[Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

Em mua cái Case HP7800 chưa có ổ cứng và chip giá 1,3 triệu, con chíp E8400 thêm 3 trăm ngàn. Cắm chíp+ổ cứng xong, cài Win7 chạy luôn!
Đó là loại case họ chuyên dùng cho mấy chỗ chuyên "tiếp khách" (quầy thu tiền,...) gắn vào mặt sau của mấy cái màn hình LCD cỡ 15" nên rất bé (cõ 1 gang tay vuông)!
Chạy chíp E8400 nên rất mát, cái tản nhiệt bên trong của nó cũng khá khủng, khong quạt chạy cả tiếng sau sờ lên chỉ thấy hơi ấm. Quạt điều chỉnh tốc độ từ 0...5 nếu để mức 1 thì ghé tai sát không nghe gì hết!

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

Em mua cái Case HP7800 chưa có ổ cứng và chip giá 1,3 triệu, con chíp E8400 thêm 3 trăm ngàn. Cắm chíp+ổ cứng xong, cài Win7 chạy luôn!
Đó là loại case họ chuyên dùng cho mấy chỗ chuyên "tiếp khách" (quầy thu tiền,...) gắn vào mặt sau của mấy cái màn hình LCD cỡ 15" nên rất bé (cõ 1 gang tay vuông)!
Chạy chíp E8400 nên rất mát, cái tản nhiệt bên trong của nó cũng khá khủng, khong quạt chạy cả tiếng sau sờ lên chỉ thấy hơi ấm. Quạt điều chỉnh tốc độ từ 0...5 nếu để mức 1 thì ghé tai sát không nghe gì hết!
HP7800 thì FSB có 800MHz, còn phải mua thêm card màn hình nữa, mà có chạy được 3D Iso và HD Audio ko bạn ?

coolpix8700

Well-Known Member

Nếu bác mua cái case HP6000, giá không đắt hơn thì bluray 3D gốc+DTS MA vô tư (cũng chỉ cần cái chíp E8400 này, nhưng tất nhiên nó sẽ to hơn và dầy hơn)!!!

sircuong1303

Well-Known Member

Nếu bác mua cái case HP6000, giá không đắt hơn thì bluray 3D gốc+DTS MA vô tư (cũng chỉ cần cái chíp E8400 này, nhưng tất nhiên nó sẽ to hơn và dầy hơn)!!!

Từ khi nào mà C2D E8400 xem dc BD iso 3D vậy bác :-?.

coolpix8700

Well-Known Member

Từ khi nào mà C2D E8400 xem dc BD iso 3D vậy bác :-?.

Không phải nghe nói hay đọc ở đâu cả, mà em đang dùng cái cả cái case HP6000 với con chíp E8400 (ram 4G/800) từ hơn 2 năm nay để xem film ở nhà đây bác ạh. Con số hơn 2 năm vì em không nhớ rõ lắm là thay mấy cái HDP từ khi nào, nhưng có thể lâu hơn nhiều, vì cái ổ ghi bluray gắn cho nó hình như đã mua được hơn 3 năm. Để phát files iso 3D bluray em để hdd ở mấy cái box, dùng TMT sau khi đã mount lên đĩa ảo. Còn với đĩa bluray thì dùng cái ổ ấy. Film 3D bluray cứ bật lên là cái tv tự nhận, chứ không như cái thể loại SBS thì phải dùng remote của tv chọn chế độ 3D!
(còn cái case HP7800 kia chỉ để nghe nhạc, nếu lúc lấy cái case HP7800 mà chưa có cái HP6000 này thì em lại lấy cái HP8100, cũng nhỏ như HP7800 nhưng lại có cổng HDMI).

sircuong1303

Well-Known Member

Không phải nghe nói hay đọc ở đâu cả, mà em đang dùng cái cả cái case HP6000 với con chíp E8400 (ram 4G/800) từ hơn 2 năm nay để xem film ở nhà đây bác ạh. Con số hơn 2 năm vì em không nhớ rõ lắm là thay mấy cái HDP từ khi nào, nhưng có thể lâu hơn nhiều, vì cái ổ ghi bluray gắn cho nó hình như đã mua được hơn 3 năm. Để phát files iso 3D bluray em để hdd ở mấy cái box, dùng TMT sau khi đã mount lên đĩa ảo. Còn với đĩa bluray thì dùng cái ổ ấy. Film 3D bluray cứ bật lên là cái tv tự nhận, chứ không như cái thể loại SBS thì phải dùng remote của tv chọn chế độ 3D!
(còn cái case HP7800 kia chỉ để nghe nhạc, nếu lúc lấy cái case HP7800 mà chưa có cái HP6000 này thì em lại lấy cái HP8100, cũng nhỏ như HP7800 nhưng lại có cổng HDMI).

