âm ly lại thêm 1 con tụ to bằng bắp đùi loại chuyên cho xe hơi ý ..khi tiếng bass đập nó căng ngay cả khi ắc qui xuống điện ! mà nói chung mấy bác chắc chưa thực sự chơi hoặc thấy chúng nó độ CAR AUDIO TUNING rồi !

H 9999

Active Member

Đây là bảng công thức tính mật độ dòng điện chịu được cho dây cáp điện của dân xây dựng (dây của họ được tỏa nhiệt tự nhiên chứ không bị bọc kín trong củ loa)

.................
Theo mấy cái trang web về car audio, cứ coi là loa cực tốt có trở kháng xuống tới 1 ôm, dòng điện cái loa cần chấp nhận là 55 am pe cho công suất 3000w.
Như vậy sợi dây cuốn trong cái coil (cuộn dây loa) sẽ cần có thiết diện hơn 10mm2 (là loại dây cấp nguồn gần như lớn nhất cho car audio). Với loa bass (sub) bipolar họ cuốn 4 lớp dây thì cái khe từ kể cả lớp cách điện, ống nhôm (hay giấy bìa)... nhìn cái loa thật để đoán, chứ chắc không cần đo!
lại thêm bác này chém gió ! bác phải nhớ là dây của của ÂM LY xe hơi nó khác hoàn toàn..có những sợi to bằng ngón tay cái và trong đó có cả trăm sợi được bọc trong 1 loại nhựa hay vật liệu cách điện hơn thế nữa nó phải chịu được XĂNG DẦU...với thời tiết mùa đông xuống đến -50 độ hay là mùa hè có thể xe ngoài đường lên đến 30---40 độ C ! bác biết 1 mét dây nó giá bao nhiêu không ? ko phải mấy cái dây điện dân dụng như bác nói đâu nhá ! có khi 1 mét của nó mua được cả vài trăm mét dây điện dân dụng ở việtnam ấy chứ ! cái âm ly 3 ngàn w nếu đấu dây điện đểu hay dây loại nhỏ vặn to phát cháy ngay lập tức...có khi cháy cả xe ngun ngút ấy chứ !

khactuyen

Banned
Re: Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

.................
T
Em thấy bác hơi nhầm thì phải, khả năng chịu dòng của từng tiết diện lớn hơn khoảng 2 lần bác ạ, em nhớ có đọc đâu đó thì dây 2.5mm2 chịu được dòng 27A cơ.
Ví dụ:Con pow nhà em nó ăn dòng 15A nhưng dây tiết diện nguồn cấp có 3x2.0mm2 thôi.

Vando

Well-Known Member

Giả sử cái loa 1000W chuyển 50% năng lượng thành dao động của không khí thì với 500W thôi loa cũng cần có điều hòa để giải nhiệt rồi.

H 9999

Active Member

Crunch Gravity GTX 3000 D

1 x 600/1000/1500 Watt RMS @ 4/2/1 Ohm

1 x 1200/2000/3000 Watt max. @ 4/2/1 Ohm

Loa 1 Ohm vậy chắc phải gắn ampli ngay sát bên loa!

Theo Crunch GTX3000D, GTX 3000D, NEUE GRAVITY GTX Serie! - BigDogAudio
70% của một bản nhạc thường chứa âm thanh có tần số thấp dưới 100 Hz
(The CRUNCH engineers paid extra attention to the development of the monoblock amplifiers, as 70% of musical compositions usually contain passages of low-frequency tones below 100 Hz, which are considered as bass).

Còn cặp Cube đôi Bose được chia cho tín hiệu từ 200 Hz trở lên, nghĩa là chỉ khoảng 10 - 20% của 200 W

Bạn dám gắn cặp double Cube trực tiếp vào ampli 2x 50 W không? Thử xem cặp Cube có bốc khói không?

Một ví dụ nữa, trong thông số kỹ thuật của loa treble (tweeter) phần công suất luôn kèm theo điều kiện là loa phải gắn qua mạch phân tần,

v.d.:

