[Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

sh6197

Member
Ðề: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

cấu hình HTPC thế này: amd 5350, main ecs kam1-i, ram 4G1600, case RS233 Foxcorn, PSU150w, HDD 500g, tổng tầm 4 củ, ngoài chơi mượt Blurray 2D 3D, còn chơi mượt PES, LOL, Fifa.... Em nghix cấu hình này ngon bổ rẻ, hơpj với người tài chính có hạn.
Bonus: Em có thắc mắc mong bác sircuong giải thích dùm là em nâng ram lên 8G thì vga lên tận 4G, sao nó share nhiều thế ạ? @@

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

cấu hình HTPC thế này: amd 5350, main ecs kam1-i, ram 4G1600, case RS233 Foxcorn, PSU150w, HDD 500g, tổng tầm 4 củ, ngoài chơi mượt Blurray 2D 3D, còn chơi mượt PES, LOL, Fifa.... Em nghix cấu hình này ngon bổ rẻ, hơpj với người tài chính có hạn.
Bonus: Em có thắc mắc mong bác sircuong giải thích dùm là em nâng ram lên 8G thì vga lên tận 4G, sao nó share nhiều thế ạ? @@

Cơ chế share ram cho vga on của AMD nó rất linh động và thông minh, bro cứ yên tâm mà xài thui, ko lo thiếu ram chạy cho hệ thống đâu ạ. Nếu bro để auto trong bios thì nó sẽ hiện lên mức share cao nhất, còn nếu bro để thiết lập share ở mức 2GB thì nó sẽ hiện đúng như vậy.

sivchuynh

Well-Known Member

Bác cường cho hỏi: giữa 2 Card 1GB như nhau, nhưng VGA sử dụng DDR3-128 bit và DDR5-64 bit thì nên chọn dòng nào để chơi xem phim BD iso tốt hơn.
Nhờ Bác tư vấn giúp em tí.
Cảm ơn!

Chả có gì khác nhau nếu bạn ko chơi game.

kilik

Member

Thân gửi đển mọi người 1 cấu hình AMD main liền cpu trong tầm giá <6 triệu, với tiêu chí yên lặng là sự sống còn trong không gian tĩnh mịch khi đêm xuống :D.

Cấu hình HTPC AMD all-in-one mini-ITX, silent 100% - Sự im lặng của bầy cừu :)).
Ưu điểm: Main Biostar AMD A68N - 5000 mini-ITX nhỏ gọn, sử dụng CPU AMD A4 5000 đã tích hợp gpu HD8330 đủ khả năng chạy BD iso 3D, lại tiết kiệm điện và ko ồn ào vì dùng tản không quạt cho cpu. Dùng nguồn nuôi từ adapter nên tĩnh lặng tuyệt đối.
Nhược điểm: Main có ít cổng sata 3.0, ko có cổng dành cho kết nối usb 3.0 ra phía trước của case. Vỏ case chỉ có cổng usb 2.0, ko có giao tiếp usb 3.0 ở mặt trước. Không lắp dc ổ cứng chuẩn 3.5".

Cường có lắp chạy thử chưa vậy?

Cái case này nhìn hay nè.
Tuy nhiên ai cũng biết AMD chạy nóng hơn Intel, nay lại ko để quạt cho con CPU, rồi lại nhét vào trong cái case quá nhỏ nên tôi ko chắc chạy bluray 3D iso lâu dài nó có chịu nổi không. Như trong hình họ lắp CPU Intel và có quạt cho nó (chạy trên main của Foxconn) thì có lẽ ok hơn.
Cái nữa là với hệ thống này, bạn phải mua ổ SSD (hoặc ổ cứng của laptop) làm ổ C khởi động chứ ko thể dùng ổ 3.5" loại thường được.
Chỉ là ý kiến cá nhân để mọi người tham khảo.

