TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

H 9999

Active Member
Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Bác có hiểu con số bác viết hay không?
Nếu người ta hiểu là công suất đỉnh thì không bình luận, nhưng khẳng định như bác là công suất thật để em tính hộ:
- Bỏ qua chuyện giật gân về công nghệ của Bose làm ra cái dây cực nhỏ chịu được dòng điện cực lớn mà cả vàng bốn số chín chưa làm được, em tính tiếp.
Bác khoe cái ắc quy trên xe của bác là 120Ah. Đó là loại ắc quy chuyên dành cho xe tải lớn, chứ xe nhỏ tụi em chỉ xài loại 54, cao nhất cũng chỉ 60Ah, nhưng dùng cho âm ly lớn phải có ắc quy lớn là đúng.
Người ta khuyên dòng phóng định mức của ắc quy là 1/10C (dòng 10 giờ ắc quy xài hết điện), nhưng dòng liên tục tối đa để nó không hỏng ngay thì có thể đến 3/10C, cái ắc quy của bác có thể cấp dòng để nó không hỏng ngay (cong cực) là 40 am pe WOO!, rất tuyệt!
Em nhắc 1 lần đến ông Lô mô nô sốp vì cái câu nổi tiếng là "năng lượng không tự nhiên sinh ra", do vậy 40.000w cho cái âm ly cũng phải nhờ điện của bộ ắc quy cung cấp. Để cung cấp công suất 40.000w sẽ cần khoảng 33,300 am pe, với dòng phóng 40 am pe an toàn cho mỗi cái ắc quy thì cần khoảng 830 cái như của bác. Ra ngoài xe nhấc thử xong bác ước tính cần mấy cái xe 3 tấn rưỡi để chở chỗ ắc quy này nhé (em bỏ qua trọng lượng toàn bộ dây dẫn...) bác tính xem bộ car audio này cần chất lên loại xe nào!

đã nói bác cứ mở cái xe MULTIVAN vw LÊN DÒM CÁI...NẾU BÁC Ở ÂU CHÂU THÌ RA NGAY AUTOHAUS XEM ĐI...em có 2 chiếc xe này và no ko phải xe tải.... ác qui của nó 120 am pe 1 bình bác hiểu chưa...bác chắc chạy xe con nhỏ nên bác chưa bao giờ thấy ac qui 120 am pe là đúng rồi...em đã nói đích danh tên xe và dòng cho ac qui ...em có 2 cái..chơi cả chục năm nay rồi mà bác cứ cãi với em.... ở đây nhiều bác toàn ngồi 1 chỗ hoặc search ở đâu rồi cứ cãi ! em nói lại khẳng định lai với bác là MULTIVAN T 5 HÃNG VW ÁC QUI 120 AMPE BÁC NHÁ ! BÌNH ÁC QUI CỦA NÓ CŨNG TO TỔ BỐ...GẤP ĐÔI BÌNH XE NHỎ 5 CHỖ ! xe MULTIVAN có 7 chỗ và 9 chỗ là loại đặt riêng ! thường thì 7 chỗ ! bác cứ dòm từ dòng comfort lên đến EDITON 25 thì biết ..hay thậm chí chả biết hay chửa bao giờ dòm trong ruột gan nó thế nào mà cứ cãi với em !
còn chúng nó độ công suất lớn thằng nào chả chơi vài cái ac qui...đôi bạn em chơi 20 ngàn w chúng nó chơi cả chục cái ac qui ...ko thế sao chịu nổi tải để trình diễn 1 đến 2 giờ khi tuning ! còn xe em ko để đi tuning ..chỉ là sở thích âm nhạc...nên em chơi cái âm ly 3 ngàn w như trên cũng quá là to rồi có bao giờ dám mở hết đâu mặc dù khoảng không trong xe cũng to gấp đôi gấp 3 xe nhỏ ! mở lớn lớn tí tức ngực luôn !

coolpix8700

Well-Known Member

Công suất P = U x U / R
Điện 110 V , loa 4 Ohm => P = 110 x 110 W / 4 = 12100 W / 4 = ~ 3000 W

Bác nhìn cái cuộn dây cuốn ấy thử đoán xem dây sẽ chịu được "mấy am pe"?
Ngày xưa em cũng chơi đồ car audio, khi về nước gầm giường còn khá nhiều amply cho ô tô phải mang xuống mấy thùng rác vứt dần... Chơi với mấy kho hàng điện tử, em được chọn đồ do khách trả lại, về sửa được thì lấy theo giá đồ phế liệu, hỏng lại mang đến trả (tất nhiên cũng phải sửa ljai nhiều đồ cho mấy người trông kho). Không ít đồ dùng của hội sinh viên cùng trường do em cung cấp...