Dàn âm thanh nghìn Watt trong ô tô là

bác muốn xem không ? em đã dám cắt cả đầu giắc cắm của BOSE CUBES và đấu trực tiếp với âm ly PIONEER VSX 2021K 150 w / 1 kênh 8 ôm ! và âm ly YAMAHA RX A 2010 140 w / 1 kênh 8 ôm ! vặn hết cỡ chơi cả tiếng chả hề hấn gì..em chơi mấy năm rồi bác ợ ! đây cho bác xem ko lại nghĩ em chém
gió !
Goc giao Tri kok vs 3D cua toi. h9999 - YouTube

newceco

Member

bác muốn xem không ? em đã dám cắt cả đầu giắc cắm của BOSE CUBES và đấu trực tiếp với âm ly PIONEER VSX 2021K 150 w / 1 kênh 8 ôm ! và âm ly YAMAHA RX A 2010 140 w / 1 kênh 8 ôm ! vặn hết cỡ chơi cả tiếng chả hề hấn gì..em chơi mấy năm rồi bác ợ ! đây cho bác xem ko lại nghĩ em chém
gió !
Cái video vừa rồi ko rõ lắm, bác muốn thí nghiệm thì để riêng mấy món đó ra, đấu nối rõ ràng, có đồng hồ ampe kẹp vào dây nguồn (chơi luôn cả dây loa nữa càng chính xác). Xong xuôi mở nhạc hết công suất lên lúc đó quay video cho pà con chiêm ngưỡng chứ mở nhạc nhẹ nhàng thế kia thì loa nào chả chịu được.

coolpix8700

Well-Known Member

nói với mấy bác mệt ghê !

bác muốn xem không ? em đã dám cắt cả đầu giắc cắm của BOSE CUBES và đấu trực tiếp với âm ly PIONEER VSX 2021K 150 w / 1 kênh 8 ôm ! và âm ly YAMAHA RX A 2010 140 w / 1 kênh 8 ôm ! vặn hết cỡ chơi cả tiếng chả hề hấn gì..em chơi mấy năm rồi bác ợ !
đây cho bác xem ko lại nghĩ em chém gió!

Thực ra khi tranh luận một việc gì mà không được trang bị kiến thức cơ bản thì đúng là mệt thật bác ạh!
Để mọi người nghĩ bác không chém gió, hôm nào bác mượn ai 1 cái đồng hồ đo được dòng xoay chiều (phần lớn những cái đồng hồ digital hiện nay không cần sun cũng đo được đến 20 am pe), bác mắc nối tiếp qua 1 nguồn điện hạ thế xoay chiều cỡ 50 vôn thôi và có dây thứ cấp đủ to để cấp được cái dòng cỡ 50 am pe (bác đừng nắn điện vì tần số 50Hz điện lưới để vậy sẽ hợp với cái loa bass mà lại đỡ hại loa hơn dòng 1 chiều) nối vào 2 cực của cái loa (nếu loa bác là loại bi polar bác đấu các cực + trên với + ở dưới và - ở trên với - ở dưới để coi là đấu song song 2 cuộn dây bên trong loa với nhau) và chụp cái ảnh. Nếu cái loa của bác chịu được 5 phút sau khi nối như vậy em tin ngay lập tức.

Nhưng tại vì tự bác khẳng định công suất chịu được của nó đấy nhé, còn vì quá tải mà nó bốc khói thì em cũng chẳng nhận tội đâu (mặc dù nếu cái loa ấy có điện trở trong 1 ôm thì công suất tối đa theo cái thí nghiệm em đề nghị là 600w cho loa đơn hay là 1200w cho loại bipolar thôi đấy vì chắc loa trở kháng 1 ôm hơi hiếm, mà nếu nó có điện trở thuần 1 ôm thì trở kháng với điện xoay chiều 50Hz của nó lại cao hơn chút, công suất sẽ lại nhỏ đi nữa...)!

(Video với cái loa cube bác tháo cái tụ phân tầng của nó đi, nối trực tiếp với đầu vào của loa và thử lại bác thấy ngay thôi - em cũng xin lỗi về mấy cái vụ xui dại này để các bác chuyên về loa không vào ném đá)

Chỉnh sửa lần cuối:

H 9999

Active Member

Thực ra khi tranh luận một việc gì mà không được trang bị kiến thức cơ bản thì đúng là mệt thật bác ạh!
Để mọi người nghĩ bác không chém gió, hôm nào bác mượn ai 1 cái đồng hồ đo được dòng xoay chiều (phần lớn những cái đồng hồ digital hiện nay không cần sun cũng đo được đến 20 am pe), bác mắc nối tiếp qua 1 nguồn điện hạ thế xoay chiều cỡ 50 vôn thôi và có dây thứ cấp đủ to để cấp được cái dòng cỡ 50 am pe (bác đừng nắn điện vì tần số 50Hz điện lưới để vậy sẽ hợp với cái loa bass mà lại đỡ hại loa hơn dòng 1 chiều) nối vào 2 cực của cái loa (nếu loa bác là loại bi polar bác đấu các cực + trên với + ở dưới và - ở trên với - ở dưới để coi là đấu song song 2 cuộn dây bên trong loa với nhau) và chụp cái ảnh. Nếu cái loa của bác chịu được 5 phút sau khi nối như vậy em tin ngay lập tức.