Bro có thể quay video lại dc ko, nếu có cả GPU-z và Task Manager để quan sát tình hình hoạt động của cpu, vga thì càng tốt ạ.

coolpix8700

Well-Known Member

Cách bác hỏi thì biết bác không tin, em chỉ là người sử dụng, dùng rồi giới thiệu, vì vậy cái đó cũng chẳng quan trọng.
Hiện giờ chẳng có cái gì quay được clip, 2 cái máy đó chỉ cài Win7, phần mềm play film và nhạc, còn các tiện ích thì 1 cái chỉ thêm Deamon Tool Pro để mount thêm đĩa ảo cho các files film iso, còn cái kia thì chẳng có gì nên cũng chẳng có GPU-Z. Cái 6000 còn lấy tv làm màn hình (tất nhiên qua reciever trước), còn cái kia chẳng được nối vào 1 cái màn hình nào cả, để điều khiển nó em dùng tablette.
Nếu bác thấy được tiì xem cái ảnh này, vừa chụp trên cái TV đang phát bộ film Finding Nemo, bản 3D Bluray ISO, co màn hình lại để hiện được system info. Ai đã xem film 3D bluray không dùng kính rồi nhận ra ngay, khác với các bản side by side hay over/under là khoảng cách 2 nửa film 3D bluray rất gần nhau!

Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member

Cách bác hỏi thì biết bác không tin, em chỉ là người sử dụng, dùng rồi giới thiệu, vì vậy cái đó cũng chẳng quan trọng.
Hiện giờ chẳng có cái gì quay được clip, 2 cái máy đó chỉ cài Win7, phần mềm play film và nhạc, còn các tiện ích thì 1 cái chỉ thêm Deamon Tool Pro để mount thêm đĩa ảo cho các files film iso, còn cái kia thì chẳng có gì nên cũng chẳng có GPU-Z. Cái 6000 còn lấy tv làm màn hình (tất nhiên qua reciever trước), còn cái kia chẳng được nối vào 1 cái màn hình nào cả, để điều khiển nó em dùng tablette.
Nếu bác thấy được tiì xem cái ảnh này, vừa chụp trên cái TV đang phát bộ film Finding Nemo, bản 3D Bluray ISO, co màn hình lại để hiện được system info. Ai đã xem film 3D bluray không dùng kính rồi nhận ra ngay, khác với các bản side by side hay over/under là khoảng cách 2 nửa film 3D bluray rất gần nhau!

Bác chạy dc file BD iso 3D ko có nghĩa là bác xem dc file 3D theo đúng nghĩa. Vì nếu cpu hoặc gpu ko decode dc thì khi bác chạy file BD iso 3D bác sẽ chỉ xem dc dưới đinh dạng 2D thui à. Cần quay video nhanh thì bác lấy mobi ra quay rùi up lên Youtube là dc mà, bác đừng bảo với e là bác ko có smartphone nhé :). Bác ko có GPU-Z hay bật task manager thì làm sao e biết nó đang dùng cpu hay gpu để decode 3D.

Em muốn hỏi kỹ là vì nếu C2D 8400 xem tốt BD iso 3D thì e sẽ thử decode với Pen G3220 xem sao.

coolpix8700

Well-Known Member

Nhìn riềm đúp của những cái hình trên film chả nhẽ bác chưa nhận ra film đang phát dưới định dạng nào?

sircuong1303

Well-Known Member

Nhìn riềm đúp của những cái hình trên film chả nhẽ bác chưa nhận ra film đang phát dưới định dạng nào?

Ảnh bác chụp và up lên mờ quá, nhìn như 2D thông thường bác ạ :(.

coolpix8700

Well-Known Member

Thế bác nghĩ với clip của 1 cái điện thoại di động bác nhìn thấy 3D rõ hơn sao?

Bạn đang dùng TV loại model nào để coi Bluray 3D vậy?

coolpix8700

Well-Known Member

SS PS64D8000 bác ạh!

sircuong1303

Well-Known Member

Thế bác nghĩ với clip của 1 cái điện thoại di động bác nhìn thấy 3D rõ hơn sao?

Chí ít thì cũng phải tầm như video ở link bên dưới đây ạ.

[video=youtube;_A7AzAiKc7g]https://www.youtube.com/watch?v=_A7AzAiKc7g[/video]

SS PS64D8000 bác ạh!