Mấy cái amp cho ô tô ấy cũng đề phía ngoài 600 hay 900w, chạy cầu lên đến 1800... nhưng nhìn linh kiện ở trong em có thế biết công suất cao nhất thật sự của chúng. Khi chuyển về VN, đi cùng máy bay, em mang theo 807 kg hàng (về chiều hôm trước sáng hôm sau ra sân bay nhận hàng), trong đó cũng có khá nhiều đồ điện tử. Nhưng chạy đường VN bây giờ mấy cái xe em không mắc gì thêm ngoài thứ chúng được trang bị từ hãng!

Chỉnh sửa lần cuối:

H 9999

Active Member

và theo nhiều bác ở đây thì xe ô tô độ được công suất âm ly loa lớn nhất thì là bao nhiêu ? còn bọn MỸ, ĐỨC , ANH....nó ghi công suất thế thì là công suất đểu à... em cứ tưởng bọn tàu hay ở vietnam mới có vụ đểu...chứ giờ theo các bác phản đối thế thì có lẽ BỌN MỸ nó cũng ghi đểu chả khác gì bọn tàu hay ở viêt nam !
thế nên đừng ai thần tương MỸ làm gì cả ! cứ múc ở china cho gần ! nhiều bác trong diễn đàn này lặn lội khổ đi mua hay gửi mua hay đăt mua mãi MỸ về mà giờ thế thì chả biết tin ai nữa nhở !
nhưng em nghe cũng thấy to thật...tức ngực luôn ! nhưng em lại nghĩ nữa là khi chúng nó thiết kế cho không gian xe hơi hay để ĐỘ CHO XE HƠI thì chắc nó cũng khác với CÔNG NGHỆ cho gia đình ! hay BIỂU DIỄN công cộng không biết như thế có đúng không các bác nhỉ ???

newceco

Member

Thế bác 4 số 9 có định làm thí nghiệm để Anh em ở vn mở rộng tầm mắt ko? Tớ muốn xem cái clip do chính bác làm theo cách đề nghị ở trên đó, Bác mà ko làm thì rõ Bác là ông nổ rồi, thế nhé.

coolpix8700

Well-Known Member

và theo nhiều bác ở đây thì xe ô tô độ được công suất âm ly loa lớn nhất thì là bao nhiêu ? còn bọn MỸ, ĐỨC , ANH....nó ghi công suất thế thì là công suất đểu à... em cứ tưởng bọn tàu hay ở vietnam mới có vụ đểu...chứ giờ theo các bác phản đối thế thì có lẽ BỌN MỸ nó cũng ghi đểu chả khác gì bọn tàu hay ở viêt nam!

Đơn giản thôi, hệ thống car audio sử dụng điện 12 hay 24 vôn để cấp nguồn, bên trong các âm ly chúng phải chuyển lên thành điện có điện thế cao hơn rất nhiều để có công suất lớn, cùng với các mạch khuếch đại... hiệu suất chuyển thành tín hiệu âm thanh không cao, còn lại năng lượng điện bị biến thành nhiệt. Chưa có số cụ thể em cứ đặt đơn giản là 50% cho tín hiệu âm thanh, 50% cho nhiệt thì với bộ giàn của bác 3000w thật, bác sẽ có 1 cái lò sưởi 1500w chạy liên tuc trong xe, còn với mấy bộ giàn khủng thì có 1 cái lò sưởi đến khổng lồ 20Kw... Em chẳng biết người Mỹ hay người Tầu, nhưng thưởng thức âm nhạc như vậy về mùa hè (có khi ngay cả mùa đông) ở VN chắc chắn vàng rộp!

YeuNhac

Banned

Bác nhìn cái cuộn dây cuốn ấy thử đoán xem dây sẽ chịu được "mấy am pe"?
...

