Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Bác sợ nghe đôi front tốt quá so với mấy cái loa kia hay sao?
Mô hình của em là tín hiệu từ pre-out của đôi front từ cái reciever chính em lấy ra cho bộ 2 kênh làm front khi xem film (vẫn cách này cả center và suround+sub). Cái reciever chỉ phải làm việc nhẹ là kéo đôi surroundback!

Thế này bác lại sắm cả pow cho front, sur và cen ạ?

Chủ đề này bóng bàn cũng đã nhiều. Quan điểm mỗi người một khác. E có ông bạn thân cũng thích âm thanh và nói E dẫn đi mua 1 bộ. Đầu tiên cho nghe bộ 2 kênh giá cũng tầm 500tr ( loa B&W 802 Diamond, ampli +CDP MCINTOSH) sau đó nghe bộ đa kênh serial B&W CM9+ rec denon 3313, cùng nghe nhạc stereo thì ông bạn lại nói là bộ này hay hơn vì nó có sub nên bass hay hơn, chả biết thế nào. Các bác cứ trải nghiệm và nghe thử hợp với túi tiền của mình. Quan điểm của E là trong cùng 1 giá tiền thì ampli 2 kênh nghe hay hơn rec khi nghe stereo.
Vâng, câu cuối cùng của bác chính là kết của topic được rồi. Nghĩ lại cũng hài thật.
Bác T thử cặp dây loa của Bác Dũng thấy có sự đổi khác không bác?. Hôm nay E lên nhà bác ấy uống mấy li Chivas rồi nghe nhạc qua Tannoy Turnberry GR cứ phê phê là.

rockloccoc

Well-Known Member

Chả biết thế nào chứ em so sánh Marantz 88se, MD còi làm DAC, tín hiệu Dune ra với cái rec pioneer sc27 (chơi Pure Direct) , cùng ghép với 685 thấy e Marantz chán hẳn :D Mà giá xuất xưởng 2 "thằng" gân bằng nhau nhá! Chả biết đâu mà lần! :p

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Bác T thử cặp dây loa của Bác Dũng thấy có sự đổi khác không bác?. Hôm nay E lên nhà bác ấy uống mấy li Chivas rồi nghe nhạc qua Tannoy Turnberry GR cứ phê phê là.

Nghe kém hơn kha khá mới đau, căn bản đôi của mình DYI mà cũng mua mất 600 lận....

jone123

Banned

à hiểu rồi chơi kiểu này giống kiểu 3 amply 2.0 cho dàn 5.1 . Nếu vậy thì amply đâu có giải mã DTS hay DTS HD gì đâu thấy hơi phí cho 1 công nghệ .

DanielTran

Well-Known Member

Bác sợ nghe đôi front tốt quá so với mấy cái loa kia hay sao?
Mô hình của em là tín hiệu từ pre-out của đôi front từ cái reciever chính em lấy ra cho bộ 2 kênh làm front khi xem film (vẫn cách này cả center và suround+sub). Cái reciever chỉ phải làm việc nhẹ là kéo đôi surroundback!

Em cũng chơi hao hao kiểu của bác! Receiver 7.1 em chuyển về 5.1 để đánh bi-amp cho đôi front. Còn receiver chỉ gánh đôi surround và loa center. Đây là cách ghép tận dụng khi nghe nhạc đa kênh thôi, còn thì chủ yếu là ghép 2 kênh.

Minhsur

Banned

Chủ đề chủ thớt đưa ra sẽ không bao giờ có hồi kết. Tết vừa rồi em xem Thuynga 113 bản BD46GB cũng chỉ có âm thanh AAC2.0, nghe qua AVR không tiêu nổi, còn khi đấu qua amp 2 kênh nghe phê luôn. Tự nhiên em thắc mắc không hiểu sao sau 1 số BD xài tiếng 5.1 bây giờ cả Asia và Thuynga đều sản xuất BD với âm thanh 2.0. Đồ an nào nước chấm ấy. 5.1 nghe qua AVR, còn 2.0 nghe qua amp Stereo, đảo phỏm cho nhau nghe không tiêu được.

Em xem và nghe bản TBN 113 này bằng Denon X4100, thấy nó hiển thị trên màn hình AVR là Dolby Surround. Hiệu ứng âm thanh 5.1 rất ok mà bác.

binhhc

Moderator

Em xem và nghe bản TBN 113 này bằng Denon X4100, thấy nó hiển thị trên màn hình AVR là Dolby Surround. Hiệu ứng âm thanh 5.1 rất ok mà bác.
Không biết con AVR của bác hiển thị thế nào chứ còn bản PBN113 thì chắc chắn âm thanh chỉ là 2.0 thôi mà.

Minhsur

Banned

Không biết con AVR của bác hiển thị thế nào chứ còn bản PBN113 thì chắc chắn âm thanh chỉ là 2.0 thôi mà.

Vậy à bác, để em xem lại cái AVR nhà em sao lại hiển thị linh tinh thế. Bản này em copy ở Hdzone 81 Nguyễn Du.

zeroFILL

Active Member

Trước em có down được bản Paris By Night (111 thì phải) có cả âm thanh 2.0 lẫn DD 5.1

coolpix8700

Well-Known Member

Trước em có down được bản Paris By Night (111 thì phải) có cả âm thanh 2.0 lẫn DD 5.1

Đến bản 112 thì vẫn có DD 2.0 và 5.1 (để người xem chọn). Nhưng bản bluray 113 này thì chỉ có 2.0!

C_Pham

Well-Known Member

Em đang down PBN 113 của bác ledung123, thấy trong tiêu đề cũng chỉ ghi 2.0

lahabentin

Well-Known Member

Vậy à bác, để em xem lại cái AVR nhà em sao lại hiển thị linh tinh thế. Bản này em copy ở Hdzone 81 Nguyễn Du.
Bác S xem lại hình như nó hiển thị là Dolby Digital thì phải ? Chứ không phải Dolby Surround Digital.

pkhaudio

Active Member

Bản PBN113 đó hơn 40Gb mà nghe đâu là bản ko đẹp (đã nhiều coment như thế) nên tới giờ vẫn nhịn xem (ko down) :)

Âm thanh 5.1 nghe như ngồi tại trường quay, cảm giác thích hơn bản Stereo

Mình nói thích hơn chứ ko nói hay hơn kẻo các bác lại choảng nhau :)

duytanltl

Member

Bản PBN113 đó hơn 40Gb mà nghe đâu là bản ko đẹp (đã nhiều coment như thế) nên tới giờ vẫn nhịn xem (ko down) :)

Âm thanh 5.1 nghe như ngồi tại trường quay, cảm giác thích hơn bản Stereo

Mình nói thích hơn chứ ko nói hay hơn kẻo các bác lại choảng nhau :)

bản PBN 113 đẹp, bạn cứ kéo về thưởng thức; 5.1 nghe hay nếu nghe trong phòng riêng; 2.0 nghe đâu cũng được... he he

các bác trong diễn đàn cho em hỏi denon x3000 có Pure Direct koong ạ

các bác cho em hỏi denon x3000 có chế độ Pure Direct không ạ em cám ơn cac bác

Bên trên