Top 5 phim Hàn phải xem( theo cá nhân người viết)

Lak16

Active Member
Ðề: Top 5 phim Hàn phải xem( theo cá nhân người viết)

Khi click vào cái title trong đầu mình đã nhảy ra vô số bộ phim Hàn Quốc mình thấy hay thật sự, và vô rồi mới biết ý kiến của mình và bác chủ khác một trời một vực =)) Mình nghĩ là phải có Spring, Summer, Fall, winter...and Spring hoặc là The Man From Nowhere với Mother cơ :3 Trong 5 bộ của bác giới thiệu mình chỉ mới coi bộ đầu tiên, thực sự là quá xuất sắc :d

Mà dù là phim gì thì cũng phải công nhận phim điện ảnh Hàn có quá nhiều phim rất hay, khai thác vấn đề xã hội rất nhiều. Mà hầu như là thảm họa, tình cảm, xã hội, kinh dị, chiến tranh bla bla cái gì Hàn nó cũng khai thác rất thực tế. Mình rất thích coi phim kinh dị của HQ, đến cuối cùng thì toàn phải chạnh lòng rơi nước mắt vì vai ác, vì cái sự thật tàn nhẫn, vì cái lý do khiến họ bắt đầu trả thù :(

tambua

5 phim chuẩn, đã coi hết 4 phim còn [phim vua và chàng hề la chưa , Miracle in cell no 7,đoạn cuối phim xem tới đó thấy mủi cay cay , sao không thấy chủ thớt nhắc tới phim Old Boy Nhỉ

Lights & Motion

Active Member

The Good, the Bad, the Weird , A Tale of Two Sisters , Thirst , The Host -> đã ai xem chưa :D
nhắc tới phim hài nhớ gần đây có xem 1 phim hài cũng vui vui của hàn : Secretly, Greatly 2013

MaulMeH

Re: Ðề: Re: Top 5 phim Hàn phải xem( theo cá nhân người viết)

^:)^ thua..... đến 2 bố trong phim còn bị hành thì sao e biết dc. Bác hỏi con bé cuối phim ấy :))

Khi click vào cái title trong đầu mình đã nhảy ra vô số bộ phim Hàn Quốc mình thấy hay thật sự, và vô rồi mới biết ý kiến của mình và bác chủ khác một trời một vực =)) Mình nghĩ là phải có Spring, Summer, Fall, winter...and Spring hoặc là The Man From Nowhere với Mother cơ :3 Trong 5 bộ của bác giới thiệu mình chỉ mới coi bộ đầu tiên, thực sự là quá xuất sắc :d

Mà dù là phim gì thì cũng phải công nhận phim điện ảnh Hàn có quá nhiều phim rất hay, khai thác vấn đề xã hội rất nhiều. Mà hầu như là thảm họa, tình cảm, xã hội, kinh dị, chiến tranh bla bla cái gì Hàn nó cũng khai thác rất thực tế. Mình rất thích coi phim kinh dị của HQ, đến cuối cùng thì toàn phải chạnh lòng rơi nước mắt vì vai ác, vì cái sự thật tàn nhẫn, vì cái lý do khiến họ bắt đầu trả thù :(
Ai cũng nhắc tới xuân hạ thu đông rồi lại xuân, nhưng ở đây mình chỉ liệt kê ra 5 thể loại phim và phim này không nằm trong 5 style phim mình liệt kê ra :) Dạng phim của nó là dạng phim triết lý Phật giáo, để bác nào sâu sắc viết ra thì hay hơn. Bạn nói chuẩn, kể cả diễn xuất của diễn viên Hàn cũng rất thật mà hay :)

The Good, the Bad, the Weird , A Tale of Two Sisters , Thirst , The Host -> đã ai xem chưa :D
nhắc tới phim hài nhớ gần đây có xem 1 phim hài cũng vui vui của hàn : Secretly, Greatly 2013
chỉ có a Tale of 2 sister là mình chưa xem, nghe nói cũng rất hay. Secretly greatly xem nhộn mà đánh đấm cũng ok :)

Cảm ơn bác đã "đá" lại rất đẹp (đẹp lòng) :)) Với văn phong như trên, scotty đề nghị bác chuyên trị review phim Hàn trên HDvietnam đi bác. Please!
Tối qua định reply lại bác scotty mà quay đi quay lại thấy server hdvn không vào được luôn, dạo này buổi tối toàn không vào được hdvn không hiểu sao. Bác nói quá lời rồi, ae thỉnh thoảng trao đổi với nhau cho vui vẻ :D chứ bài sau bác lại không thích nữa thì buồn :D thanks bác !!!