Trong trường hợp cặp Cube đôi "200 W", mỗi loa còn 50 W, nếu loa 4 Ohm thì phải chịu được dòng điện I

I x I = P / R = 50 AA / 4 = 12,5 AA => I = ~ 3,5 A

Đơn giản thôi, hệ thống car audio sử dụng điện 12 hay 24 vôn để cấp nguồn, bên trong các âm ly chúng phải chuyển lên thành điện có điện thế cao hơn rất nhiều để có công suất lớn, cùng với các mạch khuếch đại... hiệu suất chuyển thành tín hiệu âm thanh không cao, còn lại năng lượng điện bị biến thành nhiệt. Chưa có số cụ thể em cứ đặt đơn giản là 50% cho tín hiệu âm thanh, 50% cho nhiệt thì với bộ giàn của bác 3000w thật, bác sẽ có 1 cái lò sưởi 1500w chạy liên tuc trong xe, còn với mấy bộ giàn khủng thì có 1 cái lò sưởi đến khổng lồ 20Kw... Em chẳng biết người Mỹ hay người Tầu, nhưng thưởng thức âm nhạc như vậy về mùa hè (có khi ngay cả mùa đông) ở VN chắc chắn vàng rộp!

Chơi kiểu đó không thực dụng thường ngày, chỉ có tính cách trình diễn thôi, mỗi năm không biết họp fan club VW, Opel ... mấy ngày!

HDVN nay xuất hiện nhiều cảm tử quân quá, quấn bom đầy mình sau đó tự nhấn nút#:-S#:-S.

coolpix8700

Well-Known Member

HDVN nay xuất hiện nhiều cảm tử quân quá, quấn bom đầy mình sau đó tự nhấn nút#:-S#:-S.

Cũng không phải đâu bác ạh,
Chẳng qua là quá tin vào quảng cáo thôi. Tv quét 1000Hz, độ tương phản ở giá trị vô cùng (giá trị 1/cỡ triệu), 3D thụ động phân giải HD...
Ngay cái ví dụ của em ở trên 1 cái lò sưởi 20Kw với không gian của 1 cái ô tô thì những thứ gì có thể tồn tại ở trong ấy?

ngdhieu

Well-Known Member

Cũng không phải đâu bác ạh,
Chẳng qua là quá tin vào quảng cáo thôi. Tv quét 1000Hz, độ tương phản ở giá trị vô cùng (giá trị 1/cỡ triệu), 3D thụ động phân giải HD...
Ngay cái ví dụ của em ở trên 1 cái lò sưởi 20Kw với không gian của 1 cái ô tô thì những thứ gì có thể tồn tại ở trong ấy?

Bác nỗ lực khai sáng cho người quá tin vào những gì mình thấy và tưởng là đúng, là chân lý đó làm gì?
Mọi nỗ lực của bác sẽ chỉ là công cốc thôi.

@ H9999: Bác ạ, làm loa kêu thật to mà tiêu thụ điện thật ít mới khó. Chứ làm loa chỉ để tiêu thụ điện vài ngàn watt, vài chục ngàn watt mà vẫn kêu tí tí thì ai chả làm được hả bác? Loa điện động thì chỉ cần làm khe từ to 1 tí, cuốn dây (voice coil bên trong củ loa) to 1 tí (phi 2mm thôi không cần nhiều) là dư sức chịu được cả vài ngàn watt như chơi bác ạ.
Đó là chưa kể, bác chỉ thấy bên ngoài thùng loa, còn bên trong thùng loa, em mắc song song cỡ chục con trở có tỏa nhiệt đồng 50W, áp vào 1 miếng tỏa nhiệt làm vách sau của loa, thì hi hi, cắm 2 đầu dây điện kế vào cọc loa vẫn thấy khoảng 4Ohm, nhưng cái thùng loa đó chịu được vài ngàn watt là chuyện muỗi bác ạ.

Công suất chịu đựng với độ lớn của âm thanh phát ra, tuy nó có liên quan với nhau chút chút, nhưng vốn là 2 khái niệm rất khác bác ạ.
Có 1 chỉ tiêu có thể dùng làm chuẩn chung để so sánh. Đó là chỉ tiêu độ nhạy, VD như tính bằng dB/Wm, nghĩa là độ lớn của âm thanh (thường đo ở tần số hoạt động tốt nhất của củ loa) tính bằng decibel, đo ở khoảng cách 1m, và khi loa đang chịu 1 dòng điện có công suất tiêu thụ điện là 1W. VD như loa có trở kháng 8Ohm thì điện áp phải là 2,34V v.v....
Cái con loa khủng vài ngàn watt nhét trong xe hơi của bác, em chỉ e là độ nhạy của nó tầm 82~84dB/W/m thôi ạ, thậm chí còn tệ hơn.