Nhưng tại vì tự bác khẳng định công suất chịu được của nó đấy nhé, còn vì quá tải mà nó bốc khói thì em cũng chẳng nhận tội đâu (mặc dù nếu cái loa ấy có điện trở trong 1 ôm thì công suất tối đa theo cái thí nghiệm em đề nghị là 600w cho loa đơn hay là 1200w cho loại bipolar thôi đấy vì chắc loa trở kháng 1 ôm hơi hiếm, mà nếu nó có điện trở thuần 1 ôm thì trở kháng với điện xoay chiều 50Hz của nó lại cao hơn chút, công suất sẽ lại nhỏ đi nữa...)!

(Video với cái loa cube bác tháo cái tụ phân tầng của nó đi, nối trực tiếp với đầu vào của loa và thử lại bác thấy ngay thôi - em cũng xin lỗi về mấy cái vụ xui dại này để các bác chuyên về loa không vào ném đá)

cái vụ loa nhỏ cubes của BOSE kia nhiều người bảo ko làm đc... nhưng em cắt phéng cái đầu giắc cắm vào SUB đi...đấu trực tiếp vào âm ly công suất lớn thế còn gì...chơi mấy năm rồi có sao đâu..từ đời PIONEER VSX 2021 K ...giờ vẫn đang chạy con YAMAHA RX A 2010 chả sao ! chả cháy...nghe cứ ầm ầm... các bác chưa làm thì đừng có khẳng đinh là ko đc ! còn công suất các nhà sản xuất ở ÂU MỸ nó có ghi thì nó cũng đảm bảo chất lượng và kỹ thuật...ko như ở tàu với vietnam thích ghi bao nhieu thì ghi ! chỉ cần biết nghe ngon..to... chất là ok ! ko cần phải moi gan móc ruột là làm gì...các bác tranh luân thì cứ tranh luận !
loa bé mà vẫn có đánh hay đánh to ! nhiều cái to nhưng chưa chắc đã ăn được cái bé,,, bé mà mà rẻ đâu bác ak ! còn cãi nhau hay tranh luận làm gì ! cứ thử và trải nghiệm rồi biết !
tại sao loa bé mà tiếng vẫn to công suất lớn...sao nhiều hãng ko làm dc như BOSE ? ko phải mình bác ko tin..mà nhiều hãng nó muốn làm thế lắm mà ko làm đc ấy chứ !

newceco

Member

Thì bác cứ thử làm lại thí nghiệm cho pà con mở mang tầm nhìn ra xem bên trời âu nó khác trời á cái, nhớ làm giống bác coolpix8700 nói ở trên rồi kẹp cái ampe kế vào cho pà con xem qua cái dòng nó chạy lên đến đâu. Bác tung video lên thế nào cũng HOT cho coi.

Nghĩ mà tủi thân, cái loa 15" nhà mình có 60w bọ mà chỉ mở có khoảng 5-7w đã muốn lòi lỗ nhĩ ra rồi.

coolpix8700

Well-Known Member

cái vụ loa nhỏ cubes của BOSE kia nhiều người bảo ko làm đc...
sao nhiều hãng ko làm dc như BOSE ? ko phải mình bác ko tin..mà nhiều hãng nó muốn làm thế lắm mà ko làm đc ấy chứ !

Bác vẫn còn chưa biết trong cái cube ấy nó còn có 1 cái tụ mắc nối tiếp, trở kháng của nó với điện 1 chiều là vô cùng, với điện xoay chiều tần số thấp cũng rất lớn ngăn không để cho nó bị chịu dòng lớn cho nên bác thấy nó không cháy khi mắc thẳng vào âm ly. Tháo cái tụ ra, nối thẳng cái loa con con ấy với giắc cắm vào của loa thì thử được ngay thôi!

Còn vật liệu nào thì cũng có điện trở riêng, điểm nóng chảy... Muốn bắt chước Bose nếu cái concept tiếng bass không định hướng của Bose được giới nghe nhạc chấp nhận thì mấy trò nhái của ông Tầu chưa phải là thầy. Đầu tiên khi thấy cái Acustimas (thế hệ I, vì đó là năm 1991) ở cửa hàng em cũng tò mò, rồi thằng bạn cùng phòng mua về, nghe không thích chẳng bao giờ em quan tâm đến nữa. Cách đây gần chục năm, ông anh vợ cũng từ Mỹ mang về 1 bộ khác (hình như là serie 15), ngỏ ý muốn tặng, em trả lời em không nghe Bose, ông ấy lôi mấy bộ com lê ra thay thế làm quà!