Vậy là bạn giống tôi cách đây vài năm khi tôi tập tọe chơi Bluray 3D. Cứ tưởng là mình đã coi được thực sự 3D thế mà cứ coi được 15 hay 20 phút là con mắt cay xè. Phải tháo kiếng ra cho mắt nghỉ ngơi. Mấy lần tôi lên diễn đàn náy nói thằng nào chế ra cái 3D thật là ngu ngốc hết chỗ nói. Té ra chính tôi mới là kẻ ngu ngốc thượng hạng.
Cái 3D mà bạn đang coi thật ra chỉ là thứ 3D giả lập của chính cái TV nó tạo ra chứ không phải 3D thật từ phim ra. Xem hình thì nó cũng là 3D chứ không phải không, nhưng nếu so sánh với 3D thật của phim thì khác 1 trời 1 vực về độ nét, độ trong của hình và nhất là chiều sâu + chiều nổi của hình 3D.

sircuong1303

Well-Known Member

Nếu bác Coolpix8700 ở HN thì e sẽ vác con laptop cùi của e qua nhà bác để thử cho bác xem như nhế nào mới dc gọi là 3D thực thụ.

coolpix8700

Well-Known Member

Xin lỗi bác, không biết bác là dân bán hàng nên đã chót tranh luận!
Cũng biết sơ sơ cái nghề bán hàng mà lúc nào cũng nói thật thì chắc chẳng mấy chốc chẳng còn khách để kinh doanh, nhất là ở VN hiện tại, đồng hương anh họ tập chẳng PR mà đắt như tôm tươi!
Nhưng em cũng xin cảm ơn lời mời của bác vì từ khi có chủng loại 3D, rồi down được film 3D iso trên mạng đến giờ em chỉ quen xem loại 3D không thực thụ thôi. Nó không giống được loại thực thụ của các bác, xem film như nhìn vào trong một cái bể cá con con. Cái loại 3D không thực thụ lại làm cho người ta như lọt vào giữa bộ film. Ví dụ như xem cái film Avatar thì thấy tụi sứa phát sáng bay đầy trong phòng. Tụi trẻ con bạn con bé út đến chơi (chắc nhà chúng chẳng thiếu tv 3D) khi đeo kính xe hoạt hình 3D bluray, 2 tay chúng chới với với như muốn bắt những cái gì trước mặt chúng...!

sircuong1303

Well-Known Member

Xin lỗi bác, không biết bác là dân bán hàng nên đã chót tranh luận!
Cũng biết sơ sơ cái nghề bán hàng mà lúc nào cũng nói thật thì chắc chẳng mấy chốc chẳng còn khách để kinh doanh, nhất là ở VN hiện tại, đồng hương anh họ tập chẳng PR mà đắt như tôm tươi!
Nhưng em cũng xin cảm ơn lời mời của bác vì từ khi có chủng loại 3D, rồi down được film 3D iso trên mạng đến giờ em chỉ quen xem loại 3D không thực thụ thôi. Nó không giống được loại thực thụ của các bác, xem film như nhìn vào trong một cái bể cá con con. Cái loại 3D không thực thụ lại làm cho người ta như lọt vào giữa bộ film. Ví dụ như xem cái film Avatar thì thấy tụi sứa phát sáng bay đầy trong phòng. Tụi trẻ con bạn con bé út đến chơi (chắc nhà chúng chẳng thiếu tv 3D) khi đeo kính xe hoạt hình 3D bluray, 2 tay chúng chới với với như muốn bắt những cái gì trước mặt chúng...!

Chỉ là tranh luận về kỹ thuật thui mà, anh e đều vui vẻ cả. Nói thẳng ra, e cũng là dân kinh doanh nhưng phần kỹ thuật thì nó ăn sâu vào trong máu rùi. Anh e có gì chưa chuẩn về kỹ thuật mà mình biết thì gắng chia sẻ trên này càng nhiều càng tốt. Bán hàng mà ko có tâm thì mất khách nhanh lắm bác ạ.

culacvang

Well-Known Member
bác thớt có thể tư vấn cho mình về linh kiện cũng như giá cả 1 bộ HTPC bình dân xem fim Full hd, xuất đc âm thanh DTS với loa 5 chấm đc ko...nhu cầu của mình chỉ là lướt web, xem fim hd,thỉnh thoảng nghe vài bài nhạc...
thank thớt nhiều :)

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

bác thớt có thể tư vấn cho mình về linh kiện cũng như giá cả 1 bộ HTPC bình dân xem fim Full hd, xuất đc âm thanh DTS với loa 5 chấm đc ko...nhu cầu của mình chỉ là lướt web, xem fim hd,thỉnh thoảng nghe vài bài nhạc...
thank thớt nhiều :)

Bro dự chi tối đa bao nhiêu cho nhu cầu HTPC, amply của bro hỗ trợ cổng optical hay HDMI.

Bên trên