H 9999

Active Member

các bác cứ ngồi tranh luận kiểu này cũng mệt ! em thì em chả cần phải thí nghiệm thí nghiếc gì cả... chỉ cần thấy các hãng nổi tiếng bán sản phẩm của họ..sản phẩm có ghi 1 vài ngàn watts .... thấy nghe cũng ác ! mở to nghe tức cả ngực...ngồi nếu mở to người còn rung lên ấy chứ...em chả phải cần đo đạc gì...trình diễn hay ko trình diễn...miễn là ai thích tiếng BASS thích to thì múc ! nghe hay là ok...điện nguồn cấp từ ÁC QUI ô tô là 12 volt...còn sau đó nó tăng kích điện thế nào bên trong em ko cần quan tâm..chỉ cần 1 đầu vào 12 volt...đâu kia cho công suất lớn ra loa ...... và thế là múc ! chứ các bác cứ tranh luận làm gì...thậm chí nhiều bác trông cái topic này em có thể khẳng định chưa bao giờ chơi và chưa bao giờ tham dự 1 audio tuning trình diễn ở đâu...còn mớ lý thuyết xuông của 1 số bác ngồi đây tranh luận làm gì ăn thua gì ở đây đâu !
nhiều hãng điện tử lớn trên thế giới chúng nó toàn kỹ sư giáo sư cả đấy...nhưng sao chúng nó ko làm đc chất lượng tốt như các hãng nổi tiếng.. ... nó hơn nhau ăn nhau ở những cái nghiên cứu và bí quyết riêng trong nghề ! chứ còn thử mấy cái lý thuyết xuông kia để làm gì !
người dùng cứ thấy ngon...công suất lớn...nếu thích thì múc ! còn chúng nó ghi chỉ số kỹ thuật ở đấy chắc em nghĩ phải có tiêu chuẩn và được quốc tế công nhận..ko có đời nào loa vài ba watts mà tự nhiên nó ghi lên vài ngàn watts ! chứ nói đơn giàn như một số bác ở đây thì nước ta ĐÃ SẢN XUẤT RA NHỮNG LOAI LOA CÒN ÁC HƠN CẢ CÁC THƯƠNG HIỆU NỔI TIẾNG THẾ GIỚI RỒI ! rốt cuộc thì sao ??!! toàn tài giỏi cả đấy...giáo sư bác sỹ viêtnam nhiều như cỏ đó ! ai cũng tài cũng giỏi đó !

H 9999

Active Member

còn có bác phán như đúng rồi...bảo là thử lấy cái loa BOSE cube kia gắn vào âm ly 50 w 1 kênh xem có cháy ko ? chả dùng toàn nói mớ lý thuyết xuông ! em đã chơi mấy năm rồi lấy cặp double cube nhỏ con của BOSE gắn với âm ly PIONEER VSX 2021 K ( 7.2 và 150 w 1 kênh cho 8 ôm ) và chơi với âm ly YAMAHA RX A 2010 9.2 140 w 1 kênh cho 8 ôm và 220 w 1 kênh cho 4 ôm ! chả hề hấn gì..chơi mấy năm rồi tí tách oang oang...chơi ầm ầm có sao đâu... huống chi nói cái âm ly 50 w ! hixx ko biét thì thôi cứ toàn ra vẻ ta biết ...tôi chơi rồi chơi mấy năm rồi ! có trong video của tôi ở trên đó ! hay là lại nói 2 cái âm ly kia công suất chỉ dưới 50 w đây ! chả biết thế nào nhưng cái âm ly nó nặng 18 kgs và tiêu thụ điện năng là 1 cái 570 w và 1 cái 490 w ! công suất nó đề là mỗi cửa 150 w 8 ôm ! ....... còn ghi đểu hay k thì ko biết thấy đánh nếu mở to cũng rung cốc chén chai lọ kêu phè phè trong tủ...liệu cái âm ly dưới 50 w cho căn phòng 45 mét vuông ở khoảng cách loa 8 mét mà đồ đạc liêu có rung bần bật lên thế được không ????
thế nên chơi rồi biết thì a em tham khảo...ko phải cứ lý thuyết xuông rồi nói móc nhau làm gì ! loa BOSE nó tí xíu thế mà nghe nó cũng to đùng....đầy cái loa to xác chắc gì ăn được nó ! cái topic này bác AD mới đặt câu hỏi là tại sao LOA BÉ MÀ CÔNG SUẤT VẪN LỚN ...các bác giải thích đi....các bác làm tư vấn cho các hãng điện tử đi để nó học hỏi các bác để làm được như BOSE ấy ! hay hay hơn BOSE ấy ! tại sao loa BOSE cả hộp cả thùng loa ấy mà mới có 5.7 cm mà tiếng nó to thế ? nó còn mô tả công suất tải đến 200 W !