Nhưng cái đề nghị phía trên của em vẫn muốn được thấy ảnh đấy, vì tranh luận đến bây giờ em có cảm tưởng bác vẫn chưa biết đến mấy cuộn dây em đề cập bên trong lõi cái loa, chứ không phải dây bọc nhựa teflon xanh-đỏ từ ắc quy mà nó có thể to như vậy ở những bộ dàn dân dụng hay loa cho car audio!

H 9999

Active Member

Thì bác cứ thử làm lại thí nghiệm cho pà con mở mang tầm nhìn ra xem bên trời âu nó khác trời á cái, nhớ làm giống bác coolpix8700 nói ở trên rồi kẹp cái ampe kế vào cho pà con xem qua cái dòng nó chạy lên đến đâu. Bác tung video lên thế nào cũng HOT cho coi.

Nghĩ mà tủi thân, cái loa 15" nhà mình có 60w bọ mà chỉ mở có khoảng 5-7w đã muốn lòi lỗ nhĩ ra rồi.

nghĩ thì cũng tủi thân cho bác thật ! mới có 5 w với 7 w mà bác đã thủng màng nhĩ ra rồi ! tội nghiệp bác ! với lại bác mới chỉ sở hữu cái 15 in 60 w ! có nhiều cái bé ko đến 15 in đâu, như BOSE chẳng hạn cả thùng cả loa có 5.7 cm thôi bác bằng khoảng hơn 2 inch thôi...nhưng công suất của nó 200 watts bác ợ ! nghe đã luôn ! còn bác muốn xem ngược lên mấy cái lịnk em gửi trên kia kia...có cái link của bọn tây nó độ âm thanh đi tuning đấy 40,000 watts ( bốn mươi ngàn watts ) khi bass đánh tóc nó dựng lên đấy bác bác vào xem thử tí đi !

coolpix8700

Well-Known Member

Em nghĩ không chỉ hot, mà còn đăng ký được patent!
Mấy cái chương trình công nghệ trên Tv lại mất nhiều giờ phát sóng...

coolpix8700

Well-Known Member

nghĩ thì cũng tủi thân cho bác thật!
...còn bác muốn xem ngược lên mấy cái lịnk em gửi trên kia kia...có cái link của bọn tây nó độ âm thanh đi tuning đấy 40,000 watts ( bốn mươi ngàn watts ) khi bass đánh tóc nó dựng lên đấy bác bác vào xem thử tí đi !

Bác có hiểu con số bác viết hay không?
Nếu người ta hiểu là công suất đỉnh thì không bình luận, nhưng khẳng định như bác là công suất thật để em tính hộ:
- Bỏ qua chuyện giật gân về công nghệ của Bose làm ra cái dây cực nhỏ chịu được dòng điện cực lớn mà cả vàng bốn số chín chưa làm được (nhưng bác đừng kể với em Bose dùng công nghệ siêu dẫn trong loa của họ nhé!), để em tính tiếp...
Bác khoe cái ắc quy trên xe của bác là 120Ah. Đó là loại ắc quy chuyên dành cho xe tải lớn, chứ xe nhỏ tụi em chỉ xài loại 54, cao nhất cũng chỉ 60Ah, nhưng dùng cho âm ly lớn phải có ắc quy lớn là đúng.
Người ta khuyên dòng phóng định mức của ắc quy là C10 (dòng 10 giờ ắc quy xài hết điện), nhưng dòng liên tục tối đa để nó không hỏng ngay thì có thể đến C3, cái ắc quy của bác có thể cấp dòng để nó không hỏng ngay (cong cực) là 40 am pe WOO!, rất tuyệt!
Em nhắc 1 lần đến ông Lô mô nô sốp vì cái câu nổi tiếng là "năng lượng không tự nhiên sinh ra", do vậy 40.000w cho cái âm ly cũng phải nhờ điện của bộ ắc quy cung cấp. Để cung cấp công suất 40.000w sẽ cần khoảng 33,300 am pe, với dòng phóng 40 am pe an toàn cho mỗi cái ắc quy thì cần khoảng 830 cái như của bác. Ra ngoài xe nhấc thử xong bác ước tính cần mấy cái xe 3 tấn rưỡi để chở chỗ ắc quy này nhé (em bỏ qua trọng lượng toàn bộ dây dẫn...) bác tính xem bộ car audio này cần chất lên loại xe nào!

Chỉnh sửa lần cuối:

YeuNhac

Banned

[video=youtube;QhkM4VZOfxk]http://www.youtube.com/watch?v=QhkM4VZOfxk[/video]​

Công suất P = U x U / R

Điện 110 V , loa 4 Ohm => P = 110 x 110 W / 4 = 12100 W / 4 = ~ 3000 W

Bên trên