Bác thanksforsharing cho em hỏi cấu hình này có chạy Xpenology được ko ạ! Nếu ok em xúc một bộ về làm nas cho gọn nhẹ.em không dùng nhiều ổ cứng nên chỉ gắn đôi ba cái hdd qua usb 3.0 thôi ạ. Em cũng mới tập tọe làm nas, định sắm một con synology ds215j để nghịch nhưng giá cũng gần bằng em này mà chỉ có một cổng usb 3.0. Em không rành lắm nên ko search thông tin liên quan đến Xpennology được!Thanks bác !

brewvn

Bác @sircuong1303: cho mình giá của bộ "HTPC AMD all-in-one mini-ITX, silent 100% - Sự im lặng của bầy cừu" nhưng mình chỉ lấy main + CPU (Biostar AMD A68N - 5000) và case (Antec HTPC ISK110 VESA) vì RAM và HDD đã có.
Thanks,

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

Bác @sircuong1303: cho mình giá của bộ "HTPC AMD all-in-one mini-ITX, silent 100% - Sự im lặng của bầy cừu" nhưng mình chỉ lấy main + CPU (Biostar AMD A68N - 5000) và case (Antec HTPC ISK110 VESA) vì RAM và HDD đã có.
Thanks,

Đã pm inbox cho bro rùi nhé :D.

Ðề: Re: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

Thanks,

Lần sau mấy post như thế này nên pm để tránh loãng topic.
Thanks.

Bác thanksforsharing cho em hỏi cấu hình này có chạy Xpenology được ko ạ! Nếu ok em xúc một bộ về làm nas cho gọn nhẹ.em không dùng nhiều ổ cứng nên chỉ gắn đôi ba cái hdd qua usb 3.0 thôi ạ. Em cũng mới tập tọe làm nas, định sắm một con synology ds215j để nghịch nhưng giá cũng gần bằng em này mà chỉ có một cổng usb 3.0. Em không rành lắm nên ko search thông tin liên quan đến Xpennology được!Thanks bác !
Cái này tôi ko dám nói chắc vì tôi ko phải là người viết PM Nas này nhất là driver cho usb 3.0 của cái main này.

tuan_vip

Member

Hiện trạng tivi nhà em thế này, em không biết nên đặt cái HTPC thế nào cho hợp lý mong được các bác tư vấn. Em định nhét sau tivi nhưng chưa kiếm dc bộ vỏ nào nhỏ gọn.

ttlinhha

Well-Known Member

Tiện lợi thì bác để ngay phía dưới ấy, hoặc cái kệ bên cạnh ấy chứ theo em để sau tivi nó hơi nóng (mặc dù em biết có bác để suốt ko sao).
Case nhỏ gọn thì như Antec phía trên ấy bác xem có hợp ko?

ttlinhha

Well-Known Member

Đến GTX750Ti của Gainward cũng ko dùng đầu nguồn phụ huống hồ là GTX750 bro à.

Thì chắc là mới chứ trước em sang bên bác có tìm dc cái 750 nào mà ko dùng nguồn phụ lại có 2 cổng HDMI đâu. Lại sắp tốn tiền rồi :D

sircuong1303

Well-Known Member

Thì chắc là mới chứ trước em sang bên bác có tìm dc cái 750 nào mà ko dùng nguồn phụ lại có 2 cổng HDMI đâu. Lại sắp tốn tiền rồi :D

VGA GTX750 của Gainward bên trên chỉ có 1 cổng Mini-HDMI thui bác nhé, ko có 2 cổng HDMI đâu ạ. Dual ở đây là 2 quạt mà bác ơi.

ttlinhha

Well-Known Member

VGA GTX750 của Gainward bên trên chỉ có 1 cổng Mini-HDMI thui bác nhé, ko có 2 cổng HDMI đâu ạ. Dual ở đây là 2 quạt mà bác ơi.

Eo, thế mà phần thông số ghi như đúng rồi ấy bác ah. Display port x1, HDMI x1 ...

kilik

Member

Trả hàng cho bác Sir Cường. Cám ơn bác đã tư vấn nhiệt tình và có giá hữu nghị khi mình lắp bộ này! Quá trình lắp bộ này khá gian nan nhưng giờ cũng tạm hài lòng! Nếu có thời gian sẽ kể lại tường tận hơn ạ!
[/url] [/IMG]

sircuong1303

Well-Known Member

Trả hàng cho bác Sir Cường. Cám ơn bác đã tư vấn nhiệt tình và có giá hữu nghị khi mình lắp bộ này! Quá trình lắp bộ này khá gian nan nhưng giờ cũng tạm hài lòng! Nếu có thời gian sẽ kể lại tường tận hơn ạ!
[/url] [/IMG]

Thanks bác đã qua mua hàng :).

P/S: ảnh độ phân giải hơi bé, mọi người sẽ ko nhìn chi tiết dc bác ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Up lại ảnh giùm bác kilik.

Bên trên