ngdhieu

Well-Known Member

các bác cứ ngồi tranh luận kiểu này cũng mệt ! em thì em chả cần phải thí nghiệm thí nghiếc gì cả... chỉ cần thấy các hãng nổi tiếng bán sản phẩm của họ..sản phẩm có ghi 1 vài ngàn watts .... thấy nghe cũng ác ! mở to nghe tức cả ngực...ngồi nếu mở to người còn rung lên ấy chứ...em chả phải cần đo đạc gì...trình diễn hay ko trình diễn...miễn là ai thích tiếng BASS thích to thì múc ! nghe hay là ok...điện nguồn cấp từ ÁC QUI ô tô là 12 volt...còn sau đó nó tăng kích điện thế nào bên trong em ko cần quan tâm..chỉ cần 1 đầu vào 12 volt...đâu kia cho công suất lớn ra loa ...... và thế là múc ! chứ các bác cứ tranh luận làm gì...thậm chí nhiều bác trông cái topic này em có thể khẳng định chưa bao giờ chơi và chưa bao giờ tham dự 1 audio tuning trình diễn ở đâu...còn mớ lý thuyết xuông của 1 số bác ngồi đây tranh luận làm gì ăn thua gì ở đây đâu !
nhiều hãng điện tử lớn trên thế giới chúng nó toàn kỹ sư giáo sư cả đấy...nhưng sao chúng nó ko làm đc chất lượng tốt như các hãng nổi tiếng.. ... nó hơn nhau ăn nhau ở những cái nghiên cứu và bí quyết riêng trong nghề ! chứ còn thử mấy cái lý thuyết xuông kia để làm gì !
người dùng cứ thấy ngon...công suất lớn...nếu thích thì múc ! còn chúng nó ghi chỉ số kỹ thuật ở đấy chắc em nghĩ phải có tiêu chuẩn và được quốc tế công nhận..ko có đời nào loa vài ba watts mà tự nhiên nó ghi lên vài ngàn watts ! chứ nói đơn giàn như một số bác ở đây thì nước ta ĐÃ SẢN XUẤT RA NHỮNG LOAI LOA CÒN ÁC HƠN CẢ CÁC THƯƠNG HIỆU NỔI TIẾNG THẾ GIỚI RỒI ! rốt cuộc thì sao ??!! toàn tài giỏi cả đấy...giáo sư bác sỹ viêtnam nhiều như cỏ đó ! ai cũng tài cũng giỏi đó !

Bác tranh luận kiểu ngang phè phè và không hiểu tí gì về vật lý cơ bản lớp 12 thế này thì anh em làm sao đỡ lại bác nổi.

Nhưng em cũng đua theo bác cho nó vui.
Bác vui lòng cho em xin tên cái hãng nổi tiếng bán sản phẩm cả ngàn watt kia, và bác thử email hỏi thẳng họ: So cái loa của họ cần cả ngàn watt cho 1 cái không gian bé tí xíu là cái xe hơi, với 1 cái nhà hát giao hưởng rộng cả ngàn mét vuông, mà không dùng bất cứ hệ thống khuếch đại âm thanh nào, người ngồi dãy ghế cuối cùng vẫn nghe tốt tiếng nhạc cụ mộc từ sân khấu xem cái nào thiết kế và xây dựng khó hơn nhé.

coolpix8700

Well-Known Member

...loa BOSE nó tí xíu thế mà nghe nó cũng to đùng....đầy cái loa to xác chắc gì ăn được nó ! cái topic này bác AD mới đặt câu hỏi là tại sao LOA BÉ MÀ CÔNG SUẤT VẪN LỚN ...các bác giải thích đi....các bác làm tư vấn cho các hãng điện tử đi để nó học hỏi các bác để làm được như BOSE ấy ! hay hay hơn BOSE ấy ! tại sao loa BOSE cả hộp cả thùng loa ấy mà mới có 5.7 cm mà tiếng nó to thế ? nó còn mô tả công suất tải đến 200 W !