VThanhgtvt

Well-Known Member

My way cũng đáng để coi chứ các bác?

masteryuu91

Có 3 ông lớn điện ảnh châu Á là Nhật, Hàn, Trung. Thấy các bác review phim điện ảnh của Hàn và Trung nhiều, trong khi ít đề cập tới Nhật. Có bác nào rảnh review cho em một ít phim điện ảnh của Nhật, nghe nói cũng nhiều phim hay ( tất nhiên là trừ thể loại anime vì nó quá nổi rùi và cái thể loại mà khi nhắc tới phim Nhật thì ai cũng biết nha :-")

william1

Active Member

Cám ơn bạn đã cho 1 góc nhìn khác về nền giải trí điện ảnh hàn quốc ,thực sự phim điện ảnh hàn quốc có chất lượng rất khá

Về cá nhân mình dạo gần đây có 1 phim khiến mình cảm thấy rất thích thú đó là phim New World 2013- Lee Jung-jae, Choi Min-sik, Hwang Jung-min , Thể loại băng đảng , hành động , hình sự . Một bộ phim nói về việc đứng giữa 2 con đường lựa chọn 1 là tiếp tục đóng vai nằm vùng trong thế giới xã hội đen hay là trở thành trùm xã hội đen - 1 bộ phim đáng suy ngẫm

Onni

Member

Hồi nhỏ mình chúa ghét phim Hàn vì nội dung dài dòng, lặp lại + cái style tô môi thâm của họ. Nhưng khi lớn lên thì thấy điện ảnh Hàn cũng có 1 số điểm hay, nói chung nội dung phim Hàn mình thích đều hướng về ý chí của con người, hài hài, có chút khoa học viễn tưởng hay lịch sử.

My sassy girl của bác chủ là một. Ngoài ra còn có Winstruck (Ngọn gió yêu thương) và A Man Who Was Superman. 2 bộ Sassy girl và Winstruck có soundtrack khá hay.

Còn có My Girl and I của Song Hye Kyo.

Dạo gần đây mới nghía qua truyền hình Hàn với bộ "Tứ thần ký" hồi xưa, "vua bánh mì", "thiên tài quảng cáo...". Giờ mình đang coi My Love From the Star (mang hơi hướng siêu nhân 1 chút).

Chả hiểu mấy người chê phim truyền hình Hàn dở đã xem đc bao nhiêu bộ drama hay là suốt ngày bật web phim online thấy cái Đờ He của ộp pa Kim Tan ko kết tủa đc các em xùy tuyn yêu thích rồi phán như thánh vậy? Hay là rảnh rỗi sinh nông nỗi ngồi canh TV với các bà nội trợ xem những phim Hàn của thế kỉ trước rồi ngồi chê cho ta đây trông hơn người?
Phim truyền hình Hàn đúng là có những phim rất tệ, nhưng những phim xuất sắc của nó thì đôi khi nếu quá lời thì thách đố các nền điện ảnh khác của châu Á có khả năng làm đc những tác phẩm đủ sức đối trọng.
Mảng lịch sử thì dù kinh nghiệm chưa nhiều như Tung Của nhưng những phim như Đê Chang Kơm, Hơ zun cũng xem khá lạ. Đề tài xuyên không thì có Rooftop Prince xem sâu sắc gấp tỉ lần cái đống rác Bộ bộ kinh tâm hay Cung tỏa tâm ngọc của tàu khựa ;)). Nhưng theo tôi thì tác phẩm xuất sắc nhất về đề tài lịch sử của Hàn là phim Tree With Deep Roots.

Nội dung phim ko có gì phức tạp : quá trình sáng tạo ra chữ Hangul của người Hàn. Nhiều người nếu ko biết gì về chữ Hàn hay nghĩ rằng nó cũng giống chữ tàu thì xem xong phim này phải xem lại. Vị vua Sejong thấy đời sống ng dân lầm than tăm tối vì mù chữ, bởi dân đen làm sao có thể học Hán tự vừa làm lụng quần quật cả ngày nên ông ấp ủ một hoài bão to lớn. Qua bao nhiêu khó khăn thử thách, thậm chí phải hy sinh cả hoàng tử con mình bởi lũ loạn đảng, sự chống đối của lũ quan lại hủ nho thối nát ... cuối cùng ông đã sáng tạo ra dc bộ chữ riêng cho người Hàn sử dụng hệ thống tượng thanh 28 chữ cái. Một bước tiến vô cùng đáng nể nếu xét theo hệ quy chiếu coi Đại Minh là trọng tâm, coi Hàn tự và Nho khổng là chân lí của các nước Á Đông thời đó ( VN nếu ko may mắn có ông De Raude chắc giờ cũng đang gõ tiếng Tàu mệt nghỉ ;)))
Còn về mảng phim kinh tế xã hội của Hàn cũng rất nhiều phim đỉnh, rảnh viết tiếp h buồn ngủ quá ;))

acquycodon

Active Member

Bác coi Cô Nàng ngổ ngáo mà chưa coi Ngọn gió yêu thương thì cũng chưa thấy độ hay của nó. vì CNNN là phần tiếp theo thôi.
Ngoài ra thể loại phim Hài,lãng mạn, bựa thì tác giả quên phim Sex is zero là 1 thiếu sót lớn đó. Ko có phim nào về tình dục (trong sáng) mà qua đc phim đó cả.

ngohuy245

có cái "Bittersweet Life" cũng nam chính của "I saw the devil" đóng, lời thoại hay phải biết luôn. Phim Hàn Quốc kiểu xã hội đen tâm lý thì mình kết lắm

Bên trên