Chắc các cty sx đồ nghe nhìn không cần các bác ấy tư vấn đâu. Do ý thích của các "thượng đế" thì lần lượt họ phải theo nhau chiều các "thượng đế" để các "thượng đế" vừ lòng, nếu không thì sẽ thua đối thủ (cái này bác hay vào Internet đọc thì thấy nhiều bình luận lắm)!
Còn chắc cũng chẳng hãng nào phải đi tìm hiểu "công nghệ" của Bose cả bác àh.
Ở HN chắc nhiều người đã từng nghe đến cái thương hiệu "Nam Môn" (em xin mạn phép ông chủ của Nam Môn - hiện nay vẫn thỉnh thoảng có người chào bán loa Nam Môn cũ), em chơi với ông chủ và nhiều lần nhờ ông ấy làm hộ mạch in, loa họ hét cũng to lắm và cũng nhiều cái nhỏ tý ti thôi. Cũng có thời gian em làm loa 2.1, mấy cái loa satelite thì củ loa ra chợ Giời lấy và cũng không to hơn Cube của Bose bao nhiêu và hét cũng to, không chỉ không kém mà còn to hơn mấy cái loa Bose nhiều. Khi cái cửa hàng trên Lý Nam Đế bật lên, nhân viên của mấy cửa hàng bên nghe tiếng chạy sang xem cũng ngạc nhiên như những năm đầu 90' em ra cửa hàng thấy họ đặt Cube của Bose trên bàn (họ dấu cái sub dưới gầm tủ lsuc đó em chẳng thấy được, mãi sau thằng bạn cùng phòng mua về mới hiểu ra). Chắc bác nói tụi em gặp may, mua đúng lô hàng nhái công nghệ của bose? Cũng chưa chắc chắn lắm, nhưng em chỉ biết mỗi lần ra lấy hàng thì mấy cái củ cũ hết lại phải lấy loại củ mới, làm có ít loa mà mỗi lô một loại củ mất công đo đạc, tính toán...sau tụi em bỏ vì mất công quá!
(còn nhìn cái cuộn dây lõi của cái cub trên, chưa cần đo người ta cũng đoán được lượng nhiệt nó chấp nhận để sau đó đo ôm không thấy chỉ vô cùng)

newceco

Member

còn có bác phán như đúng rồi...bảo là thử lấy cái loa BOSE cube kia gắn vào âm ly 50 w 1 kênh xem có cháy ko ? chả dùng toàn nói mớ lý thuyết xuông ! em đã chơi mấy năm rồi lấy cặp double cube nhỏ con của BOSE gắn với âm ly PIONEER VSX 2021 K ( 7.2 và 150 w 1 kênh cho 8 ôm ) và chơi với âm ly YAMAHA RX A 2010 9.2 140 w 1 kênh cho 8 ôm và 220 w 1 kênh cho 4 ôm ! chả hề hấn gì..chơi mấy năm rồi tí tách oang oang...chơi ầm ầm có sao đâu... huống chi nói cái âm ly 50 w ! hixx ko biét thì thôi cứ toàn ra vẻ ta biết ...tôi chơi rồi chơi mấy năm rồi ! có trong video của tôi ở trên đó ! hay là lại nói 2 cái âm ly kia công suất chỉ dưới 50 w đây ! chả biết thế nào nhưng cái âm ly nó nặng 18 kgs và tiêu thụ điện năng là 1 cái 570 w và 1 cái 490 w ! công suất nó đề là mỗi cửa 150 w 8 ôm ! ....... còn ghi đểu hay k thì ko biết thấy đánh nếu mở to cũng rung cốc chén chai lọ kêu phè phè trong tủ...liệu cái âm ly dưới 50 w cho căn phòng 45 mét vuông ở khoảng cách loa 8 mét mà đồ đạc liêu có rung bần bật lên thế được không ????
thế nên chơi rồi biết thì a em tham khảo...ko phải cứ lý thuyết xuông rồi nói móc nhau làm gì ! loa BOSE nó tí xíu thế mà nghe nó cũng to đùng....đầy cái loa to xác chắc gì ăn được nó ! cái topic này bác AD mới đặt câu hỏi là tại sao LOA BÉ MÀ CÔNG SUẤT VẪN LỚN ...các bác giải thích đi....các bác làm tư vấn cho các hãng điện tử đi để nó học hỏi các bác để làm được như BOSE ấy ! hay hay hơn BOSE ấy ! tại sao loa BOSE cả hộp cả thùng loa ấy mà mới có 5.7 cm mà tiếng nó to thế ? nó còn mô tả công suất tải đến 200 W !
Ôi Anh Trí....giờ thì mình đã hiểu vì sao mấy hôm nay ngoài biển Đông có bão:)| .

thaonhien

Re: Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Cám ơn các Bác. Nhưng đọc tới đây mà em vẫn chưa thông suốt. Có lẽ tại trình độ vật lý của em hơi kém.

H 9999

Active Member

các bác DÒM đi ! đây là điện ác qui trong xe hơi họ múc đấy....ko phải điện lưới đâu ! còn tất nhiên những dàn công suất lớn ,, chơi nhiều âm ly 1 lúc thì họ phải chơi nhiều ác qui ! theo các bác thì người ta có thể làm đc bao nhiêu w trong cái ô tô ....? tất nhiên là AUDIO TUNING thì họ chơi kiểu khác...họ ko chơi standard như trong xe hãng đã lắp sẵn...trong xe hãng đã lắp sẵn thì chỉ vài chục watts 1 loa là cao lắm rồi...1 xe thì từ 8 đến 12 loa là cao ! còn có khi xe ĐỂU có 2 loa ấy chứ ! nhưng mà dân TUNING như thế này trong clips này thì quả là khủng.... khi tiếng BASS đánh tóc dựng ngược lên đừng nghĩ là họ không làm được , bản thân em thấy những quả SUB nó to tổ bố...quả của em còn gần 3 chục KGS ! còn cái ÂM LY cũng 15 kgs ....có cái âm ly nó dài cả mét nặng hơn 2 chục KGS dài gần hết chiều ngang 1 cái xe con loại nhỏ !
chứ còn cãi nhau làm gì cứ lý thuyết xuông phổ thông làm gì ! chỉ biết nó to ..nghe ngon thích thì múc !
40000 watt speaker!!! - YouTube

YeuNhac

Banned

Dàn loa high-end trong xe hơi đây, do B&W thiết kế, Dolby Pro Logic II 7.1 gồm 9 loa và subwoofer, tổng cộng 440 W

H 9999

Active Member

........................................................

H 9999

Active Member

nhìn cũng ngon đấy bác nhở ! nghe chắc phê..nhưng mà nó chỉ là standard trong xe bác ! nhiều hãng như BOSE với BLAUPUNKT nó thiết kế cho BMW, MERCEDES với AUDI hay PORSCH cũng oách xà lách nghe cũng phê nòi, mấy con của em là của BOSE với Blaupunkt !
liệu bác đưa con số 440 w ko biết bác có bị ném gạch vỡ đầu như em không ? nhiều bác chỉ dùng loa 5 với 7 watts như bác gì trên trang trên kia kìa...bác ấy đã bị thủng màng nhĩ rồi..nghe bộ 440 w này của bác chắc bác ấy phải đi cấp cứu cũng nên ! .... bác ấy chỉ tin 5 đến 7 w như vậy thôi ! còn em thì e lại nghĩ khác...có nhiều cái cần phải trải nghiệm mới thấy rõ được ! tại sao xe tư bản như ĐỨC ANH MỸ ...nghe khác với lada hay trường hải hay kia huyndai..vv.... tất nhiên giữa bọn ĐỨC ANH MỸ nó cũng có nhiều cái khác nhau nữa ! nhưng vụ công suất lớn đến tức ngực và muốn tóc gió thôi bay thì cạo trọc..chứ ko bay tấp tới...
em nói standard là hãng đã thiết kế cho dòng xe....còn độ xe độ âm thanh nhất là đi thi TUNING thì vô cùng...có bọn đi TUNING THẾ GIỚI xe nó mấy chục ngàn watts ! cấp nguồn cho hệ thống trên xe phải dùng cả chục cái ắc qui to ... có bọn 5 lần vô địch thế giới các bác nếu thích thì cứ vào youtube mà xem là có !

nghia303

Well-Known Member

Vậy à , nghe bác giới thiệu lại phải tò mò xem thử ra sao !!!

Bên trên